ผู้เขียน หัวข้อ: ถามนิดครับ รถที่ตกรุ่นไปแล้วแต่เป็นรถป้ายแดง มันมาได้ยังไงอ่ะ?  (อ่าน 20363 ครั้ง)

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
ใครพอรู้บ้าง ว่าทำไมตกรุ่นไปแล้วแต่ยังมีป้ายแดงอยู่ หากันมาจากไหน

แล้วทำไมถึงซื้อใช้ ทั้งที่ตกรุ่นไปแล้ว

ในรอบ 2 อาทิตย์ ผมเจอมา 3 รุ่น โทษทีไม่มีภาพประกอบครับ แต่เห็นจริงๆ กับตา

Mazda 3 รุ่น 5 ประตู โฉมเก่า(BK) ป้ายแดง

Honda Civic FD ป้ายแดง

Toyota Camry 2.0 extremo ป้ายแดง
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
เจอซีวิค FD ป้ายแดง สวนกับ FB ป้ายขาว แถวหัวหิน ผมก็มองไป งงไป  :D :D อารายแว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2012, 00:50:17 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ balliblue

เห็นอยู่เรื่อยๆเหมือนกัน fd ป้ายแดง ไม่เข้าใจ น่าจะหมดไปได้แล้ว เจ้าของคงไม่ยอมเปลี่ยนเป็นป้ายขาวมั้ง 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อืมพอกันครับ เข้ามางงด้วย

Fortuner MC
Civic FD
Camry HV,2.0g

ออฟไลน์ Eddy5659

บางส่วนเป็นรถมือสองครับ แบบที่ข้ามจังหวัดมาแล้วมาจดทะเบียนใหม่
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Monstruo

บางคนก็ไม่ยอมจดทะเบียนซะที

มีเพื่อนคนนึงใช้ Mini Cooper S ป้ายแดงตั้งแต่ปีสามจนจบปีสี่ก็ยังป้ายแดงอยู่
ตอนนี้ไม่รุ้ยังป้ายแดงอยู่หรือเปล่า

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
คิดในแง่ดีใว้ครับ   เต้าอาจจะจองเลขหมวด xฮฮXXXX ใว้ก็ได้ครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SitdownstrikE

บางคนก็ไม่ยอมจดทะเบียนซะที

มีเพื่อนคนนึงใช้ Mini Cooper S ป้ายแดงตั้งแต่ปีสามจนจบปีสี่ก็ยังป้ายแดงอยู่
ตอนนี้ไม่รุ้ยังป้ายแดงอยู่หรือเปล่า

ป้ายแดงวิ่งข้ามปี สมควรประนามว่าหนีภาษีรถยนต์มั้ยครับเนี่ย

เพราะเค้าเอาเงินภาษีมาสร้างถนนให้ทุกคนได้ขับรถกัน

ออฟไลน์ gayji

ถ้าเพิ่งตกรุ่นไม่นาน อาจเกิดตอนโละของเก่านะครับ อย่าง Honda Accord ตอนเปลี่ยนโฉม
มีน้องคนหนึ่ง บอกว่าถอยป้ายแดง แต่พอเห็นรถผมก็งงว่า มันรุ่นเก่านี่หว่า น้องเค้าบอกว่า ชอบโฉมเก่ามากกว่าโฉมใหม่ แต่ได้ส่วนลดบานตะเกียงด้วย ทำไมจะไม่เอา

ส่วนอีกพวกที่ดองป้ายแดงนานมาก ผมว่ากฎหมายคงต้องเปลี่ยนให้ทันยุคสมัยแล้วครับ เช่นออกรถปุ๊บอย่างไรก็ต้องมีทะเบียนทันทีติดจากรถ แต่ถ้าอยากไปเปลี่ยนเลขมงคล เลขประมูล หรือเปลี่ยนจังหวัด ก็ไปเปลี่ยนกันภายหลัง จะได้อยู่ในระบบทุกคน ทุกคัน ไม่มีปัญหาป้ายแดงแน่นอน

ออฟไลน์ PREM

บ้านใกล้ๆ บ้านผมครับ CR-V G3 ก่อนไมเนอร์ ย้ำว่าก่อนไมเนอร์เชนจ์
4 ปีแล้ว ป้ายแดงยังไงก็แดงอย่างนั้น จนบ้านผมออก G4 มาแดงแข่งกันแล้วแกก็ไม่เลิกแดง 555
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ csamabat

คนใกล้ตัวผม 2 คัน  fortuner โฉมแรกป้ายแดง

คนแรก เพื่อนผม  มีปัญหากับทางศูนย์ครับ จ่ายเงินสดกับเซลล์ไป รับรถออกมาขับเกือบปี ไม่ว่างกลับไปเอาเล่ม  ไปอีกที ศูนย์บอกเซลล์หายไปแล้วพร้อมเล่ม   ให้เพื่อนผม(รุ่นพี่) ก็ยุ่งๆกับที่ร้านเขา แฟนเขาเป็นฝรั่งก็ไม่ค่อยได้สนใจอะไรด้วยครับ   ก้เลยปล่อยเลยเวลามาจนถึงวันนี้  5ปีได้ละ ที่ผมเห็นคันนี้ป้ายแดงมาตลอด  ไอ้เราก็อยากทำเรื่องแทนให้  แฟนเขาก๋เฉยๆครับ บอกรถแค่ล้านเดียว

คนที่สอง รถข้าราชการ ตำ....ขับฟอร์จูนเนอ ป้ายแดง มานานนนนเช่นกัน  เขาบอก ยังไม่ได้ไปจดทะเบียน ขับแบบนี้ไม่เสียภาษี

นี่ละครับ ทำให้ผมเข้าใจเหตุผลบางส่วนของรถป้างแดงตกรุ่น
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

GoHomE

• บุคคลทั่วไป
คาดว่าคงเป็นป้ายแดงข้าม(หลาย)ปี.

ออฟไลน์ Buffy

1. ซื้อรถตกรุ่นเพราะชอบ เลยได้ป้ายแดง
2. ดองป้ายแดงไปเรื่อยๆ ไม่ยอมไปจดป้ายขาว
3. ซื้อรถมือสองบางคัน ต้องขอป้ายแดงใหม่ เพราะเจ้าของเก่าขายรถแต่ไม่ให้ป้ายขาวเพราะเลขทะเบียนสวย

ไม่รู้มีเคสไหนอีกมั๊ง

ออฟไลน์ mewzabahl

แถวบ้านผมเจอ e46 ป้ายแดงวิ่งอยู่ประจำ คันเดียวเลย ไม่รุ้มาไง

ออฟไลน์ beerrl

บางคัน ป้ายแดงจนซีด ยังไม่ยอมเปลี่ยนเลยครับ
ไม่จดทะเบียน เพื่อ. ตอนขายจะได้บอกว่ารถใหม่. ยังไม่ได้จดทะเบียน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ O_o"

เจ้าหน้าที่ของกรมการขนส่งทางบก ป้ายแดง หมายถึง ป้ายทะเบียนที่อนุญาติให้ใช้ในขณะที่ทำการขนส่งขนรถเท่านั้น และเมื่อนำมาใช้ขับบนท้องถนนแล้วจะต้องนำรถไปขึ้น

ทะเบียนและเปลี่ยนป้ายเป็นสีขาว

รถป้ายแดงส่วนมากใช้กับรถใหม่ที่ยังไม่ได้มีการจดทะเบียนกับทางกรมการขนส่งฯ หรือที่จดทะเบียนแล้วและอยู่ระหว่างรอรับป้ายทะเบียนตัวจริงอยู่

การขับขี่รถป้ายป้ายแดง เขามีข้อกำหนดหลายอย่าง เช่น ต้องขับในช่วงเวลาที่กำหนด ประมาณ 6 โมงเช้า ถึง 6 โมงเย็น ( 06.00 น.- 18.00 น.)

ต้องจดว่านำรถนี้ไปไหนลงในสมุดป้ายแดง

การขับรถป้ายแดงโดยไม่ปฏิบัติตามข้อกำหนด ตำรวจสามารถจับคุณได้ และจะถูกปรับไม่เกิน 2,000 บาท

ระยะเวลาในการใช้ป้ายแดงนั้น เชลล์รถเคยบอกว่าไม่เกิน 120 วัน แต่ในความเป้นจริง ถ้าเราจะขับรถป้ายแดงไปเรื่อยๆ ก็ได้ ถ้าไม่ถูกตำรวจคอยเรียกบ่อยๆ

บางคนอาจคิดว่านี่เป็นเรื่องเล็ก ถ้าคุณไม่เคยเจอตำรวจเรียกเลยคุณอาจคิดว่านี่เป็นเรื่องชิวๆ

แต่ มันมีเหตุผลที่สำคัญกว่านั้น

ด้วยเพราะว่า การที่รถยังไม่ได้ขึ้นทะเบียน นั่นแสดงว่า รถของคุณยังไม่อยู่ในระบบของทางราชการ

ดังนั้น หากรถคุณหาย มันก็เป็นการยากที่จะเจ้าหน้าที่จะดำเนินการหารถให้คุณ เพราะรถของคุณยังไม่ถูกขึ้นทะเบียนนั่นเอง

ออฟไลน์ Action

ข้างบ้านผมไม่งงกว่าหรอ Mazda 3 2.0 ตัวก่อน all new อ่ะ ทุกวันนี้ยังเห็นป้ายแดงเหรอหราอยู่เลย :-[
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ 5ume7h

