ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ Easy Pass อยู่ช่องขวาสุดครับ หรือ ซ้ายสุดก็ได้  (อ่าน 6190 ครั้ง)

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
รู้อยู่แล้วครับว่าคงทำอะไรไม่ได้ แค่อยากบ่น คือ ผมต้องใช้ตรงด่านใหญ่ตรงประชาชื่นเกือบทุกวัน

ช่อง Easy Pass ยอมรับว่าโล่งจริง แต่กว่าจะฝ่าฟันรถที่เขาต่อคิวจากช่องปกติเข้าไปได้ มันลำบากเหลือเกิน

ท่านอื่นคิดอย่างไรกันบ้างครับ ;D
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
Re: อยากให้ Easy Pass อยู่ช่องขวาสุดครับ หรือ ซ้ายสุดก็ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 09:52:59 »
จริงครับ ทำไมต้องไป ฝ่า ต่อคิว กับแถวธรรมดาด้วย

ติดทั้งคนช่องธรรมดา ทั้งช่อง Easy
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ chaiz

Re: อยากให้ Easy Pass อยู่ช่องขวาสุดครับ หรือ ซ้ายสุดก็ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:17:10 »
อยู่ตรงไหน ยังไงก็ติดครับ เพราะพวกเล่นเปลี่ยนเลนมาถมจนเต็มอยู่ดี

บางจุด เป็นจุดแยกเพื่อไปสองทาง สามทาง เลยทำไว้ตรงกลาง จะได้เบี่ยงออกซ้าย ขวา ได้ ประหยัด ไม่ต้องทำหลายช่อง (ประหยัดไปมั้ย)

ออฟไลน์ ugly...

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:22:53 »
แต่ผมเองกลับมองต่างกันว่าบางด่านที่ใหญ่ๆ
ถ้าซ้ายสุดกะขวาสุด เดี๋ยวก็ต้องมีคนบ่นว่า easy pass
ทำไมไม่อยู่ตรงกลาง คนที่จะเข้า easy pass ต้องผ่าเลนจากกลางไปซ้ายไปขวาอีก
ทำให้รถติดมากกว่าเดิม

หรือถ้าเพื่อนๆจะแย้งว่า คนใช้ easy pass รู้อยู่แล้วว่าต้องชิดซ้ายสุด หรือขวาสุด
ช่วงเวลารถติดๆ ซ้ายสุดมีแต่รถบรรทุก ก็คงไม่มีใครอยากไปซ้ายสุด
ขวาสุดก็แทรกไม่รอด รถติดหนักมากๆจะมาปาดเข้าเลนกันก็อีตอนใกล้ถึงที่จ่ายตังนี่แหละคับ

ให้มันอยู่ตรงกลางๆนี่แหละดีแล้ว ผมว่าติดน้อยแล้วคับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:25:37 »
เซ็งด่าน Easypass ตรงพระราม 2 ตัดกับวงแหวน
ต้องอ้อมมมมมม ไปกว่าจะเข้าได้ อยู่ไกลมาก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:30:14 »
เซ็งเหมือนกันครับประชานุกูลทั้งขาเข้าและออก ไว้ขวาผมว่า work สุดและ

ส่วนใหญ่ easy pass จะขับกันเร็วทั้งนั้น วิ่งขวากันตลอด

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:51:36 »
ผมว่า ย้ายไปขวา เดี๋ยวก็ติด พอย้ายไปขวาก็มักจะมีคนใช้ ไปวิ่งไหล่ทางด้านขวา ทีนี้ คนที่ไม่มีก็ผสมโรงไปด้วย แล้วก็ไปบล๊อกกันอยู่ข้างหน้าอีกอยู่ดี เพราะยังไงปัจจุบันมันก็วิ่งกันเต็มทุกอณูของถนนแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ BIGP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:51:50 »
ด่านขาเข้าวงแหวนพระราม 2ตัดบูรพาวิถี อาการสาหัสมากๆครับ เปิดช่องเดียวขวาสุด ต้องวิ่งเกือบตกทางด่วนเพื่อเข้าช่อง เพราะเลนอื่นรถบรรทุก 18 ล้อกินหมดเลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:57:21 »
เซ็งด่าน Easypass ตรงพระราม 2 ตัดกับวงแหวน
ต้องอ้อมมมมมม ไปกว่าจะเข้าได้ อยู่ไกลมาก

ที่มาจากบางแคเหมือนกัน อยู่ขวาสุดช่องเดียว แต่ต้องตอแถว ปกติ แล้วไปเปียวออกขวา ก่อนถึวด่าน 10 เมตร

แต่ ม จะมีช่อง easypass ไว้ทำ ห อะไร

ออฟไลน์ Kuro

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:10:11 »
บริหารจัดการดีๆ แล้วทำให้ใช้Easy Pass ทุกช่องไปเลยดีกว่าคับ :)

