ผู้เขียน หัวข้อ: แดดสมัยนี้ยังกับอยู่กลางทะเลทราย ฟิล์มกันแดดคงไม่มีแล้วมั้งครับ  (อ่าน 7514 ครั้ง)

Junior22

• บุคคลทั่วไป
อยากจะสอบถามว่าพวกฟิล์มแพงหลักหมื่นนี่มันจะเทพจริงหรือเปล่าครับ ถ้าจริงจะลงทุนไปลอกฟิล์มเลย ครั้ง ที่สองแล้ว ไม่เอาแล้วครับฟิล์มตลาด อันดับหนึ่งบ้าบออะไรติดมาฟองอากาศก็เต็ม กันร้อนก็ไม่ได้ บานหน้าติด 60 ยังเอาไม่อยู่เลยครับ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
อย่าคิดว่าจะ ไม่ร้อน ขนาดนั้นครับ  ;D
ไม่ว่าฟิล์มแพงขนาดไหน มันก็ร้อนครับ เพราะ "ปรากฏการเรื่อนกระจก"
ทางที่ดี จอดตากแดด เปิดระบายอากาศนิดนึงก็ยังดีครับ ช่วยได้เยอะมากกกกกก

ตัวอย่างจากตัวผมเอง
แต่ก่อนผม ปิดกระจกหมด จอดรถตากแดด องค์พระที่อยู่หน้ารถติดเทปกาวยึดไว้ ปรากฎว่า ไหลออกจากเทปกาวครับ พอตกเย็น กาวแห้ง ก็ติดหนึบเหมือนเดิม แกะไม่ออก
ผมต้องจอดรถตากแดดจัดๆ ปิดกระจกอีกที พอร้อนมากๆ ค่อยเอาองค์พระออกจากเทปกาว และลอกเทปกาวออกตอนร้อนๆครับ
จากนั้น ผมก็หาเทปกาวอันใหม่มาติดอีกครั้ง
ตอนนี้ผมใช้วิธีเปิดกระดกซันรูฟครับ รถไม่ร้อนเท่าไหร่แล้ว ค่อยยังชั่ว อิอิอิ ;D

ฟิล์มดีๆ จอดรถตากแดดมากๆ นานๆ เราจะไม่รู้สึกแตกต่างจากฟิล์มถูกๆหรอกครับ (ทางที่ดี หาที่ร่มๆ จอดครับ)
แต่ถ้า ขับรถตอนแดด จัดๆ นั่นแหละ คุณจะรู้ว่า ฟิล์มกันแดด ดีๆ มันต่างอย่างไร เห็นชัดมากตอนขับรถย้อนแสง ^^ ลองดูครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ครั้งที่ 1 กับครั้งที่ 2 เป็นของยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ ผมจะได้หลีกเลี่ยง กำลังหาข้อมูลเพื่อจะเปลี่ยนฟิล์มอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ของผมก็เริ่มมีอาการลอกละครับ แดดน่ากลัวจริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

PKS8

VK ของผมตากแดดก็ร้อนนะครับ แต่ร้อนน้อยกว่าพวก 3M Lamina ค่อนข้างเยอะ

แต่พอสตาร์ท แล้วเปิดแอร์ นี่เห็นผลต่างชัดเจนครับ ว่าไม่ต้องเร่งแอร์ แดดส่องแล้วไม่แสบแขน สรุปติดทั้งที ใช้ยาวๆไป Vkool เลยครับ ทีเดียวจบ

preme123

Huper Optik 80 รอบคัน บานหน้า  60 จอดตากแดดจัดๆในระยะเวลาที่เท่ากันก็เย็นก่วา 3M or lamina นะครับ  :)

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
VK ของผมตากแดดก็ร้อนนะครับ แต่ร้อนน้อยกว่าพวก 3M Lamina ค่อนข้างเยอะ

แต่พอสตาร์ท แล้วเปิดแอร์ นี่เห็นผลต่างชัดเจนครับ ว่าไม่ต้องเร่งแอร์ แดดส่องแล้วไม่แสบแขน สรุปติดทั้งที ใช้ยาวๆไป Vkool เลยครับ ทีเดียวจบ

เห็นด้วยครับ ถ้าตากแดด หรือจอดยังไงก็ร้อน ความร้อนมาจากหลังคาต่างๆ แดดเข้ามาก็อบอยู่ข้างใน แต่ที่สังเกตุได้คือ  เย็นเร็วกว่า คันอื่นที่ใช้ฟิลมอื่น และ ไม่ต้องเร่งแอรมากครับ ไม่แสบแขนด้วย ครับ :D

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
ใช้ V-kool VK70 อยู่ครับ

ถ้าจอดตากแดดนานๆ ครึ่งวัน ทั้งวัน ในรถจะร้อนเหมือนกันหมดครับ

จะต่างกันตอนเริ่มเปิดแอร์ ฟิล์มดีๆจะเย็นเร็วกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ แล้วก็ไม่ค่อยแสบผิว