แปลว่า ถ้าเราเป็นโจร
เลือกขโมยรถป้ายแดงดีกว่าสินะ เพราะโอกาสโดนตามจับน้อยกว่า

ออฟไลน์ Prayuth J

• Newbie
  • *
มีสองกรณีครับ

1 ไปซื้อรถที่เจ้าของขายแต่ตัวรถ ไม่ขายทะเบียนให้ แล้วอยู่ระหว่างรอจดทะเบียนใหม่
2 ซื้อรถมาแล้วไม่ยอมไปจดทะเบียน อยากขับป้ายแดงไปนานๆ มีคนรู้จักคนนึง แกขับป้ายแดงไป 7 ปี ประมาณ 200,000 กม. เลี่ยงภาษีประจำปีได้ หลายหมื่นครับ เพราะซื้อในนามบริษัทเครื่อง 3.2 ลิตร
บางคนก็อยากเท่ห์ขับป้ายแดงไปนานๆ น่ะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ที่ลานจอดสยามเซ็นเตอร์ชั้น 1 หน้าลิฟท์แดง จะได้เห็น C คลาส "ตาถั่ว" สีทอง

ป้ายแดงๆ ทุกวัน

ออฟไลน์ YF-19

รถเหลือค้างสต็อก กับ รถมือสองยังไม่จดทะเบียนครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
อีซูซุ ดรากอนอายป้ายแดงก็ยังมีให้เห็น จะบ้าตายป้ายแดงขาดตลาดน่าจะแบ่งให้คันอื่นได้แล้วหนอ!!!

ออฟไลน์ SiiN

แถวบ้านก็มีครับ BMW X3 โฉมเก่า เห็นป้ายแดงมา 3 ปีละ จนโฉมใหม่ออกมาพี่แกก็ยังไม่เปลี่ยน  ???
แล้วก็เคยเจอ chevrolet optra ครับ คันนั้นป้ายแดงจนซีดจนจะกลายเป็นสีชมพูอยู่แล้ว ฮ่าฮ่า  :D

ออฟไลน์ mothsan

ถ้าเจอรถยุโรป เช่น  Benz C/E classs หรือ BMW Z4 รุ่นเก่าเนี่ย สันนิฐานได้เลยครับว่าเป็น จดประกอบ 98.99 %
จะว่าไป ตอนนี้มันก็ยังมีอยู่นะครับ ไม่ได้หายไปไหน

ออฟไลน์ neutrino

เหตุผลของพวกที่ใช้ป้ายแดงนานๆคือ
1. เทห์ เป็นรสนิยมที่ไร้สาระมากๆ
2. หลบหลีกการเสียภาษีครับ
ส่วนเหตุผลอื่นๆ เช่น ไม่มีเวลา,ยังไม่ได้ป้ายและ อื่นๆเป็นการเลี่ยงบาลีเท่านั้นเอง บ้านเรายังมีความผิดปกติพิสดารอีกเยอะครับ เพียงแต่ผู้มีหน้าที่ไม่ปฏิบัติหน้าที่เอง เพราะถ้าเอาจริงเอาจัง จะไม่มีรถพวกนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ Headman

เรื่องปกติครับ.....จะว่าไป รถผมตอนที่ซ่อมอยู่ ก็ต้องไปหาป้ายแดงมาใส่เวลาวิ่งย้ายอู่เหมือนกันนะครับ ^^
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ MaiSki

ไม่ยอมเปลี่ยนป้ายไงครับ ไม่ต้องจ่ายภาษีประจำปี มีป้ายแดงเอาไว้โชว์ได้ ผมเคยเห็นbenz w203 ยังป้ายแดงอยู่เลย w205จะออกอยู่ละ

ออฟไลน์ talentman

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ inew

อีซูซุ ดรากอนอายป้ายแดงก็ยังมีให้เห็น จะบ้าตายป้ายแดงขาดตลาดน่าจะแบ่งให้คันอื่นได้แล้วหนอ!!!
เห็นเหมือนกันเลยครับ แต่ผมเห็นแถวรังสิต ก็งงๆเหมือนกัน ดราก้อนอายป้ายแดง ???

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
เท่าที่เคย รู้มาบ้าง  ก็ จะเป็น พวก มือ 2 แล้ว มาจด ทะเบียนใหม่..แล้ว ก็ จองเลขไว้ด้วย เลยต้องใส่ป้ายแดงไว้ก่อน
..อีกประเ๓ท พวกรถ จำนำตาม บ่อน แล้วซื้อมาขับ ราคาถูกๆ รอสวมทะเบียน ..เพราะเคยมีคนจะมาขาย camry 2010ให้ 3 แสน บอกว่ารถหลุด จำนำมา...แล้ว อีกพวก ก็ หนีภาษีคับ