ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าhonda brio ล้มเหลวเพราะอะไรครับ  (อ่าน 14218 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
สงสัยครับเท่าที่คิดได้นะครับ อยากให้ท่านอื่นมาแชร์กันครับ
-ท้ายรถไม่สวยเลย แต่หน้าสวยนะ
-ไม่มีที่ปัดน้ำฝนท้าย ผมว่ามันคงไม่ถึงกับคนไม่ซื้อเพราะเหตุผลนี้ม้าง
-ราคาสูงกว่าคู่แข่ง
-ภายในครีมรึป่าว เพราะวัยรุ่นชอบภายในดำมากกว่า เกี่ยวมั้ยเนี่ย
คิดออกเท่านี้ครับคือโดยส่วนตัวผมว่ามันก็สวยนะแต่ดูยอดขายแล้วไม่กล้าซื้อ เลยเกิดความสงสัยว่าแบรนด์ระดับhonda
ทำอะไรผิดพลาดกันนะถึงกับขายไม่ออก อันที่จริงเกือบเอาไปแล้วแฟนเอามิราจแทน

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: อยากรู้ว่าhonda brio ล้มเหลวเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:50:43 »
- ข้าวของน้อยที่สุดในบรรดาคู่แข่ง
- ตัดในสิ่งที่ไม่ควรจะตัด เช่น ปัดหลัง ไล่ฝ้า
- โชว์เหล็กกันจะๆ (Almera รุ่นล่างๆโชว์ตรงประตูหลังเช่นกัน)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
Re: อยากรู้ว่าhonda brio ล้มเหลวเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:08:16 »
ข้ามไปซื้อ city รุ่น s คุ้น สวย หรู งานเรียบร้อยกว่า ไม่ต้องใช้ข้อมูลทางวิศวกรรม สายตามันตัดสินได้ ยิ่งพอเป็นเงินผ่อน เงอนที่จ่ายต่อเดือนต่างกันน้อยมาก ถึงเวลาขายต่อ city ราคาดีกว่าเเน่ ขายง่ายกว่า

โครงการรถคันเเรกได้ลดเยอะกว่า

สรุปทำใจซื้อไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:17:16 »

ขายไม่ดีเพราะ ราคาพอๆกับคู่แข่ง แต่ให้ข้าวของมาน้อยกว่า ดูงกไปหน่อย ลองเทียบกับ swift หรือ march ดูครับ

ส่วนคนที่ซื้อ เค้าคงรีบใช้รถ หรือไม่ก็ถูกใจหน้าตาของมัน + รักhonda เป็นทุนเดิมน่ะครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:20:20 »
Brio MY2013 ไม่โชว์เหล็กที่ประตูแล้วนะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:20:38 »
ลดต้นทุนแบบน่าเกลียดครับ เมื่อเทียบกับอีโค่คาร์ค่ายอื่นๆนะ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:21:09 »
R&D ห่วย วิจัยตลาดพลาด ทำราคาพลาด ประเมินคู่แ่ข่งต่ำเกินไป

ออฟไลน์ streetballza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:36:45 »
ผมคิดเหมือนท่านอื่นคับ คือมันลดต้นทุนมากเกินไปครับ ซื้อยี่ห้ออื่นคุ้มกว่าเยอะ  ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:36:57 »
เพราะแนวคิดลดต้นทุนจึงส่งผลให้รถออกมามีสภาพอย่างที่เห็น เพราะความทนงตัวคิดว่ายังไงสินค้าของฮอนด้ายังไงก็ขายได้เลยไม่ได้มีความตั้งใจที่จะสร้างรถออกมาเพื่อเอาใจลูกค้าแต่กลับสร้างรถใช้งบประมาณถูกๆออกมาขายเพื่อเอาใจตัวเองอย่างเดียว สังเกตุง่ายๆว่าลองไปอ่านดูรีวิวของรถที่ขายดีถล่มทลายอย่างเฟียสต้า มาสด้า2 สวิฟดูจะพบว่าระหว่างการออกแบบการพัฒนานั้นแนวคิดหลักๆคือปรับปรุงสินค้าเพื่อความพึงพอใจของลูกค้าที่จะซื้อ พยายามปรับตัวเข้าหาลูกค้าและเค้าก็สำเร็จได้

เรื่องที่ปัดหลังผมว่าเรื่องใหญ่ครับ อากาศพลศาสตร์ของรถ5ประตูนั้นจะทำให้กระจกหลังสกปรกง่ายมากๆและบดบังทัศนวิสัยอย่างแรงเลย ใกล้เคียงกับการขายรถที่ไม่ใส่กระจกมองหลังมาให้จริงๆนะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:39:30 »
ผมกลับมองว่าเค้ามองตลาดพลาดอย่างแรง(อยากจะใช้คำว่าดูถูกด้วยซ้ำ) ที่ทำรถแบบนี้ราคานี้ออกมาขาย....

optionไม่มีอะไรน่าสนเลย ไม่ประหยัดน้ำมันเท่าคู่แข่ง วัสดุภายในที่ดูแย่ มองภายนอกแล้วหาความปลอดภัยไม่มี

พูดตรงๆ ถ้าตัวTOPสามแสนถ้วน ยังคิดแล้วคิดอีกเลย......  :-\  

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:58:29 »
คนซื้อเขาคิดเป็นไงครับ

"เงินเท่ากันทำไมยี่ห้ออื่นทำได้ดีกว่า"

เมื่อคิดแบบนี้แล้ว  ใครจะซื้อล่ะครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 12:15:49 »
เพราะแนวคิดลดต้นทุนจึงส่งผลให้รถออกมามีสภาพอย่างที่เห็น เพราะความทนงตัวคิดว่ายังไงสินค้าของฮอนด้ายังไงก็ขายได้เลยไม่ได้มีความตั้งใจที่จะสร้างรถออกมาเพื่อเอาใจลูกค้าแต่กลับสร้างรถใช้งบประมาณถูกๆออกมาขายเพื่อเอาใจตัวเองอย่างเดียว สังเกตุง่ายๆว่าลองไปอ่านดูรีวิวของรถที่ขายดีถล่มทลายอย่างเฟียสต้า มาสด้า2 สวิฟดูจะพบว่าระหว่างการออกแบบการพัฒนานั้นแนวคิดหลักๆคือปรับปรุงสินค้าเพื่อความพึงพอใจของลูกค้าที่จะซื้อ พยายามปรับตัวเข้าหาลูกค้าและเค้าก็สำเร็จได้

เรื่องที่ปัดหลังผมว่าเรื่องใหญ่ครับ อากาศพลศาสตร์ของรถ5ประตูนั้นจะทำให้กระจกหลังสกปรกง่ายมากๆและบดบังทัศนวิสัยอย่างแรงเลย ใกล้เคียงกับการขายรถที่ไม่ใส่กระจกมองหลังมาให้จริงๆนะ  :P

โดนใจมากครับ ขอเน้นหน่อย
ผู้บริหารรุ่นใหม่ๆ เหล่านี้ มารับช่วงต่อจากรุ่นที่ต้องบุกเบิก ทำยังไงก็ได้ให้รถขายได้ ไม่เคยฝ่าฟันอุปสรรคที่สำคัญมาก่อน

ทำงานมา เคยเจอลูกค้าบ้างมั๊ย หรือเคยจัดลูกน้องไปชนปัญหากับลูกค้าแบบรุ่นบุกเบิกหรือเปล่า ............

ทำงานกับคอมพ์ ตัวเลข นั่งออฟฟิส มองเรื่องต้นทุน ขาดทุน กำไร โบนัส ฯลฯ ตามหลักกการบริหาร
ถามว่าผิดมั๊ย ไม่หรอกครับ แต่บางปัญหาใหญ่ๆ หรือปัญหาเส้นผมบังภูเขา มีเยอะแยะ

ผลลัพธ์ที่ผิดพลาด ก็ต้องรับกันไป เพราะเลือกจะใช้วิธีเหล่านี้

ความคิดผมนะ หันมาใส่ใจให้มากขึ้น แบบจริงจัง ไม่ใช่สร้างภาพ
ตลาดรถคนไทยเนี่ย ผมเชื่อของผมว่า ถ้าได้ใจแล้ว อะไรก็ได้ เสียเปรียบคนไทยก็รับได้ (ก็เห็นๆกันอยู่)
แต่............ต้องให้ได้ใจก่อนเป็นอันดับแรก

ตัวอย่างมีให้เห็นอยู่ 2 เจ้าหลักๆ product ดีกว่ามั๊ย บลา บลา บลา...................

