ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวรถ คลิปทดสอบสอบรถ ที่เป็นกลางที่ส&  (อ่าน 16492 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก
หลังจากที่ผมได้ดู คลิป ทดสอบรถจากการทู้นี้  http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,25234.msg393622/topicseen.html#msg393622 แล้วผมก็ดูต่อไปอีกหลายๆ ยี้ห้อ ผมรู้สึกว่ารีวิวของเค้าไม่ค่อยเป็นกลาง รถที่มาทดสอบ ตัวแปรไม่เหมือนกัน ทั้งขนาดของเครื่องยนต์ ชนิดของตัวรถ (4 ประตู หรือ แคป) เกียร์ธรรมดา เกียรออโต้

เช่น ISUZU Dmax ผมงงนะ ที่บอกว่า "Dmax มีระบบควบคุมการทรงตัวเพราะการทรงตัวของรถไม่ดีเขาถึงใส่มา" แล้วยังบอกอีกว่า "คนขับรถคันนี้เป็นคนที่ไม่ค่อยมีประสพการการขับรถ" เลยต้องพึงระบบพวกนี้
ผมมานั้งคิด งั้นรถที่มีระบบความปลอดภัยพวกนี้คือรถที่ไม่ดีเหรอ แล้วอย่างพวกรถหรูๆหละ รถเก๋งที่ติดระบบพวกนี้มาหละมันยังไง ผมดูแล้วรู้สึกว่าไม่เป็นกลาง ในความรู้สึกผม รีวิวรถหรือคลิปทดสอบสอบรถ ที่เป็นกลางที่สุดในประเทศไทยต้อง HeadLightMag เท่านั่น!! เพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2012, 08:12:58 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
ผมว่า Maxx TV เขา test เอามันซะมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 23:44:36 โดย Ishida »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
หัวข้อกระทู้เหมือนหางานให้ HLM นะ

คหสต

ออฟไลน์ beercs

เข้าข่ายโฆษณาป่าวคับเนี่ย  55     

ล้อเล่น

ออฟไลน์ Sammy_

เข้าข่ายโฆษณาป่าวคับเนี่ย  55     

ล้อเล่น
ให้ตายสิ  ;D นี้อาจเข้าข่ายโฆษณาเหรอนี้ ฮาาาาา
คือผมไปนั้งดูผมรู้สึกขัดใจจริงๆ  :P

ออฟไลน์ Skyline

ผมไม่รู้ว่าเป็นกลางที่สุดหรือไม่ รู้เเค่ว่า รีวิวพี่จิม " เเซบเว่อร์ๆๆๆๆๆๆ " ครับ  55++  ;D

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
แล้วแต่ความคิดของเราทั้งนั้นครับ ดูอันแรกหรือดูอันสองก็ต้องถ่วงดุลไว้เพื่อการตัดสินใจเราเอง

ออฟไลน์ prai

ไม่ได้จะอวย HLM นะครับ แต่เว็บ HLM นี่แหล่ะเป็นกลางที่สุดแล้ว ไม่เฉพาะแต่คุณจิมมี่ แต่รวมถึงทีมงานคนอื่นๆ ด้วย
ของที่อื่นบอกตรงๆ ว่ามันไม่เหมือนทดสอบรถ แต่มันเหมือน PR News มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

ผมก็คิดเหมือนคุณครับ แต่บางทีก็ตั้งหัวกระทู้ซะแบบคนอื่นมากหมั่นใส่หน่ะครับ

ออฟไลน์ Action

ผมชอบคุณจิมมี่ทดสอบแบบการใช้งานจริง ๆ !

