ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหาก เอารถออกมาจากศูนย์ แล้วดับกลางทางด่วน จะให้ศูนย์รับผิดชอบได้มั้ยครับ?  (อ่าน 7773 ครั้ง)

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
รถ ฮอนด้า ซิตี้ ของผม ปี 2003 เพิ่งออกจากศูนย์ มา แล้วจอดไว้ 3 วัน เพราะไม่ได้ใช้ แล้วพอมาวันที่ 4 ขับขึ้นทางด่วน (บางนาข้างบน) แล้วขับๆอยู่แล้วดับครับ (น้าเป็นคนขับ) ทีนี้ดับก็ พยุงรถ เข้าข้างทาง แล้วออกมาจากรถ ยืนอยู่หน้ารถ ซีวิค ตัวใหม่มาประมาน 120 ได้ เล่นกันในรถหรือประมาท ซัดท้ายเต็มๆ หลังจากนั้นมีรถ มาอัด อีก 3 คันไม่แน่ใจ เพราะมาข้างหลัง ไม่เหน รถ ยับ เข้ามาถึง ซุ้มล้อหลัง

1. จะให้ศูนย์รับผิดชอบได้ไหม ?

2. ซ่อมเสร็จควรขายหรือไม่ครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2009, 22:06:12 โดย earth_e60 »

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
ขออนุญาตถามครับ
เหตุที่เกิดนี่ หนึ่งในรถคันที่ชนเป็นรถของ มาร์กี้ ราศรี บาเลนซิเอก้า
ดาราที่แสดงละครเรื่อง บาดาลใจ รึเปล่าครับ

พอดีอ่านเจอข่าวน่ะครับ
http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9520000115097

ออฟไลน์ sakdituch5

• Full Member
ผมอ่านแล้วก็รู้สึกว่าน่าจะเหตุการณ์เดียวกันกับของคุณ  earth_e60
สถานที่ใกล้เคียงกันมาก     
และก็อยากเห็นรูปรถของคุณ earth_e60  ด้วยอะครับว่าสภาพเป็นอย่างไรถึงจะบอกได้ว่า
ซ่อมใช้หรือซ่อมขายครับ

ออฟไลน์ JIRATH

2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ tadto

ดูจากในรูป ให้ตายก็ไม่เชื่อว่าวิ่งมาแค่ 80 ครับ

จะบ้าเรอะ ยับซะขนาดนั้น อย่างน้อยๆน่าจะมี 120+

ผมก็ใช้ civic 2.0 รุ่นนี้(พึ่งจะขายไปเมื่อวานซืน)
เบรคเดิมๆเอาไม่ค่อยอยู่จริงๆครับ เกือบจะชนหลาย
รอบจนสุดท้ายจับยัด brambo เลย ค่อยไว้ใจได้หน่อย

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
อ้าว เขาพูดความจริง นิครับพี่ไม่รู้เหรอคับว่าตัวถังของฮอนด้ามันเปราะมาก

ใช่ครับ คันเดียวกัน ครับ แต่ผมไม่รู้ว่าเค้าเป็นดารา ครับ อิอิ

เดี๋ยวรูป มันอยู่ที่ออฟฟิศครับ ตอนนี้ รถ ถูกเก็บไว้ที่ สน. สาธุ ที่เป็น สุสาน รถน่ะครับ

แต่รถไม่ทราบ สาเหตุ ว่ารถดับกลางทางเป็นเพราะอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2009, 22:09:04 โดย earth_e60 »

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
ดูจากในรูป ให้ตายก็ไม่เชื่อว่าวิ่งมาแค่ 80 ครับ

จะบ้าเรอะ ยับซะขนาดนั้น อย่างน้อยๆน่าจะมี 120+

ผมก็ใช้ civic 2.0 รุ่นนี้(พึ่งจะขายไปเมื่อวานซืน)
เบรคเดิมๆเอาไม่ค่อยอยู่จริงๆครับ เกือบจะชนหลาย
รอบจนสุดท้ายจับยัด brambo เลย ค่อยไว้ใจได้หน่อย

คิดคล้ายกันครับ ว่าน่าจะเกิน 80
บวกกับเบรค 2.0 เอาไม่ค่อยอยู่
If God did not build it, an Engineer did.

คิดคล้ายกันครับ ว่าน่าจะเกิน 80
บวกกับเบรค 2.0 เอาไม่ค่อยอยู่

เกินอยู่แล้วครับ โทลเวย บางนา ขับกันใหญ่

แต่รถผม จอด ริมทาง เกยๆ มา เลน หน่อยได้สักพักนึงแล้ว รถค่อยมาชน ครับ โชคดีที่ไม่ได้อยู่ในรถ หรอ ข้างหลังรถ

ออฟไลน์ tadto

อ้าว เขาพูดความจริง นิครับพี่ไม่รู้เหรอคับว่าตัวถังของฮอนด้ามันเปราะมาก

อ่าน้องครับ ตัวถังภายนอกน่ะ พี่ไม่เถียงเนอะ มันบางจริงๆน่ะแหละ
แต่รถนะปัจจุบัีน ถ้าเป็นรถยุ่น พี่ว่าบางหมดแหละครับ

แต่ลองดูที่สภาพเครื่องแล้ว กับการบุบเข้าไปขนาดนั้นแล้ว

วิ่งมา 80 civic ยังเละขนาดนี้ ถ้าเป็น jazz หรือ ยาริส พี่ว่ารถไม่ฉีกกันไป
เลยเรอะ

มันไม่ได้เปราะเว่อร์ขนาดนั้นหรอกครับ

มองสภาพการ์ณดีๆก่อน อย่าไปใช้โลจิคเก่าๆว่ารถมันเปราะหรือว่าอะไร
แบบนั้น วิเคราะห์ก่อนพูดหน่อยก็ดีนะ

ทางบนนั้นใครจะบ้าขับแค่ 80(วะ)ครับ ขี้หมูขี้หมา ก็มี 100+ ทั้งนั้นอ่ะ
ขับ 80 พอดีอ่ะครับ กว่าจะได้ลง

:)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
งั้นเขาก้อไม่ได้ดูความเร็วว่ามันเท่าไหร่ สงสัยเขาคงแค่ประมาณอ่ะคับ ยังไงก้อขอโทษด้วยคับ

ออฟไลน์ koruru

Re: ถ้าหาก เอารถออกมาจากศูนย์ แล้วดับกลาง$
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 12:13:09 »
ถ้าวิ่ง80 จิง เบรกเดิมๆ ก็อยู่คับ 30เมตร ก็หลุดนิ่งละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2009, 12:18:13 โดย koruru »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไอ้ซีวิคตัวดีเลย
แต่ดีครับที่ไม่เจ็บ

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
เอ่อ อ่านแล้วงงนิดหน่อยค่ะ
คือ ซิตี้ของคุณเอิร์ธจอดอยู่ แล้วโดนอีก 3 คันมาชนใช่มั๊ยคะ
ซีวิคของน้องมาร์กี้ เป็นคันแรกที่ชนหรือคันสุดท้ายคะ

ใน manager เห็นว่าเป็นคันสุดท้าย ถ้าอย่างนั้นก็เป็น ...
ซิตี้ของคุณเอิร์ธ <-- ซีวิคตัวใหม่ <-- ?? <-- ซีวิคน้องมาร์กี้ ... ถูกเปล่าคะ

คันที่ 3 เป็นรถอะไรคะ (ฮอนด้าด้วยเปล่าเนี่ย)
แล้วสภาพเป็นยังไงบ้างคะ อยากรู้ว่าคันที่น้องมาร์กี้ไปชนท้ายนี้ เละพอๆ กันรึเปล่า
แต่อย่างน้อย ก็ยังโชคดีที่ไม่มีใครเจ็บหนัก

ซิตี้ของคุณเอิร์ธปี 03 ตอนนี้ก็ 6ปีแล้ว น่าขายค่ะ (ความเห็นส่วนตัวนะคะ)
แล้วแบบนี้ ศูนย์จะรับผิดชอบซ่อมให้มั๊ยคะ อยากรู้เหมือนกัน

คือ ผมไม่แน่ใจว่าใครชนก่อน แต่ดูจาก วงจรปิดแล้วสรปว่า รถคันอื่นกำลังจะเบี่ยงออก ไม่ได้ชนครับ ซีวิค มา ซัดหมดเลย ประมาณนี้ แต่ยังตกลงกันไม่ได้เพราะ ผมไม่ได้เห็น รถคันที่ตามหลัง เป็นพยานให้ และ ดูในกล้อง แต่ยังไม่จบ เพราะ เจ้าตัวยังไม่ออกจาก รพ. ครับ

ปล. วันนี้รถมากี้ ลงหน้า1 เลยทีเดียว อิิอ

เอ่อ อ่านแล้วงงนิดหน่อยค่ะ
คือ ซิตี้ของคุณเอิร์ธจอดอยู่ แล้วโดนอีก 3 คันมาชนใช่มั๊ยคะ
ซีวิคของน้องมาร์กี้ เป็นคันแรกที่ชนหรือคันสุดท้ายคะ

