ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบแบบไหนมากกว่า > ระหว่างขับรถที่เป็นป้ายแดงหรือรถที่ได้ป้ายดำแล้ว  (อ่าน 15355 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
ตั้งแต่ไปถอยเจ้าซิลฟี่ 1.8 V มาเมื่อ 5 ตุลา เดือนก่อน จากนั้นก็งานงอกโปรเจ็คเข้า ก็เลยแทบไม่ได้เข้ามาโพสหรือตอบกระทู้เลย
ขอขอบคุณพี่ J!mmy , ท่าน HOMY_DEMIO ที่ให้คำแนะนำให้มองเจ้าตัวนี้ตั้งแต่เป็นตัวคอนเซปต์ยันคลอดและ 1st review มาณที่นี้ด้วยครับ

กลับมาที่คำถามกระทู้ .. วันก่อนเซลฯโทรมาแจ้งว่าป้ายที่ไปจองที่ขนส่ง 1 กก 9xx9  มาแล้ว (ไปจองที่ขนส่งเมื่อ 25 กันยา )
เซลให้ส่งป้ายแดงไปคืนและรับค่ามัดจำป้ายแดงคืนไป เท่ากับได้ขับรถป้ายแดง ~ 45 วัน

สำหรับผมถือว่าโอเค พอได้อารมณ์รถป้ายแดงพอประมาณ อีกอย่างขับป้ายแดงเหมือนจะเกร็ง ทั้งๆที่ได้ใบขับขี่ตลอดชีพมาก็นาน
อีกอย่างขับผ่านด่านเก็บเงินทีไร เสียวพวกพี่ๆเค๊าเรียก ทั้งที่เราก็มีสมุดคลุมและป้ายแดงแท้

แล้วเพื่อนๆ HLM ละครับ ชอบแบบไหนมากกว่าระหว่างขับรถที่เป็นป้ายแดงหรือรถที่ได้ป้ายดำ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

หายไปนานมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2012, 17:12:44 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ kimmeng21

crv ผมออกกันยาลากจนปีหน้าคับ  ;D

DS3 เพื่อนผมออกกรุงเทพ ลากป้ายแดงมา 2 ปีแล้ว ไม่เคยโดนเรียกแม้แต่ครั้งเดียว  :P :P
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
30-60 วัน กำลังสวย เกินกว่า นี้ ไม่ค่อยงาม ครับ
LIKE A BOSS!!

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ผมชอบป้ายแดงนะ ขับไปไหนก็มีคนมอง แต่ไม่ค่อยถูกโฉลกกับตำรวจ5555

ออฟไลน์ Emission-Tester

ป้ายขาวทะเบียน 1 กก 9xx9
สวยกว่า ป้ายแดง ครับ :D
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Charin09

• Newbie
  • *
ไม่ชอบป้ายแดงครับ อยากได้ป้ายขาวไวๆ  ไม่ชอบความรู้สึกที่ตำีรวจมอง

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ชอบขับรถป้ายแดงครับ ได้ความรู้สึกว่าใหม่ดี พอเปลี่ยนเป็นป้ายขาวแล้วรู้สึกว่ารถเก่าลง 1 สเต็ป  ;D

แต่ก็ขอเป็นป้ายแดงซักไม่เกิน 3-4 เดือนครับ เกินกว่านั้นไม่ค่อยดีล่ะ รู้สึกว่านานไป

ออฟไลน์ YF-19

ชอบป้ายดำ (ส่วนตัวผมเรียกป้ายขาว) มากกว่า วิ่งได้ถูกต้องตามกฎหมาย ไม่ต้องโดนโบกตอนกลางคืน

ปกติแล้ว ประมาณ เดือนนิดๆ ก็ได้ป้ายแล้วล่ะครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ชอบป้ายขาวครับ   ขี้เกียจมานั่งเขียนเล่มตอนออกรถ

ไอเล่มที่เขียนก็นะ   ใช้มาตั้งกะปี43  ลบแรงๆหน่อยมีขาด โครตน่ารำคาญ

ดองป้ายแดงไว้2เดือนรอเลข  ได้ป้ายขาวที วิ่งยาวยันเชียงใหม่   สะใจชีวิต

ออฟไลน์ BlackSpeed

ดีนะเซลล์โทรมาตามให้ไปรับ ของผมออกเดือนมีนาคม พอพฤษภาคมโทรไปถามเซลล์ว่าป้ายมารึยัง ได้รับคำตอบว่า...