ซึ่งไม่ใช่การนำไปทดสอบตามมาตรฐานที่ทางบริษัทเป็นตัวกำหนดมา

ผมไม่แปลกใจหรอกครับว่าทาง maxtv เขาจะทดสอบเช่นนั้น

ทุกวันนี้ผมก็รับชม maxtv นะ แต่ดูแค่เอามัน เอาความรู้ใหม่ ๆ ไม่ได้ดูแล้วเสพจนเชื่อ

ทุกสิ่งทุกอย่าง จำไว้ครับ "ฟังหูไว้หู แล้วใช้วิจารณญาณในการรับชม" จะดีที่สุด
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Fly to dream

ไปดูดีๆครับเค้าพูดในรายการเป็นความรู้สึกส่วนตัว เทสก็แบบเดียวกันทำให้เกิดการเปรียบเทียบดังนั้นที่เค้าพูดมาก็ไม่แปลกเพราะเอามาเทียบกันตอนนั้นเลย ผมว่าเค้าก็ตรง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ balliblue

หลายๆค่าย review บางครั้งก็เหมือน PR จริงๆแหละ ส่วนของพี่จิม ผมคิดว่า มันเป็นรีวิว ที่จบและสมบูรณ์ ในทุกข้อของรถคันนั้น ไม่ต้องไปเพิ่มเติมอะไรอีก ยกเว้นไปขับเอง  ;D

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
Re: รีวิวรถ คลิปทดสอบสอบรถ ที่เป็นกลางที่ส&
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:28:08 »
เห็นด้วยครับว่าเว็บเราเป็นกลางสุดๆ แล้วครับ

ส่วนเรื่อง MaxTV ที่อ้างอิงไปอีกกระทู้นึง
ผมว่ารายการ MaxTV เค้าก็เป็นกลางและตรงในระดับนึงแล้วน่ะครับ อยากให้กลับไปดูให้ดีอีกทีครับ
เรื่องที่เค้าติรถดีแม๊กซ์ ผมว่าตรงใช้ได้เหมือนกันน่ะครับ ทั้งๆที่สปอนเซอร์รายการเป็น ISUZU เค้าก็ยังกล้าด่ารถสปอนเซอร์
ไม่เหมือนรายการอื่น ที่ถ้าเป็นรถสปอนเซอร์แล้วรีวิวแล้วแทบจะไม่ติอะไรเลย

เรื่องรถที่เค้าเอามารีวิว เท่าที่ผมดูเค้าก็บอกอยู่บ่อยๆน่ะครับ ว่ารถที่เอามาทดสอบ เป็นรถที่ทางบริษัทรถต่างๆจัดมาให้เอง
ขอรถตรงรุ่นไม่ได้ เพราะเนื่องจากความพร้อมของบริษัทนั้นๆที่ส่งรถมาให้ ทำให้ควบคุมตัวแปรไม่ได้

ส่วนเรื่องสไตล์การพูดการจานั้น ผมว่าด้วยความที่ผู้ดำเนินรายการเป็นนักแข่งรถทั้งหมด
เลยทำให้เอาอารมณ์ความรู้สึกส่วนตัวร่วมไปกับคำพูดด้วย  การทดสอบ การขับเลยอาจจะเอาอารมณ์นักแข่ง ที่ไม่ชอบระบบช่วยทรงตัวพวกนี้เข้าไปด้วย

ปล. บอกตรงๆว่าบางทีผมก็ไม่ค่อยชอบการพูดห้วนๆสไตล์ Madcow  กับมุขแป๊กหน้าตายทั้งรายการเลย
ของเว็บเราแซ๊บกว่าเยอะมาก และมีการทดสอบที่ตรงกับการใช้งานในชีวิตประจำวันมากกว่า ทดสอบเอาแพ้ชนะกันในสนาม

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: รีวิวรถ คลิปทดสอบสอบรถ ที่เป็นกลางที่ส&
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:55:31 »
ผมว่าก็ตรงระดับนึงนะครับ ตรงกว่าหนังสือรถหัวใหญ่หลายหลายเล่ม

แต่ HLM ไม่ได้ดีที่สุดหรอกครับ และเราก็ยินดีถ้าจะมีคนทำดีกว่าเรา
จะได้ช่วยกันพัฒนาวงการสื่อรถยนต์ของเมืองไทยครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 10:01:35 »
นานาจิตตังครับ แต่ละคนก็พูดบนพื้นฐานประสบการณ์ของตัวเองทั้งนั้น มันไม่ได้มีมาตรฐานสำหรับใครหรอกครับ

"ตัวใครตัวมัน" ทั้งนั้นแหละ

รีวิว คุณ J!MMY ก็ไม่ได้ เป็นมาตรฐาน สำหรับใครเหมือนกัน bias ก็ใช่ว่าจะไม่มี ถึงจะพยายามให้มีน้อยแต่มันก็มีครับ แต่ละคนได้สัมผัสรถแต่ละคัน ก็ย่อมต้องมองเห็นต่างกันไป

คุณ J!MMY พูดเสมอว่า อ่านแล้ว ต้องไปลองดูว่าคิดเห็นเหมือนกันหรือไม่ แตกต่างกันอย่างไร เพราะมันมีความแตกต่างของแต่ละบุคคลตรงนี้อยู่

การอ่านบทความ ดูคลิปต่างๆ ถึงต้องใช้ "วิจารณญาณ" ในการรับชม ไม่ใช่ฟัง เห็นแล้วก็เออ ออ ตามไปด้วยหมด เพราะเห็นว่าเค้าเก่ง เค้าดัง

" แล้วความคิดคุณล่ะ  มันไปอยู่ที่ไหน ถึงต้องให้คนอื่น มากำหนดมาตรฐานต่างๆ ของตัวคุณ"

ไม่งั้น ถ้าซื้อรถมาคันนึง เอาอ่านตามรีวิวคุณ J!MMY ว่าดี แต่พอใช้จริง ไม่พอใจหลายๆ จุด จะโทษใครดีครับ  คุณ J!MMY เขียนไม่ดี  หรือคุณ เลือกรถไม่ดี ไม่เหมาะกับคุณครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:40:26 »
ข้อความพี่หมอ YF19 นี่ ละครับ สรุปทุกอย่างที่ผมอยากพูดไว้ได้หมด

การตั้งกระทู้ อวยกันเองแบบนี้ ขอบคุณมากครับ
แต่โปรดอย่าทำอย่างนี้อีกเลย แค่นี้ คนเขาก็ หมั่นไส้ผมมากพอแล้วครับ

ในมุมของคนทำสื่อด้วยกัน
ปัญหาหลักอยู่ที่ สปอนเซอร์ และคนขายโฆษณา
ถ้ามี เพาเวอร์มากเท่าไหร่ และฝ่ายขายโฆษณา
ที่ไปยอมๆ หยวนๆ ตาม เอเจนซีโฆษณา เอเจนซี่ซื้อสื่อ
และเจ้าของสินค้า ก็เป็นอันว่าจบเห่

วงการสื่อมวลชนสายรถยนต์ มีเรื่องแบบนี้เยอะมากครับ
หนังสือดีๆ ที่น่าจะเกิด น่ากลัว สุดท้าย พอเจอฝ่ายขายโฆษณา
ที่กลัวรายได้ไม่เข้า แถมยังเจอปัญหาต้นทุนที่เพิ่มขึ้น
เจ้าของกิจการ มักจำเป็นต้อง เลือกสปอนเซอร์ไว้ก่อน เพื่อที่
จะเลี้ยงปากท้องของพนักงานให้อยู่รอดได้

คนทำสื่อเหล่านั้น ไม่ผิดที่จะทำแบบนั้น แต่ การเสียจุดยืนไปแต่แรก
ก็ทำให้ สื่อที่ทำอยู่หมดความหมายในสายตาผู้บริโภคไป

ณ วันนี้ ผมโชคดีมาก ที่ได้ ตาหน่อย MXphone.net มาช่วยดูแลโฆษณาให้เว็บเรา
ซึ่งทำให้มียันต์ ป้องกันปัญหาไว้อีกชั้นหนึ่ง เพราะหน่อยเอง ทำอยู่ตรงนี้มานาน
และรู้ปัญหา เวลาต้องคุยกับเอเจนซี

อีกทั้ง เราก็โชคดีมากๆ ที่ เอเจนซี ทั้งหลาย ไม่ค่อยมีปัญหากับเรา
บริษัทรถยนต์เอง โดยเฉพาะค่ายใหญ่ๆ ก็รู้ และยอมรับในจุดยืนเราได้
อย่างที่บอกมาตลอดว่า เราไม่ต้องการฆ่าใครตาย แต่แค่ต้องการเห็นรถของพวกเขา
ปรับปรุงไปในทางที่ดีขึ้น สุดท้าย ผู้บริโภคแฮปปี้ รถขายดี บริษัทรถเองนั่นแหละ
จะได้ประโยชน์กลับคืนไปในท้ายที่สุด

