ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้บ่น "พวกขับรักษ์โลกคุณลงซ้ายไปเลยดีกว่ามั๊ย"  (อ่าน 14755 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
ผมคิดว่าเป็นที่มารยาทส่วนบุคคลและรถด้วยครับ

ผมก็เบื่อคนพวกนี้เหมือนกัน
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ O_o"

ขับช้าก็ว่า พวกขับรักษ์โลก ขับเร็วๆจี้ตูดก็บ่นกัน พวกรถบ้าพลัง ไม่เข้าใจเลย เรื่องแบบนี้ ทำใจครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมก็เจอน่ะพวกรักษ์โลก กับพวกบ้าพลัง แต่ทำไมเป็นโตเกือบหมด มีฮอนด้าบ้างนิดหน่อย

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
รถมันไม่สามารถวิ่งได้ด้วยตัวของมันเองนะครับ

คนที่อยู่หลังพวงมาลัยต่างหากที่ขับแบบไร้มารยาท หรือ สำนึก ยิ่งเวลาออกต่างจังหวัดยิ่งเจอบ่อย

สงสัยคนพวกนี้จะเกิดและโตที่อเมริกา เลนขวาคือช้าสุด

อย่างที่หลายๆท่านว่าบางทีไล่ๆผมก็กลัวลูกปืนเหมือนกันแต่ที่ผมเกลียดมาคือการต้องแซงซ้าย

ออฟไลน์ bam v60

• Jr. Member
  • **
เบื่อมากๆๆ  ขับรถไม่ดูความเร็วของตัวเองและเพื่อนร่วมทาง  จะรักโลกหรือแข่งประหยัดน้ำมันก็ไม่ว่าอะไรแต่ใช้เลนซ้ายเลยครับ  แล้วพวกรีบออก แต่ไม่รีบไปอีกเซ็งมาก   ช่วยๆๆ กันหน่อยนะครับ ขับรถจะได้ไม่เครียดกัน  ( บ่นซะเยอะเลย )

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แม้ที่จริงแล้ว จะไม่เกี่ยวกับยี่ห้อรถ หรือตัวรถ

แต่ในความเป็นจริง มันเลี่ยงไม่ได้หรอกครับ ที่จะต้องมีรุ่นรถปรากฎเป็นจำเลยในกระทู้ลักษณะนี้เป็นประจำ

Toyota หลายๆรุ่น จะมีปัญหาในเรื่องแบบน่ี้ คือ ถ้าไม่เร็วอย่างกับจะรีบไปตายโหงที่ไหน
ก็จะขับช้า เต่าคลาน จนเต่าแซงแล้วยังหันมามองหน้า!

เออ ใช่ เพราะที่ผ่านมา ไม่มีใคร เขียนถึงมารยาท ที่ควรทำ เมื่อขับรถ บนท้องถนน รวบรวมไว้เลยนี่หว่า!!

โอเค เราเจอทางแก้แล้ว..เขียนเลยแล้วกัน!!

ออฟไลน์ chaiz

สาเหตุที่ส่วนใหญ่เจอเป็นพวกรถคันแรก เพราะพวกที่ออกรถคันแรก ถ้าไม่ใช่เด็กเพิ่งเข้ามหาวิทยาลัย ก็จะเป็นสาวออฟฟิสไม่เคยขับรถ หรือ ลุงๆ ป้าๆ แก่แล้ว อยากมีรถเล็กๆไว้ขับแบบชิลๆ

ก็เลยกลายเป็นว่า รวมกลุ่มคนที่ เพิ่งหัดขับ ไม่สนใจมารยาทบนถนน หรือ มีข้อจำกัดทางร่างกาย นั่นเอง

ส่วนพวกบ้าพลัง ก็ยกให้ เฮียฟอร์ เฮียวีโก้ เฮียไตรตั้น ไป ต้องเข้าใจ เครื่องเค้าแรง กดพุ่งๆ แล้วค่อยไปเบรกหัวทิ่มข้างหน้า

ออฟไลน์ Eddy5659

แม้ที่จริงแล้ว จะไม่เกี่ยวกับยี่ห้อรถ หรือตัวรถ

แต่ในความเป็นจริง มันเลี่ยงไม่ได้หรอกครับ ที่จะต้องมีรุ่นรถปรากฎเป็นจำเลยในกระทู้ลักษณะนี้เป็นประจำ

Toyota หลายๆรุ่น จะมีปัญหาในเรื่องแบบน่ี้ คือ ถ้าไม่เร็วอย่างกับจะรีบไปตายโหงที่ไหน
ก็จะขับช้า เต่าคลาน จนเต่าแซงแล้วยังหันมามองหน้า!

เออ ใช่ เพราะที่ผ่านมา ไม่มีใคร เขียนถึงมารยาท ที่ควรทำ เมื่อขับรถ บนท้องถนน รวบรวมไว้เลยนี่หว่า!!

โอเค เราเจอทางแก้แล้ว..เขียนเลยแล้วกัน!!

จัดเลยครับคุณ jimmy  ;D
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Louhzer

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมเจอไม่ได้เจาะจงเฉพาะรถ้น แต่ส่วนมากพวกขับแช่ีที่เจอ มักจะเป็นพวกคุยโทรศัพท์ไป ขับไป ประจำ

ออฟไลน์ tanpxd

• **
มารยาทล้วนๆครับ ผมก็ใช้ Prius ไม่เคยไปขวางใคร ผมชอบวิ่งเลนซ้าย แต่เวลารีบผมก็เหยียบครับ

รถไม่เกี่ยวครับ!!

ออฟไลน์ crazynut

• Newbie
  • *
มารยาทกับจิตสำนึกในการใช้ถนนร่วมกับผู้อื่นครับ ทุกวันจะต้องเจอกับรถประเภทนี้เป็นเหตุให้ต้องเปลี่ยนมาใช้รถ PPV ด้วยความที่ไม่อยากมีปัญหากับรถพวกนี้ผมแซงซ้ายครับ แล้วยังมีอีกประเภทนะครับพวกมาตัดหน้าตรงที่กลับรถครับ คนที่รอคิวกลับรถต่อแถวกลายเป็นคนที่ได้ไปทีหลัง เลยกลายเป็นใครอยากไปก่อนก็ต้องไปตัดหน้าเค้าให้หมด

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member

คือผมว่านะ...คนอ่านบอร์ดแถวนี้คงไม่ขับเป็นเต่าหรอก...อย่างมากก็บ้าพลังเพราะรีบ  แต่พวกที่มีปัญหาส่วนใหญ่คงไม่ได้เข้ามาอ่านหาความรู้ในบอร์ดแบบนี้หรอก  ไม่งั้นคงเปลี่ยนนิสัยการขับขี่แล้วหล่ะ
ปล. ที่ Toyota เป็นจำเลยเยอะเพราะคนที่ไม่ค่อยจะได้หาอ่านแบบนี้ซื้อใช้เยอะหล่ะมั้ง เห็นเค้าว่ามันดีก็เลยซื้อตาม อีกอย่างยอดขายเค้าก็เยอะโอกาสที่เจอก็เลยเยอะกว่ายี่ห้ออื่น 
ปล.2 เขียนมารยาทการขับขี่รถก็ดีครับเผื่อบางทีเราอาจไม่รู้หรือลืมไปแล้วจะได้เตือนสติเตือนความจำ และสามารถบอกในสิ่งที่ถูกต้องกับคนอื่นได้

ออฟไลน์ kengheng

• **
ผมไม่สนใจครับ ทีเองข้าไม่ว่า ทีข้าเองอย่าโวย ผมพวกชอบมุดครับ  แต่ถ้ามุดแล้วไปสร้างความตกใจให้กับรถทางซ้ายต้องขออภัยด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ valent

คนที่ขับแบบนั้น ส่วนมากหรือเกือบทั้งหมด ไม่ได้มานั่งหน้าจอแบบเราๆท่านๆหรอกครับ
ผมเจอบ่อย ก็แก้เผ็ดกันไปตามแต่ เหตุการณ์ เช่นแซงแบบปาด ใช้ทางเบี่ยง u turn แซงเอา
เดี๋ยวมะแร่ง เขาก็คิดขึ้นมาได้ว่าต้องลงซ้าย หรืออาจจะมาแข่งด้วย  ยิ่งดีใหญ่ 5 5 5

ทำใจอย่างเดียวครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Ongszaa

เห็นด้วยเลยครัย
เด๋วนี้รถ eco เยอะมาก
แบบว่า วิ่งแช่ขวาทางด่วน 80 บ้าง 70 บ้าง
เวลที่รถไม่น่าติดก็ติด คิดได้ไม่กี่อย่าง
ถ้าป้ายจำกัดความเร็วไม่ลดจาก80 ไปเหลือ 30 40 นี่ก็คือรถช้าแช่ขวาคับ
มุดซ้ายโลด ขับอย่างนี้น่าพาไปสอบใบขับขี่ใหม่

รถeco มือใหม่ออกเอาแสนนึง ทั้งๆที่ยังไม่มีประสบการณ์ ทำให้รถติดมากขึ้น
ไม่มีมารยาทขับรถ ช้าชิดขวา บีบแตรไม่หลบ ดิฟไฟก็ไม่หลบ เฮ้อ เหนื่อยยยยย
น่าจะขึ้นค่ารถเป็นคันละ 2-3 ล้านให้หมด แล้วทำระบบขนส่งดีๆเหมือนต่างประเทศ
จะได้ใช้ขนส่งมวลชนแทนหมด
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ขับช้าแล้วแช่ขวาส่วนมากที่เห็นจะเป็นอีโค่คาร์กับไฮบริด  คงกลัวเปลืองน้ำมันมั๊ง.....

คงจะเป็นคนๆไปนะครับ  ;D (จาก....ตัวแทนไฮบริด)

มันเป็นคนๆไปเช่นกันคับ (ตัวแทนอีโคคาร์ ;D) แต่จะว่าไป ผมเกลียดจำพวก "เท่าไหร่ก็ไม่พอ" มากที่สุด ความหมายก็คือ ขนาดเลนขวาสุดเขากดกัน 120  130  140  แล้วนะ ยังมีพวกที่ชอบมาเร็วกว่านั้นแซงซ้าย ตบขวากลับไม่ได้ ซ้ายอีกที โอ้!! ช้ากันเหลือเกิน ออกไปซ้ายสุด ประมาณนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2012, 02:42:45 โดย Phongrapee »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เมื่อถึงเวลาที่ต้องวิ่งบนทางมอเตอร์เวย์ ทางด่วน ทางไกล
หากพบว่าเลนขวาช้าพอกับเลนกลางเมื่อไหร่ ผมพนันได้ว่า 6 ใน 10
จะเป็น Nissan Almera ป้ายแดง

ส่วนอีก 4 ใน 10 ของ Almera เหล่านั้นก็อาจจะเป็นคนขับ Almera
ที่อยู่ใน headlightmag หรือไม่ได้อยู่ แต่ "รู้และตระหนักถึงเป้าหมายหลัก
ของการขับรถ"

เป้าหมายหลักของการขับรถคืออะไร? มันก็คือการ
"พาไอ้สิ่งมีชีวิตที่อยู่ในรถไปให้ถึงจุดหมายโดยปลอดภัย และสร้างความเดือดร้อน
ให้คนอื่นน้อยที่สุดเท่าที่เป็นไปได้"

พวกขับช้าเลนขวามักจะ
1. ไม่รู้จริงๆว่าเลนขวามีไว้แซง โง่โดยบริสุทธิ์ใจ
2. รู้ แต่คิดว่าไม่เป็นไรคนอื่นเขาหาทางแซงได้ ดักดานและเห็นแก่ตัว นี่รวมถึงพวกที่
ไม่ยอมกดคันเร่ง เพราะพยายามจะประหยัดน้ำมัน ถือว่าเพราะรู้แล้ว แต่เห็นแก่น้ำมัน
รักโลก ไม่รักหน้าตาตัวเอง ไม่รักเกียรติภูมิของรถที่ตัวเองขับ
3. ด้อยประสิทธิภาพในการสังเกตสิ่งรอบตัว ประมาทโดยบริสุทธิใจ
4. ประสิทธิภาพการสังเกตมีแต่ดันเอาไปทำอย่างอื่น เช่นคุยโทรศัพท์ พิมพ์ Blackberry
พวกนี้ถือว่าเห็นแก่ตัว ต่อให้บอกว่ามีความรีบ มีความจำเป็น จำเป็นก็ไปจำเป็นทาง
เลนซ้ายสิวะ

พวกขับช้าเลนขวามักจะตกอยู่ใน 4 หัวข้อนี้ ถ้าเป็นอย่างอื่นถือว่าบริโภคขี้วัวก้อนโต

พวกที่บอกว่าคนขับช้า คือการทำตามกฏหมาย นั่นไม่ถูก ตรรกะโง่ๆของคน
ที่คิดอะไรได้แค่มิติเดียว ชั้นเดียว คุณไม่ได้มองภาพของสังคมโดยรวมว่าคุณ
กำลังเป็นตัวถ่วงความเจริญรุดหน้าทางถนนของคนอื่นหรือไม่

คนโง่โง่ หาเหตุผลมาสนับสนุนความโง่ เพื่อที่จะได้ประคับประคองเอามรดกความโง่นี้ต่อไป
แล้วมันจะฉลาดเมื่อไหร่

บอกไว้เลยว่าผมเป็นศัตรูกับพวกแช่เลนขวาช้ากั๊กชาวบ้านทุกตัว
แต่ถามว่าจะคว้าหนังกะติ๊กมายิงกระจกรถมันไหม ก็คงไม่หรอก ผมก็ไม่ใช่มารร้ายมาจากไหน
มันอาจจะเป็นคนเฒ่าคนแก่ คนขับรถไม่เป็น โง่โดยบริสุทธิ์หรือไม่บริสุทธิ์ โทษของการ
ขับช้าเลนขวา ไม่ก็ไม่ใช่การบาดเจ็บหรือตาย อย่างมากก็สมควรโดนถุงขี้ขว้าง นี่คือหนักสุด
หนักกว่านี้ ตัวเราก็ชั่วช้าเหมือนกัน

อีกหน่อยจะทำสติกเกอร์แล้ว "เลนขวา ไม่ใช่ที่เต่าวิ่ง"

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ vichaitre

ผมตอนขับรถเป็นใหม่ๆ  ถ้ามาขับช่วงนี้ คงโดนด่าเหมื่อนกัน ขับช้า เพราะไม่ถนัด กลัวเบรกไม่ทัน กลัวรถเครื่องพัง กลัวไปหมด มองไปข้างหน้อย่างเดียว ไม่กล้าหันไปมองคันอื่น หรือสนใจอย่างอืน กลัวสมาธิเสีย พอขับไปสักพัก ก็มีความชำนาญ มากขึ้น ขับบ่อยขึ้น และ โดน กดแตรไล่ เปิดไฟสูงไส่ ปาดหน้าใส่
เปิดกระจกมาด่าก็โดนบ่อย เลยได้ความรู้มาว่า ถ้าใครอยู่ข้างหน้า ถ้าโดนตามทัน โดนแน่นอน เลยพยายาม ขับไม่ให้ตามให้ทัน ไม่โทษใคร หนีอย่างเดียว

ออฟไลน์ kati348

ผมเจอก็หงุดหงิดนะ...แต่ผมจะแยกออกระหว่าง "คนแช่" กับ "คนแซง"

บางทีเค้าช้าก็จริงๆ แต่เค้าห็เร็วกว่าเลนซ้าย ซึ่งจะให้หลบเข้าไปคงต้องเบรคหัวทิ่ม เป็นอันตรายผมก็จะเข้าใจ แล้วก็ทำใจ

ตอนนี้จำนวนรถมันเยอะเกินกว่าถนนจะรับไหวแล้วครับ จะให้วิ่งฉิวเหมือนเมื่อนก่อนยาก แม้จะเป็น ตจว ก็เถอะ

ถนนสามเลน รถบรรทุกจองไปสองเลน จะให้หลบให้ทุกคันก็ยากอยู่นะครับ มองโลกในแง่ดีกันบ้าง แล้วชีวิตจะมีความสุขเองครับ

ออฟไลน์ eamesBot

ยืนยันอีกที ว่าไม่เกี่ยวกับรถแน่นอน อย่าไปเจาะจง เจอมาหมดทุกยี่ห้อ มันอยู่ที่มารยาท ของคนขับ
ยิงไฟ ก็ไม่หลบ ถนนนะ ไม่ใช่ปรักโคลน พี่แช่ แบบ ชิ้มม มากก

เจอทุกวัน เจอทั้งทาง เพราะขึ้นทางด่วนทุกวัน ..
สุดท้ายจริงๆ เลยนะครับ ตอนเจอ ตอนไปไล่เค้าก็โมโห นะ แต่กลับถึงบ้านทีไร ก็รู้สึกผิดนะ
ไ่ม่เป็นไร พรุ่งนี้เอาใหม่ ..

