ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ Eco ทำให้การขับรถเปลี่ยนไปครับ  (อ่าน 10399 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไฟ Eco ทำให้การขับรถเปลี่ยนไปครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:30:18 »
จากการสังเกตการขับของคุณพ่อผมตั้งแต่ได้รถใหม่มา Honda Freed

ซึ่งมันมีไฟ Eco

ผมว่ามันเป็นจิตวิทยาที่ดีอย่างหนึ่ง

ทำให้เมื่อก่อนพ่อผมจะขับรถเร็ว (เคยขับ CR-V G2 ถึง 170 ประจำ มุดๆ ปาดๆ ตลอด)

แต่พอมีไฟนี้ รู้สึกว่าขับรถช้า และนิ่นนวลมากขึ้น ไม่เปลี่ยนเลนบ่อยๆ เพื่อจะได้อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงสูงๆ ไฟ Eco ติดบ่อยๆ

โดยรวมผมก็ดีนะครับ ที่รถมีไฟนี้ อีกอย่างพวกมาตราวัดอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ช่วงให้อยากจะทำตัวเลขได้เยอะๆ แข่งกับตัวเองครับ

มีใครที่คนรู้จัก ขับรถดีขึ้นเมื่อมีไฟนี้บ้างครับ ;)

gunz13096

Re: ไฟ Eco ทำให้การขับรถเปลี่ยนไปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:44:46 »
สำหรับขนชอบEco มันก็ดีอยู่นะ แต่คนที่ไม่ชอบไฟEcoสิ เดี๋ยวติดเดี๋ยวดับสร้างความรำคานให้กับคนขับ เคยนั่งแท็กซี่อัลติสรู้สึกจะรุ่น1.6e(มั้งนะ) คนขับก็บ่นๆเพ้อๆให้ผมฟังอยู่นั่นแหละ ว่าไอไฟEcoเนี่ยมันน่ารำคาน ติดๆดับๆอยู่เรื่อย  ในใจผมก็คิดว่า แล้วมึมจะขับเร็วทำไมล่ะ ทำไมไม่ขับแบบประหยัดๆตามไฟบอก  ;D

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: ไฟ Eco ทำให้การขับรถเปลี่ยนไปครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:47:55 »
เจอคนขับเลี้ยงรถให้ไฟขึ้น eco อยู่เป็นประจำครับ

แต่ดันขับอยู่เลนขวาสุดนี้แหละ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:49:31 »
มีก็ดีครับ แต่ไม่ใช่ขับช้าจนคนอื่นรำคาญ

ผมไม่ได้ว่าพี่เต้นะคับ แต่บางครั้งผมแอบสังเกต

เห็นบางคนขับรถแบบต้องการให้ไฟติดตลอดหรือไงก็ไม่ทราบ

ออกตัวช้าๆค่อยๆไต่ความเรวที่สำคัญท่านอยู่

ขวาแบบไม่ยอมแบบไม่ยอมหลบ มันทำให้คนเปลี่ยน

ได้จริงๆ ไฟอีโคดีถ้าคนใช้ไดัถูกต้องคับ

ปล.ผมไม่ได้ว่าพี่เต้จริงๆนะครับ แค่ผมรู้สึกแบบนี้จริงๆ

หากไม่เหมาะสมหรือก่อให้เกิดดราม่าผมยินดีให้ลบข้อความครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:02:10 »
  มาตรวัดกิโลเมตร/ลิตรด้วยครับ ทำให้เมื่อยเท้าขวามาก มัวแต่เกร็งเลี้ยงคันเร่งจะทำให้ได้กิโล/ลิตรสูงๆ
 ถ้ามีครูซคอนโทรลจะช่วยได้เยอะเลย   แต่ถ้าขับช้าผมไม่แช่ขวานะครับ ไปตามสถานะการณ์

ออกแนวร้อนตัวหน่อยๆ....... ;D

ไฟอีโคกับมาตรวัด กิโลเมตร/ลิตรมีไว้ ผมว่าดีนะครับ 
 แต่ไม่ควรไปเคร่งกับมันมากไป จนเดือดร้อนผู้อื่น.........
;)

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:10:36 »
ครับ มันก็มีผลต่อผู้ขับทั้งสองด้าน ถ้าคนต้องการประหยัดน้ำมันในการขับ
เค้าก็จะใช้ไฟ eco เป็นตัวช่วยในการใช้คันเร่งหรือควบคุมจังหวะในการขับ
มันมีลุ้นดีครับ
แต่หากคนที่นิสัยการขับเป็นคนใจร้อน หรือต้องการทำเวลา ไฟ eco ก็ทำให้รำคาญได้เหมือนกัน

แต่ไม่ว่าจะมีหรือไม่มีไฟเตือน ก็ขับรถด้วยความระมัดระวังดีที่สุดครับ ทั้งประหยัด ทั้งปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:18:36 »
ส่วนตัวแอบไม่ชอบนิดหน่อยครับ
เพราะว่าต้องมานั่งมองเลข-แถบ ค่าเฉลี่ยอยู่เรื่อยๆ
กลัวจะชนเอาน่ะครับ 555

เลยปรับเป็นตัวเลขวัดระยะทางธรรมดา
ขับเสร็จถึงที่หมายค่อยมากดดูเอาทีหลัง

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:27:27 »
ผมว่าอันตรายนะ การขับรถต้องการสมาธิ ไฟเตือนบนหน้าปัทม์ควรจะดับทั้งหมด เหมือนการห้ามใช้โทรศัพท์

