ผู้เขียน หัวข้อ: VW จะมาทำตลาดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ คิดว่าไทยจะมีโอกาศเป็นฐานการผลิตมั้ย  (อ่าน 8521 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
จากกระทู้นี้
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4532:Volkswagen-%E0%B8%81%E0%B8%B3%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2-2-%E0%B9%81%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%99-2-%E0%B8%9B%E0%B8%B5-%28%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%29&catid=47:worlds-news&Itemid=160

ทุกคนมีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ ถ้า VW จะมาทำตลาดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ และคิดว่าบ้านเราจะมีโอกาศเป็นฐานการผลิตมั้ยครับ
และคิดว่าตลาดรถในบ้านเราเป็นอย่างไรกันบ้างครับถ้ามี VW มาร่วมด้วย สำหรับผมอยากให้มาตั้งฐานในบ้านเนะครับ คนไทยจะได้ขับรถราคาไม่แตกต่างรถญี่ปุ่นแต่ฟิวการขับขี่แบบรถยุโรป แบบที่จีนคนขับ VW เยอะมากไม่รู้ว่าหวังจะเป็นจริงมั้ย

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
คิดว่าดีครับ  โอกาสที่จะมาตั้งเป็นฐานการผลิตในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้สูงมากครับ ถ้าปีนี้น้ำไม่ท่วม :P :P

ออฟไลน์ prai

ไม่เคยได้ข่าวว่าจะใช้ไทยเป็นฐานการผลิตนะครับ มีแต่ข่าว จะใช้ไทยเป็นฐานการผลิตยางรถยนต์ใหญ่สุดในอาเซียนครับ :)

แต่ประเทศไทยมีดีหลายอย่างนะครับ(ขออวยประเทศตัวเองหน่อย) เรื่องโครงสร้างพื้นฐาน เราถือเป็นประเทศต้นๆ ของอาเซียน ที่เพรียบพร้อม
แต่ที่ยังเป็นปัญหาคือระบบขนส่ง เพราะยังต้องใช้ 10 ล้อในการขนส่งอยู่ ทำให้ต้นทุนต่อหน่วยสูงมาก
แต่รัฐบาลปัจจุบันก็วางแนวทางแก้ปัญหาไว้แล้ว ทั้งแผนต้น กลาง และยาว

ออฟไลน์ Action

เกรงจะไปจบที่มาเลหรืออินโดสิครับ เพราะ vw คงไม่มาวางฐานผิตไทยแน่ ๆ เท่าที่ได้ยินข่าวมา ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Nuzz

เท่าที่ผมทราบจากเพื่อนร่วมงานที่มาเลเซีย VW จะตั้งฐานการผลิต passenger car ที่มาเลเซียครับ ส่วนบ้านเรา VW จะตั้งเป็นฐานการผลิตสำหรับรถกระบะ แต่ผมไม่แน่ใจว่าข้อมูลล่าสุดเป็นยังไงเพราะข้อมูลที่ผมได้มามันเมื่อประมาณกลางปีครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
พี่เซลที่โฟล์คเค้าบอกศูนย์จะมีมากกว่าเดิมเยอะครับ แต่ไม่ใช่ฐานผลิตมั้งครับ

ออฟไลน์ MystogaN

มาจากมาเลย์สำหรับ VW ก็โอเคครับ ถ้าเราจะได้ใช้ VW ในราคาแบบที่ควรจะเป็นไม่ต้องจ่ายภาษีเวอๆ

ถ้า VW Golf GTI ราคา ไม่เกิน 1.5 ล้านมันเป็นอะไรที่เพอเฟค !! :D

ออฟไลน์ Dejdazzle

เดาว่าไม่อินโดก็ไทยนี่แหละครับ น่าลงทุนที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ scotch_fillet

มาจากมาเลย์สำหรับ VW ก็โอเคครับ ถ้าเราจะได้ใช้ VW ในราคาแบบที่ควรจะเป็นไม่ต้องจ่ายภาษีเวอๆ

ถ้า VW Golf GTI ราคา ไม่เกิน 1.5 ล้านมันเป็นอะไรที่เพอเฟค !! :D

Perfect แล้วจะเปลี่ยนจาก Series 5 เป็น Golf Mk 7 GTi เลยไหมคุณ LanCeLoT ?  ;)

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member

Golf GTI ราคานี่เกลี่อนแน่ครับ ผมคนหนึ่งต้องดิ้นรนหามาขับ 55555

ออฟไลน์ Action

ถ้ามันถูกจริงจะสอย amarok อิอิ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Fly to dream

VW ไม่ควรทำรถราคาถูก แต่ควรทำรถแบบเดียวกับที่ขายในเยอรมัน คนไทยต้องการรถดีๆในราคาที่เหมาะสมไม่ใช่รถราคาถูกๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ถ้ามาจริงแล้วราคาไม่แพง บวกกับMercedes/BMWราคาเท่าเดิม

สมมติใน3-4ปีนี้ผมคงขายBMWแล้วไปซื้อVWมาขับแทน ผมว่าได้ซื้อเงินสดแถมเหลือเงินอีกตางหาก ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ดีครับ จะยิ่งดีกว่านี้ถ้ามาขายเอง

ออฟไลน์ MystogaN

Perfect แล้วจะเปลี่ยนจาก Series 5 เป็น Golf Mk 7 GTi เลยไหมคุณ LanCeLoT ?  ;)
เก็บไว้ทั้งสองคันครับ ตามสถานการ เอิ๊กๆ ;)

ปล.ให้ซื้อจริงคงต้อง Golf R รุ่น3 ประตูครับ ชอบของแรง !! ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
อยากให้มีรถตั้งแต่ 7แสนไปจนถึงล้านต้นๆหรือล้านปลายๆก็ได้ แตขอให้ทำรถแบบเดียวกับที่ขายในเยอรมัน

