ผู้เขียน หัวข้อ: 8 ล้าน!!! เลือกอะไรกันครับ GT-R หรือ Boxster มาแลกเปลี่ยนกัน  (อ่าน 21023 ครั้ง)

ออฟไลน์ 402m11.1sec

• Full Member
Re: 8 ล้าน!!! เลือกอะไรกันครับ GT-R หรือ Boxster มาแลกเปลี่ยนกัน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 17:47:44 »
997 C2S MK2 ครับ
ถ้าเจ้าของเงินบ้ารถจริงๆ คงไม่ต้องมาฝากคนตั้งกระทู้ ผมเลยเดาว่า ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถมาก และยังไม่รู้ว่าตัวเองต้องการอะไรจากรถคันนี้กันแน่

GTRเลยต้องตัดออกไป เพราะทั้งช่วงล่างและยางเดิมๆที่ไม่เหมาะกับบ้านเรา กินน้ำมัน และเมนเทอแนนส์ที่สูง บวกกับอาเฮียคงไม่ได้บ้าพลังขนาดนั้น
ผมว่าตัดไปดีกว่า แต่กบใหม่ผมว่าก็เล็กไปสำหรับคนอายุจะสี่สิบ และCayman ใหม่ที่จะมาก็น่าสนกว่า ด้วยเรทภาษีที่เท่ากัน รอดีว่า

มือสองก็เหลือแต่่ R8 กับ997 ซึ่งตัวแรกค่อนข้างใช้งานประจำวันลำบากเพราะเกียร์กระตุกเหลือเกิน และราคาที่ตกใช่เล่น ก็เหลือ997ซึ่งตอนนี้มีรถใหม่
ค้างตลาดอยู่หลายคันโดยที่งบน่าจะพอ กับราคาที่ตกน้อยกว่า เมเทอแนนส์ถูกกว่า ใช้งานได้จริง 2+2ที่นั่ง ไม่แรงเว่อร์แต่ก็ไม่ช้า ผมเลือกตัวนี้ครับ แต่ผมจะเก็บมือสอง
ไมล์ไม่ถึงหมื่น หรือหมื่นกว่าๆ เซฟเงินไปสองล้านแล้วไปออก พานิกาเล่ เอส หรือ D16RR มาตอบโจทย์ความมันครับ

ออฟไลน์ 402m11.1sec

• Full Member
Re: 8 ล้าน!!! เลือกอะไรกันครับ GT-R หรือ Boxster มาแลกเปลี่ยนกัน
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 17:55:53 »
มีเพื่อนขับ GT-R
บอกได้เลยว่า ถ้าไม่ใจรักจริง อยู่กับมันได้ยากครับ

Boxster เป็นมิตรกับคนขับกว่า ผู้หญิงขับก้อได้ ใส่แตะขับไปซื้อโจ้กหน้าปากซอยก้อได้
เป็น everyday use ได้ดี

แต่ GT-R นี่ลำบาก เข้าซอย เจอรถติด รับรองมีเซ็งครับ
เพื่อนใช้ขับวันละ 30 โล อาทิตย์นึงค่าน้ำมัน 2หมื่น
แถมการบำรุงดูแล แพงกว่า Boxster นะครับ

ถ้าบ้านมีรถมากกว่า 1 คัน หารถไว้ขับมันส์ๆวันหยุด หรือออกงาน ก้อจัด GT-R ได้
แต่ถ้ายังเผื่อความคล่องตัว แก้เซ็งได้บางเวลา ก้อหันไปคบ Boxster ดีกว่า

วันละ 30 โล อาทิตย์ละ 210 โล ค่าน้ำมัน 20,000
ขับกิโล ละ ร้อยบาท เลยหรือครับ หรือผมเข้าใจผิดเอง

เต็มที่ ก็โลละ  10 บาท ละครับ ประมาณ 3-4 km/l
ต่อให้ วิ่ง เดือนละ 1000 โล  แล้วค่าน้ำมันเดือนละ 20000 มันก็เว่อเกินอยู่ดีครับ  คำนวณออกมา กิโล ละ 20 บาท

อีกอย่าง ผมว่า ค่า Service ไม่เท่าไร และ ค่าน้ำมันก็ ไม่เท่าไรหรอกครับ    เพราะ    รถแบบนี้ เขาเอาไว้ ขับเล่นกันอยู่แล้ว   คงไม่มีใคร เอามาขับกัน เดือนละ หลายๆ พันโล หรอก ครับ

GTR โลด    ขับ GTR แล้ว ภูมิใจกว่า Boxster แน่นอน คอนเฟริม    ยิ่ง เก่า ยิ่ง ขลัง ไม่เหมือน Boxster เหี่ยวลง ทุกวัน  แต่ถ้าเป็น 911 นี่ต้องนั่งคิดอีกที ครับ