ถ้ามีงบ ติดฟิล์มดีๆไปเลยครับ  กลางคืนขับรถจะได้ไม่ต้องลำบาก
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

gunz13096

ต้องโทษมนุษย์ครับ ที่ทำให้โลกร้อน เลยมีผลกระทบทั้งหมด :-)

Junior22

สรุปที่ว่าๆมาฟิล์มที่แพงเป็นสองสามหมื่นคงจะเอาแดดอยู่ งั้นเดี๋ยวได้เงินก้อนไปลอกเลยละกันครับ ลาขาดละลามิน่าอันดับหนึ่งไม่ว่าจะเกรดไหนก็ร้อนหัวไหม้

ออฟไลน์ jAk`CS

สรุปที่ว่าๆมาฟิล์มที่แพงเป็นสองสามหมื่นคงจะเอาแดดอยู่ งั้นเดี๋ยวได้เงินก้อนไปลอกเลยละกันครับ ลาขาดละลามิน่าอันดับหนึ่งไม่ว่าจะเกรดไหนก็ร้อนหัวไหม้

ลองติดบานหน้าดูก่อนก็ได้ครับ หรือครึ่งคันหน้า ถ้าพอใจก็ค่อยติดเพิ่มด้านหลัง
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

PKS8

ผมก็เลิกใช้ Lamina ตั้งแต่ลอง L60Max ที่บอกรุ่น Top ดีนักหนา ติดแล้วยังร้อนเหมือนเดิม

มาได้ VK70 นี่ เสียดายเงินที่จ่ายไปเลย น่าจะมา Vkool แต่แรก ครั้งเดียวจบ

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
ค่อยๆ คิดนะครับ
ตัว lamina เอง มันก็มีหลายเกรดนะครับ คันเก่า ตอนออกรถ เค้าแถมติด ตัว exclusive ให้มา สีชา มีปรอทนิดๆ ผมว่ามันก็ดีระดับหนึ่งนะครับ
พอแต่งรถไปลอกออกใช้ lamina L75 3 บานหน้า (เกรดดีกว่า exclusive) และ 3M 60 ธรรมด๊าธรรมดา ใน 3 บานหลัง เห็นชัดว่า ฟิล์มดำกันร้อนได้ดีกว่า ฟิล์มใส

คันใหม่ ก็ยังเปรี้ยวอยากได้ใสๆ จัด vk70 รอบคัน ผมว่ามันก็กันร้อน ไม่ต่างจาก lamina L75 เลยครับ

ดังนั้นเวลาเลือก ถ้าจะเอาเรื่องกันร้อน ก็ต้องยอมรับว่า ตัวฟิล์มที่ใสน้อยกว่า มีโอกาสกันร้อนดีกว่า ครับ
บานหน้าใสกว่าได้ แต่บานอื่น ถ้าจะเอากันร้อนก็ยอมติด มืดลงหน่อยดีกว่าครับ

ไม่ใช่ว่า แพง แล้วมันจะดี เสมอไปครับ

ออฟไลน์ myalexxp

ที่ผมทำได้ก็คือ แคมป์หลังคา+ใส่แผ่นสะท้อนความร้อน

เรื่องฟิล์มนี่มันเป็นความรู้สึกของแต่ละคนครับ

ต่อให้ฟิล์มเทพขนาดไหน แอร์รถเน่าก้ไม่เห็นผล

ลองใล่เช็คทุกอย่างให้ดีๆก่อนนะครับ

ทุกวันนี้ผมติดฟิล์มกันความร้อน (80%) รอบคัน บานหน้าเต็ม(45%) รวมกันแล้วราคา 1800 บาท

ก็มีความสุขดีมากแล้วครับ

บางครั้งไปนั่งรถติดฟิล์มราคา2หมื่นกว่ายังไม่เย็นเท่ารถผมเลย  ;D

ออฟไลน์ mm300

• Jr. Member
  • **
จะบอกว่า V-kool เย็นที่สุดเมื่อเทียบกับฟิล์มที่แสงผ่านได้เท่ากัน

อย่าไปเทียบกับฟิล์มปรอท หรือฟิล์มมืดๆ แบบนั้น V-kool คงสู้ไม่ได้

ต้องเข้าใจประเด็นก่อนว่า ที่คน (รวมถึงผมด้วย) ยอมจ่ายกันหลายหมื่น ก็เพื่อแลกมากับการกันความร้อนดีพร้อมกับทัศนวิสัยที่ดีด้วย

ไม่ใช่กันร้อนขั้นเทพ แล้วมองทางไม่เห็นก็ไป mo ไฟหน้าให้แรงๆเดือดร้อนชาวบ้านเขา

ออฟไลน์ Palermo

• **
แดดแบบนี้ ยังไงก็ร้อนครับ อย่าไปปะทะกับมันตรงๆเลย ผมยอมเสียเวลาวนหาที่จอดร่มๆดีกว่า

