ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มที่ติดกระจกหน้า เวลามองผ่านแว่น Polarized แล้วเป็นสีรุ้งมั้ยครับ  (อ่าน 19538 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ซื้อแว่น Polarized มาใส่
มองไปที่กระจกข้างของรถตัวเอง (3M) เห็นรถข้างนอกบางคันเป็นสีรุ้ง
แต่ที่กระจกหน้ายังไม่ได้ติดฟิล์ม

เลยอยากทราบว่า ฟิล์มรุ่นใหม่ๆ เวลาใช้กับแว่น Polarized ยังทำให้เกิดสีรุ้งอยู่รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
สีรุ้งเพราะแสงมันกระเจิง ลองบิดคอดูภาพเดิม สีรุ้งมันมีเปลี่ยนด้วยครับ

ผมว่าแว่นโพลาไรซ์มันไม่เป็นปัญหากับฟิลม์ครับ แต่เป็นปัญหากับแสงที่สะท้อนเข้าตาเป็นบางระนาบ ทำให้เห็นภาพไม่ตรงครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

เท่าที่ผมรู้นะครับ

โพลาไรส์ซ้อนโพลาไรส์จะเป็นแบบที่ว่าครับ

เนื่องจากฟิล์ม ถูกทำมาเพื่อตัดแสงสะท้อนครับ เพื่อความสบายตาของคนขับอยู่แล้ว ทำให้ไม่จำเป็นต้องใส่แว่นกันแดดที่เป็นโพลาไรส์อีก เพราะจะทำให้เกิดเหตุการณ์ที่ว่า

เรื่องทางวิทยาศาสตร์ไม่ทราบจริงๆแต่ทราบประมาณนี้

เวลาไปร้านขายแว่น เห็นถามผมทุกร้านเลยเวลาจะซื้อแว่นกันแดดแล้วจะเอาแบบโพลาไรส์
เค้าจะถามว่าเอาไปใส่ทำอะไร ถ้าผมบอกว่า ขับรถ เค้าจะถามต่อว่าติดฟิล์มหรือเปล่า ถ้าติด อย่าซื้อแบบโพลาไรส์
แต่ถ้าไปใส่เดินกลางแดดก็จัดไป หรือถ้าไม่ติดฟิล์มก็จัดไป ทำนองนี้เสมอเลยครับ

ทุกวันนี้เลยไม่มีแว่นกันแดดโพลาไรส์เลยครับ 5555

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เพิ่งซื้อมาครับยี่ห้อตัว O ทีแรกก็ไม่ทราบหรอกครับ เห็นคยขายแนะนำก็เลยลองดูครับ รถผมก็ติดฟิมล์ครับแต่ไม่เป็นครับ แต่จะเป็นสีรุ้งกับรถคันที่สวนมาแทนครับ เป็นเฉพาะบางคัน. ส่วนในรถที่เป็นสีรุ้งก็คือไอโฟน และจอ DVD ครับ ผมเองก็สงสัยเหมือนกันครับว่าทำไมเห็นเป็นสีรุ้งหว่า. แต่ว่าเห็นเป็นสีรุ้งก็จริงอยู่.  แต่เห็นตัวอักษรชัดนะครับ

ออฟไลน์ samgler

ผมก็เพิ่งซื้อมาครับยี่ห้อตัว O ทีแรกก็ไม่ทราบหรอกครับ เห็นคยขายแนะนำก็เลยลองดูครับ รถผมก็ติดฟิมล์ครับแต่ไม่เป็นครับ แต่จะเป็นสีรุ้งกับรถคันที่สวนมาแทนครับ เป็นเฉพาะบางคัน. ส่วนในรถที่เป็นสีรุ้งก็คือไอโฟน และจอ DVD ครับ ผมเองก็สงสัยเหมือนกันครับว่าทำไมเห็นเป็นสีรุ้งหว่า. แต่ว่าเห็นเป็นสีรุ้งก็จริงอยู่.  แต่เห็นตัวอักษรชัดนะครับ

