ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามนิดนึงครับ รถที่ผมรีวิว ไว้ใน User Voice โดนนิตยสารรถยนต์ชื่อดัง คัดลอกไปลงน่ะครับ  (อ่าน 10404 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mercedes Bomb

• Jr. Member
  • **
เอ่อออ หัวข้อตามนั้นครับ ไม่รู้จะพูดยังไงดี ถ้าใครยังอ่านบทความที่ผมรีวิวไว้

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,6074.0.html

เป็นเจ้า Cefiro A32 ซึ่งผมรีวิวไว้ได้มากกวา 2 ปีผ่านมาแล้ว จนวันนี้ไปยืนอ่านนิตยสารรถยนต์ ขอเอ่ยชื่อเลยแล้วกันนะครับ
"ยานยนต์" ฉบับเดือน ตุลาคม 2555 นี่แหละครับ คอลัมน์ จะซื้อ-จะขาย คุยเฟื่องเรื่อง Used car หน้า 164-165
ซึ่งรีวิว รถยนต์ Nissan Cefiro A32 เฃ่นกัน

พบว่า สำนวนในบทความหลายประโยค มีการ copy บทความใน User Voice ของผมไปโดยไม่มีการบอกกล่าว ถ้าหากมีการอ่านเปรียบเทียบกัน จะพบว่ามีการคัดลอดมาแทบทั้งดุ้นแล้วตัดทอน + เสริมแต่งบางประโยคเข้าไป

ต้องขอโทษที่ไม่ได้สแกนบทความในนิตยสารดังกล่าวมาให้ชมเพราะที่บ้านไม่มีเครื่องสแกนครับ แต่แค่สงสัยว่า แบบนี้ User Review ของเราจะโดน copy บทความไปแบบที่ผมโดนรึเปล่า ตามจริงแล้ว นิตยสารยานยนต์ เป็นนิตยสารรถยนต์ที่ผมชอบและอ่านมานาน มาเจอแบบนี้เข้าไปก็เสียศูนย์ไปเหมือนกัน ขอคำแนะนำจากพี่ๆทีครับ แค่ต้องการความรับผิดชอบ หรือ ให้เครดิตบทความกันบ้างก็เท่านั้นเอง  :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 00:43:07 โดย Mercedes Bomb »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
มักง่ายกันจริงๆเลย ไม่รู้จักเคารพทรัพย์สินทางปัญญาของผู้อื่น แย่มากๆเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มองในแง่ดี: เค้าเอาไปแสดงว่าเราเขียนดี น่าอ่าน น่าสนใจ
มองความจริง: ไอ่พวกมักง่าย เลว ชั่ว ไม่มีจรรยาบรรณ เห็นแก่กิน
นึีไม่ใช่ครั้งแรกครับที่บทความและรูปภาพ HLM ถูกนำไปใช้แบบนี่ครับ
อย่างแรกอีเมลล์ไปหา บก. เลย ส่วนมากไม่รู้เรื่องหรอกว่านักเขียนในสังกัดไปเอางานคนอื่นมา
อย่างน้อยเค้าควรจะรับผิดชอบโดยการ ออกมาขอโทษและให้เครดิตเราในฉบับต่อไป
ไม่ก็ลองปรึกษาคุณ J!MMY กับคุณแพนดูครับ :-\

ปล.
นิตยสารนี้เมื่อก่อนผมชอบอ่านมาก
แต่เข้ามาคลุกอยู่ใน HLM แห่งนี้
ไม่รู้ทำไมผมไม่เคยซื้ออีกเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวานนี้ผมก็เพิ่งรู้ซึ้งถึงความไม่เป็นกลางของนิตยสารรถยนต์ฉบับนึง ฉบับต.ค.นี่เหมือนกันครับ มีของแถมเป็นหนังสือรวมเรื่องราวของอีโคคาร์เพชรสามแฉก ซึ่งผมก็เป็นเจ้าของ เลยซื้อมา ปรากฎว่าภายในอ่านไปเรื่อยๆก็ดี พอมาถึงตรงต้องเอารถคันนี้ไปเปรียบเทียบกับอีโคคาร์เจ้าอื่น มันเห็นความไม่เป็นกลางได้ทันที หากไม่เป็นการผิดกฎ พรุ่งนี้ผมจะนำมาให้ดู

• **
รูปครับ ขอโทษทีที่ช้านะครับ
ตามจริงไม่เคยหวงบทความอะไรหรอกครับ เพราะถือว่าข้อมูลที่ดีสำหรับผู้บริโภค
แต่แปลกใจที่ไม่มีการให้เครดิต อย่างน้อยก็เขียนไว้บ้างว่าจากเว็บไชต์ของเรา

เข้าใจว่า คนรีวิวแต่ละคน กว่าจะเขียนบทความขึ้นมาได้ ไม่ใช่ง่ายๆน่ะครับ
ต้องอ่านแล้วกลั่นกรองสำนวณ หาข้อมูล ศึกษารายละเอียดค่อนข้างเยอะ
กว่าจะได้เป็น รีวิว 1 คัน ให้ทุกคนได้อ่านกัน

นี่จังหวะเหมาะ ว่าจะรีวิว เจ้า W126 อีกคัน ชักกลัวแล้วสิ -____-"

• **
อีกรูปครับ
ประเดี๋ยวพรุ่งนี้จะโทรไปที่ สนง. โดยตรงครับ ไม่รู้ผลจะว่าอย่างไร

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
รู้สึกหงุดหงิดแทนครับ น่าจะขอกันก่อนก็ยังดี สู้ๆครับ คนหารีวิวมาลงในหนังสือเค้าอาจจะไม่รู้วิธีที่ถูกต้องจริงๆ

ออฟไลน์ N.BeTa

• **
ผมว่าใจเย็นๆก่อนนะครับ ปรึกษาพี่จิมมี่ก่อนดีกว่าครับ
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
ผมว่าใจเย็นๆก่อนนะครับ ปรึกษาพี่จิมมี่ก่อนดีกว่าครับ
นั่นสิครับรอปรึกษาคุณจิมมี่ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nuttie

นำผลงานคนอื่นไปสร้างผลประโยชน์ให้ตัวเองอย่างนี้ น่าเกลียดมาก

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เอาอีกแล้ว ดต่คราวก่อนผมโดน Jazz JP กับ หนังสือ ARCครับ

แต่หนังสือ ยานยนต์ เมื่อก่อนผมซื้ออ่านทุกเล่ม ตรงบททดสอบรถ แต่หลังๆ

มีโฆษณา แบบหน้าเว้นหน้ากันเลย เนื้อหาใหม่ๆ แทบไม่มี

เลยเลิกซื้อมา จะ7 ปีแล้วครับ เสียดายเงิน

ส่วนนักเลงรถ ก็พอๆกัน โฆษณาแยะมาก บทความรถแต่งก็ไม่ละเอียด

เลยเลิกซื้อพร้อมๆกับ ยานยนต์

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
หากินกันแบบมักง่ายกันจังอย่างนี้ผมก็ทำได้แค่หาบทความจากเน็ตมาดัดแปลงเอา ส่วนใหญ่คนที่ซื้อหลายคนเค้าไม่ได้เล่นเน็ตก็เลยมักง่ายอย่างนี้ คืบหน้ายังไงแจ้งด้วยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SitdownstrikE

อีแบบนี้ ต่อไป การเขียนรีวิว คงต้องสาบแช่งด้วยมั้งครับ

ลงท้ายว่า ใครเอาไปตีพิมพ์โดยไม่อนุญาต ขอให้ท้องเสีย 7 วัน   ไรงี้ !!!   (จริงๆที่ผมคิด แรงกว่านี้)

หน้าด้านมากๆ เอาทรัพย์สินทางปัญญาคนอื่นไปขายเป็นเงิน  ถ้าเผยแพร่ฟรีๆยังพอว่า

ออฟไลน์ eamesBot

เข้ามาช่วยประนาม ครับ อย่างน้อยควรจะติดต่อทางเวบก่อนเอาไปลง หรือให้เครดิต ไม่ใช่เอาไปตบๆ ง่อยๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เรื่องนี้ผมรับทราบแล้วนะครับ ส่วนจิมมี่เพิ่งหลับไปตอนเจ็ดโมงกว่าๆ เดี๋ยวกลางวันตื่นมาก็คงทราบ
ในการนี้เนื่องจากคุณ Mercedes Bomb กำลังจะติดต่อไปยังสนง.ของยานยนต์
ผมก็สนับสนุน ถ้าเคลียร์กันในระดับบุคคลได้ ก็จะจบเร็วกว่า ดีกว่าด้วยกันทั้งสองฝ่าย

ผมขอให้บทความดังกล่าวเป็นของคุณ Mercedes Bomb นะครับ คือบทความนี้ไม่ใช่ทรัพย์สิน
ของทาง headlightmag.com ดังนั้นในการดำเนินการขอโทษขอโพย หรือเรียกร้องการชดเชย
ไม่ว่าจะเป็นในรูปแบบการขออภัยต่อการกระทำดังกล่าวลงในหนังสือ หรือการชดเชยในรูปแบบ
ที่เป็นที่ตกลงกันระหว่างสองฝ่าย สามารถ กระทำได้โดยคุณ Mercedes Bomb ตกลงกับทาง
สำนักพิมพ์เอง เพราะผมถือว่าในกรณีนี้ ทางผู้เขียนคอลัมน์ดังกล่าว ละเมิดเนื้อหาของคุณ
Mercedes Bomb ครับ ส่วนทางผมสามารถเป็นพยานประกอบได้เนื่องจากเป็นเจ้าของพื้นที่
บทความ ถ้าเรื่องจบง่ายๆ ก็ดี แต่ถ้าไม่มีการตอบรับหรือทำเป็นนิ่งเฉย เดี๋ยวเรามาคุยกัน

ผมเชื่อว่าโดยหลักๆแล้วทางสำนักพิมพ์ไม่ได้ต้องการที่จะcopy บทความแบบนี้
หลายต่อหลายครั้งที่เราเจอกรณีแบบนี้ เราพบว่ามันเป็นความมักง่ายส่วนบุคคล
ที่รับผิดชอบคอลัมน์ดังกล่าว เล่นเสร็จงานเร็วทางลัด โดยไม่ได้แคร์ว่าถ้าเรื่องนี้
ล่วงรู้ถึงหูชาวบ้านแล้ว คนที่เสียหายคือชื่อหัวนิตยสารทั้งเล่ม

ผมได้สำรวจดูบทความต้นฉบับและหนังสือแล้ว อ่านไปแค่ไม่กี่ย่อหน้าก็พบแล้วครับว่า
ลอกกันมา ตั้งแต่ประโยคเรื่องสไตล์ตัวถังกับ "รถญี่ปุ่นใกล้ 5 เมตรเข้าไปทุกที"
ถ้าจะว่าไม่ได้ลอก มันคงบังเอิญเกินไปมากเลยครับ .

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Kuro

หนังสือรถยนต์ดีๆก็ไม่ค่อยมีให้อ่านกันแล้วซินะคับ บางบทความเค้าก็เขียนดีนะคับ แต่พอมีเรื่องนี้บ่อยๆก็ทำให้ไม่อยากเสียเงินซื้อกันไปเลย :P

ออฟไลน์ vuthtichai

หนังสือรถ หัวไทย ผมไม่ค่อยซื้อแล้วแหละ ไปเล่นหัวญี่ปุ่นให้ความรู้กว่า รู้ลึกรู้จริงดีเหมือนกัน ถ้าอยากอ่าน ของไทย มาอ่านในเวปนี้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รับทราบแล้วครับ

เจ้าของกระทู้ สามารถติดต่อเข้าไปที่สำนักพิมพ์ได้โดยตรงเลยครับ

หรือจะให้ผมช่วยติดต่อให้ก่อนก็ได้ครับ

รอเจ้าของกระทู้อยู่ครับว่าจะให้ดำเนินการอย่างไรครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
สงสัย ติดนิสัยเสีย cut paste ตั้งแต่ทำรายงานตอนเรียนหนังสือ จบออกมายังไม่เลิกนิสัยนี้แน่ๆ

• **
ขอโทษที่ตอบช้านะครับ พอดีงานยุ่งๆ
เมื่อสักครู่ได้โทรไปสอบถามเรื่องนี้โดยตรงกับทาง สนพ. แล้ว โดยมีผู้ดูแล กอง บก. รับเรื่องไว้ และบอกว่าจะขอคุยกับคนเขียนคอลัมน์ เพื่อทำการติดต่อกลับมาอีกทีนะครับผม

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ รวมถึงพี่จิมมี่ ท่านผู้การด้วยครับ
คืบหน้าอย่างไร ผมจะมาแจ้งนะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nioka

โดยส่วนตัวแล้วผมเกลียดคนพวกนี้นะครับ

เคยโดนเช่นกัน ผมให้พี่สาวเพื่อนทำเมนูอาหารให้และผมถ่ายรูป

set นั้นทำไป เกือบ 10 เมนู (ผมทำรูปไปประกอบธรุกิจตัวเอง)

แต่ไปเปิดเจอ 1-2 เวป ก๊อปรูปไปและใส่บทความการทำอาหาร

เสมือนเค้าทำขึ้นมาเอง ผมก็เซ็งนะ แม้มก๊อปรูปแล้วทำเหมือนทำเองถ่ายเอง

สุดท้ายเค้าก็เอาออกไปและเงียบๆ โดยส่วนตัวเลยไม่ค่อยชอบคนพวกนี้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมได้โทรศัพท์ พูดคุยสอบถาม กับน้าติ่ง คุณองอาจ จรุงศรี ให้เรียบร้อยแล้วครับ ตั้งแต่ช่วง บ่าย 3 โมง
จากการประสานงานของ พี่เจ เดลินิวส์ ซึ่งต้องขอขอบคุณมากๆ มา ณ โอกาสนี้

เรื่องนี้ ทาง น้าติ่ง รับปากว่า จะเรียกตัวคนดูแลมาอบรมกันแน่ครับ
ดังนั้น เจ้าของกระทู้ ไม่ต้องเป็นห่วงครับ สบายใจได้

หลังจากนี้ รอดูการติดต่อกลับ จากทาง กอง บก. ของยานยนต์ ครับผม

------------------------------------------

• **
ผมได้โทรศัพท์ พูดคุยสอบถาม กับน้าติ่ง คุณองอาจ จรุงศรี ให้เรียบร้อยแล้วครับ ตั้งแต่ช่วง บ่าย 3 โมง
จากการประสานงานของ พี่เจ เดลินิวส์ ซึ่งต้องขอขอบคุณมากๆ มา ณ โอกาสนี้

เรื่องนี้ ทาง น้าติ่ง รับปากว่า จะเรียกตัวคนดูแลมาอบรมกันแน่ครับ
ดังนั้น เจ้าของกระทู้ ไม่ต้องเป็นห่วงครับ สบายใจได้

หลังจากนี้ รอดูการติดต่อกลับ จากทาง กอง บก. ของยานยนต์ ครับผม

------------------------------------------

ขอบคุณพี่ จิมมี่ มากๆเลยครับ ที่เป็นธุระจัดการให้  :) :) :)

ไม่รู้จะพูดไงดี ขอบคุณจริงๆครับ

ตอนผมโทรไป คุณ วิภาวี สิทธิโยธาคาร เลขานุการคณะกรรมการกองบรรณาธิการเป็นคนรับเรื่องครับ
รับปากว่าจะติดต่อให้ คาดว่าคงพรุ่งนี้ เพราะคุณ วิภาวีขอเบอร์โทรศัพท์ของผมไว้แล้ว และเห็นว่ากำลังเรียกตัวคนเขียนคอลัมน์มาสอบถามข้อเท็จจริง
หากโทรกลับมา ผมเองก็อยากจะฟังคำขอโทษโดยตรงจากปากของผู้เขียนน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 23:08:42 โดย Mercedes Bomb »