เซลล์ ....."พี่จะจดเลยใช่มั๊ยครับ?"

ผม.........."?!?!?!?!?!?"

ที่จริงขับป้ายแดงนานๆก็ดี แต่ผมต้องเอาป้ายมาเปลี่ยนกับคันเก่าก่อน แล้วจะขายคันเก่า ซึ่งได้แจ้งตั้งแต่วันรับรถแล้ว...
แต่ชะล่าใจเกินไป คือตั้งใจรอประมาณ 2 เดือน เลยไม่ได้โทรถามเซลล์เลย

สุดท้าย ได้ป้ายเดือนสิงหาคม ได้ขับป้ายแดง 5 เดือนโดยไม่ได้ตั้งใจ  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออนไลน์ Buffy

ชอบความรู้สึกเวลาขับป้ายแดงครับ

เหมือนเด็กๆพึ่งได้ของเล่นใหม่มา

พอเปลี่ยนเป็นป้ายขาวปั๊ป ความรู้สึกนั้นหายไปเลยครับ

ออฟไลน์ jg333

ชอบป้าย แดง ครับ

ออฟไลน์ Grimme

• Jr. Member
  • **
ชอบตอนป้่ยแดงมากก่าครับ กะลังคิดอยู่ครับเนี่ยจะลากป้ายแดงนานแค่ไหนดี ;D

ออฟไลน์ MystogaN

6 เดือนแล้วครับ และก็ยังรอตอไปอย่างไร้จุดหมาย เพราะผมขอเลขที่ขอยากมากไป :P

ออฟไลน์ Tan Int

ชอบป้ายแดงมากกว่าครับ
เพราะรถผมตอนป้ายแดง เลขสวยกว่าป้ายขาวครับ จริงๆ

แต่ตอนมีป้ายแดง ก็อยากเห็นหน้าป้ายขาว อยากรู้เลข แต่ยังไม่อยากติดหรอกนะ  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ tfirst01

ชอบป้ายขาวครับ ไม่ชอบเป็นจุดสนใจของคนอื่นครับ ขออยู่เงียบๆดีกว่า   ;) ;)
อีกอย่าง รู้สึกว่าพอเป็นป้ายแดงจะหวงรถกว่าปกติ จะขับไปไหนก็ระวังไปหมด ไม่มีความสุขในการใช้รถเลย

ออฟไลน์ Action

ผมขอป้ายกราฟฟิกส์ครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ชอบป้ายแดงครับ ไม่เคยโดนตำรวจเรียกเลย กล้องตำรวจไม่เคยส่งกลับมาเก็บซักครั้งเดียวชอบมากๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ชอบป้ายแดงครับ

แต่จริงๆชอบป้าย กทม มีเสาชิงช้า วัดพระแก้ว สวยๆ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ eamesBot

เวลาซื้อรถใหม่ก็เห่อรถนะครับ แต่ไม่มีความรู้สึกชอบป้ายแดงเลยครับ
10 ปี ป้ายแดงคันที่สองแล้วยังอยากได้ป้ายขาวไวๆ
ขับป้ายแดง แล้วไม่รู้ รู้สึกไปเองหรือป่าว ว่า เวลารถแทรกเรา พวกเขี้ยวๆ หน่อย ถ้าเค้ามองกระจกเห็นป้ายแดงปุ๊บ พี่หักเข้ามาครึ่งคันเลย
หรือแม้กระทั่งเราเองขับเจอป้ายแดง จะอยู่ไกลๆ ไว้ก่อน มันรู้สึกว่า เค้าอาจจะหัดขับ เพราะเจอ ง่อยๆ ก็เยอะ (จำได้ว่า ตอนคันแรกเราก็ขับง่อยมาก)

เจอแบบเดียวกับท่านข้างบนเลย สั่งเซลตั้งแต่วันรับรถว่าให้จดเลย
1 เดือนผ่านไป โทรไปถาม she บอกว่า พี่จะจดเลยเหรอคะ ?! สรุปยังไม่จด
สงสัยคนอื่นเค้าคงชอบป้ายแดง แต่ตรูจะเอา 3 พัน คืน จะเอามาเติมน้ำมัน ..