แต่ยอดขายเป็นไง  .........................

ลองดูครับพี่น้อง

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 12:29:56 »
ผมว่าเมื่อเทียบแล้ว ไม่คุ้มกับเงินที่จ่าย
ตัวเล็กเกินไป ดูบอบบางเกินไป
ของที่ให้มาก็ไม่ได้เหนือกว่าคู่แข่ง
แสดงว่า ตอนนี้ ยี้ห้อรอง ให้อะไรที่เหนือกว่ายี้ห้อเจ้าตลาด
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 12:38:36 »
ทำไมผมต้องจ่ายเงินให้รถที่เหมือนตั้งใจทำมาครึ่งคันหน้าแบบนั้นด้วย ? ในเมื่อคู่แข่งเขาทำออกมาได้เสร็จกว่าเห็นๆ
H.

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 12:42:56 »
คิดว่าเกิดจากน้ำท่วมล้วนๆ เพราะเปิดตัวก่อนเพื่อนหากผลิตส่งมอบทันยอดคงติดลมบนไป แต่นี้เปิดตัวปรับรับยอดจอง น้ำท่วม

ไม่มีรถโชวืออกตลาด เจอคู่แข่งเปิดตัวใหม่เกทับ ซ้อน 2-3 หลาย จบ เหล็กกำลังร้อนตีขึ้นรูปไม่ได้เจอน้ำมาดับซะก่อน พอมี

สินค้าตัวเลือกมันก็เยอะแพลมออกมาให้เห็นเปรียบเทียบกันอีก เลยลำบาก (แต่ผมว่ารถฮอนด้านี้ออกแนวโฮโซดีนะ เรื่องสีเรื่อง

เหลี่ยมมุม ดูแล้วเหมือนมันเงาๆวาว เหมือนเพชรต้องแสง มีออร่าออกมา )

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 12:53:00 »
สำหรับ Brio เลยนะครับ

1. การออกแบบ ยังไม่ลงตัวเท่าที่ควร ขาด ๆ ไปเยอะ
2. วัสดุที่ใช้ ลดต้นทุนมากไปหน่อย
3. ออพชั่นที่ให้มา เมื่อเทียบกับน้องมีนาซึ่งออกมาก่อน ยังไงน้องมีนาก็ขายง่ายกว่า
4. ไม่รู้ผีสางนางไม้ที่ไหนโดนใจให้ตั้งราคาแพงกว่าความคุ้มค่าที่จะได้รับ
5. ก็ลดต้นทุกเกินไปอีกนั่นแหละ หวังกำไรล้วน ๆ
6. ล๊อกความเร็วสูงสุดที่ 140 km/hr. อนารถใจแท้
7. ไม่ศึกษาการตลาดให้ชัดเจน ทำให้ออกแบบรถมาแล้วพลาดอย่างแรง
8. คิดว่าตนเองคือ HONDA จะทำรถอะไรออกมาก็ขายได้ กำไรอยู่แล้ว ซึ่งพลาดมาก (จากข้อ 5,7)
9. หากมีอะไรสงสัยย้อนกลับไปดูข้อ 1-8

คหสต. ล้วน ๆ เลยนะครับ ข้างต้นอ่ะ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 13:11:32 »
ข้ามไปซื้อ city รุ่น s คุ้น สวย หรู งานเรียบร้อยกว่า ไม่ต้องใช้ข้อมูลทางวิศวกรรม สายตามันตัดสินได้ ยิ่งพอเป็นเงินผ่อน เงอนที่จ่ายต่อเดือนต่างกันน้อยมาก ถึงเวลาขายต่อ city ราคาดีกว่าเเน่ ขายง่ายกว่า

