ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำคุณจิมมี่คุณCommander Cheng และเพื่อนๆ ระหว่าง CR-V 2.0S และ 2.0E ครับ  (อ่าน 3944 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluescorpion

• Newbie
  • *
เป็นสมาชิกใหม่ครับ รู้จัก web นี้จากคำแนะนำของเพื่อนๆ ว่า web site นี้ review รวมทั้งกระทู้ต่างๆ มีสาระประโยชน์มากครับ

ต้องการใช้รถแบบครอบครัวอเนกประสงค์ครับ จริงๆ ต้องการ 7 ที่นั่ง แต่ในงบไม่เกิน 1.5 ล้าน แถว 3 นั่งไม่สบายสักคัน เคยเล็ง Pajero ไว้ครับ
แต่อัตรากินน้ำมันดุไป รวมทั้งรถใหญ่ไป แถวสามเห็นแล้วน่าจะเมื่อยแน่ๆ และเพราะขับในเมือง 80% ด้วยครับ

เลยมาเลือก CR-V แทนครับ จริงๆ ต้องการใช้ขับ 2 ครับ แล้วขับไม่เร็วมากไม่เกิน 120 ขับแบบไม่เร่งแซงมาก เพราะมีลูกน้อยแล้ว 2 คนครับ แต่ต้องการ Option เท่ากับ 2.0E มีคำถามดังนี้ครับ
1. ระบบแอร์ auto ติดเพิ่มจากได้หรือไม่ครับ
2. เบาะคนขับเป็นไฟฟ้า ติดเพิ่มได้หรือไม่ครับ
ส่วน Option อื่นๆ ที่ต่างจาก 2.0S ดูในของแต่ง Modulo สามารถติดเพิ่มได้ เช่น กล้องส่องหลัง ไฟตัดหมอก

3. ถ้าข้อ 1,2 ถ้าติดเพิ่มไม่ได้ ตัว 2.0E อัตรากินน้ำมันต่างจาก 2.0S เท่าไหร่ครับ พอดีใน review คุณจิมมี่ไม่ได้ทดสอบ 2.0S ครับ
4. ถ้าต้องเลือก 2.0E เพราะต้องการ Option 1,2 นี่ ขอถามหน่อยครับ
4.1. ระบบ 4WD ใหม่กว่า G3 หรือเปล่าครับ
4.2. ถ้าใหม่กว่าเป็น Inteligent Control System หรือไม่ (แต่ใน web honda thai ไม่มีคำนี้ แต่ web honda ต่างประเทศมี)
4.3. มันทำงานอย่างไร ขอในเชิงลึกครับ ที่เกี่ยวกับกลไกไฮดรอลิกและมอเตอร์ไฟฟ้า
ทั้ง 4.1, 4.2 และ 4.3 ผมโทรไปถาม call center honda มา 2 วันแล้ว ยังเงียบอยู่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับข้อมูลในการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
2.0 S น่าจะมีตามมาครับ

แต่ อาจจะเป็น รีวิว แทรก เวอร์ชันแก้ไข หรือเปล่า ขอดูอีกทีหนึ่ง
อยากให้อ่าน จบกันในรีวิวเดียวไปเลยมากกว่า และตัวรถ ไม่ได้แตกต่างอะไรกันมากมายนัก

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ตอบเรื่องกินน้ำมันนะครับ
CRV G4 ยังไม่เคยขับ
ถ้าเป็น CRV G3 2.0  2WD กับ AWD จะกินน้ำมันต่างกันโดยเฉลี่ยไม่เกิน 1 กิโลเมตร/ลิตรครับ