ออฟไลน์ jani

ผมเฉยๆ อะไรก็ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ป้ายขาวดำครับ ป้ายแดงไม่ได้มีไว้ขับ

แต่ยังไม่ได้ไปเอาเลย -*- (คันที่ใช้งานไม่ใช่ป้ายแดงครับ)

ออฟไลน์ HYDE--

ผมชอบป้ายแดงมากกว่าครับ ให้้ความรู้สึกรถไหม่จริงๆ แต่ถ้าเกินครึ่งปีก้ไม่ไหวนะ เดวโดนเรียก
ยิ่งเวลากลับจากเท่วผับยิ่งแล้วใหญ่

รถเพื่อนผมเป็น e60 ยังลากป้ายแดงอยู่เลย จนรถวิ่งไปหลายหมื่นละ แต่มันได้เลข 9999 มา ก้เลยอยากลาก
แล้วก้อีกคัน เจอที่เชียงใหม่แถบบ้านนอกๆหน่อย เมื่อปีที่แล้ว เป็น hilux tiger mc ป้ายแดง

ออฟไลน์ crucifixzz

แถวบ้านผมมี E36 ป้ายแดง ลากร่วม 20 ปี

:D  ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาคอมเม้นท์นะครับ

ใช่ครับ โดนประมาณนี้เหมือนกัน อยู่เลนขวาและกำลังรอจะแซงคันหน้าที่ช้ากว่าเรา คันหลังที่ขับตามมา ดันมาาจี้ตูดและดิ๊ฟไฟสูงใส่อีก  :-\
v
v
v

เวลาซื้อรถใหม่ก็เห่อรถนะครับ แต่ไม่มีความรู้สึกชอบป้ายแดงเลยครับ
10 ปี ป้ายแดงคันที่สองแล้วยังอยากได้ป้ายขาวไวๆ
ขับป้ายแดง แล้วไม่รู้ รู้สึกไปเองหรือป่าว ว่า เวลารถแทรกเรา พวกเขี้ยวๆ หน่อย ถ้าเค้ามองกระจกเห็นป้ายแดงปุ๊บ พี่หักเข้ามาครึ่งคันเลย
หรือแม้กระทั่งเราเองขับเจอป้ายแดง จะอยู่ไกลๆ ไว้ก่อน มันรู้สึกว่า เค้าอาจจะหัดขับ เพราะเจอ ง่อยๆ ก็เยอะ (จำได้ว่า ตอนคันแรกเราก็ขับง่อยมาก)

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

อยากขับป้ายขาวตั้งแต่วันแรกที่ออกรถเลยครับ

ประมาณว่า...รับรถแล้ววิ่งไปตรวจสภาพรถและจดทะเบียนที่ขนส่งวันนั้นเลย
รอ 2 ชั่วโมง(ตามที่อธิบดีฯ เคยให้ข่าว)ได้ป้ายมาแล้วก็ติดที่ขนส่งนั่นแหละ แล้วก็ขับกลับบ้าน ^^

แต่ถ้าทำแบบที่ว่านี้ ก็อดได้เลขที่ถูกใจครับ T T

ออฟไลน์ time traveler

• Jr. Member
  • **
ชอบป้ายดำครับ ไม่ค่อยโดนวัดใจ แบบว่ารถใหม่ หัดขับรถใหม่อะไรประมาณนี้อะครับ   และไม่ชอบเป็นเป้าสายตาหน่ะ ออกรถปุ้ป เร่งป้ายปั๊บ   ;D

ออฟไลน์ inew

ป้ายขาวครับ สบายใจดี... :)

ผลสำรวจมีทั้งชอบและไม่ชอบป้ายแดง ...  งั้นไปทำป้ายเหลืองวิ่งเป็นแท๊กซี่ดีกว่า   ;D