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:24:28 »
นึกภาพรถติดช่วงเวลาเร่งด่วน เจอพวกEcoออกตัวคันแรก
จากไฟแดง อยากจะฆ่าพวกเขาเหล่านี้มากๆ

เอาแต่พอดีเถิด!!!
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:40:14 »
Freed มีด้วยหรือครับ? ต้องเป็นตัวใหม่เนอร์เชนจ์แน่เลย
ส่วนตัวผมเอง คิดว่าไม่เกี่ยวนะครับ ขับแบบพอดีมาตลอดอยู่แล้ว แม้จะเป็นคันที่มีไฟอีโค หรือไม่มีก็ตาม เพราะถ้าผีซิ่งเข้าสิง ยังไงก็กดครับ แต่ถ้ามันส่งผลต่อมหาชนให้ขับรถอย่างคำนึงถึงความปลอดภัยมากขึ้น ที่ไม่ใช่การกีดขวางการจราจร ก็คิดว่าเหมาะสมครับ ลดการปล่อยแก๊ส
สำหรับขนชอบEco มันก็ดีอยู่นะ แต่คนที่ไม่ชอบไฟEcoสิ เดี๋ยวติดเดี๋ยวดับสร้างความรำคานให้กับคนขับ เคยนั่งแท็กซี่อัลติสรู้สึกจะรุ่น1.6e(มั้งนะ) คนขับก็บ่นๆเพ้อๆให้ผมฟังอยู่นั่นแหละ ว่าไอไฟEcoเนี่ยมันน่ารำคาน ติดๆดับๆอยู่เรื่อย  ในใจผมก็คิดว่า แล้วมึมจะขับเร็วทำไมล่ะ ทำไมไม่ขับแบบประหยัดๆตามไฟบอก  ;D
ในใจผมก็คิดว่าทำไมแม่งไม่กด eco off ซะนะ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 11:04:26 »
ถ้ามันขึ้นมาแบบติดๆ ดับๆ นี่ผมไม่ชอบนะ ชอบแบบเป็นแถบวิ่งไปมามากกว่า แล้วก็แสดงผลอัตราสิ้นเปลืองโดยเฉลี่ยแทน หรือไม่ก็ไม่ต้องมีแถบวิ่งๆ แต่เลขอัตราสิ้นเปลืองจะเปลี่ยนไปมาตามที่เหยียบก็ได้ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

Phongrapee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 11:08:17 »
ผมเฉยๆนะ วันไหนขับชิลๆ (ไม่แช่ขวานะ) ก็ชำเลืองมองเป็นระยะ เวลาการจราจรไม่คับคั่ง วันไหนอยากจัดหนัก ก็มีสมาธิกับรถรอบข้างอย่างเดียว

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 11:27:30 »
ผมว่าเห็นแค่อัตราสิ้นเปลือง กม/ลิตร ก็หนาวแล้วครับบบ  ;D ไม่ต้องไฟ eco หรอก อิอิ

มันเป็น Distraction ให้คนที่เห็นอ่ะ หงุดหงิดลูกตามากกว่า เห็นแล้วรำคาญเสียสมาธิตอนขับรถอ่ะ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 11:58:45 »
ผมมองว่ามันอาจจะเป็นจิตวิทยาได้ระดับหนึ่งครับ
ตอนผมขับ City ก็พยายามจะให้ไฟ Eco ติด แต่ลองเหยียบไป 130 ไฟมันก็ยังติดอยู่เลย (บนมอเตอร์เวย์) ผมเลยไม่รู้ว่า มันจะ Eco จนถึงความเร็วเท่าไหร่ 5555
หลังๆ ไม่ค่อยสนใจละ ขับตามลักษณะของตัวเองเหมือนเดิมนี่แหละ สบายที่สุด

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 12:05:51 »
ผมชอบนะ ดูแล้วภูมิใจที่ได้ขับประหยัด เพราะเมื่อก่อนไม่มีผมก็ขับแบบนี้(ราวๆ80-90) ตอนนี้มีผมก็ขับแบบเดิม แล้วมันโชว์ไฟด้วย แสดงว่าผมเป็นคนประหยัด รักษ์โลก  เอิกเอิก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 12:44:16 »

ไฟ Eco กับ Real AVG  กลายเป็นของเล่นที่แรกๆ ชอบ แต่ซักพักผมเริ่มเกลียดแล้วครับ

โดยเฉพาะ AVG ใน Jazz ตกไว และดึงกลับขึ้นมายากมากๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 15:35:23 »
ผมว่าไม่ต้องจ้องตลอดการขับก็ได้มั้งครับ เอาแค่พอจอดถึงที่หมายแล้วดูค่าเฉลี่ยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 15:51:41 »
ปกติดูแต่ค่าเฉลี่ยเอาอย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 01:10:26 »
ผมคิดแค่ว่าขับอย่างไรไม่เป้นที่เกะกะคนอื่นบนถนนพอ เรื่องประหยัดไม่ประหยัดอยู่ที่สภาพจราจร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 01:45:10 »
ผมว่า OK ครับ ตราบเท่าที่ไม่ขับช้าเกินไป หรือไปอยู่เลนขวาโดยไม่สมควร

จริงๆ ถ้ามันเลือกเปิดปิดได้ก็ดีไม่น้อยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 08:12:19 »
ผมคนนึงล่ะที่โดน eco สะกดทุกครั้งที่ขับรถ ก็แค่ดูจังหวะขึ้นจังหวะหลบให้ดีก็จะไม่ไปรบกวนเพื่อนร่วมทางแล้ว  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html