ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแรงโดยไม่แตะ ซุป - หอย  (อ่าน 11066 ครั้ง)

ออฟไลน์ SauceNR

• Jr. Member
  • **
อยากแรงโดยไม่แตะ ซุป - หอย
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 00:36:56 »
ต้องทำยังไงครับผมรถเครื่อง 1.5 ไม่เอาโบ หรือ ซุป ไม่จูนกล่อง แค่ท่อจะช่วยได้ไหมครับ :-\

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Re: อยากแรงโดยไม่แตะ ซุป - หอย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:04:48 »
จูนกล่อง ท่อ เฮด กรองเปลือย

กว่าจะได้ครบ ผมว่าเฉียดแสน ทำโบใส่เลยทีเดียว อยากแรงก็ต้องแลก มาทำทีละเล็กๆน้อยๆ

เด๋วเข้าตำรา เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย นะคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

• **
Re: อยากแรงโดยไม่แตะ ซุป - หอย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:11:22 »
จูนกล่อง ท่อ เฮด กรองเปลือย

กว่าจะได้ครบ ผมว่าเฉียดแสน ทำโบใส่เลยทีเดียว อยากแรงก็ต้องแลก มาทำทีละเล็กๆน้อยๆ

เด๋วเข้าตำรา เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย นะคับ

ของผมออโต้อะครับ กรองเปลือย จะเหมาะมั้ยครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:22:35 »
จูนกล่องพวก e-manage + e85 น่าจะเห็นผลดีที่สุดโดยงบไม่บานปลาย ม้ามาเป็นตัวเป็นตน

รอผู้รู้ท่านอื่นตอบเพิ่มเติม

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:52:45 »
ใช้รถอะไรอยู่ก็เข้าไปคลับนั้นครับ

เชื่อว่าต้องมีพวกนักวิ่งบ้างแน่นอน

ยิ่งพวกรถยอดนิยมนะ  มีครบทุกสูตรแล้วละ  ตามหาร้านที่เขาทำๆกันไว้ให้เจอก็พอ  กำเงิน กำเวลา  พอ!

ครื่อง 1.5  ทำดีๆก็วิ่งสูสี 1.8 ไม่ืำทำได้แน่นอน 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 03:04:48 »
ถ้าเป็นไปได้ เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา
จากนั้นเปลี่ยนหม้อพักปลายเด็ดๆสักใบ ครับ

เคยอ่านบทความนี้ หรือยังครับ (มันส์ติ๋งๆ เลย)
(บทความของผู้การแพน COMMANDER CHENG สุดเจ๋งของ HEADLIGHT MAG แ่ห่งนี้นี่เองครับ)

- โมดิฟาย เครื่องยนต์ NA หลักสูตรประถม ม้วน 1
   http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1234:-na&catid=29:fart-a-furious&Itemid=55

- โมดิฟาย เครื่องยนต์ NA หลักสูตรประถม ม้วน 2
   http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1735

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 07:16:41 »
ต้องทำยังไงครับผมรถเครื่อง 1.5 ไม่เอาโบ หรือ ซุป ไม่จูนกล่อง แค่ท่อจะช่วยได้ไหมครับ :-\

ได้เพิ่มมาเกิน 3 ม้าไหมครับ

ถ้าไม่ต่างอย่าทำเลย หลอกความรู้สึกเปล่าๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 07:38:09 »
- เดินท่อทั้งเส้น ไม่ต้องใหญ่มาก เน้นวัสดุดีๆ งานดีๆไร้รอยคอด ใส่พักปลาย พักกลาง
- เฮด สแตนเลส งานดีๆซักใบ
- หัวเทียน น้ำมันเครื่องดีๆ (รถบางรุ่น เปลี่ยนคอยด์จุดระเบิดได้ด้วย)
- จูนกล่องปิดท้าย รถบางรุ่นเปลี่ยนหัวฉีดได้ จูนเพิ่ม จูนไฟเพิ่ม แรง!!
- กล่องคันเร่งไฟฟ้า
(ตัวนี้ไม่ได้ช่วยให้แรงขึ้น แต่ช่วยให้จังหวะเหยียบคันเร่งไม่สะดุด)

..............