+1 ครับ

poralized มีปัญหาเฉพาะกับจอวิทยุเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
เป็นครับ แต่ใช้ไปนานๆก็ชิน
เสียตรงที่มองหน้าจอโทรศัพท์ กับ ไอแพดไม่ชัด
ถ้ารถติดแล้วจะใช้ไอแพด ผมต้องถอดแว่นออกก่อน

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member

+1 ครับ

poralized มีปัญหาเฉพาะกับจอวิทยุเท่านั้นครับ

+1 มันรุ้งเฉพาะหน้าจอวิทยุ จอโทรศัพท์ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ -nu-

ผมก็เป็นครับ
แต่แปลกนิดหน่อย ฟิล์มกระจกหน้าไม่เป็น แต่ฟิล์มกระจกหลัง เวลามองผ่านกระจกมองหลังกลับเป็นสีรุ้ง
แล้วก็เวลาใส่แว่นจะมองหน้าจอ iPad ไม่เห็นแต่มองจอ SSGS2 เห็น

ออฟไลน์ Tonge

เท่าที่ใช้มา สังเกตุได้ว่า จะเป็นรุ้งกับฟิล์มที่มีปรอด

ออฟไลน์ Tonaka

คือถ้าเกิด เหตุการณ์ติดฟิลม์ ติดผิดระนาบ กับ polarized นี่ แย่เลยนะครับบบบ
阿蘇山

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
Polarlize มันดีอย่างนึงคือเวลาใส่แล้วมองสบายตาดีครับเพราะผมเลือกอันที่ไม่มืดมาก ลองสังเกตุดูครับถ้าเวลาเรามองอะไรที่มันสะท้องแสงมันจะเห็นเป็นสีรุ้งครับ เวลาครับรถสวนกะคันอื่นถ้าคันอื่นสะท้อนแสงเราก็จะเห็นเป็นสีรุ้งอ่ะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ใช้ขับรถไม่มีปัญหาเลยครับ แต่ถ้ามองฟิล์มรถคันอื่นๆจะเป็นรุ้งๆ
แล้วก็อย่างท่านข้างบนว่าพวกipadอะไรพวกนี้มองลำบากครับ

ออฟไลน์ Lammerison

ของผมเป็นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ฟิล์มรถผม ไม่ใส่แว่น ยังเป็นสีรุ้งเลยครับ -*-

เวลาใส่ก็ไม่คิดอะไรเท่าไหร่แล้ว ถือว่าเป็นสีสัน

ออฟไลน์ sherlock

• Newbie
  • *
เป็นครับ และใส่ไปใส่มาปวดตาด้วยครับ ผมเคยครั้งนึง ขับรถ ใ่ส่แว่น เมารถเลยครับ
ระัวังไว้หน่อยก็ดีครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

+1 ครับ

+ ไปอีก 1 ครับ ใส่แว่นเลนส์ polarized แล้วหน้าจอวิทยุนี้ดำปึ้ดเลย  สงสัยถ้าขับ GTR คงใส่แว่น polarized ไม่ได้
เท่าที่คุยๆกับนักบินหลายๆท่าน เขาก็ไม่ใส่แว่น Polarized น่ะครับ เพราะหน้าจอ cockpit เดี๋ยวนี้เป็นจอคอมฯซะเยอะ

+1 มันรุ้งเฉพาะหน้าจอวิทยุ จอโทรศัพท์ครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
มันจะเป็นสีรุ้งกับ ฟิลมที่มีปรอทครับหรืออะไรที่มีปรอท นะ เคยใช้อยู่ ฟิลมบ้านหน้ามีปรอท แต่เปลี่ยนรถติดฟิลมไม่มีปรอท ไม่มีรุ้งละครับ  ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
รถตัวเองไม่เป็นครับ เป็นแต่รถคนอื่นที่สวนมา ใส่แล้วโคตรสบายตา เลยครับ
แต่แว่นมันแพงระยับ มากๆ RB ล่อไป 1xxxx
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้