สำหรับเว็บเรา ณ วันนี้ เงินยังไม่ใช่เรื่องหลัก ครับ เนื้อหา ความสนุก ความบ้า ยังต้องมาก่อน
เพราะนั่นต่างหาก ที่จะทำให้ สื่อ ที่ยังเวียนว่ายอยูในกระแสโลกอันเชี่ยวกราก ฝ่าฟันไปได้

ความท้าทายในอนาคตคือ เราจะยังอยู่รอดได้อย่างไร บนจุดยืนแบบที่เรายึดถือมาตลอด
มันไม่ง่ายนะ เนื้อหาตัวตนของเรา มันไม่เปลี่ยนหรอก แต่เทคโนโลยีที่เปลี่ยนไป Platform
การรับสื่อ ของผู้คน เปลี่ยนไป และยิ่งถ้า 3G เปิดใช้ได้เต็มรูปแบบกว่านี้ ทุกอย่างจะยิ่ง
เปลี่ยนไปอย่างรุนแรง สื่อ On-line คือคำตอบในเวลานี้ และในอีก 5 ปีข้างหน้า แต่จะอยู่บน
Platform ไหน? ผู้คนในวันข้างหน้า จะอ่านรีวิวของเรา โดยใช้ อุปกรณ์อะไรมากที่สุด?
เราก็ต้องทำการบ้าน เรียนรู้กันอีกเยอะ และเตรียมความพร้อม สำหรับวันพรุ่งนี้ ให้ได้
มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

ไม่ว่าคุณจะเกลียด จิมมี่ มากน้อยแค่ไหน แต่การเข้ามาดูเว็บผมวันละครั้ง
มันช่วยต่อลมหายใจการทำเว็บนี้ ของพวกเราทุกคน ไปได้อีกเยอะเลย

ขอบคุณสำหรับการซัพพอร์ต อีกครั้ง เป็นอย่างดี จากคุณผู้อ่านทุกท่านครับ

---------------------------------------------

มุมของ คนดู ถอดหัวโขนคนทำออกมานั่งดู

เว็บ Headlightmag เอง ก็ยังไม่สมบูรณ์แบบหรอก ยังทำงานกันช้า
ผมนี่แหละ ตัวช้าเลย แต่ก็พยามจะทำให้เร็วขึ้นอยุ่ หาวิธีการอยู่เรื่อยๆ

อยากต่อยอดไปให้ได้มากกว่านี้ แต่ถ้ามันหมายถึง ว่า แม้มีเม็ดเงินโฆษณามากขึ้น
แต่ถ้าต้องทำให้ความตรงไปตรงมา แบบของเรา ที่ยึดถือกันมาตลอดมันเสียหายไป
เราก็เลือกที่จะไม่เดินไปในทางนั้น

คนอื่นอาจทำรีวิวได้เร็วกว่าเรา แต่เขาคงไม่มานั่งประดิษฐ์ประดอยเขียนงาน
ไม่มานั่งทำการบ้าน ค้นหาข้อมูลกันล่วงหน้านานๆ เตรียมรีวิวไว้ล่วงหน้า
ไม่มานั่งเลือกทีละรูป ไม่มานั่งตัดแต่งรูป ให้มีขนาดที่เหมาะสม โทนสีที่ถูกต้อง
ตรงกับภาพจริงที่ตาผมเห็น ฯลฯ อีกมาก

แต่เราก็ยังดีใจ ที่สไตล์ ของเรา คุณผู้อ่านยังต้อนรับอยู่ เป็นอย่างดี
และผมยังเชื่อด้วยว่า สื่อที่พูดความจริง ตรงไปตรงมา และพยามประสาน
จุดยืนของทั้งผู้บริโภค กับผู้ผลิตรถ ให้พบกันตรงกลาง ได้มากที่สุด อย่างที่เราทำ
จะยังไม่มีในช่วง 1-2 ปีนี้แน่ๆ แม้จะใหม่ขนาดไหนก็ตาม

แต่หลังจากนั้น ไม่แน่.... ไม่มีใครรู้

----------------------------------------------------------

ในส่วนของ Max TV

ผมชอบดูครับ แค่ไม่ชอบช่วงที่เกี่ยวข้องกับสปอนเซอร์เยอะๆทั้งปวง เป็นเรื่องดียว
ทั้งที่รู้อยู้ว่า มันเป็นเรื่องที่ จำเป็นสำหรับการอยู่รอดของเขาเหมือนกัน

แต่ในช่วงทดลองรถกัน ผมชอบนะ เป็นอีกรสชาติหนึ่ง ที่สนุกสนานใช้ได้
รู้สึกราวกับว่า เขาพยายามให้เป็น เหมือน Video ของ BEST Motoring ที่ญี่ปุ่น
ซึ่งนั่นก็ทำเอาไว้ได้ค่อนข้างดีแล้ว สำหรับประเทศไทย ณ ตอนนี้

ฮาสุด ก็ตอนที่ พี่วัว ถือถุงหมูปิ้ง (หรือลูกชิ้นปิ้งหว่า) ยืนพูด แล้วก็ขึ้นรถ Brio นั่นละ!
รู้เลยว่า ถ้าจะทำให้ฮา ก็จะฮาได้มากกว่านี้อีก

ทุกครั้งที่ดู ก็จะรู้สึกอยู่ในใจตลอดว่า เรายังทำ โปรดักชันแบบนี้ไม่ได้ซะที

ในฐานะ ผู้บริโภค ด้วยกัน ผมเห็นว่า เราควรเปิดรับสื่อ หลายๆด้าน อย่าเปิดรับแค่ด้านเดียว
แล้วค่อยมาพิจารณา เลือกดูว่า สื่อใดที่ เราแอปปี้ ที่จะติดตามต่อไปมากที่สุด

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 15:50:14 »
อาจารย์วัวแกก็นิ่งๆแบบนั้นของแกอยู่แล้ว ถ้าจะเอาฮา ก็ต้องจารย์อั๋นดิครับ
ถ้าโปรดักชั่น HLM ทำได้ระดับ MAX TV มันต้องแซ่ปกว่าแน่ๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ romeo2011

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 17:03:43 »
มันก็ถูกของเขาครับ รถมันไม่ได้ดีหมดทุกอย่าง

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 17:10:39 »
ถึงHLM จะไม่ใช่ที่สุด แต่ก็เป็นตัวให้คะแนนการตัดสินใจในการเลือกรถ ได้ตรงกับการใช้งาน ของผมที่สุดแล้วครับ ขอบคุณครับ HLM

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 18:08:43 »
ถึงHLM จะไม่ใช่ที่สุด แต่ก็เป็นตัวให้คะแนนการตัดสินใจในการเลือกรถ ได้ตรงกับการใช้งาน ของผมที่สุดแล้วครับ ขอบคุณครับ HLM

บางสิ่งบางอย่างมันใช่เลย

อย่างเช่นเรื่องเบรก Camry HV พี่จิมมี่บอกดีแล้ว แต่สำหรับผม ผมว่ามันยังห่วยอยู่กับราคารถในมุมมองของผม

เอาประมาณนี้นะ คร่าวๆ

และก็รอจะรีวิวดีๆต่อไปครับ

ออฟไลน์ somrans

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 21:38:51 »
ผมว่าการที่เขาเอารถกระบะแทบทุกรุ่นมาทดสอบพร้อมกันใด้มันก็ยากแล้วนะครับ
แต่มันคงจะยากมากกว่านี้ถ้าจะเอา4ประตูเหมื่อนกันเกียร์แบบเดียวกันซีซีเท่ากันมา
ที่สำคัญดีแม็กนะผมยังไม่เคยเห็นทีไหนเอาทดสอบแบบนี้นะครับ
เรื่องเป็นกลางไหม มันมีอยู่สองประเด็นครับ
1.รุ่นที่เขาเอามาทดสอบมันเป็นรุ่นที่คุณใช้อยู่ไหม ถ้าเป็นรุ่นที่คุณใช้อยู่ ถ้าคนทดสอบเขา
บอกว่ามันมีข้อเสียหลายจุดกว่ารุ่นอืน คุณก็ต้องไม่พอใจเขาคิดว่าเขาไม่เป็นกลาง
แต่คนที่เขาไม่ใด้ใช้รุ่นนี้เขาจะคิดต่างไปจากคุณ
2.ท่าคุณไม่ใด้ใช้รุ่นที่เขาทดสอบ ผลทดสอบออกมาแบบไหน
คุณจะไม่คิดมากแบบนี้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 21:49:42 »
ผมก็ชอบดู Max TV ครับ
การทำกรุ๊ปเทสต์แบบนั้น
มันเป็นอะไรที่หาดูได้ยากในเมืองไทย
ละก็เค้าทำออกมาได้มันส์มาก ผมเลยชอบดู สนุกและเพลินดี
แต่ถ้าต้องการหาข้อมูลเพื่อซื้อรถสักคันหรือเอาไว้ไปแนะนำคนอื่น
ผมกลับมาอ่านรีวิวและสอบถามข้อมูลจาก HLM อย่างไม่ต้องสงสัย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 22:21:33 »
Max TV ส่วนใหญ่จะเป็นนักแข่งรถที่มาทดสอบมากกว่า จะเน้นแต่เรื่องความแรง ระยะเบรค การควบคุมรถเป็นหลัก ส่วนเรื่องอื่นๆยังไม่แม่นเท่ากูรูรถตัวจริงครับ
Test ..

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 02:39:19 »
โดยรวม MaxTV พี่วัวบ้า (Mad Cow ณัฐวุฒิ) เขาให้ความเห็นถูกต้อง อย่างมีเหตุมีผล ไม่ได้เข้าข้างใคร นะครับ
แต่อีก 2-3 หน่อ นั้นยังอ่อนประสบการณ์ เป็นตัวประกอบทำให้รายการดู สนุก ตลก เท่านั้น

สือทุกยี่ห้อ ย่อมจะมีจุดเด่นเป็นของตนเองทั้งนั้น ซึ่งผู้อ่าน ผู้ดู ก็มีหลายแนว ตรงกับสื่อนั้นพอดี

ความเป็นกลาง ผมชอบในเครือ www.autoinfo.co.th
เนื่องจากมีเครื่องมือวัด ไม่มีอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง
รายนี้ ตรงซะจริง ไม่ตามใครด้วย เรียกยีห้อรถ ก็ไม่เหมือนใคร

คุณฟังเพลง เดียวกัน คนละอารมณ์ หรือ คนละช่วงเวลา ยังเพราะไม่เท่ากันเลย ใช่ไหม?
นั่นเพราะคุณใช้ ความรู้สึกเป็นตัววัด
แต่ถ้าใช้เครื่องมือวัด จะเหมือนกันทุกครั้ง เนื่องจากเครื่องมือไม่มีอารมณ์

ส่วน www.headlightmag.com ผมก็ชอบอีกรูปแบบหนึ่ง ไม่กลางซะทีเดียว(บางยี่ห้อ-บางรุ่น-บางเวลา โดนแบน)
แต่เขียนบทรีวิว แล้วอ่านมันส์ เหมือนดูหนัง/ละคร ทำให้อยากติดตาม ทั้งๆที่รู้ว่ามันไม่ใช่เรื่องจริง
อยากเสริมว่าน่าจะมีเครื่องมือวัดที่เป็นมาตรฐานบ้าง
เช่น มาตรวัดความเร็วของรถแต่ละรุ่น/ยี่ห้อ ก็รู้ๆอยู่ว่ามันวัดไม่เท่ากัน หรือ การเขย่าถังน้ำมัน ต้องอาศัยเวลา และความรุนแรงในการเขย่าถัง เป็นต้น
จะได้เหนือกว่าทุกสื่อในประเทศไทย

นั่นคือความเห็นของผม  ;)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ noobs

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 06:47:02 »
โดยรวม MaxTV พี่วัวบ้า (Mad Cow ณัฐวุฒิ) เขาให้ความเห็นถูกต้อง อย่างมีเหตุมีผล ไม่ได้เข้าข้างใคร นะครับ
แต่อีก 2-3 หน่อ นั้นยังอ่อนประสบการณ์ เป็นตัวประกอบทำให้รายการดู สนุก ตลก เท่านั้น