ปัจจัยอื่นๆ
ล้อเบาๆ ใส่ล้อขนาดพอดีๆ ไม่โตเกินไป จานเบรคเดิมไม่ต้องอัพไซต์
ชุดแต่ง พวกชายล่างยาวๆ หางหลังสูงๆ ต้านลม ไม่จำเป็น

ในวีออสคลับ พวกที่ทำมาสุดๆ สเตป NA ออโต้ ขับดีขึ้นเยอะครับ

แต่ ทำแทบตาย สู้ MT เดิมๆไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 07:51:58 »
ลดน้ำหนักตัวรถง่ายสุดไม่เสียอะไรเลยมีแต่ได้กับได้ครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:32:32 »
ผมว่าใจเย็นๆ เก็บเงินหารถแรงแต่เกิดไปเลยดีกว่า..  :-*

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:41:56 »
ผมว่าแค่เปลี่ยนเฮดทำกล่องเฉยๆนี่แทบจะไม่รู้สึกเลยนะครับแต่ถ้าอยากได้แบบแตกต่างเลยก็คงต้องเปิดฝาทำไส้ในใหม่น่ะครับถึงจะรู้สึกแตกต่างจริงๆซึ่งถ้าทำขนาดนั้นคงจะแพงมาก

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:11:45 »
กล่อง ลดน้ำหนัก ระบบไฟ ท่อ ก็อย่าโล่งไปนะครับถ้าออโต้จะวิ่งไปออก เอาพอดีๆ กรองก็ไม่ต้องถึงขั้นกรองเปลือยเปลี่ยนผ้าก็ได้แล้วครับ ทำเสร็จน่าจะแพงกว่าในม้าที่จะได้มาจากโบเยอะ แต่ก็อึดกว่าครับอัดได้ยาวๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:27:22 »
พันห้านี่คือรถอะไรเหรอครับ?

ใน Jazz N/A มีคนทำให้ผมดูแล้วว่าเครื่องเดิม มีท่อ มีกล่อง เติม E85
ช่วงล่างดีๆ ลดน้ำหนักหน่อย รถพันห้า N/Aแคมเดิม วิ่ง 15.7 วินาทีได้
แต่นี่คือเกียร์ธรรมดานะครับ ถ้าเป็นเกียร์ออโต้..ได้ 17 วิถ้วนก็ดีใจแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:46:37 »
ถ้าเป็นไปได้ เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา
จากนั้นเปลี่ยนหม้อพักปลายเด็ดๆสักใบ ครับ

เคยอ่านบทความนี้ หรือยังครับ (มันส์ติ๋งๆ เลย)
(บทความของผู้การแพน COMMANDER CHENG สุดเจ๋งของ HEADLIGHT MAG แ่ห่งนี้นี่เองครับ)

- โมดิฟาย เครื่องยนต์ NA หลักสูตรประถม ม้วน 1
   http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1234:-na&catid=29:fart-a-furious&Itemid=55

- โมดิฟาย เครื่องยนต์ NA หลักสูตรประถม ม้วน 2
   http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1735
อ่านเพลิน อยากให้พี่แพนมาเขียนต่อไวๆจัง ;D

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:04:24 »
ตั้งไฟแก่ขึ้นเท่าที่จะแก่ได้  ;D

ออฟไลน์ bam v60

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 12:31:39 »
เปลี่ยนแค่ท่อ กรอง ไม่จูนกล่อง  ได้แค่เสียงกระตุ้นความมันส์ เหมือนแรง อาจจะวิ่งลื่นขึ้นนิดหน่อย  สุดท้ายใส่หอยคือความแรงของจริง ได้ม้าเต็มเม็ดเต็มหน่วย แต่ต้องแลกกับการสึกหรอมากกว่าปรกติ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:02:12 »
ถ้าเป็นผม ถ้าเครื่องโดยพื้นฐานเป็นเครื่องเน้นใช้งาน ไม่ใช่เครื่องที่เน้นสมรรถนะมาแต่เกิด