และ VW มาขายเองจะดีมากๆเลย ผมอยากเห็นพวก Polo, Golf, Passat วิ่งกันเยอะๆ

ออฟไลน์ IncarRus

โจทย์นี้,,, น่าจะมีการเมือง เป็นเรื่องใหญ่ที่คอยขวางอยู่พอสมควรคับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มาจริงได้ก็ดีสิครับ ผู้บริโภคจะได้มีทางเลือกมากขึ้น ผู้ผลิตก็เกิดการแข่งขันกัน ภาพรวมแล้วดีขึ้น เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ holahola66

มาเลยย ผมอยากขับกระบะไฮโซ Amarok
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ golf32

สาธุถ้าทาได้ก็ดีครับ

VW รถดีที่คนไทยไม่กล้าใช้เพราะยนตรกิจ :P

ออฟไลน์ eamesBot

ผมไม่หวังถึงขั้นตั้งฐานการผลิตในไทย แต่ขอแค่ เค้ามาทำตลาด จำหน่ายรถเอง (vw thailand) โดยที่เข้าไปควบคุม dealer ที่สร้างชื่อไม่ดีมาก่อน แบบทุกวันนี้

แค่นี้กับรถราคานี้ ผมว่า คนง้างๆ อยากได้กันเยอะแต่กลัวศูนย์ครับ
ถ้าทำเอง (มีการ stock อะไหล่ ที่มากกว่านี้, มีการฝึกอบรมช่างที่ดีกว่านี้) ผมว่า แค่นี้ก็ขายได้ดีมากกว่าเดิมหลายเท่าแล้วครับ

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
ถ้าโฟลคจะมาจริงๆ...

ชวน "ออดี้" มาด้วยก็จะประเสริฐยิ่งครับ... ;D

ออฟไลน์ 2k

การเมืองไม่นิ่ง การจัดการไม่ดีจนปล่อยให้เกิดปัญหาน้ำท่วมใหญ่สร้างความเสียหายในย่านอุตสาหกรรมมาแล้ว ผมว่าโฟล์คไม่น่าจะมาบ้านเราหรอก ลดต้นทุนไปได้นิดๆหน่อยๆแต่ไม่คุ้มเสี่ยงที่จะลงหลักปักฐานระยะยาวในประเทศที่ไร้ความแน่นอนแบบบ้านเรา  :-X ไม่รู้ว่าการมาตั้งโรงงานผลิตจะมีสัญญาที่ว่าต้องมีการประกอบขายภายในไทยไหม ถ้ามีจะยิ่งเป็นเหตุผลให้ไม่มาลงทุนในบ้านเราไปกันใหญ่เลยเพราะว่าต้องลงทุนเปิดศูนย์บริการเปิดงานการขายการเก็บอะไหล่ใหม่เลย เป็นการเริ่มต้นจากการติดลบไม่ใช่ศูนย์เพราะว่าคนไทยมีความเชื่อฝังหัวมาช้านานว่าสินค้าของโฟล์คซ่อมแพงไม่ทนทานหาอะไหล่ยาก ต้องแก้ความเชื่อต้องเริ่มต้นใหม่ยาวนานหลายสิบปีซึ่งไม่รู้ว่าจะสำเร็จไหมอีกต่างหาก เฮฮาสนุกสนานในตลาดใหม่ขนาดใหญ่กว่ามากๆๆๆอย่างจีน ฮ่องกง ไต้หวันจะดีกว่า  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ายาก มีหลายปัจจัยที่ VW จะไม่เข้ามาเอาไทยเป็นฐาน

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ถ้า Passat CC ราคา 1.5 ล้านบาท
ผมจะสอยทันที อิๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ crucifixzz

ยังไงราคาก็คงไม่เปลี่ยนหรอกครับ เพราะบริษัทแม่คงเข้ามาทำเองแล้วถ้ามาตั้งโรงงานในไทย

ออฟไลน์ superden

ถ้ามา แสดงว่าไทยเราเป็นประเทศที่น่าไว้ใจมาก ขนาดเรายังไม่ไว้ใจตัวเราเขาจะไว้ใจเหรอ เดี๋ยวสี เดี๋ยวน้ำ อะไรกันก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 2k

ไว้ใจไม่ไหวหรอกครับ ประเทศไทยคนที่อยู่รอดคือคนรวยเท่านั้น เมื่อวานขึ้นรถไฟฟ้ามีโฆษณาประมูล3Gซะดิบดี "ผู้ตามจะกลายเป็นผู้นำ" โฆษณายังไม่ทันข้ามอาทิตย์เลยมีข่าวคนยื่นคำร้องขอล้มการประมูลเพราะ CEO ดีแทคเป็นต่างด้าวและศาลปกครองรับคำร้องด้วย!!!  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ @Route@

• **
มีแน่นอนครับแต่ทว่าคงไม่ใช่ในไทยมั้งแต่ที่แน่ๆ บริษัทแม่ทำเองเป้นvw thailand และถ้าเป้นเช่นนั้นจริง ผมขอ scirocco ก่อนเลยครับ เพราะภาษีร่วงก่อนเห้นๆ เย้ๆ

ออฟไลน์ @Route@

• **
แต่ เด่วนี้ gti ราคามันก้อไม่ถึงสองล้านนี่ครับ แต่่ โมเดล7 ก้อเปิดตัวแล้ว เอาไงดีตัดสิน ใจไม่ออก อยากได้ ทั้ง scirocco ทั้งgti  ;D

เก็บไว้ทั้งสองคันครับ ตามสถานการ เอิ๊กๆ ;)

ปล.ให้ซื้อจริงคงต้อง Golf R รุ่น3 ประตูครับ ชอบของแรง !! ;D