ผู้เขียน หัวข้อ: คันไหนดี CRV 2.0S vs X-Trail 2.0V  (อ่าน 6229 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
คันไหนดี CRV 2.0S vs X-Trail 2.0V
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 21:29:38 »
ราคาใกล้เคียงกัน แต่ชอบออฟชั่นของ X-Trail มากกว่า เฃ่น

1. ไฟโปรเจคเตอร์ซีนอน

2. กระจกหน้าต่างลดการเกาะตัวของหยดน้ำทั้ง 4 บาน

3. มี Intelligent Key

4. เบาะไฟฟ้าคู่หน้า

5. อัตราเร่ง 0-100km ดีกว่า (แต่ 80-120 ด้อยกว่านิดนึง)

6. เกียร์โหมด M

แต่ลังเลเพราะมันกินน้ำมันกว่า  CRV พอสมควร เติมได้แต่ E10 ในขณะที่ซีอาร์วีเติม E85 ได้ (ผมใช้งานประมาณ 20,000-25,000km /ปี)

และที่อยากให้มีแต่ไม่มีใน X-Trail คือ พวงมาลัยหุ้มหนังครับ อันนี้ไม่ทราบไปหุ้มร้านข้างนอกได้หรือเปล่า มันจะสวย+ทนหรือเปล่าครับ

อีกอย่างที่ทำให้ลังเล คือเรื่องอะไหล่ กับ ศูนย์ พอไหวมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 21:36:48 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: คันไหนดี CRV 2.0S vs X-Trail 2.0V
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 21:37:53 »
X trail ใกล้ตกรุ่นแล้ว
CR-V ดีกว่าครับ ออพชั่นน้อยกว่าจริง แต่ใหม่สด อีกนานกว่าจะตกรุ่น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
Re: คันไหนดี CRV 2.0S vs X-Trail 2.0V
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 21:47:45 »
 ;D

ออฟไลน์ Ro Xtrail

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 21:59:30 »
X-Trail ครับ รถยอดจำหน่ายสูงสุดในญี่ปุ่นประเภท compact suv

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 22:29:32 »

เลือก บอดี้ที่ชอบ  ถ้าไม่ชอบขับไปก็ไม่มีความสุข

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 22:42:57 »
เป็นผมถึงจะชอบแค่ไหน แต่ใกล้ตกรุ่นแล้วขอบายครับ

เลือก CRV ครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 22:51:41 »
ถ้ามีลูกๆ และคนไปกัน4คน เวลาไปเที่ยว X-Trail นั้นนั่งสบายกว่ามากครับ โดนเฉพาะเบาะหลัง นั่งสบายกว่าCRV เยอะเลย เอนนอนได้ด้วย ช่วงล่างก็พอใช้ได้ครับ ออกแนวนุ่มหนึบ แต่ต้องทำใจเรื่องเครื่องหน่อย คือ เหยียบให้ตายยังไงความเร่งนั้นขึ้นเร็วนะแต่ไม่รู้สึกถึงแรงบิดเลยครับ = =" การซ่อมต่างๆไม่น่าจะยากนะครับ เพราะเครื่องเดียวกับ TEANA 2.0 ครับ และศูนย์นิสสันผมว่าบริการ และซ่อม OK นะครับ แต่ศูนย์บริการส่วนมากจะดูเก่าๆแคบๆอะครับ  ;)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 01:22:02 »
โดยรวมผมชอบสมรรถนะของ X-Trail มากกว่า
แต่รูปร่างหน้าตา ความสดใหม่ CR-V เอาไปรับประทาน

เรื่องยอดขายที่ญี่ปุ่น ไม่สามารถนำมาอ้างในไทยได้
เพราะปัจจัยต่างกันมากมาย
Civic ยอดฮิตในไทย แต่สูญพันธุ์จากตลาดญี่ปุ่นไปซะงั้น
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 07:40:09 »
ณ ตอนนี้ CRV ครับ
ความสดใหม่ ในขณะที่รถอีกคัน โครตเก่า

แต่คุณงามความดี ผมว่า X-Trail ก็ไม่เบา
เครื่อง+เกียรCVT ใน X-Trail แรงและมาเรื่อยๆ