ผมใช้ Lamina รุ่นกลางๆ ARL20N ก็กันร้อนใช้ได้ครับ เที่ยบกับ 3M นี่ Lamina ดีกว่าเยอะเลย

HIGHSEA

ถ้าไม่ติดเรื่องราคา ไปศูนย์ใหญ่วีคูลครับ บอกเขาว่าสนใจจะติดรุ่น OEMครับ ลองดูครับ ผมติดมาสองคันแล้วก็ถือว่าไม่เลวครับ เรื่องที่จอดรถเราเลือกไม่ได้ทุกครั้งไปหรอกครับ เพราะคนขับรถส่วนใหญ่เขาต้องเลือกที่ดีที่สุดสำหรับรถตัวเองอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ mckyparty

แนะนำเปนติดในราคาพอควร ไม่ต้องถึงหมื่น เงินที่เหลือไปติดม่านเลยครับ เอาอยู่

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าคุณคงเข้าใจอะไรผิดไปเยอะล่ะครับ   ก่อนจะเจ็บตัวอีกครั้งผมว่าคุณต้องอย่ายึดติดเรื่องยี่ห้อครับ ดูเป็นรุ่นๆดีกว่อย่าง vkool vk70 ก็ไม่ได้กันร้อนดีเลยครับ แต่เพราะมันใส แต่กันได้ขนาดนี้ถือว่าดี

ฟิลม์ดีๆ เนื้อฟิลม์ดี กาวดี กันร้อนดีเมื่อเทียบกับความใส effect อย่างอื่นจะน้อยลง และนั่นคือตัวที่ทำให้มันแพงบวกกับค่าการตลาด
ผมว่าลองศึกษาค่าต่างๆจากค่าอ้างอิงในต่างประเทศก่อนดีกว่า ค่าอ้างอิงเค้าแม่นยำครับ แต่คนไทยมักบอกไม่หมด
กันร้อนดีค่าลดความร้อนรวมควร 70%ขึ้นไปนะครับ

ออฟไลน์ adminope

• **
เอาง่ายๆ vk30 แล้วติดม่าน uv รอบคัน

ดีขึ้นอีก40% แน่ๆ

Junior22

เอาง่ายๆ vk30 แล้วติดม่าน uv รอบคัน

วีคูล=25,000
ม่าน=15,000
=40,000บาท ถ้าทำตามนี้คงจนแน่ๆครับ

ออฟไลน์ kengmania

วีคูล=25,000
ม่าน=15,000
=40,000บาท ถ้าทำตามนี้คงจนแน่ๆครับ
มุ้งลวด=2,500
เหล็กดัด=10,000
ปลอดภัยอีก 60%
ล้อเล่นขำๆ คลายร้อนแดดนะครับ :D

แล้ว hi kool มันเป็นยังไงใครรู้บ้าง เคยขึ้น civic สีขาวมันก็ไม่นรกนัก แอร์ FD มันเย็นเร็วด้วย

ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ gayji

ผมขอแชร์ประสบการณ์ครับ
คันเก่าๆ ติดฟิล์มยี่ห้อตลาดไม่กี่พัน สีก็เข้มดีนะครับ แต่ไม่ค่อยกันร้อน แต่ก็ไม่รู้ คิดว่าคันไหนๆ ก็คงร้อนประมาณนี้ คือถ้าใส่กางเกงดำ ก็ต้องหาผ้าขนหนูมาวางตัก กันร้อนครับ ไม่งั้นก็ร้อนตอนวิ่งกลางแดด ถ้าจอดตากแดด ขึ้นมาจะจับพวงมาลัยแทบไม่ได้เลย ต้องหาผ้าหรือกระดาษมาห่อ วิ่งสักพักจึงจะโอเค

คันถัดมาติด vk70 เห็นผลต่างกันฟ้ากับเหวเลยครับ กางเกงดำ ไม่ต้องวางผ้าขนหนูแล้ว มันสบายกว่ากันเยอะ จอดตากแดดไว้ ก็พอจะจับพวงมาลัยได้ เปิดแอร์แป๊บเดียวเย็นเหมือนที่เพื่อนๆ บอกไว้ครับ อันนี้ผมว่าเกิดจากมันกันร้อนได้ ทำให้พวกเบาะ คอนโซล อุปกรณ์ภายใน ไม่สะสมความร้อนไว้มากเกิน เปิดแอร์แป๊บเดียวก็หายร้อน

คันปัจจุบันติด vk40 ผมว่าด้านกันร้อนไม่ได้ต่างกับ vk70 แบบรู้สึกได้ ดังนั้นอยู่ที่ว่าชอบมืดหน่อย หรือสว่างใส กันร้อนได้ทั้งคู่ครับ

ติดฟิล์ม ยังไงแอร์ก็ต้องดีนะครับ เราอยู่เมืองร้อน และร้อนตับแลบ