ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องดีเซลเทอโบไม่มีอินเตอคูลเลอร์ครับ  (อ่าน 3555 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ถ้าไปติดเพิ่มแพงมั้ยครับ แล้วจำเป็นมั้ยครับ ช่วยอัตราเร่งกับความประหยัดมั้ยครับ

หรือว่าถ้าบูสเทอโบไม่สูงก็ไม่จำเป็นใดๆทั้งสิ้นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: ขอถามเรื่องดีเซลเทอโบไม่มีอินเตอคูลเลอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 03:06:12 »
ลองอ่านดูครับ

http://www.techniccar.com/intercooler/

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องดีเซลเทอโบไม่มีอินเตอคูลเลอร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:58:32 »
 ถามว่าจำเป็นไหม ผมว่าไม่มีก็ได้ แต่มีจะดีกว่า ตอนไม่มีก็ได้กำลังตามสเปคเดิม
 ตอนติดเพิ่มไอดีเย็นและหนาแน่นขึ้นO2เซนเซอร์จับได้ว่าอากาศเข้ามากกว่าเดิม ก็จ่ายน้ำมันเข้ามากขึ้น
 ผลคือแรงขึ้นนิดๆที่การขับแบบเดิม ทั้งที่ยังไม่ทำอะไรเพิ่ม.....ที่เคยทำมาเป็นแบบนี้ส่วนใหญ่

แต่ถ้าปรับบูสเพิ่ม-แต่งปั๊ม(รุ่นเก่า)-ดันราง/ยกหัวฉีด(รุ่นใหม่) อันนี้ก็แรงไปกันใหญ่...........
;D

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 14:32:12 »
ติดอินเตอร์ช่วยลดความร้อน  ยืดอายุการใช้งานของเทอร์โบและเครื่อง 
ถ้าไม่ไปจูน ECU เพิ่มบูส  การติดอินเตอร์ก็ไม่ได้ไปเพิ่มประสิทธิภาพอะไรครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 20:19:53 »
ติดอินเตอร์ช่วยลดความร้อน  ยืดอายุการใช้งานของเทอร์โบและเครื่อง 
ถ้าไม่ไปจูน ECU เพิ่มบูส  การติดอินเตอร์ก็ไม่ได้ไปเพิ่มประสิทธิภาพอะไรครับ

ยังมีคนคิดว่าอินเตอร์คูลเลอร์ ช่วยลดความร้อนเครื่องอยู่ด้วยเว้ย

แน่ใจหรือว่านั่นคือหน้าที่ของอินเตอร์คูลเลอร์

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 21:29:14 »

ยังมีคนคิดว่าอินเตอร์คูลเลอร์ ช่วยลดความร้อนเครื่องอยู่ด้วยเว้ย

แน่ใจหรือว่านั่นคือหน้าที่ของอินเตอร์คูลเลอร์
โอ้...ไม่ต้อง "เว้ย" ก็ได้มั้งครับ อ่านแล้วรู้สึกไม่ดีเลย

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 23:46:09 »

โอ้...ไม่ต้อง "เว้ย" ก็ได้มั้งครับ อ่านแล้วรู้สึกไม่ดีเลย

ขอความกรุณางดใช้สีข้อความที่ไม่เหมาะสมด้วยครับ เดี๋ยว Admin จะเล่นงานครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:29:26 »

ผมคิดว่าพี่เค้าพิมพ์ไม่หมดเฉยๆมั้งครับ น่าจะต้องการสื่อว่า "ติดอินเตอร์ช่วยลดความร้อนของอากาศก่อนเข้าเทอร์โบ  จึงช่วยยืดอายุการใช้งานของเทอร์โบและเครื่อง"
สรุปมีดีกว่าไม่มีครับ ได้ O2 เยอะขึ้นครับ เนื่องจากอากาศเย็นความหนาแน่นของอากาศสูงกว่าอากาศร้อนครับ

ออฟไลน์ Bier

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 15:34:10 »
1.ไม่แพงครับ
2.ไม่จำเป็นครับ
3.ช่วยให้อัตราเร่งดีขึ้น ประหยัดขึ้นครับ
4.ตามข้อสองครับ

ถ้าเพิ่มอินเตอร์คูลเลอร์เข้าไป อาจต้องปรับบูสของเทอร์โบเพิ่มขึ้น และจูนส่วนผสมของอากาศและน้ำมันใหม่ครับ  ;)