ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Full Review : Hyundai Elantra 1.8 L 6AT ใหม่ //  (อ่าน 23339 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
รีวิวมีแต่รุ่นเกียร์อัตโนมัติ นะครับ
รุ่นเกียร์ธรรมดา ไม่มีให้ลองขับครับ กลายเป็นรถประจำตำแหน่งผู้บริหารไปแล้ว ฮือๆๆๆ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4684

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย

ส่วน คลิปจะตามมาในภายหลังครับ

ออฟไลน์ hutzero

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Full Review : Hyundai Elantra 1.8 L 6AT ใหม่ //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 14:22:44 »
ตลาด C-Segment แข่งกันหลายเจ้าจริงๆ  ในขณะที่ความนิยมกลับลดลง 
สมัยก่อนตัวเลือกไม่มาก  ไม่มี ECO Car, ไม่มี B-Segment ญี่ปุ่น
การที่คนจะเลือกเก๋งไว้ใช้ซักคันนึง  ก็มีตัวเลือกไม่มาก  จึงพอจะแชร์ส่วนแบ่งกันไปได้
Elantra คันนี้อ่านรีวิวแล้วเป็นรถที่น่าขับอีกคัน  แต่ข้อใหญ่ๆที่น่าคิดยังมีอยู่อีกหลายอย่าง เช่น
1. ปริมาณศูนย์บริการ   ที่คนต่างจังหวัดแทบจะหาไม่ได้  และคนใน กทม. ก็คงจะเน้นขับแต่เก๋งประหยัดน้ำมัน   ไม่ก็เก๋งโชว์ภาพลักษณ์เพื่อการงาน
2. ราคา  ถึงแม้จะมีการปรับลดลงมาแล้ว  ก็ยังเป็นอะไรที่โดนคู่แข่งเหยียบตายได้ตั้งแต่ลูกค้าได้ยินราคาและ Option
3. อู่นอก, เซียงกง  แทบจะไม่มีรองรับ  ช่างส่วนใหญ่อยู่กับรถญี่ปุ่น,ยุโรปมานาน   จึงต้องพึ่งศูนย์แม่อย่างเดียว
4. ของแต่งหายาก  คนชอบแต่งรถอาจจะมองผ่านไป
5. จุดเด่นน่ะมี  แต่ยังไม่ชัดเจนที่สุด   ยกตัวอย่าง Suzuki Swift ที่มีจุดเด่นด้านช่วงล่าง และการตกแต่งภายในที่ดูมีราคาที่สุดในระดับ ECO Car
จะเอาตัวอื่นมาเทียบมันก็ดูเป็นคนละระดับไปเลย    ดังนั้นถ้า Elantra จะตีตลาดให้ได้จริงๆนอกจากอัตราเร่งแล้ว
ส่วนอื่นๆก็อาจจะต้องมีจุดเด่นพอที่จะดึงดูดได้  เช่น  มีสีชมพูสดให้สาวๆเลือก, มีโปรโมชั่นรับประกันระบบขับเคลื่อน 10 ปี  แบบในอเมริกา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 16:02:31 โดย hutzero »

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Full Review : Hyundai Elantra 1.8 L 6AT ใหม่ //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 14:24:55 »
ขอบคุณครับ ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 14:30:12 »
ว้าวมาแล้ว

นั่งรีเฟรช ทุกครึ่ง ชม.

ขอบอกว่ารีวิวได้เยี่ยมมาก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 14:36:33 »
มาแล้ว รถเก๋งที่ขายดีในประเทศลาว

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 14:38:23 »
ดูด้านหลังแล้ว บึกบึนไม่แพ้ครูซเลยครับ
หยั่งกะ D-Segment แน่ะ

สวย เร่งดี ประหยัดดี

แต่ติดที่ราคาอย่างที่พี่จิมมี่บอกจริงๆ อยากขับออโต้ต้องจ่ายตั้ง ล้านแปดหมื่น!!!