ผมจะออมสตางค์ไว้แล้วไปเปิดเมมเบอร์ มอนติ คาร์โล หาความสุขให้ตัวเอง(จริงๆตอนนี้ก็มีเมมเบอร์อยู่)

ผมมีรถที่ไว้ใช้งาน เครื่องยนต์เน้นใช้งาน ก็ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมัน เพราะมานั่งบวก ลบ คูณ หารแล้ว

มันไม่คุ้มสตางค์ที่จะลงทุนครับ นอกเสียจากเซ็ตเทอร์โบครับ ถึงได้กินเนื้อกินหนังครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:25:45 »
คันเร่งไฟฟ้าเพิ่มรอบก็ โอเคแล้วมั้ง

ถ้าไม่พอลองไปในคลับดูเลยครับ รถแรงเพียบ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 14:35:10 »
อ่านเพลิน อยากให้พี่แพนมาเขียนต่อไวๆจัง ;D

กำลังจะเขียนเรื่องกล่องจูน Piggyback รถเบนซิน อยากทราบอะไรเพิ่มเติมบอกได้ครับ
จะได้รวบเป็นคำถามจากทางบ้านทีเดียวเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 15:10:03 »
ถ้าทำแต่ท่อ คงช่วยได้แค่นิดเดียว อย่างเก่งคงได้มา 2 แรงม้าครับ
และความเป็นจริงก็คือ ขับไปสามวันก็ชินแล้ว...แล้วก็จะรู้สึกว่าไม่พออยู่ดี

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 16:56:45 »
แล้วถ้าทำท่อต้องแต่เฮดเดอร์ไล่มาจนถึงปลายสุดเลยล่ะครับ? แบบสูตรที่เน้นความเร็วต้น พอจะประมาณได้ไหมว่าแรงม้าขึ้นได้ประมาณกี่ตัว? แล้วเวลาแล่นจริงลดเวลาได้เท่าไหร่? อยากรู้ตรงนี้จังว่าการเปลี่ยนระบบไอเสียทั้งหมดช่วยได้มากแค่ไหน  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 17:37:45 »

กำลังจะเขียนเรื่องกล่องจูน Piggyback รถเบนซิน อยากทราบอะไรเพิ่มเติมบอกได้ครับ
จะได้รวบเป็นคำถามจากทางบ้านทีเดียวเลย
อยากให้พี่แพนแนะนำเรื่องการแต่งช่วงล่างอ่ะครับ จำพวกจานเบรก,ผ้าเบรก / สปริง / โช๊ค เพื่อเป็นวิทยาทานสำหรับคนคิดจะแต่งรถด้วยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ ;D

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 17:43:27 »
พันห้านี่คือรถอะไรเหรอครับ?

ใน Jazz N/A มีคนทำให้ผมดูแล้วว่าเครื่องเดิม มีท่อ มีกล่อง เติม E85
ช่วงล่างดีๆ ลดน้ำหนักหน่อย รถพันห้า N/Aแคมเดิม วิ่ง 15.7 วินาทีได้
แต่นี่คือเกียร์ธรรมดานะครับ ถ้าเป็นเกียร์ออโต้..ได้ 17 วิถ้วนก็ดีใจแล้ว

Yaris 06 ครับ ปกติลองจับเล่นๆได้ประมาน 11.8 - 12 นิดๆ ช่วงรอบกลางเหมืิอนโล่งๆ ปลายท่อที่ใส่อยุ่เปนไส้ตรง เกี่ยวไหมครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 18:02:23 »
ทั้งหลายทั้งมวลสรุปว่าระบบอัดอากาศได้ราคาม้าต่อตัวถูกที่สุดครับ ระบบ na จะให้วิ่งพอๆกับระบบอัดอากาศสเต็ปต้นต้องเสียเงินมากกว่า เพราะฉะนั้นหาก จขกท ไฝ่หาความแรงมากๆล่ะก็ แนะนำระบบอัดอากาศหรือเปลี่ยนเป็นรถที่แรงแต่กำเนิดเลยดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 18:36:53 »

