ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ focus/civic/sylphy/cruze  (อ่าน 13920 ครั้ง)

ออฟไลน์ champjpc

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกรถหน่อยครับ focus/civic/sylphy/cruze
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:21:03 »
ช่วยเลือกหน่อยครับ เคยมาถามเเล้วครั้งนึงเเต่ตอนนั้นมีตัวเลือกน้อยเลยมาถามอีกรอบ
ประมาณปลายปีหรือต้นปีนี้จะจองรถให้ได้รับรถในช่วงมกราคมอะนะครับ เเล้วคือตัดสินใจไม่ได้จริงๆกับตัวเลือกดังต่อไปนี้
civic 1.8 ตัว Top // nissan sylphy 1.8 Top // chevrolet cruze 1.8 Top // Ford focus 2.0 Top

เอาที่ผมเข้าใจเเละได้อ่านๆรีวิวมา
1.civic ก็ง่ายๆ รถโอเค ศูนย์บริการดี เเต่วัสดุข้างในอาจจะไม่ค่อยดีมาก (รับได้)
2.sylphy นั่งสบาย ออปชันก็ถือว่าเยอะ เงียบ ศูนย์ก็กลางๆ เเต่อาจจะดูเเก่ไปนิดสำหรับวัยรุ่น (รับได้)
3.cruze รถดี เทคโนโลยีก็พอสมควร การขับขี่ดี เเต่กังวลศูนย์บริการ (ไม่ค่อยเเน่ใจเท่าไร)
4.focus เทคโนโลยีเยอะมาก การขับขี่ ความปลอดภัยไม่ต้องกังวล เเต่กังวลศูนย์บริการ (ไม่ค่อยเเน่ใจเท่าไร)

เลยอยากมาถามพี่ๆผู้มีความรู้ทั้งหลายว่าเป็นพี่ๆจะเลือกคันไหนดี เเละอยากให้ช่วยบอกถึงปัญหาต่างๆของเเต่ละรุ่น ยิ่งเป็นคนที่ใช้รุ่นนั้นอยู่ยิ่งดีเลย

ปล.อยู่มหาวิทยาลัย เเต่ก็ไม่เกี่ยงว่าต้องใช้รถที่ดูวัยรุ่น
ปล.2 ในตอนนี้ได้ลองขับทุกรุ่นเเล้ว เเละพอใจทุกรุ่น คือตอนนี้เลือกสีได้ทั้ง 4 รุ่นเเละเเต่ติดตรงตัดสินใจไม่ได้จริงๆว่าจะเอาคันไหน ปัญหาเเละข้อดีต่างๆเท่าที่รู้มาก็ถือว่ารับได้เเละโอเคกับทั้ง 4 รุ่น
ปล.3 ใช้รถในกรุงเทพ นานๆทีจะออก ตจว บ้าง ไม่เกี่ยงเรื่องค่าน้ำมัน
ปล.4 ขอบคุณมากครับที่ช่วยคนตัดสินใจไม่ได้ (ณ ตอนนี้) อย่างผม  :)

ออฟไลน์ saransaran

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ focus/civic/sylphy/cruze
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:23:56 »
เชียร์ Civic กับ Sylphy ถึงแม้ว่าจะดูโหล เจ้าตลาด แก่ วัสดุห่วย บลา บลา แต่ผมว่า QC ของรถญี่ปุ่นในไทย เจ๋งกว่า US มากมาย ที่สำคัญ Civic กับ Sylphy นี่ ประหยัดน้ำมันใช้ได้ แต่ถ้าจะเอาแรง กดปุ้บเป็นมา ไป Civic เลยครับ แต่ถ้าชอบขับเรียบร้อย เรื่อย ๆ มาเรียง ๆ ก็ไป Sylphy

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ focus/civic/sylphy/cruze
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:31:14 »
ชอบครูซ ดีเซล อะ เพราะว่ามันสวย แต่งยิ่งสวย แรง การเก็บเสียงดีมาก ช่วงล่างหมดห่วง