ออฟไลน์ PeckPeck

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 14:41:34 »
ขอบคุณครับ :D สวยดีนะครับ แต่ขอเวลาอ่านซักพักใหญ่ๆ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 14:53:49 »
ขอบคุณค่ะ นั่งกด F5 รอตั้งแต่เช้าเลยค่ะ แต่ตอนนี้อ่านไม่ได้เพราะหัวหน้าเดินตรวจงานบ่อยมากค่ะ
น่าจะเป็นเย็นนี้ถึงจะได้อ่าน

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 14:58:54 »
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ sitpaku

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:01:44 »
ขอบคุณมากครับ

GoHomE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:14:51 »
รถสวยมากเลยครับ แต่ยังไงเกียร์ธรรมดาก็ดูน่าสนใจกว่า ได้อัตราเร่งที่ดีขึ้นกับประหยัดน้ำมันขึ้น (มิน่าผู้บริหารเอาไปเป็นรถประจำตำแหน่งไปแล้ว 5555)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:17:16 »

ย้อนกลับไปวันที่ช่วยขย่ม

นึกขึ้นได้ น่าจะลองท่าควบม้าตอนขย่มรถแฮะ  ;D

ออฟไลน์ Jaijajug

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:20:07 »
 ;D ;D รีวิวดีๆ มาอีกแว้ว ขอไปอ่านก่อนครับ เดี๋ยวค่อยมาเมนท์อีกทีหนึ่ง  8) 8)

ออฟไลน์ Index

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:26:39 »
อัตราเร่งเกินคาดจริงๆ ขอบคุณสำหรับ review ครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:33:39 »
รถสวยนะครับ แต่แปลกนะ ตั้งแต่รุ่นนี้เปิดตัว นานแล้ว

ผมไม่เห็นรถรุ่นนี้ ที่อุบลเลย    มันขายได้น้อย มากหรือยังไง

แต่จะเห็นบ่อยในอุบลคือ H1 เริ่มเยอะมาก  ส่วน Sonanta  เห็นบ้างปะปราย

แต่ เอลันต้า เนี่ย ไม่เจอเลย

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:35:59 »
แอบอ่านนิดหน่อย เห็นด้วยหลายเรื่องมากค่ะ เช่น
1. ถ้าจะซื้อรถคันละล้านแบบนี้ มองตัวอื่นดีกว่ามั้ย ทั้ง SUV PPV D-segment กระบะตัวทอบ
C-segment ตัวท็อป เป็นต้น
2. ถ้ายังทำตลาดแบบนี้อยู่ก็คงต้องยอมรับกับกับยอดขายแบบนี้ไปเรื่อยๆค่ะ

Junior22

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:36:52 »
ประเทศลาวขายดีจริงๆครับ ผมเห็นขับมาในจังหวัดน่าน คนมองเต็มเลย

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:45:38 »
ขอบคุณครับ  ;D
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ kudos

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:51:06 »
ขอบคุณสำหรับ review ครับ ถ้าเค้าทำให้การเข้า 0 บริการและการเป็นเจ้าของรถยี้ห้อนี้เหมือนเป็นลูกค้า VIP ได้ อาจจะขายที่ราคานี้ก็อาจจะเป็นไปได้ครับ
"แล้วไม่ต้องถามด้วยว่า ตาแพน
ของเรา ลุกออกมาได้ด้วยวิธีการใด? บอกได้คำเดียวว่า ตอนเข้าไป มักง่ายกว่าตอนออกมา
เสมอ! โพสต์ให้ดูเฉพาะภาพนี้แล้วกัน ตอนที่แพนพยายามจะถ่างขา และลากตัวเองออกมา
ผมก็ถ่ายภาพเก็บไว้ด้วย แต่ เป็นภาพระดับ 18+ เด็กและเยาวชน ควรได้รับคำแนะนำว่า
อย่าดูเลย เดี๋ยวสำลักมื้อเย็น! ดังนั้น ขอเก็บไว้ดูเป็นรูปส่วนตัวดีกว่า" เดาว่าเอาแขนลงแล้วคลานออกมากระมังครับ  :D :D
No Thing.