โครงการรถคันเเรกได้ลดเยอะกว่า

สรุปทำใจซื้อไม่ได้ครับ

เห็นด้วยครับ แต่ก่อนผมมองอีโคคาร์เหมือนกันแต่พอคิดค่างวดต่อเดือนเลยกลับไปคบ CITY ดีกว่า

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 13:19:13 »
อ่านแล้วจุกครับ อยากให้ผู้บริหารHondaเข้ามาดูfeedbackอ่ะ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 13:28:32 »
เซล นี่ตัวดีเลย

ไม่รู้จะแต่งหน้าทำไมกันนักหนา  :P

ลูกค้าเดินมาถามคำตอบคำ

เด้ดสุดที่เคยเจอคือแอคคอร์ด

ถามราคาไป ตอบมาซะเจ็บ ดาวเท่านี้ ผ่อนเดือนเท่านี้

จะมีปัญญาผ่อนเหรอค่ะ

อึ้ง เลยครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 13:42:17 »
ลดต้นทุนแบบนี้ ไม่ต้องผลิตดีกว่ามั้ง ยิ่งทำให้โลกร้อนขึ้นเปล่าๆ :)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 13:44:35 »
เห็นบั้นท้าย BRIO แล้วเสียวแทน (ต้องให้ผู้บริหาร HONDA ลองไปนั่งหลังดู)
งกที่ปัดน้ำฝนหลัง (ไม่ฟังผู้บริโภค)
ให้ความรู้สึกว่าเป็น ECONOMIC CAR (รถประหยัด) มากกว่า ECOLOGY CAR (รถรักษ์โลก)
เทียบกับตัวเลือกอื่นแล้ว ตัวอื่นคุ้มค่าเงินมากกว่า

ออฟไลน์ gratter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:06:19 »
ผมมองง่ายๆ ใครๆก็รู้ว่าสำหรับคนไทย ทำอย่างไรรถถึงจะขายได้ คิดไม่ยาก ทำให้ถูก ทำให้สวย ใส่ลูกเล่นให้เยอะ หรือไม่ก็เป็นแบรนด์ดัง แต่ทำออกมาแล้วดูไม่ขี้เหร่ ก็ขายได้แล้ว (กลุ่มหลังมองแค่บริการ กับเรื่องขายต่อ) ซึ่งจะเห็นได้ง่ายๆ อย่าง สวิฟ เฟียสต้า มาสด้าหรือมาช ที่กำลังมาแรงทั้งที่เป็นแบรนด์รองบ่อน ใครจะซื้อก็มีแต่คนรอบข้างด่า แต่สามารถทำยอดขายได้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ส่วนหนึ่งมองว่าการซื้อรถในปัจจุบันมองที่ตัวสินค้ามากกว่าแบรนด์มากขึ้น ต่อให้ยี่ห้ออะไร แต่ถ้าของมันดีจริงยังไงก็ขายได้ แต่ฮอนด้าทำกลับกัน ทำให้ถูกที่สุด ของน้อยกว่าชาวบ้านไม่เป็นไร ใช้ตราแปะเอาหน้ารถก็ขายได้ ซึ่งก็ยอมรับว่าก็มีลูกค้าบางส่วนคิดอย่างนี้จริงๆ และซื้อจริง ทั้งที่เทียบกันเม็ดต่อเม็ด ก็ยากจะหาอะไรไปสู้กับเค้า (วางรูปแบบการใช้งานของอีโคคาร์ คือการใช้ในเมือง)

ส่วนตัวค่อนข้างมองว่า 2 ค่ายนี้เน้นขายแบรนด์และบริการมากกว่าจะเน้นที่สินค้า ดูจากรถระดับ ซี เซกเมนต์ ลงมาแทบจะไม่มีอะไรที่เหนือกว่าคู่แข่งเท่าใดนัก แต่ราคาตัวท็อปกลับวิ่งไปถึงหลักล้าน แต่ที่ยิ่งกว่านั้นก็คือมันก็มีคนซื้อด้วยซิ เอ้าาาา   