ถ้าไหว จัดเลยครับ ถ้ากังวลเรื่องศูนย์ เกินงบ ผมว่า ครูซ 1.8 ไม่ค่อยน่าเล่นเท่าไหร่ ก็ไปซีวิคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:36:07 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:32:59 »
ในเมื่องบได่ Focus 2.0 Top ก็จัดไปครับ เลือก 4 ประตูนะครับเห็นบนถนนแล้วมันเด่นกว่ารุ่นอื่นมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:35:14 »
สำหรับผม sylphy ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:44:22 »
ซีวิคหรือซิลฟีครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:45:49 »
มองในแง่ประสิทธิภาพการใช้งานมาก่อนศูนย์บริการ ผมเลือก Focus 2.0 ครับ ใจจริงอยากได้ Cruze 2.0 Diesel นะแต่เสียงเครื่องดังไปหน่อย

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:46:14 »
แฟนก็พึ่งออก civic fb ก่อนจะออกก็มีความคิดเหมือนๆ จขกท. (จริงๆเขาชอบ ceuze กับ mazda3)
แต่ด้วยเหตุผลต่างๆ จึงไปจบที่ civic fb ออกมาแล้วก็ไม่มีปัญหากวนใจ ขับง่าย+สบายเงินในกระเป๋าดีด้วย ;)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:46:58 »
ถ้าตังถึงเชียร์Cruze 2.0อัตราเร่งเวลากดทีดึงสุดๆ ใช้อยู่ครับ

แต่ถ้าไม่ถึงเชียร์focus 2.0ครับปลายแรงดี เทคโนโลยีอัดเต็ม

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 13:04:08 »
  ติดตามเว็บนี้มานานเพิ่งสมัคร ประเดิมกระทู้เลยครับ....... ;D

ถ้าให้เลือกเช่าขับก็คงFocus เคยได้ลองขับแป๊บนึง
 รูปทรง-ออฟชั่น-อาการรถ มันให้ความรู้สึกเหนือระดับกว่าCivic-Sylphy

ถ้่าให้ซื้อใช้งานก็คงSylphy ไม่เทพแต่ดีพอควร

ทำอู่มาหลายปี เซ็งสุดๆตอนหาอะไหล่ทั้งFordและChev...
:P

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 13:06:55 »
 ติดตามเว็บนี้มานานเพิ่งสมัคร ประเดิมกระทู้เลยครับ....... ;D

ถ้าให้เลือกเช่าขับก็คงFocus เคยได้ลองขับแป๊บนึง
 รูปทรง-ออฟชั่น-อาการรถ มันให้ความรู้สึกเหนือระดับกว่าCivic-Sylphy

ถ้่าให้ซื้อใช้งานก็คงSylphy ไม่เทพแต่ดีพอควร

ทำอู่มาหลายปี เซ็งสุดๆตอนหาอะไหล่ทั้งFordและChev...
:P

อ้าว ช่างมาเอง  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2012, 13:26:04 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 13:07:38 »
ตัดตัวไม่แน่ใจทิ้งไปเลยก็เหลือแค่ซีวิคกับซิลฟี่ แต่อยู่กทมถึงไม่แคร์ค่าน้ำมันถ้าประหยัดได้ก็จะดีกว่านะดังนั้นเอาซีวิคเพราะเติม E85 ได้ครับและดูเหมาะกับวัยมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 14:04:32 »
ถ้าอยู่ใน กทม ผมว่าซื้อรุ่นไหนก็ได้ครับ เลือกรุ่นที่ชอบที่สุด

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 14:28:40 »
เรื่องศูนย์บริการเนี่ย ใช่ว่าเจ้าตลาดจะดีเสมอไปนะครับ
มันแล้วแต่ที่มากกว่า เพียงแต่ว่า รถค่ายรองๆ ศูนย์ดีๆจะหายากกว่าเท่านั้นเองครับ
ถ้าใช้รถใน กทม ผมว่าลองหาข้อมูลในเวปคลับดูครับว่า ศูนย์ไหนดี ศูนย์ไหนไม่ดี แล้วก็เลือกใช้ศุนย์ที่คิดว่าดีประจำไปเลย
เท่านี้ก็ไม่น่ามีปัญหา ส่วนเรื่องตัวรถ แต่ละรุ่นมีจุดเด่นที่แตกต่างกันไปครับ ต้องเลือกเองว่าชอบแบบไหน C-segment เดี๋ยวนี้เลือกยากครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 14:30:23 »
 Civic 2.0 Top เลยครับ  ;)
Test ..