เอากราฟ Yaris 1NZ ทำท่อ กรอง กล่อง มาให้ดู เส้นม้า/บิดอันที่สูงกว่าคือหลังจูน

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 18:47:28 »

เอากราฟ Yaris 1NZ ทำท่อ กรอง กล่อง มาให้ดู เส้นม้า/บิดอันที่สูงกว่าคือหลังจูน

ได้ม้า ไม่ถึง 10 ตัว แรงบิด ไม่ถึง 1 กิโลกรัมเมตร

เอามาขับจริงๆ มันจะต่างกัน เหรอครับเนี่ย ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 18:51:05 »
อยากให้พี่แพน บอกเทคนิคโมดิฟายรถให้ด้วยนะฮ๊าฟ

คือผม อยากได้ ทอร์คเยอะๆ แรงม้ามากๆ สัก 300 ตัว ขับง่ายๆ กินน้ำมัน 20 โลลิตร นะฮ๊าฟ ได้มั๊ยฮ๊าฟฟฟ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ 402m11.1sec

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 20:13:52 »
ถ้าเป็นผม ถ้าเครื่องโดยพื้นฐานเป็นเครื่องเน้นใช้งาน ไม่ใช่เครื่องที่เน้นสมรรถนะมาแต่เกิด

ผมจะออมสตางค์ไว้แล้วไปเปิดเมมเบอร์ มอนติ คาร์โล หาความสุขให้ตัวเอง(จริงๆตอนนี้ก็มีเมมเบอร์อยู่)

ผมมีรถที่ไว้ใช้งาน เครื่องยนต์เน้นใช้งาน ก็ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมัน เพราะมานั่งบวก ลบ คูณ หารแล้ว

มันไม่คุ้มสตางค์ที่จะลงทุนครับ นอกเสียจากเซ็ตเทอร์โบครับ ถึงได้กินเนื้อกินหนังครับ

ตามท่านนี้ครับ
รถบ้านทำยังไงมันก็ไม่แรงไปได้หรอกครับถ้าท่านไม่ทุ่มกันใกล้ครึ่งล้าน
ยิ่งพื้นฐานมาเป็นออโต้แล้วยิ่งแล้วใหญ่ ถ้าเป็นกระบะดีเซลค่อยว่ากันวีโก้แซงaston V8 vantage เฉยเลย

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 20:16:58 »

อยากทราบว่าที่พี่จ๊อดจูนe85ไปในรถหลายๆคันที่เติมe85ไม่ได้
เขาได้เปลี่ยนท่อน้ำมัน ปั๊มติ๊ก อะไรพวกนี้บ้างรึป่าวครับ

และที่ผ่านมามีรถใครกลับบ้านเก่าเพราะe85บ้างหรือยังครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 20:39:16 »
ทำท่อใหม่ทั้งเส้นยังไงก็สู้ท่อเดิมๆติดรถไม่ได้ มันสมดุลทุกช่วงอยู่แล้ว พอไปทำมามันจะได้แค่ต้นปลายหาย หรือปลายไหลต้นรอรอบ

ทำท่อใหม่ถ้าจะให้ได้ผล ต้องใส่ชุดกรองเปลือยไปด้วย ตามด้วยจูนกล่อง กราฟถึงจะยกทั้งลูก ไม่งั้นก็ได้แค่บางช่วงแน่ๆ

ท่ออีกตัวที่ได้ผลในรอบต้นชัดเจนก็ท่อที่มีลิ้น ไปถามอากู๋เอาเอง กรองไฟ DC กับ กราวด์ไวร์ก็พอมีผลอยู่บ้าง อย่าไปมองข้ามมัน