ออฟไลน์ 6162002

ผมเจอก็หงุดหงิดนะ...แต่ผมจะแยกออกระหว่าง "คนแช่" กับ "คนแซง"

บางทีเค้าช้าก็จริงๆ แต่เค้าห็เร็วกว่าเลนซ้าย ซึ่งจะให้หลบเข้าไปคงต้องเบรคหัวทิ่ม เป็นอันตรายผมก็จะเข้าใจ แล้วก็ทำใจ

ตอนนี้จำนวนรถมันเยอะเกินกว่าถนนจะรับไหวแล้วครับ จะให้วิ่งฉิวเหมือนเมื่อนก่อนยาก แม้จะเป็น ตจว ก็เถอะ

ถนนสามเลน รถบรรทุกจองไปสองเลน จะให้หลบให้ทุกคันก็ยากอยู่นะครับ มองโลกในแง่ดีกันบ้าง แล้วชีวิตจะมีความสุขเองครับ
เห็นด้วยมากๆครับ เบื่อมาก ผมขับเว้นระยะกับคันหนาพอสมควร (กลัวไอ่คันหลังมันจะเบรคไม่ทัน ถ้าผมเบรคกระทันหัน)  ไอ่คันหลังแม่งก็จะบีบไล่ให้ตรูไปจี้คันหน้าอยู่นั่นแหละ ปัญญาอ่อนชิบ

คนเห็นแก่ตัวเยอะครับเดี๋ยวนี้ จะเอาอะไรให้ได้ดั่งใจ  น่าจะไปสร้างถนนขับกันเอง จะได้ไม่ต้องมาพาลหงุดหงิดคนอื่น

แต่พวกรักษ์โลกเลนขวาก็เยอะจริงๆ ยอมรับว่าบางทีผมก็เกรียนนะ  เส้นอุดรฯ ผมบีบแตรใส่ยาวเลย(เพราะมันขับไม่ถึง110 ด้วยซ้ำ เลนขวา) ถ้าไม่หลบ ผมก็แซงไปปาดหน้า >_<

ออฟไลน์ peak14405

ส่วนใหญ่ผมเปิดไฟเลี้ยวขวาก่อน ใจเย็นครับ ถ้ายังไม่หลบอีกจะแว๊บไฟสูงละ และถ้ายังไม่ยอมอีกผมแซงซ้าย  :-[

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ถ้าไม่หลบ ผมแซงซ้ายแล้วปาดหน้าบ่อยๆครับ  ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

พวกที่บอกว่าคนขับช้า คือการทำตามกฏหมาย นั่นไม่ถูก ตรรกะโง่ๆของคน
ที่คิดอะไรได้แค่มิติเดียว ชั้นเดียว คุณไม่ได้มองภาพของสังคมโดยรวมว่าคุณ
กำลังเป็นตัวถ่วงความเจริญรุดหน้าทางถนนของคนอื่นหรือไม่

คนโง่โง่ หาเหตุผลมาสนับสนุนความโง่ เพื่อที่จะได้ประคับประคองเอามรดกความโง่นี้ต่อไป
แล้วมันจะฉลาดเมื่อไหร่

บอกไว้เลยว่าผมเป็นศัตรูกับพวกแช่เลนขวาช้ากั๊กชาวบ้านทุกตัว
แต่ถามว่าจะคว้าหนังกะติ๊กมายิงกระจกรถมันไหม ก็คงไม่หรอก ผมก็ไม่ใช่มารร้ายมาจากไหน
มันอาจจะเป็นคนเฒ่าคนแก่ คนขับรถไม่เป็น โง่โดยบริสุทธิ์หรือไม่บริสุทธิ์ โทษของการ
ขับช้าเลนขวา ไม่ก็ไม่ใช่การบาดเจ็บหรือตาย อย่างมากก็สมควรโดนถุงขี้ขว้าง นี่คือหนักสุด
หนักกว่านี้ ตัวเราก็ชั่วช้าเหมือนกัน

อีกหน่อยจะทำสติกเกอร์แล้ว "เลนขวา ไม่ใช่ที่เต่าวิ่ง"

1000+ like ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic