ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ HID และ Halogen ต่างกันยังไงครับ??  (อ่าน 12900 ครั้ง)

ออฟไลน์ Totoro

• Newbie
  • *
ไฟ HID และ Halogen ต่างกันยังไงครับ??
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 13:38:13 »
พอดีตอนนี้กำลังจะออกรถใหม่ครับก็ต้องศึกษาสเปกอย่างละเอียดหน่อย รุ่นที่สนใจก็มี All New CR-V ในส่วนของไฟหน้าเป็น "HID ระบบสูงต่ำปรับอัตโนมัติ" เลยเกิดความสงสัยขึ้นมาว่า แสงไฟที่ได้มันจะต่างกับไฟ Hakogen ยังไง? อายุการใช้งาน นานไหมและอยากรู้ว่าระบบปรับระดับอัตโนมัติเนี่ย จะทำให้เสียง่ายรึเปล่า พอดีเป็นรุ่นที่ชอบครับ โดยลักษณะงานของผมต้องขับตอนกลางคืนบ่อย เลยค่อนข้างจะดูเรื่องไฟเป็นพิเศษครับ ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นเลย ^ ^

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
Re: ไฟ HID และ Halogen ต่างกันยังไงครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 13:46:06 »
HID ออกขาวครับ ปรับระดับสูงต่ำอัตโนมัติ ถ้าไม่ผิดคือถ้ามีสัมภาระที่ข้างหลังเยอะ แล้วทำให้รถหน้าแอ่น ไฟหน้าจะปรับลงมาโดยอัตโนมัติครับ

Halogen แบบเหลืองธรรมดาทั่วไป

ขับตอนกลางคืนบ่อบ HID น่าสนครับ แต่ถ้าจำไม่ผิดอีกที CRV ให้โคม Projector มา  หาหลอดไฟใส่ใหม่ได้ครับถ้าจะเลือกเป็นรุ่น Halogen
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
Re: ไฟ HID และ Halogen ต่างกันยังไงครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 13:52:14 »
ต่างกันที่ชนิดของหลอดไฟครับ

ฮาโลเจน ก็เป็นหลอดไส้ธรรมดาที่บรรจุก๊าซฮาโลเจน ไว้ภายใน 
โดยทั่วไปให้แสงอมส้มแบบหลอดไส้ทั่วไปครับ   เรื่องความสว่างก็อยู่ในระดับปกติ

HID  ที่เรียกกันทั่วไปก็คือ ซีนอน นั่นแหละครับ  เป็นหลอดที่บรรจุก๊าซซีนอนไว้ภายใน  การเปล่งแสงจะใช้การคายประจุ โดยจะจุดหลอดด้วย high voltage
เพื่อให้ก๊าซภายในเปลี่ยนสถานะเป็นพลาสมาก่อน แล้วจึงลด voltage ลงมา  เพราะฉนั้นหลอดแบบนี้จะต้องมี บัลลาสต์ด้วยครับ

ความสว่าง  ให้แสงมากกว่าหลอดฮาโลเจนทั่วไปประมาณ 3 เท่าครับ

ระบบปรับสูงต่ำอัตโนมัิติ

ระบบนี้จะทำหน้าที่ปรับระดับการส่องสว่างของไฟหน้า ให้อยู่ในระดับการส่องปกติ ไม่เปลี่ยนไปตามน้ำหนักบรรทุกครับ

เช่น  เมื่อมีน้ำหนักบรรทุกทางด้านท้าย จนท้ายรถต่ำลงกว่าปกติ    ถ้าไม่มีระบบปรับไฟหน้า  องศาการส่องของไฟหน้าจะสูงขึ้น
และไปแยงตารถที่วิ่งสวนมาหรือส่องคันที่วิ่งอยู่ข้างหน้าจากทางกระจกหลังได้ครับ

พอมีระบบนี้ขึ้นมา เมื่อมีน้ำหนักบรรทุก แนวการส่องของไฟจะไม่เปลี่ยนแปลงครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 14:24:49 »
ไม่ต้องซีเรียสเลยครับ

หาซื้อชุดซีนอลมาใส่ก็เหมือนHID ตัวท็อปแล้วจ้า ราคาก็มีตั้งแต่หลักพันต้นๆ ยัน 6-7พัน อยู่ที่เกรดแล้วก็ชนิดของขั้วหลอด

ถ้าเบิกศูนย์ก็หมื่นนิดหน่อยครับผม

รถWish ผมเคยหลอดไฟหน้าเสีย เอาเข้าศูนย์ พี่แกบอกว่าต้องเปลี่ยนยกชุด 11,xxx บาท(ใครเอาก็โง่ล่ะ)

กลับมาบ้านแกะๆแงะๆ เอาออกมาดู แล้วก็สั่งหลอดจากเว็บ 1,500บาท มาเปลี่ยน สว่างเหมือนเดิม  ;D
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 18:56:36 »
ขับในเมือง ฮาโลเจนก็พอครับ แสงไฟถนน กลบหมด
ออกต่างจังหวัดบ่อย HID จะดีกว่าครับเห็นแสงไฟหน้ารถชัดเจน

ปล. ขับในเมืองจะมีความรู้สึกว่าไฟรถเราไม่ค่อยสว่าง อิอิ อีกอย่างติดฟลิม์ บานหน้า ใสๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 23:38:25 »
HID = Xenon

Halogen = Halogen