ผมเดาว่า น่าจะเขียนผิด เดือนละสองหมื่นมากกว่าอาทิตย์ละสองหมื่นครับ
สถิติแพงสุดที่ผมเคยได้ยินมา คือ W12 Continetal SS ไปกลับเชียงใหม่กรุงเทพ น้ำมันโดนไปสองหมื่นสอง
ผมเดาว่าคุณต้องรวยมาก เพราะตามเสป็กท่าขับซิ่ง เซอร์วิส GTR ตก 3000โล 6หมื่นบาท แค่น้ำมันเกียร์ ผมว่า แพงนะครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 19:02:07 »
997 C2S MK2 ครับ
ถ้าเจ้าของเงินบ้ารถจริงๆ คงไม่ต้องมาฝากคนตั้งกระทู้ ผมเลยเดาว่า ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถมาก และยังไม่รู้ว่าตัวเองต้องการอะไรจากรถคันนี้กันแน่

GTRเลยต้องตัดออกไป เพราะทั้งช่วงล่างและยางเดิมๆที่ไม่เหมาะกับบ้านเรา กินน้ำมัน และเมนเทอแนนส์ที่สูง บวกกับอาเฮียคงไม่ได้บ้าพลังขนาดนั้น
ผมว่าตัดไปดีกว่า แต่กบใหม่ผมว่าก็เล็กไปสำหรับคนอายุจะสี่สิบ และCayman ใหม่ที่จะมาก็น่าสนกว่า ด้วยเรทภาษีที่เท่ากัน รอดีว่า

มือสองก็เหลือแต่่ R8 กับ997 ซึ่งตัวแรกค่อนข้างใช้งานประจำวันลำบากเพราะเกียร์กระตุกเหลือเกิน และราคาที่ตกใช่เล่น ก็เหลือ997ซึ่งตอนนี้มีรถใหม่
ค้างตลาดอยู่หลายคันโดยที่งบน่าจะพอ กับราคาที่ตกน้อยกว่า เมเทอแนนส์ถูกกว่า ใช้งานได้จริง 2+2ที่นั่ง ไม่แรงเว่อร์แต่ก็ไม่ช้า ผมเลือกตัวนี้ครับ แต่ผมจะเก็บมือสอง
ไมล์ไม่ถึงหมื่น หรือหมื่นกว่าๆ เซฟเงินไปสองล้านแล้วไปออก พานิกาเล่ เอส หรือ D16RR มาตอบโจทย์ความมันครับ

ผมว่าเฮียแกมาอ่านอาจมีไขว้เขวกันบ้างล่ะครับเนี่ย 997 มือสองก็น่าสนนะ แต่ว่ากบใหม่นี่ใหญ่ขึ้นกว่าตัวเก่าใช่หรือเปล่า หรือผมจำผิดหว่าเนี่ย - -"
ว่าแต่ผมเจอแฟน Ducati เข้าให้แล้ว ผมก็ชอบนะ แต่ใจมันป๊อดไม่กล้าขี่มอเตอร์ไซด์กับเขา แต่ผมชอบแนว Naked มากกว่าครับ

ปล. เฮียๆ ถ้าเฮียอ่านถึงตรงนี้แล้ว โทรกลับหาผมด้วยนะเฮีย พาผมไปเลี้ยงข้าวด้วย ให้ไว ข้อหาติดหนี้บุญคุณผม 55 ล้อเล่น....แต่เอาจริง ;D

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ PeckPeck

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 21:53:38 »
เชียร์ GT-R ครับอาเฮีย

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 22:00:40 »
บอกพี่แกใจเย็นๆ ครับ รอ 2013 cayman s ดีกว่าครับ และจะไปเอาตัวเครื่องธรรมดาทำไม เรทภาษีก็เท่ากัน  :)
ยังไง Porsche ก็เหมาะกับชีวิตประจำวันกว่าครับ จะขับไปทำงาน จะขับไปทำศึกน้ำผึ้งพระจันทร์กับภรรยา 2 คนตามต่างจังหวัดก็เท่ห์ไม่เบา  ;)
ส่วน GTR มันดูจะแรงเกินไปกับถนนสาธารณะในประเทศไทย กลัวจะไม่มีที่ให้วิ่งครับ

ยังไงถ้าเลือก Porsche มา ต้องให้ภรรยาดูแลเป็นพิเศษนะครับ เดี๋ยวพี่แกจะแอบไปรับเด็กๆ น่ะครับ  :D

เ้ห็นด้วยทุกประการคับ
รถใหญ่ไป ขับในเมืองลำบากหน่อย เพราะรถยาวมากด้วย
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 12:20:00 »
เคยขับและเป็นคนนั่ง GT-R ของอาเจ็ก
โดยส่วนตัว เป็นรถขับง่ายนะครับ ช่วงล่างไม่กระด้าง มิติไม่ได้ต่างจาก teana มากมายเท่าไหร่
ค่าบำรุงรักษาจะแพงที่น้ำมันเครื่อง และน้ำมันเกียร์ มีอัตราการกินน้ำมันที่มาก
ซึ่งเป็นปัจจัยที่ทำให้อาเจ็กคิดจะไปออก porsche
แต่ข้อดีก็มีและน่าจะดีกว่า porsche คือ อู่ที่ซ่อมดูแล gt-r มีมากกว่า porsche ถ้าไม่ใช่ siam 911 ผมก็นึกไม่ออกว่ามีที่ไหนซ่อมได้จริงๆ

เป็นผมรอซื้อมือสองและจะไปใช้บริการ tuned by lim ครับ เพราะเค้าดูแล GT-R ผมได้แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2012, 12:22:21 โดย Lookmoo+ »