สือทุกยี่ห้อ ย่อมจะมีจุดเด่นเป็นของตนเองทั้งนั้น ซึ่งผู้อ่าน ผู้ดู ก็มีหลายแนว ตรงกับสื่อนั้นพอดี

ความเป็นกลาง ผมชอบในเครือ www.autoinfo.co.th
เนื่องจากมีเครื่องมือวัด ไม่มีอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง
รายนี้ ตรงซะจริง ไม่ตามใครด้วย เรียกยีห้อรถ ก็ไม่เหมือนใคร

คุณฟังเพลง เดียวกัน คนละอารมณ์ หรือ คนละช่วงเวลา ยังเพราะไม่เท่ากันเลย ใช่ไหม?
นั่นเพราะคุณใช้ ความรู้สึกเป็นตัววัด
แต่ถ้าใช้เครื่องมือวัด จะเหมือนกันทุกครั้ง เนื่องจากเครื่องมือไม่มีอารมณ์

ส่วน www.headlightmag.com ผมก็ชอบอีกรูปแบบหนึ่ง ไม่กลางซะทีเดียว(บางยี่ห้อ-บางรุ่น-บางเวลา โดนแบน)
แต่เขียนบทรีวิว แล้วอ่านมันส์ เหมือนดูหนัง/ละคร ทำให้อยากติดตาม ทั้งๆที่รู้ว่ามันไม่ใช่เรื่องจริง
อยากเสริมว่าน่าจะมีเครื่องมือวัดที่เป็นมาตรฐานบ้าง
เช่น มาตรวัดความเร็วของรถแต่ละรุ่น/ยี่ห้อ ก็รู้ๆอยู่ว่ามันวัดไม่เท่ากัน หรือ การเขย่าถังน้ำมัน ต้องอาศัยเวลา และความรุนแรงในการเขย่าถัง เป็นต้น
จะได้เหนือกว่าทุกสื่อในประเทศไทย

นั่นคือความเห็นของผม  ;)
+1 ผมเห็นด้วยกับท่านครับ 

บางครั้งก็รู้สึกว่า headlightmag ก็ไม่กลางซะทีเดียว (บางยี่ห้อ-บางรุ่น-บางเวลา )

อาจจะไม่ถูกใจ..ก็ต้องขออภัย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 07:21:07 »

เช่น ISUZU Dmax ผมงงนะ ที่บอกว่า "Dmax มีระบบควบคุมการทรงตัวเพราะการทรงตัวของรถไม่ดีเขาถึงใส่มา" แล้วยังบอกอีกว่า "คนขับรถคันนี้เป็นคนที่ไม่ค่อยมีประสพการการขับรถ" เลยต้องพึงระบบพวกนี้
ผมมานั้งคิด งั้นรถที่มีระบบความปลอดภัยพวกนี้คือรถที่ไม่ดีเหรอ แล้วอย่างพวกรถหรูๆ...

ไม่แปลกถ้าเขาจะพูดแบบนั้น
เพราะมุมมองคนขับรถซิ่ง ไม่เหมือนคนขับรถทั่วๆไป

คนที่ชอบรถแรงๆ จะปฏิเสธระบบช่วยเหลือดังกล่าว
เพราะมันไปดักลิมิตของรถทำให้เล่นโค้ง หรือออกตัวแรงๆ ไม่ได้

ในขณะคนทั่วๆไปอย่างเราๆ ท่านๆ
การมีอุปกรณ์พวกนี้ทำให้อุ่นใจและ
รู้สึกว่าคุ้มค่าที่ได้จ่ายเงินไป

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:23:30 »
แต่ผมว่า maxtv ทำได้ดีมากแล้วนะ ก็เป็นกลางๆ ตรงไปตรงมาดี  การทดสอบทั้ง คุณอั๋น เอ็ม เขาจะเน้น การเร่ง การเบรค สภาพกลางๆ ที่คนทั่วไปเขาขับกัน
ส่วนคุณวัว อันนี้รู้อยู่แล้วว่าเป็นนักแข่งมือต้นๆ ของประเทศ ทั้งมอไซค์และรถยนต์ คนนี้เน้นรีดสมรรถนะ และเขาก็วิจารณ์ได้ดีมากนะ

