ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องขั้นตอนซื้อรถป้ายแดง  (อ่าน 5010 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
คือตอนนี้สั่งจอง Accord 2.0 สีเงินเอาไว้นะคับ Sale แจ้งว่า จะได้รถประมาณ วันที่20ตุลานี้ มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1.ตอนนี้เริ่มคนว่าสีเทาดำสวยจัง ถ้าอยากเปลี่ยนสีนี่ได้รึป่าว มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมมั้ย รอนานขึ้นป่าว (ตอนนี้วางมัดจำไป 10000)

2. ทะเบียนบ้านอยู่ ราชบุรี แต่อยากได้ทะเบียน กทม. นี่ทำได้เลยรึป่าว หรือได้แต่ขั้นตอนจะยุ่งยาก (เหมือนเซลบอกจะยาก แต่รถที่บ้านทุกคัน ทะเบียน กทม. ซึ่งจำไม่ได้แล้วว่าทำไงบ้าง ศูนย์จัดการให้หมด แต่คนละที่กะที่ซื้อคันนี้)

3. ณ วันรับ เห็นพี่จิมมี่บอกว่า ตรวจดูให้ละเอียดก่อนเซ็นรับรถ เค้าจะให้เเราลองขับมั้ย หรือแค่เดินดูรอบๆ และถ้าเราพบข้อบกพร่องเล็กๆน้อยๆ เช่น เสียงดังก๊อกๆแก๊กๆ (แต่เรื่องใหญ่สำหรับผม) เค้าจะยอมเปลี่ยนคันใหม่ให้มั้ย อันนี้ที่คิดมากเพราะ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ไปเช่ารถมา Jazz V กับบริษัท Budget วันที่รับรถเค้าบอกว่ารถคันนี้ใหม่มากยังไม่เคยให้เช่าเลย ซึ่งก็น่าจะจิงเพราะดูเลขไมล์ ขึ้นมาแค่ 10 กิโล เอง แต่ขับๆไป มีเสียงดังจากฝาปิดท้ายรถเวลารถวิ่ง น่ารำคาญมาก ไม่น่าจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้เลย..

4. ถ้าจะเปลี่ยนล้อของ 2.0 เป็นล้อของ 2.4 นี่สามารถตีเทินเลยได้ป่าวครับ ต้องเปลี่ยางด้วยมั้ย ราคาประมาณเท่าไหร่

**ถามเยอะไปต้องขออภัยด้วย เป็นกังวลนิดหน่อย เพราะรถคันนี้จะเป็นชื่อของผม (แต่เหมือนแม่จะเอาไปขับ) ก็เลยอยากเชคอย่างละเอียด ปกติที่บ้านซื้อรถ เซล์จัดการหมด "มีหน้าที่แค่จ่ายเงินจิงๆ" ไม่แม้แต่จะดูของก่อนรับรถด้วยซ้ำ แต่โชคดีไม่เจอ Defect เลย**  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 380Z

Re: สอบถามเรื่องขั้นตอนซื้อรถป้ายแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 21:31:28 »
ทะเบียนบ้านผมอยู่สุราษ ผมเลยใช้ทะเบียนบ้านแฟนไปยื่น ได้ป้าย กทม ครับ

ต้องหาทะเบียนบ้านคนที่อยู่ กทม ให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2009, 21:34:04 โดย 380Z »

ออฟไลน์ Lovely_Car

Re: สอบถามเรื่องขั้นตอนซื้อรถป้ายแดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 22:34:15 »
ขอตอบนะครับ
1.เปลี่ยนได้ครับ แต่ต้องถามว่าจะได้รับรถเมื่อไหร่
2.ทำได้ครับถ้าเซลคิดจะทำให้จริงๆ ส่วนมากถ้าซื้อในกรุงเทพก็จะได้ป้ายกรุงเทพ
3.ลองดูได้ครับ แต่ถ้าปัญหาแก้ได้ทางศูนย์คงไม่ให้เปลี่ยนหรอก
4.ในศูนย์ไม่รับเปลี่ยนครับ ต้องไปข้างนอก ต้องเปลี่ยนยางด้วยครับ แต่ถ้ามีแม็กซ์พร้อมยางก็สามารถเปลี่ยนได้เลย

ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 12:16:58 »
เลขไมล์มันบอกเป็นกิโลได้ไงอ่ะครับ US Version หรอครับ งั้นอย่าเปลี่ยนเลย unique ดี

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 00:30:40 »
ตอบข้อ 1. เปลี่ยนได้ครับ แต่ถ้าเป็นมารยาท ควรจะบอกเซลล์เขาล่วงหน้านานๆ นะครับ เผื่อเขาจะจัดรถให้ได้ทัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX