ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยจัดอับดับความหนึบของช่วงล่างทีครับ  (อ่าน 12258 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Lancer EX

Civic FD

Mz3

Protron Gen2

Optra

Focus

Altis

พี่ๆ ว่า อะไรหนึบที่สุด

เรียงจากหนึบมากไปหาหนึบน้อยครับ อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: มาช่วยจัดอับดับความหนึบของช่วงล่างทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 20:38:35 »
ตามชื่อเสียง กลุ่มหนึบๆก็น่าจะเป็น มาสด้า โปรตอน ฟอร์ด น่ะครับ ส่วนไม่หนึบก็โตโยต้า

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
Re: มาช่วยจัดอับดับความหนึบของช่วงล่างทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 20:40:32 »
MZ3
Focus
Lancer
FD
Altis

ที่เหลือ no comment

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 20:51:07 »
อย่าทำเล่นไป new lancer EX

หนึบใช้ได้อยู่นะคับ สาดโค้งแรงๆข้อนข้างพอใจเลยทีเดียว

มันคงจะเป็นผลพวงมาจากแม็กและยาง 18"

แต่โดนรวมถ้ามี Focus เข้ามา ก็ยังคงรู้สึกว่า Focus ทำได้ดีกว่านิดนึง

Focus

New Lancer EX

Mazda3

CivicFD

Altis

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 20:56:09 »
ขอบคุณทุกๆ comment ครับ มีอีกป่าวเอ่ย ไม่มีใคร ให้ protron กะ optra เลยรึ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 20:57:28 »
ผมว่า
MAZDA3-FOCUS-LANCER น่าจะสูสี ไม่หนีกันมากนะครับ

OPTRA - Civic น่าจะพอๆกัน

Altis น่าจะด้อยสุดในกลุ่มนี้

ส่วนที่เหลือ NO Comment เช่นกัน

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:03:11 »
optra หนึบเช่นกัน
แต่ผมว่าหนึบแบบ แปลกๆ อ่ะ
ไม่นิ่มด้วย
เวลานั่งข้างหลัง มันหนึบแปลกๆ

เออ ไม่รู้จะพูดไงดี

ปล. รถแม่เพื่อนอ่ะครับ อาจเป็นคันเดียว ไม่ทั้งหมดก็ได้
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:05:21 »
optra หนึบเช่นกัน
แต่ผมว่าหนึบแบบ แปลกๆ อ่ะ
ไม่นิ่มด้วย
เวลานั่งข้างหลัง มันหนึบแปลกๆ

เออ ไม่รู้จะพูดไงดี

ปล. รถแม่เพื่อนอ่ะครับ อาจเป็นคันเดียว ไม่ทั้งหมดก็ได้

หนึบแบบ เหมือนเรากดอะไรซักอย่างแล้วจมไปเลยหรือเปล่าครับ อิอิ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:21:24 »
จอง Optra รุ่นพี่ นศท. แล้ว ถ้าได้ทดลองเส้นเชียงรากเดี๋ยวจะมาฝากกันครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:24:40 »
จอง Optra รุ่นพี่ นศท. แล้ว ถ้าได้ทดลองเส้นเชียงรากเดี๋ยวจะมาฝากกันครับ
นศท. นี่ นักศึกษาวิชาทหาร ป่ะครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:30:05 »
นศท. นี่ นักศึกษาวิชาทหาร ป่ะครับ

ใช่แล้วครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:40:54 »

ใช่แล้วครับ
เออ ลืมดูชื่อ login
ผมก็ นศท. ปี 3 รร. สตรีวิทยา 2 ครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:45:21 »
Optra หนึบพอๆกับ Mazda3 ครับ ผมก็ไม่รู้จะบอกยังไงดี แต่ว่าขับ Optraแล้วรู้สึกมั่นคงกว่าน้อง3

ส่วน Civic กับ Altis ก็หล่นไปอยู่ข้างล้างครับ อิอิ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:53:51 »
เอ่ออ

TIIDA นี่อยู่นอกรายการหนึบเลยหรอนี่

=0='

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 22:06:22 »
งั้นเพิ่ม Tida ไปอีกรุ่นแล้วกันครับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 22:07:04 »
ใครว่าAltisไม่หนึบครับ

ผมเห็นTaxiเข้าโค้งความเร็วสูงมากๆ+แรงด้วย

รูปคหข้างบน เสื้อเหมือนผมเลยอะตัวนี้ อิอิ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 22:10:25 »
1.Ford Focus
2.Chevrolet Optra 1.8LT
3.Mazda 3 2.0
4.Honda Civic 2.0EL
5.Toyota Corolla Altis 1.8E

ที่เหลือ No comment ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 22:12:49 »
หนึบระดับไหนอ่ะ เดิมๆ ?