ขนาดผมใช้ all new spec เดียวกับที่เขาทดสอบ ผมยังไม่เห็นรู้สึกว่า เขาจะว่าอะไรที่ไม่ดี หรือแย่ตรงไหน "ที่มันขับไม่มัน เพราะมันมีระบบช่วยการทรงตัวช่วยอยู่"

ก็ปิดมันก็ได้ ถ้าอยากรู้ feel ปกติมัน

ถ้าพูดถึง maxtv แล้วผมว่า ผู้ทดสอบ และพิธีกร ทำได้ดีมากเลย และผมยังไม่เห็นรายการรถ รายการไหนในประเทศไทยที่ทำได้ดีเท่ากับ maxtv เลย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 14:44:45 »
ขอรบกวนระบุมาเลยได้ไหมครับ

ว่ายี่ห้อไหน และรุ่นไหน ที่ผม เขียนแล้ว คุณรู้สึกกันว่า ไม่เป็นกลาง

อยากรู้ จะได้เอาไปปรับปรุงครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 15:22:26 »
ขอรบกวนระบุมาเลยได้ไหมครับ

ว่ายี่ห้อไหน และรุ่นไหน ที่ผม เขียนแล้ว คุณรู้สึกกันว่า ไม่เป็นกลาง

อยากรู้ จะได้เอาไปปรับปรุงครับ

ขอเก็บรายละเอียดซักพักครับ เดี๋ยวจัดให้ ;D

ปล. ผมสามสิบถ้วนนะ อายุน่าจะน้อยกว่าคุณจิมมี่นิดนึง
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 17:59:16 »
เอาที่ผมอ่านแล้วสัมผัสๆมานะครับ
คือรีวิวแต่ละสำนักก็จะมีแนวทางแตกต่างกันออกไป
บางอันก็เชียร์อย่างเดียว บางอันก็เลือกเชียร์ น้อยนะครับที่จะกลางเป๊ะๆ

อย่างของพี่จิมมี่ ผมก็ว่าบางอย่างแอบไม่กลางเป๊ะๆนะครับ
พี่จิมมี่อย่าเพิ่งเหวี่ยงผมนะ ;D ;D ;D
เช่น First Impression ของฟอร์ดโฟกัส พี่ก็ชมเยอะอยู่เรื่องช่วงล่าง บลาๆๆ
แต่ก็ติไปเยอะ+อารมณ์ เรื่องศูนย์ เรื่องการบริการ ซึ่งพี่ก็ประสบมาจากคนใกล้ตัว
และเจอกับตัวพี่เอง ทำให้ในบาง Moment มันแบบว่า เยอะไปนิดนึง ซึ่งโดยส่วนตัวผมรับได้นะ
แม้ว่าบางอย่างผมอาจจะเห็นแย้งบ้าง เพราะที่ผมเจอการบริการหลังการขายที่ผ่านมาก็ไม่ได้แย่เลวร้าย
รึผมยังไม่เจองานเข้าหนักๆก็ไม่รู้ ทำให้ไม่รู้สึกแตกต่างจากแบรนด์อื่นมากนัก

และอย่างในรีวิว Altis minorchange พี่ชมเยอะมาก ยกเว้นเรื่องพวงมาลัยที่พี่ตินิดนึง
แต่จากที่ผมได้ลองขับรถของพี่ที่ทำงานแบบยาวๆนะครับ
ผมกลับมองว่ามันยังไม่โอในหลายๆจุด โดยเฉพาะการเกาะถนน และพวงมาลัย

แต่ก็นั่นแหละ ชื่อมันก็บอกอยู่ว่าการรีวิว นั่นหมายถึงความคิดเห็นของพี่และทีมงาน
จะให้ถูกใจไปทุกคนมันคงเป็นไปไม่ได้
ยังไงพี่ก็ยังถือว่ารีวิวได้ค่อนข้างเป็นกลางกว่าหลายๆสำนักอยู่ครับ

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวผมเอง ผมไม่ได้เป็นสาวกใดๆทั้งสิ้นนะครับ ;) ;) ;) ;) ;)