แต่ ณ ตอนนี้ CRV มาแรงกว่า

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 08:19:17 »
และที่อยากให้มีแต่ไม่มีใน X-Trail คือ พวงมาลัยหุ้มหนังครับ อันนี้ไม่ทราบไปหุ้มร้านข้างนอกได้หรือเปล่า มันจะสวย+ทนหรือเปล่าครับ

อีกอย่างที่ทำให้ลังเล คือเรื่องอะไหล่ กับ ศูนย์ พอไหวมั๊ยครับ

ประสบการณ์ตรงนะครับ

ฮอนด้า ถ้าพูดถึงอะไหล่แท้จะแอบแพงนิดๆ แต่ว่า เมื่อไหร่ก็ตามที่คิดถึงอะไหล่แท้ ฮอนด้ามีให้คุณเบิกเสมอไม่ว่ารถจะตกรุ่นไปนานแล้ว โดยเฉพาะรถที่ตกรุ่นไปไม่เกิน 15 ปี

นิสสัน อะไหล่แท้ ถูกที่สุดเมื่อเทียบกับอะไหล่แท้ของยี่ห้ออื่นทุกยี่ห้อ แต่จะมีอะไหล่ให้เบิกไม่นานเท่าฮอนด้า

อะไหล่เชียงกง วรจักร ฮอนด้าหาง่ายกว่า (นิดนึง) แต่ก็แพงกว่า (นิดนึงเหมือนกัน) สรุปว่า พอๆ กัน

โดยรวม ผมให้เสมอตัวครับ สองยี่ห้อนี้ไม่มีความได้เปรียบเสียเปรียบกัน ดูที่ตัวรถดีกว่าครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 08:23:11 »

ประสบการณ์ตรงนะครับ

ฮอนด้า ถ้าพูดถึงอะไหล่แท้จะแอบแพงนิดๆ แต่ว่า เมื่อไหร่ก็ตามที่คิดถึงอะไหล่แท้ ฮอนด้ามีให้คุณเบิกเสมอไม่ว่ารถจะตกรุ่นไปนานแล้ว โดยเฉพาะรถที่ตกรุ่นไปไม่เกิน 15 ปี

นิสสัน อะไหล่แท้ ถูกที่สุดเมื่อเทียบกับอะไหล่แท้ของยี่ห้ออื่นทุกยี่ห้อ แต่จะมีอะไหล่ให้เบิกไม่นานเท่าฮอนด้า

อะไหล่เชียงกง วรจักร ฮอนด้าหาง่ายกว่า (นิดนึง) แต่ก็แพงกว่า (นิดนึงเหมือนกัน) สรุปว่า พอๆ กัน

โดยรวม ผมให้เสมอตัวครับ สองยี่ห้อนี้ไม่มีความได้เปรียบเสียเปรียบกัน ดูที่ตัวรถดีกว่าครับ

ข้อมูลนี้แน่น ตรงดี ตามนั้นครับ

ถ้าคุณใช้รถแบบไม่ได้ศึกษาไรมากมาย แต่มีเงินซ่อมถึง เน้นความสบายใจในการใช้งาน ฮอนด้า ลงตัวกว่าครับ
ใช้นิสสัน อาจปวดหัวแบบเซ็งๆ 0 อะไรประมาณนั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 09:58:21 »
CR V

สดใหม่ หล่อไปอีกนาน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 07:09:54 »
ผมใช้ T31ตัวแรก  ก็ดีครับ ติดแก๊สตั้งแต่ห้าพันโล(ตั้งใจเอามาติด) แรก ๆ มีปัญหาที่ ขับไม่ค่อยได้  พอนั่งจับพวงมาลัยไปสักโลสองโล  ง่วง..จะหลับท่าเดียว...แต่ตอนหลังค่อยยังชั่ว.. ส่วนอืดอาดเวลาเร่งแซง ตบเกียร์มาเป็น M แล้วเร่งแซงโดยการตบเกียร์เอา .....แต่เกียร์สูงสุด(M)วิ่งได้ประมาณ 130 เกินนั้นให้ตบไป D ครับ  เดี๋ยวนี้สนุกขึ้น เปลี่ยนยางมาใช้ยาง GR90 (แหวกแนว) รับน้ำหนักได้น้อยลงนิดหนึ่ง  แต่หนึบได้ใจ ครับ