ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะ Ford ทำช่วงล่างแบบ SUV ทำอย่างไรได้บ้างครับ  (อ่าน 6425 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
ผมไม่แน่ใจว่า เอาแหนบออก ไปติดเป็นระบบ โช้ค มันจะนุ่มขึ้นหรือเปล่า ซื้อมาไม่ค่อยได้บรรทุกหนักอะไรมากมาย ขับในเมืองส่วนใหญ่ อยากขับนุ่มแบบ SUV แค่นั้นเองครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ NineGap

• Full Member
  • ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร

เห็นสมาชิกใน Club หลายคนเลยนิยมเปลี่ยนเป็นตัวนี้กันครับ
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ Jake

• **

เห็นสมาชิกใน Club หลายคนเลยนิยมเปลี่ยนเป็นตัวนี้กันครับ
มันยังต้องใช้แหนบอยู่หนือเปล่าครับ  อยากลองทำกระบะดัดแปลงดู แต่แค่ช่วงล่าง อย่าง fortuner นี่ก็คิดว่าเป็นกระบะดัดแปลง เอาแหนบออก แล้วใส่แต่ดช้ค

ออฟไลน์ MN

• **
เอาแหนบ ออก จะช่วยให้มันหายกระด้าง ขึ้นได้เยอะ คับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ใส่ถุงลมครับ   ได้หนึบ กับ นุ่ม  อยู่ที่เซทลมเลย  ถ้างบไม่ใช่ปัญหา

หรือไม่ก็ไปหาแพหลัง พวก Trooper,Disco,Prado  มาลง เอาช่างที่ทำ 4x4 งานจะจบสวยกว่า

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ dht_tubes

แหนบไม่ใช่ต้นเหตุอันเดียวที่ทำให้ช่วงล่างรถคันนั้นแข็ง หรือ กระด้างครับ

ลองไปนั่ง MU 7 ดูครับ เป็นแหนบอยู่เจ้าเดียวในกลุ่ม PPV

ผมว่าเปลี่ยนโช๊ค + ถอดแหนบออกซัก 1 ตัว น่าจะดีขึ้นแล้วหล่ะครับ

ช่วงล่างคอยล์สปริง ก็ไม่ใช่ว่าจะนุ่มกว่าเสมอ
ยิ่งดัดแปลง จะกลายเป็นหนูให้ร้านเค้าลองยากซะมากกว่า ยิ่งรถรุ่นใหม่ๆ อย่างนี้ด้วย

ลองคิดกลับไปกลับมาดูดีๆ ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะจบไม่ลง

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
คิดเล่นๆ ได้ แต่ทำจริงยาก ..ก...ก

แค่เปลี่ยนแหนบ เป็นสปริง หาจุดยึดเชื่อมตัวถัง ให้สมดุล ว่ายากแล้ว

การเปลี่ยน แชชซี โครงสร้างที่ยึดตัวถึงทั้งหมดเข้าด้วยกัน จะยากกว่า
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Hansa

• Newbie
  • *
ผมไม่แน่ใจว่า เอาแหนบออก ไปติดเป็นระบบ โช้ค มันจะนุ่มขึ้นหรือเปล่า ซื้อมาไม่ค่อยได้บรรทุกหนักอะไรมากมาย ขับในเมืองส่วนใหญ่ อยากขับนุ่มแบบ SUV แค่นั้นเองครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ
ลองปรึกษาร้าน Exo 4x4 อยู่แถวตลิ่งชัน เขารับแปลงแหนบให้เป็นคอยสปริงครับ หารายละเอียดจากหนังสือพวก offroad