ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า 2.5 Camry HV Top 1.8 ล้านแพงไปไหม อ๊อฟชั่นไหนควรมีได้แล้ว  (อ่าน 16131 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
มองดู คิดว่า Camry HV Top  1.8 ล้านแพงไปไหมครับ  อ๊อฟชั่นไหนควรมีได้แล้วอะครับ เพราะในอนาคต คิดว่าคงจะได้พิจารณาซื้้อ อาจจะเป็นตอนไมเนอร์เชนส์
อย่างแรก เลยถุงลมนิรภัย ด้านข้างสำหรับผู้บริหาร กั๊กเหลือเกิน  นอกเหนือจากนี้ ควรมีระบบอะไรบ้างครับ
สำหรับรถราคา แพงขนาดนี้  เช่น สัญญาณขอความช่วยเหลือฉุกเฉินหลังเกิดอุบัติเหตุ,ระบบเปิดไฟฉุกเฉินอัตโนมัติ ,ระบบช่วยเบรกที่ความเร็วต่ำ ,ระบบตรวจจับรถในจุดบอด ,ไฟส่องสว่างใต้กระจกมองหลัง

เพื่อนคิดยังไงครับ  คิดว่า    Camry HV Top 2.5 ราคา 1.8 ล้านกับอ๊อฟชั่นที่ได้มา ณ ตอนนี้คุ้มไหม แล้วในอนาคตตอนไมเนอร์เชนส์ จะมีระบบความปลอดภัยเช่น สัญญาณขอความช่วยเหลือฉุกเฉินหลังเกิดอุบัติเหตุ,ระบบเปิดไฟฉุกเฉินอัตโนมัติ ,ระบบช่วยเบรกที่ความเร็วต่ำ ,ระบบตรวจจับรถในจุดบอด,ไฟส่องสว่างใต้กระจกมองหลัง  เป็นต้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2012, 14:45:03 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
แล้วแต่การใช้งานนะครับ ถ้าเน้นเนื้อที่และประโยชน์ใช้สอย ผมว่าคุ้มนะ
แต่ถ้าเน้นความหรูหรา MB หรือ BMW น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า

ปล ผมว่าแคมรี่นี่ ในอนาคตราคาอาจจะแซง MB หรือ BMW รุ่นล่างสุดนะ เพราะส่วนต่างน้อยลงเรื่อยๆ สมัยก่อนต่างกันหลายแสน เดี๋ยวนี้ต่างกันแสนเดียว

ออฟไลน์ beerrl

ผมว่าคุ้มครับ
เพราะ ได้เครื่องที่แรงที่สุด และ ประหยัดที่สุด ในรถ d-segment ในเวลานี้
ระบบต่างๆ มาครบ ยกเว้น ม่านนิรภัย
เบาะหลังปรับเอนได้ (ซึ่งปรกติมีแต่ในรถราคา หลายๆล้านบาทเท่านั้น)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Buffy

กลัวจัง อีก  10 ปีข้างหน้า Camry , Accord ตัวtop สองล้านต้นต้น

civic, Altis เริ่มต้นที่  ล้านหนึ่ง............

จำได้เมื่อสมัยก่อน Accord g5 เริ่มต้น แปดแสนสี่ BMW e36 ราคาล้านกลางๆไปปลายๆ

ออฟไลน์ panerai

แพงไปครับ ม่านถุงลมก็ไม่ให้มา กลับใส่ option ตลกๆแบบเบาะหลังเอนได้มา สงสัยทำวิจัยมาแล้วว่าคงไทยไม่ค่อยให้ความสำคัญกับความปลอดภัยในชีวิตตัวเองเท่าภาพลักษณ์ ที่พูดคือเคยสนใจและไม่ได้อคติกะโตต้า แต่มันอยากให้มีมาตรฐานชีวิตที่ดีขึ้นของคนไทย

ออฟไลน์ HYDE--

จำได้ว่าแม้กระทั้งรถเครื่อง 1.2 1.5 ในต่างประเทศ ยังมีม่านถุงลมให้เลยครับ
ส่วนเมืองไทยหรอ ต้องรุ่นทอปบางรุ่นเท่านั้น และยังมีอีกหลายๆรุ่นที่ไม่มีให้

1.8 ล้าน ผมก็แค่รู้สึกว่า มันแพงกว่าตัวทอปของเจ้าอื่นเปนแสนเลยนะ
ตอนนี้เห็นคนอื่นเค้าอยู่ประมาน 1.65-1.7 ล้าน สำหรับตัวทอป+ Navi

ออฟไลน์ simcity

สำหรับผม แค่ได้เครื่อง Hybrid 205 แรงม้า

วิ่ง 0-100 ใน 8.5 วิ แถมประหยัดน้ำมันระดับ 18 โลลิตร

แค่นี้ก็คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ผมว่านะ ถ้าพี่โต ประเทศไทย ไม่ขึ้นราคาเป็น 2 ล้าน เจ้าอื่นเค้าก็ไม่ขึ้นหรอก (อะคอร์ด ,เที่ยน่า) แต่เมื่อไรพี่โตเริ่มขึ้นมาหละก็ เมื่อนั้นแหละ เหอะๆ สนุกกันหละครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
แพงไปครับ ถ้ายัดออฟชั่นตามที่ จขกท.ต้องการผมว่าราคาทะลุ 2 ล้านบาทแหงมๆ
แต่ต้องอย่าลืมว่ามันเป็น Hybrid ตอนนี้ D-segment ในราคาใกล้ๆกันไม่มีรุ่นไหนที่มี Hybrid เลย
ต้องคอยดู Accord hybrid เปิดตัวมา ว่าราคากับออฟชั่นจะทำได้ดีกว่าแคมรี่รึเปล่า

แต่โดยส่วนตัวผม ผมกลับชอบให้มีออฟชั่นความปลอดภัยเยอะๆ อย่างน้อยเราก็อุ่นใจกว่าครับ
ซึ่งในราคานี้ ผมกลับมองว่า Volvo S60 คุ้มราคากว่าอีกครับ ประหยัดน้ำมันประมาณ 16 โลลิตร ก็โอเคแล้ว

ออฟไลน์ Makhot

• Newbie
  • *
ขอตอบในฐานะที่ได้นั่ง  ได้ขับ มาราวๆ3-4เดือนนะครับ เป็นรถของครอบครัวครับ

ผมถือว่าราคาสมค่าตัวครับ ไม่ถูกไม่แพง

อุปกรณ์บางอย่างแทบจะไม่ค่อยได้ใช้เลย เช่น เบาะด้านหลังปรับเอนได้  ม่านบังแดดด้านข้าง ส่วนตัวแล้ว2อย่างนี้ไม่ได้ใช้เลย

มีล้อแม็คที่ยังแอบกั๊กอยู่ น่าจะให้18นี้วมาเลย ส่วนเรื่องถุงลมนิรภัยผมเฉยๆครับ

ส่วนดีก็มีนะครับ  

เครื่อง ตอนขับดูแล้วเหมือนไม่แรง  แต่ตอนแซงแป๊บเดียวก็พ้นแล้ว

ปุ่มคอนโทลด้านหลัง(แอร์+เครื่องเสียง)อันนี้ประทับใจมากๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

VDIM ก็โดนเอาออกจริงหรือครับ?

ในสักบทความพี่จิมมี่เขียนไว้

ออฟไลน์ heinkelt14

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเดี๋ยวนี้รถญี่ปุ่นเริ่มเเพงเกินไปละครับ

ถึงจะบอกว่าระบบต่างๆ Optionไม่แพ้รถยุโรปแต่วัสดุงานประกอบทั้งภายนอกภายใน วัตถุดิบต่างๆมันก็ยังด้อยกว่าพอสมควร

ระบบภายในรถถึงจะบอกว่าเป็นระบบเดียวกันแต่คุณภาพต่างกันจริงๆครับ

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
  ผมว่าแพงไป ผมไม่คิดว่าไฮบริทจะคุ้มจริงๆครับ

1.8 ล้านเป็นผมผมเลือก s60 อย่างไม่ลังเลเลยครับ

ออฟไลน์ ch>.<

• **
ช่วงราคานี้คุ้มที่สุดตอนนี้ก็ไม่มีไรดีกว่าแล้วมั้งครับ
อย่าว่าแต่ 1.8 , 1.9 , 2.0m ไปเลยตอนนี้ก็ต้องคันนี้อยู่ดี คิดซะว่าเขาไม่ตั้งมา 1.99m ให้เซ็งห่านกันน่าจะสบายใจกว่าครับ  :D

ปล.จริงๆเอาตัว CD ไปทำเองน่าจะดูคุ้มกว่า

ออฟไลน์ ch>.<

• **
  ผมว่าแพงไป ผมไม่คิดว่าไฮบริทจะคุ้มจริงๆครับ

1.8 ล้านเป็นผมผมเลือก s60 อย่างไม่ลังเลเลยครับ
:o ผมกลับคิดว่าเรื่องความคุ้ม อย่าไปเสียเวลาลังเลกับ s60  :D

ออฟไลน์ kimmeng21

ผมว่าคุ้มน่ะคับ ;D

เครื่องแรงใช้ได้เลย

ปล.สีขาว กับ ดำ สวยมากๆ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ 2k

ใส่ระบบ VCM แบบในแอคคอร์ดV6ได้แล้ว จะได้กินน้ำมันน้อยลงขึ้นอีก  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ถุงลมคู่+ด้านข้าง ,ม่านถุงลม ,ถุงลมเข่าคนขับ ,VDIM/S-VSC ,Nano-e