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 14:40:23 »
CIVIC ใช้งานง่าย  ดูแลง่ายที่สุด  เกียร์ 5 speed มีมาเป็น 10 ปี
ส่วนคันอื่น advance กว่า  ในนั้น FOCUS  hitech สุด

ถ้าไม่เอา civic ก็ เอา focus ไปเลย

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 16:02:43 »
ถ้าอยากได้รถ ม.ค. 56 ก็ถือว่าตัวเลือกกำลังเยอะเลยครับ
ส่วนตัว สนับสนุน Sylphy , Civic , Cruze 2.0 cdi ในฐานะมือใหม่ๆ
เพราะ Ford บำรุงรักษามีสิทธิ์บาน ศูนย์ไม่เก่ง อะไหล่หายาก

ข้อดีข้อเสีย แล้วแต่ชอบ ต้องตัดสินใจครับ

- Civic ต้นปีหน้า ประมาณ มี.ค.-พ.ค. น่าจะมี minor change เพิ่มภายในสีดำ ปรับลุคให้สปร์ทขึ้น กระจังหน้าใหม่ และไฟท้ายใหม่ อาจดูดีขึ้นจนเสียดายที่รีบซื้อ FB ก่อน mc / เครื่องและเกียร์เบนซินดีที่สุดในตลาด ประหยัด แรง ทันเท้า / ภายใน งานประกอบ เสียงรบกวน เข้าขั้นห่วย

- Sylphy ช่วงเดียวกันนั้น จะมีรุ่น Sylphy sport ภายในสีดำ ดูสปร์ทขึ้น ภูมิ,านในคราวเดียวกัน ภายนอกยังไม่เปลี่ยนเท่าไร ซื้อแล้วยังเป็นรถใหม่ที่สวยได้อีกนาน คุณประโยชน์แจ่ม รถมหญ่ ขับง่าย สบาย ติดแค่เกียร์ CVT คงไม่ทันเท้าวัยรุ่นเท่า Civic แต่ภายใน งานประกอบเหนือกว่ามากๆ ภายในบุนุ่ม เกือบเทีบ Volvo ได้เลย

- Cruze 2.0 ดีเซล ครบถ้วน หล่อภายนอก ภายใน แต่งนิดๆก็ขึ้นแล้ว เครื่องแรง(มาก) เกียร์ดี ช่วงล่างเทพ การเซ็ตตัวเวลาขับขี่ให้ความมั่นใจ และปลอดภัยกว่า2เจ้าแรกแน่นอน ความชัดเจนมาก เหมาะกับคนชอบขับรถ ขับเร็ว และประหยัด / เสียงเครื่องๆังภายนอกดังไปบ้างแต่ก็ไม่น่าเกลียด / อะไหล่เริ่มหาง่าย ราคาเริ่มตลาด ศูนย์เยอะ ถือว่าจะเปนรถอีกรุ่นนึงในตำนานเชฟ เพราะรถดีจริง ตอบโจทย์ แต่.... แพง

- Focus เครื่องดี ลีลาเทพ แต่เกียร์มึน มึนอานิสงส์มาจาก Fiesta เกียร์กระตุก ขับขี่ดี ความปลอดภัยครบมช่วงล่างเฟิมสุดในระดับ compact แต่ถ้าไม่ซีเรียส ซื้อ 2 ตัวแรกมาใส่สปริงหรือเปลี่ยนโช๊คก็หนึบและกระชับได้เช่นกัน ภายในออกแบบโฉบเฉี่ยวแต่อึดอัดน่าดู ใช้ชีวิตด้วยทุกวันคงรู้สึกวุ่นวาย ตัวซีดานไฟเลี้ยวในโคมไฟท้ายใหญ่ ดูราคาถูก(โคมขุ่นแบบเก่าๆ) ทำให้รถดู look cheap ต่างกับ Sylphy ที่ดูดักว่าเป็นกอง / การบำรุงรักษา นอกจากศูนย์ไม่เก่งแช้ว ถ้าหมดประกันศูนย์แนวโน้มต้อฃตัดใจขายราคาต่ำกว่าเจ้าอื่นมาก

ลองดูครับ
คหสต.
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 16:22:21 »
เงินถึง ไม่แคร์สื่อ จัด Focus 2.0 5dr ครับ ผมว่าสวยมาก
ถ้าอยากได้หลังการขายดีๆ ก็ไป Civic Sylphy น่าจะดีกว่า