ทีด้ามาที่หนึ่งเลยนั่น แม้ยางห่วยๆ ติดรถ ยังกระชากเข้าโค้งได้
ตามมาด้วย สามเพราะดีหน่อยได้ขอบ 17

นอกนั้นไม่เคยขับ ฮาาาา
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 22:15:35 »
1. Ford Focus (คันนี้ได้ลองก็ตัวดีเซล ขับสลาลอมรู้สึกเกาะได้อีก)
2. Mazda 3 (ไม่รู้สิ รู้สึกก่อนออกรถผมเองนั้นได้ลองเจ้านี้มา เกาะเอาเรื่อง)
3. Chevrolet Optra (เกาะดีนะ แต่ไม่เท่ากับข้างบน) และ Honda Civic (รถผมเอง ผมย่อมรู้อยู่้แก่ใจว่า มันเข้าได้ดีพอ ๆ กับออฟตร้า และบางครั้ง สาดโค้งสนุกไม่หลุดด้วย)
4. Toyota Corolla Altis (ไม่เคยลอง แต่เท่าที่นั่งแทกซี่ มันจะทำผมเมารถเลยแหล่ะ)

ส่วน โปรตอน กับ แลนเซอร์ EX  เหอ ๆ ยังไม่ได้ลอง โดยเฉพาะ โปรตอน ไม่อยากจะลอง เคยถามจะลอง ผมเกือบเสีย 500 (ประมาณบีบคอผมจองซะงั้น)
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ kittiphat32

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 22:21:07 »
1. Ford Focus (คันนี้ได้ลองก็ตัวดีเซล ขับสลาลอมรู้สึกเกาะได้อีก)
2. Mazda 3 (ไม่รู้สิ รู้สึกก่อนออกรถผมเองนั้นได้ลองเจ้านี้มา เกาะเอาเรื่อง)
3. Chevrolet Optra (เกาะดีนะ แต่ไม่เท่ากับข้างบน) และ Honda Civic (รถผมเอง ผมย่อมรู้อยู่้แก่ใจว่า มันเข้าได้ดีพอ ๆ กับออฟตร้า และบางครั้ง สาดโค้งสนุกไม่หลุดด้วย)
4. Toyota Corolla Altis (ไม่เคยลอง แต่เท่าที่นั่งแทกซี่ มันจะทำผมเมารถเลยแหล่ะ)

ส่วน โปรตอน กับ แลนเซอร์ EX  เหอ ๆ ยังไม่ได้ลอง โดยเฉพาะ โปรตอน ไม่อยากจะลอง เคยถามจะลอง ผมเกือบเสีย 500 (ประมาณบีบคอผมจองซะงั้น)
ได้ข่าวว่าไอตัวเลือก 4 หน่ะ จะมาลองวันพฤหัสนี้ไม่ใช่เหรอ???

ผมไม่ค่อยได้นั่งรถ Compact เท่าไหร่แฮะ เลยไม่ค่อยได้มาจับ Feeling เท่าไหร่ มีแต่ Altis ตัวเองนี่ล่ะที่ขับอยู่ (มันห่วยขนาดนั้นเลยเหรอ...)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 22:25:52 »
ใครว่าAltisไม่หนึบครับ

ผมเห็นTaxiเข้าโค้งความเร็วสูงมากๆ+แรงด้วย

รูปคหข้างบน เสื้อเหมือนผมเลยอะตัวนี้ อิอิ

อิอิ แอบเป็น play boy ครับ

Chariot

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 23:35:25 »
ออพตร้า หนึบดีครับ ลองสาดโค้งที่สะพานกลับรถวิภาวดี ก็มั่นใจในระดับ 60 Km/h
เวลามุดก็ไม่เท่าไหร่ ไม่คมมาก แต่ก็ไม่หนืดเกิน

ใครเคยขับผ่านโค้งตรงลำลูกกาคลอง 2 คงรู้ดีว่ามันหักศอกแค่ไหน ผมขับมา 70กว่าๆ ก็ยัดโค้งแบบสบายๆ ไม่หลุดเลนกลางเลย

ในขณะที่นั่งแท๊กซี่อัลติสผ่านโค้งนี้ แท๊กซี่ชะลอเหลือ 50 รู้สึกโยนๆ และเด้งๆในโค้งอ่ะ

สรุปแล้วออพตร้ามันหนึบแบบ GT ใช้ยัดโค้งตามทางด่วนจะสนุกกว่ามุดเล่นในเมืองครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 23:37:25 »
ตัวเลือกแต่ละอัน สำหรับผม ค่อนข้างจะสูสีกัน มีโดเด่นมาไม่กี่รุ่น
และรุ่นที่ได้ใจผมเรื่องนี้เลยก็คือ optra ครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MonkypantS

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 01:58:57 »
Lancer EX
Protron Gen2
Focus
Optra
Civic FD
Mz3
Altis
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2009, 02:00:37 โดย MonkypantS »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 07:21:45 »

ใช่แล้วครับ
เออ ลืมดูชื่อ login
ผมก็ นศท. ปี 3 รร. สตรีวิทยา 2 ครับ

เรียนที่ช.พัน.๑หรือเปล่าครับ ตอนผมเรียนปี๑ก็ต้องผ่านโรงเรียนน้องบ่อยๆ แล้วจะต่อปีสูงไหมครับ

สะพานกลับรถวิภาวดี คิดว่าสาดกันได้เท่าไหร่ถึงหนึบครับ และใครเคยลอง ธรรมศาสตร์(เชียงราก) วกกลับเข้าพหลฯบ้างครับ

Chariot

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 08:35:21 »
สะพานกลับรถที่เชียงราก ยังไม่เคยลองครับ เพราะขึ้นไปทีไร ติดรถบรรทุกหรือรถเมล์ทุกที... ::)

แต่สะพานกลับรถที่วิภาวดีทุกช่วง ผมลองยัดมา 60 ก็โอเคดีไม่มีเสียงยาง และไม่หลุด

ตอนนี้เลิกทำละกลัวช่วงล่างจะไปเมื่อมันแก่เฒ่า

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 09:13:46 »
ที่ที่ลองมา
1.Mz3
2.Focus
3.Protron Gen2
4.Civic FD
5.Altis

ยังไม่ได้ลองครับ
Lancer EX
Optra

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 11:30:58 »
OK  ผมลองมาหมดแล้วละ

และต่อไปนี้ ผมจะจัดอันดับให้ ในความเห็นส่วนตัวของผม

อย่าแปลกใจนะครับ กับสิ่งที่เกิดขึ้น

ถ้าเอาแค่เรื่อง หนึบ เกาะถนนเข้าโค้งต่างๆนั้น
และดูแต่ช่วงล่างอย่างเดียว ไม่รวมพวงมาลัย นะครับ และมองแค่การตอบสนองในความเร็วเดินทาง
ไม่ใช่การคลานในเมือง

(แต่ถ้ารวม ทุกคอนดิชันแล้ว แผนภูมิ จะไม่ออกมาเป็นอย่างช้างล่างนี้แน่ครับ)

------------ แข็ง ----------------------------------------------------- นุ่ม ----------------------------------นิ่ม-----
1.                                           Focus
2.                                                 Lancer EX
3.                             Mazda 3                             
4.                               CIVC FD                     ALTIS
5.                                                 Optra

6.                                                                           TIIDA                                                   

7.                        Protron Gen2

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 12:19:51 »
โอ้โห ทำแผนภูมิได้เห็นภาพดีมากเลยค่ะ

CIVC FD กับ ALTIS นี่หนึบพอๆ กันรึเนี่ย แถมดีกว่า Optra กับ TIIDA ซะด้วย (ไม่นึกมาก่อน)

ที่คุณจิมมี่ เว้นบรรทัดด้วยเนี่ย หมายถึง ความหนึบห่างไกลกันมาก หรือไม่มีความหมายคะ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 14:10:18 »
OK  ผมลองมาหมดแล้วละ

และต่อไปนี้ ผมจะจัดอันดับให้ ในความเห็นส่วนตัวของผม

อย่าแปลกใจนะครับ กับสิ่งที่เกิดขึ้น

ถ้าเอาแค่เรื่อง หนึบ เกาะถนนเข้าโค้งต่างๆนั้น
และดูแต่ช่วงล่างอย่างเดียว ไม่รวมพวงมาลัย นะครับ และมองแค่การตอบสนองในความเร็วเดินทาง
ไม่ใช่การคลานในเมือง

(แต่ถ้ารวม ทุกคอนดิชันแล้ว แผนภูมิ จะไม่ออกมาเป็นอย่างช้างล่างนี้แน่ครับ)

------------ แข็ง ----------------------------------------------------- นุ่ม ----------------------------------นิ่ม-----
1.                                           Focus
2.                                                 Lancer EX
3.                             Mazda 3                             
4.                               CIVC FD                     ALTIS
5.                                                 Optra

6.                                                                           TIIDA                                                   

7.                        Protron Gen2

ขอบคุณครับพี่จิมมี่ กระจ่างเลยครับ