ผมว่าออพชั่นข้างบนนี้ควรจะมีตั้งแต่ Hybridรุ่นพื้นฐานแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2012, 20:21:09 โดย AVANTGARDe' »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้าคิดเรื่องประหยัดน้ำมัน คงต้องคิดถึงระยะยาวด้วยนะครับ แบตเตอรี่หมดอายุการใช้งาน ตอนเปลี่ยนกี่บาทหารด้วยจำนวนกิโลเมตรที่ใช้ไป บวกค่าน้ำมันเฉลี่ยต่อกิโลเมตร อาจจะสูสีกับรถธรรมดาทั่วไปนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมว่าเดี๋ยวนี้รถญี่ปุ่นเริ่มเเพงเกินไปละครับ

ถึงจะบอกว่าระบบต่างๆ Optionไม่แพ้รถยุโรปแต่วัสดุงานประกอบทั้งภายนอกภายใน วัตถุดิบต่างๆมันก็ยังด้อยกว่าพอสมควร

ระบบภายในรถถึงจะบอกว่าเป็นระบบเดียวกันแต่คุณภาพต่างกันจริงๆครับ

Lexus แพงกว่าก็จริงแต่นั่นเพราะนำเข้า ส่วนวัสดุ เหนือกว่าชัดชัดครับ
แต่ถ้าแคมรี่ เดี๋ยวนี้วัสดุก็พัฒนาดีขึ้นเรื่อยๆ แต่ถ้าอยากดูของดีให้ดูที่เทียน่า ไม่ต่างแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

แล้วแต่การใช้งานครับ
สำหรับผม มันแพงไปไม่คุ้มค่า
ตอนนี้ใช้ Camry อยู่ แต่จาการไปเที่ยว ปราณบุรี หัวหิน เมื่ิออาทิตย์ที่ผ่านมาโดยมีผม ลูกชายฝาแฝด คุณปู่ คุณย่า และ ผบ
รู้สึกเลยว่าทำไมตินนั้นตรูถอย Camry ฟระ ทำไมไม่เอารถเอนกประสงค์ แค่ของลูกก็แทบจะเต็มกระโปรงท้ายแล้ว ของฝากก็แทบซื้อไม่ได้เพราะไม่มีที่ใส่
ถึงแม้จะมีขวแบ่ง และใส่น้ำในขวดนมแล้ว ก็ยุ่งยากมาก้บการชงนมให้ลูก จะจอดชงก็ไม่ได้เพราะฝนกระหน่ำ
แล้วพอถามว่า Camry 2.5 HV เป็นไง
ตอบได้คำเดียวคือแพงไปมากๆๆๆๆ ไม่คุ้มเอาเสียเลย ขนของได้น้อย ลุยไม่ค่อยได้

แต่สำหรับท่านอื่นๆมันอาจจะโคตรคุ้มก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2012, 18:47:46 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
ถ้าเล็ง HV50 ตัวนี้

เล่นรุ่น CD เถอะครับ

"คุณภาพคุ้มราคา"
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ [J]e[w]

ขอแค่เพิ่ม VDIM กับ ม่านถุงลมมาก็พอละ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ jubjeab

• **
ราคารถจริงๆก็ไม่ถึงหรอกครับ  มันมาเสียค่าแปะเจี๊ยให้รัฐบาลนี่ล่ะครับเกือบครึ่ง 

ออฟไลน์ FyGI

รถประกอบในประเทศ ราคาเริ่มขยับใกล้รถนำเข้าไปทุกที

ออฟไลน์ Nyquist

ผมก็คิดว่าไม่คุ้มนะ รู้สึกมันแพงไปแล้ว

ถ้าจะซื้อคงแค่รุ่น CD พอ

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
ผมซื้อ 2.0G ยังรู้สึกคุ้มเลย  ;D

ออฟไลน์ mothsan

ผมมองว่า camry แพงเกินราคามาตั้งนานแล้ว ไม่เคยคิดอยากได้เลย
มีเงินก็ไป S60 โลด

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ผมคงไม่สนใจตัวtopจนกว่าจะมีม่านถุงลม เป็นอุปกรณ์ที่ช่วยลดแรงกระแทกด้านข้างได้เยอะมาก ซึ่งมักเกิดจากการถูกชนด้านข้าง(เขามาชนเรา)

สังเกตุว่าคนไทยเราไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเรื่องนี้ซักเท่าไหร่  อย่าลืมว่าถ้ามีอุบัติเหตุคนนั่งหลังส่วนมาก(ลูก เมีย พ่อแม่ ผู้บริหาร)ไม่คาดเข็มขัดหัวไปกระแทกกระจกเต็มๆจะเป็นยังไง ต่อให้จบวิชาหัวเหล็กวัดเส้าหลินก็รอดยากครับ

ออฟไลน์ HahahaPlus

• **
plasma cluster ในแอร์ ที่ตัวก่อน มีทุกรุ่น แต่ตัวใหม่รุ่นท็อปไม่มี >:(