แต่เป็นผม อยากลอง Cruze diesel 2.0 น่าจะมันส์

ออฟไลน์ oatz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 17:09:40 »
เป็นผมคงจะเลือก civic 1.8 รองท๊อปคับ แล้วไปหา navi + dvd ติดเอาข้างนอก
แต่ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องงบประมาณ ก้อไป focus 2.0 top คับ  ;D

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 17:11:02 »
ผมมีในใจ 3 ตัวเลือก
1. Cruze 2.0 LTZ ไม่เอา 1.8 นะ
2. Civic 1.8 หรือ 2.0 ไม่เห็นจะต่างกันเลย เอาแค่ 1.8 ก็พอแล้ว ประหยัดงบ
3. Focus ต้องเอาตัว HB สวยจริงอะไรจริง แต่ก็เอาเหอะ ผมอยากได้ TDCi มากกว่า GDi

ไปลองขับดูก่อนครับ แล้วจะรู้ว่ารถคันไหนมันเลือกเรา ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 17:18:21 »
ผมเชียร์โฟกัส

ออฟไลน์ amadasus

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 19:31:23 »
Civic ครับน่าจะตอบโจทย์ของเจ้าของกระทู้ได้ดีที่สุดในความคิดผม

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 20:31:10 »
Focus 2.0 ตัวท๊อป,,, ทั้งแรงกว่า และ option ครบกว่า civic 1.8 ตัว Top // nissan sylphy 1.8 Top // chevrolet cruze 1.8 Top  ;)

ออฟไลน์ Biddy

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 21:48:28 »
                 Civic         Ford        Slyphy      Cruze
ภายใน        4             2             1               3
ภายนอก     3             1              4               2
ศูนย์           1             3              2               4
ประหยัด      2             3             1               4

รวมรุ่นไหนน้อยที่สุด จัดไป......

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 22:20:45 »
ถ้าเครื่อง 1.8 Civic คับ แรงพอกันเติมอี85 ได้ ทรงทันสมัยสุด คุ้มคับ Sylphy สวยๆหรูๆแต่ระวังรอบสวิง(รถใหม่นะเนี่ย) แล้วก้โคมไฟหน้าเปนฝ้านะคับเวลาอากาศเย็น เพื่อนผมโดนมาคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 22:40:21 »
ไม่ Sylphy ก็ Civic ครับ
Civic ภายนอกดูงั้นๆ ภายในวัสดุกากๆแต่มันขับดีกว่าตัว FD มันเลยน่าสนใจ แถมจอ iMID ช่วยให้ดูสวยงามน่าใช้
Sylphy ดูเหมือนรถคันละล้านกว่า ไม่เชืี่อลองเอามาใช้ มันต้องมีคนทักแน่ๆ
Cruze ที่บ้านเมืองอื่นเค้า MC ไปละ สวยกว่าเดิมพอควร บ้านเราลากขายต่อ
Focus รถดีนะ แต่ลองหาอ่านดู ว่ายี่ห้อนี้เค้าเจอไรกันมาบ้าง ถ้ารับได้ก็จัดไป บางทีไม่จำเป็นต้องเป็นประสบการณ์ตรง

แต่สำหรับผมคงจัด Sylphy ไม่ก็ Civic
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 22:57:09 »
civic ครับ e85 เติมได้จะประหยัดขึ้นอีก   ถ้าไม่รีบรอตัวไมเนอ น่าจะสวยนะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 23:33:15 »
เลือกเอาระหว่าง Civic กับ Sylphy ครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 23:55:47 »
Focus+1

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 00:22:07 »
ซื้อรถใช้เองคันแรกหรือเปล่าครับ

ถ้าคันแรกก็ซื้อเจ้าตลาดไปเถอะ Civic หรือ Sylphy ก็ได้ (หรืออาจจะ Altis) เพราะยังไงรถพวกนี้ถ้ามีปัญหา ก็ยังจัดการง่ายกว่า ทั้งเรื่องศูนย์บริการ และอะไหล่

ถ้าซื้อรถ แล้วต้องโดดเรียน หรือใช้เวลากับรถเยอะๆ ผมว่ามันไม่เหมาะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!