ใน manager เห็นว่าเป็นคันสุดท้าย ถ้าอย่างนั้นก็เป็น ...
ซิตี้ของคุณเอิร์ธ <-- ซีวิคตัวใหม่ <-- ?? <-- ซีวิคน้องมาร์กี้ ... ถูกเปล่าคะ

คันที่ 3 เป็นรถอะไรคะ (ฮอนด้าด้วยเปล่าเนี่ย)
แล้วสภาพเป็นยังไงบ้างคะ อยากรู้ว่าคันที่น้องมาร์กี้ไปชนท้ายนี้ เละพอๆ กันรึเปล่า
แต่อย่างน้อย ก็ยังโชคดีที่ไม่มีใครเจ็บหนัก

ซิตี้ของคุณเอิร์ธปี 03 ตอนนี้ก็ 6ปีแล้ว น่าขายค่ะ (ความเห็นส่วนตัวนะคะ)
แล้วแบบนี้ ศูนย์จะรับผิดชอบซ่อมให้มั๊ยคะ อยากรู้เหมือนกัน

ไม่ใช่ครับ ซีวิค สีขาว ตัวใหม่ ที่ผมเขียนนั้นน่ะ น้องมากี้ ตอนเกิดเหตุ ก็ เห็นแต่ข้างหน้า เห็นว่าเป็น ซีวิค มันยับไปหมด ก็ไม่รู้ว่า MC หรือ ไม่ แค่รู้ว่าเป็น FD น่ะครับ และก็มี รถตู้อีก และรถอีกคัน แต่ไม่เป็นอะไรมากครับ

รถคุณมากี้ น่ะ ซัดท้ายรถผมเต็มๆ ครับ

ส่วนศูนย์ บอกจะส่งคนมาตรวจสอบ ครับ

ปี03 คันนี้ไม่อยากขายเพราะ ท้ายมันกว้างมากครับ ตอนซื้อ รุ่นทอป มันพับเบาะ ยาว ได้ ทุกของมันมาก อิอิ เสียดายครับ

อ้าว ดาราซัดคันแรกหรอครับ
แล้วยังโม้ว่าวิ่ง 80 กับชนคันท้ายอีกนะ

ความรับผิดชอบไม่ค่อยสูงครับ

อ้าว ดาราซัดคันแรกหรอครับ
แล้วยังโม้ว่าวิ่ง 80 กับชนคันท้ายอีกนะ

ความรับผิดชอบไม่ค่อยสูงครับ

80 เอาหัวเป็นประกัน ไม่มีทางแน่นอน 120+ อยู่แล้ว เละขนาดนั้น

ผมรอรูปรถผมอยู่ ยังไปไม่ได้ เนื่องจาก มาร์กี้ เลื่อนไป เป็น อาทิตย์หน้า รถจอดอยู่ที่สุสาน ครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
นอกประเด็นนิดนึงนะ

city ตัวใหม่ ท้ายจุมากกว่าตัวเก่า 6 ลิตร น่ะครับ รุ่น top ก็พับเบาะได้ แต่ไม่เรียบเหมือนรุ่นเก่า

เสียใจกับรถด้วยนะครับ ช่วงนี้ honda โด่งดังจริง ๆ แฮะเนี่ย

แล้ว ตอนโดนชนท้ายเข้าเกียร์อะไรไว้อะครับ ถ้า P ก็มีสิทธิ์เกียร์พังอีกล่ะครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ prai

ประมาท อีกแล้ว ,สติเท่านั้นที่ช่วยคุณได้ !

นอกประเด็นนิดนึงนะ

city ตัวใหม่ ท้ายจุมากกว่าตัวเก่า 6 ลิตร น่ะครับ รุ่น top ก็พับเบาะได้ แต่ไม่เรียบเหมือนรุ่นเก่า

เสียใจกับรถด้วยนะครับ ช่วงนี้ honda โด่งดังจริง ๆ แฮะเนี่ย

แล้ว ตอนโดนชนท้ายเข้าเกียร์อะไรไว้อะครับ ถ้า P ก็มีสิทธิ์เกียร์พังอีกล่ะครับ

ถ้า N ซิตี้น่าจะวิ่งไปข้างหน้าอีกไกลและซีวิคน่าจะเจ็บน้อยกว่านี้ครับ