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:25:32 »
จมปลักกับความสำเร็จในอดีตมากเกินไปจนทำให้มองข้ามหลายๆสิ่งที่ลูกค้าต้องการไปยังดีที่มีซิตี้ แจ๊ส เป็นตัวชูโรง ซีวิค แอคคอร์ด ซีอาร์วีก็ขายดี ที่จริงไม่ต้องไปดูอื่นไกลดูสินค้าตัวเองก็ได้ว่าเทียบกับคู่แข่งแล้วเป็นยังไงทำไมถึงขายได้เป็นอันดับต้นๆแต่เจ้านี้อมบ๊วยมาเลยจะคาดหวังว่าคนที่ซื้อเพราะมันคือฮอนด้าอย่างเดียวสู้คนที่ซื้อเพราะมันคือมาร์ช สวิฟท์ อัลมีร่า มิราจไม่ได้หรอก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:26:03 »
จริงๆเเล้ว honda มีความชัดเจนนะครับ ต้นทุนต่ำ กำไรสูง

ออฟไลน์ Amazon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:30:48 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

คือ Honda Brio เนี่ยเค้าทำออกมาเพื่อเป็น eco car หน่ะครับ
ออกมาสำหรับตลาดรถอินเดีย(ในตอนแรก) เป็นที่นิยมมากเนื่องจากเหมาะกับประเทศเค้า
ตามสเปกรถอินเดีย จะยกสูงกว่าบ้านเราหน่อยนึง ออพชันที่ให้มาก้อเท่าๆกับที่เมืองไทยนี่แหละคับ

เพียงแต่ เวลาเมื่อผลิตที่เมืองไทยแล้ว เค้าไม่ได้ serve need ของลูกค้าเมืองไทยเท่าที่ควร
จึงสู้เจ้าอื่นเค้าไม่ได้หน่ะ การตลาดพลาดตรงนี้แหละครับ... อิอิ

ออฟไลน์ wut get real

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:55:04 »
เพิ่มราคาแล้วทำออฟชั่นให้เท่าชาวบ้านเค้าก็ไม่มีใครว่าหรอกนะ Honda
ปล.จากคนรัก Honda
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:59:52 »
ออฟชั่นน้อยมาก eco carเจ้าอื่นเค้าไปไหนแล้ว
ตัด ปัดน้ำฝนหลัง ไล่ฝ้า   2ชื้นนี้สำคัญมาก เวลาขับตอนกลางคืน โดยเฉพาะฝนตก
ประตูหลัง ไม่มีที่เปิดจากด้านนอก เปิดได้จากในรถ หรือไม่ก็ไขกุญแจ  ลำบากเหมือนกัน  แถมมีโช็คข้างเดียว ดูไม่ค่อยแข็งแรง
ราคาก็ไม่ได้ถูก ถ้าเทียบกับออฟชั่น
แล้วก็น้ำท่วมโรงงานคับ ขาดตอน  :D

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 15:33:38 »
- ไม่สวย  แต่งให้น่ารัก ก็ไม่น่ารัก
-ล็อคความเร็ว
-พื้นที่เก็บของด้านหลังน้อย
-ไม่มีไล่ฝ้า
-ทุกคนช่วยกันรุมด่า  จนคนที่ชอบก็ไม่กล้าซื้อ  เพราะกลัวดูว่าโง่ที่ซื้อ

ออฟไลน์ okovski

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 15:48:11 »
ตอนเลือกรถ ผมเลือกสวิฟ แฟนก็เลือกสวิฟ แต่อยากไปดูบริโอ้ก่อน (แฟนยังติดความเป็นเจ้าตลาด)
ไปเจอตัวจริง เปิดฝาท้าย พับเบาะ ปิด เปิดประตู เข้าไปนั่ง เอามือลูบๆ คอนโซล ลุกออกจากรถ ยิ้มให้เซลล์คนสวย แล้วเดินออกจากโชว์รูมเลย
เสียดายเซลล์เขากระตือรือร้นมากๆ คนละม้วนกับเซลล์ซูเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 15:50:56 »
ลองเอามาจอดเทียบกับ March Mirage Swift สิครับ
แค่เดินวนดูภายนอกสัก2รอบก็พอบอกได้บ้างแล้ว
ว่าทำไมถึงล้มเหลว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^