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:54:33 »
Bravo Bravo Bravo  :)

ขอบคุณครับ อ่านแล้วสนุกจัง

รอ Civic FB และ Focus mkIII แล้วนะครับ  ;D

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 16:02:17 »
Perfect car for C-segment

ลงตัวทั้งรูปร่างภายนอก ภายใน อัตราเร่ง ความประหยัด สมบูรร์แบบจริงๆ

ถ้ามี 0 ในไทยผมวง่าจายดีๆแน่ๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 16:14:52 »
ศูนย์ตรงบางนาชอบเอามาจอดตากแดดตากฝน น่าเขกกระโหลกจริงๆเชียว  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 16:36:00 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวคับ ผมว่าเป็นรถที่น่าขับมากกกกกเลย ถ้า ราคาเหมือนชายวบ้านซักหน่อย จะดีมากเลย ถ้าเข้ามาแล้วเริ่มที่799ตัวทอปที่950-988แล้วเพิ่มอีกซักสองรุ่น เป้น5รุ่น ถ้าทำรุ่นแบบALLNEWFOCUSนะ ผมว่าHyundai Elantra ขายได้ดีนะ :o :o

gunz13096

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 16:53:56 »
ฮารูปที่พี่แพนอยู่ท้ายรถเนี่ยแหละ ;D เชื่อแล้วว่ารถมันดีจริง!!!!

ออฟไลน์ Sun19

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 16:56:20 »
ขอบคุณสำหรับรีวิว ครับ เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง ของหลายๆท่านเลย :D

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 16:59:32 »
ขอบคุณมากครับคุณ J!MMY :)

เห็นไฟหน้าเจน 3 รหัสตัวถัง XD แล้ว เพิ่งนึกขึ้นได้ว่าเหมือน Chevrolet Sonic แฮะ

คันที่จอดตากแดดตากฝนที่โชว์รูมบางนา เป็นรถ Test Drive ครับ
เห็นคัน Test Drive ที่รัชโยธินก็จอดตากแดดตากฝนเหมือนกัน(เอาเข้าไปเก็บหลังปิดโชว์รูม 19:00 น.)

ผมดูยอดขายจากนิตยสารฟอร์มูล่า ตั้งแต่เริ่มขายเดือนมีนาคมจนถึงฉบับที่ผมอ่าน
Elantra MD ขายไป 63 คัน (มี.ค. 55 - ส.ค. 55)
Sonata YF  ขายไป 95 คัน (ม.ค. 55 - ส.ค. 55)

ถึงว่าสิครับ ขับมา 7 เดือนกว่า ยังไม่เจอเพื่อนร่วมทางเลยสักคัน >_<

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 17:45:16 »
ผมคิดเอาเองว่า ถ้า Hyundai เอาตัว Elantra GT เข้ามาขาย น่าจะทำยอดได้ดีกว่านี้น่ะครับ
เอาตัว Sedan เข้ามา คู่แข่งมันเยอะ มีทุกยี่ห้อเลย เทียบ Elantra กับ Altis, Civic ผมว่าผมตัดสินใจไม่ยาก
ถ้าเป็นตัว Wagon ตัดคู่แข่งออกไปได้เยอะเลยล่ะ ถ้าเทียบ Elantra GT กับ Mazda 3 Sports ผมว่า ผมตัดสินใจยากแล้วล่ะ

ผมว่า C-Segment wagon มันเป็นตลาดที่น่าจะมีโอกาศน่ะครับ 

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 18:02:27 »
ขอบคุณรีวิวดีๆ อีก 1 รีวิวครับพี่จิมมี่  ;D

ตอนที่ผมรีวิว Sonata Sport ผมบอกว่า "ถ้าไม่อิงค่าย ไม่สนราคาขายต่อ (ซึ่งไม่รู้จะเป็นยังไง) ก็น่าสนใจทีเดียว ต้องหาลองเอง แต่ถ้ายังออกจากปัจจัยข้างต้นไม่ได้ คงต้องมอง 3 เจ้าตลาดกันต่อไป" ซึ่งตอนนี้ก็กลายเป็นรถหายากจริงๆ

แต่พอเป็น Elantra ดูอนาคตแล้วเหนื่อยแทน คู่แข่งร่วม 10 ซึ่งเกือบทั้งหมดก็ประกอบในประเทศทั้งนั้น แม้ให้ออฟชั่นมาแบบกั๊กๆ ให้เราด่ากันเล่นๆ ก็ยังดูเยอะกว่าเลย งานนี้ต้องแบบชอบใจเป็นเนื้อคู่กันจริงๆนั่นล่ะถึงจะสุขสมกันได้ เฮ้อ เหนื่อยแทน.....
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 18:07:46 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ

ผมยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆบนถนนเลยครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 18:12:00 »
ขอบคุณครับ ;D

สาวเกาหลีนางนี้ หายากมากตามถนนเมืองไทย :P
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12