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:33:10 »
ผมว่าด่านใหญ่ มันควร อยู่ กลาง กับซ้าย อย่างละอันพอ  เพราะ ซ้ายสุดด่านใหญ่จะมีเครื่องชั่งน้ำหนัก และส่วนมาก ทางด่วนใหญ่พอออกจากด่านจะมีทางแยกไปซ้ายขวาผมว่าปาดกันเสี่ยงอยู่

ที่อยู่ตรงกลางอันนึงผมว่าดีละ แต่อีกอันขอขวาสุดเลยได้ไหม คนไม่ใช้ก็จะรู้ว่าขวาสุดเป็น easy เวลาพอใกล้ด่าน เบี่ยงหน่อยก็หลบมาเลนข้างๆ ละ ไอ่พวกจะใช้ easy ก็ต่อแถวไป

เมื่อไหร่จะเหมือนเมืองนอก ซื้อรถก็ต้องติดทุกคัน ไม่ต้องมีคนมาเก็บแค่ผ่าน แล้วตัดยอด ใครเงินไม่พอก็ผ่านไปแล้วเรียกเก็บตามบ้านถ้าจ่ายช้า ปรับหนัก จบ

GoHomE

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 12:02:49 »
จะอยู่ช่องซ้ายหรือขวาก็คงติดเหมือนเดิม เพราะมีเลนว่างไม่ได้ มันก็มั่วกันอยู่ดี

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 12:15:58 »

แย่ไม่แพ้กันก็พอบางคันเข้าไปแล้วเครื่องไม่อ่าน ต้องรอ รปภ มาจัดการให้อีก

โดนกะตัวคือด่านไหนที่เข้าไปแล้วผ่านก็ปกติดี แต่ด่านไหนที่เข้าแล้วไม่ผ่านไป5ครั้งไม่ผ่านซัก2-3ครั้ง

ออฟไลน์ ck_win

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 12:59:10 »

ที่มาจากบางแคเหมือนกัน อยู่ขวาสุดช่องเดียว แต่ต้องตอแถว ปกติ แล้วไปเปียวออกขวา ก่อนถึวด่าน 10 เมตร

แต่ ม จะมีช่อง easypass ไว้ทำ ห อะไร

ขอบ่นด้วยคนครับ ด่านนี้ที่วงแหวนพระราม2

กว่าจะเป็นช่อง Easypass จริง มีอยู่สั้นจิ๊ดเดียว จริงๆ แล้วมันควรจะเป็นเลนส์ของ Easypass ยาวไปตลอด

แต่ดันเอาแท่งปูนมาทำเบี่ยงไว้ให้อีกฝังที่เป็นขาออกเอาไว้ทำเป็นด่านเก็บเงินอีก 1 ช่อง

ทำไมไม่วางแผน วางโครงสร้างช่องจราจรตั้งแต่แรก อยากคิดจะทำอะไรก็ทำ พอไม่พอก็มาปิดช่องฝั่งนี้ซะอย่างนั้น เบื่อๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2012, 13:00:56 โดย ck_win »

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 14:02:16 »
ซ้ายหรือกลางหรือขวา สำหรับผมเฉยๆนะ แต่ที่อยากให้ปรับปรุงคือ

1.) ทุกด่านควรเหมือนกันคือ จะอยู่ตำแหน่งไหนกันแน่ เอาให้เป็นสิ่งที่ทุกคนเข้าใจตรงกัน

2.) ระบบของตัวบัตร เมื่อไหร่จะแก้ปัญหาบัตรมีปัญหาได้ซักที เพราะคันนึงใช้ไม่ได้ปุ๊บ ติดยาวหนักเลย

หรือจริงๆแล้วอาจจะมาจากตัวเจ้าของบัตรเองก็ได้ ที่อาจจะไม่เข้าใจว่าบัตรต้องใช้ยังไง

เพื่อนผมบางคนแกบอก ติดแล้วรถไม่สวย เลยวางไว้ที่คอนโซลซะงั้น..... :-\

3.) ควรใช้ได้ทุกทางด่วนได้แล้ว ทางยกระดับอันไหนก็ควรให้ใช้ได้ทั้งหมด  มัวแต่แบ่งบ้าบอกันอยู่ได้ น่าเบื่อ

ออฟไลน์ NKTS_8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 18:45:58 »
ตีเส้นทึบยาวเลยติดยาว 1 กม. ก็ตีไป 1 กม. ตีสีน้ำเงินใส่ไปตลอดแนวช่อง Easy Pass  มีป้ายบอกช่องชัดเจน ใครมาเนียนอยู่ในช่องนี้แล้วไม่ได้ใช้ถ่ายรูปปรับ 5000 บาท

ทีนี้มันก็ติดแค่พวกรอจ่ายตัง Easy Pass ช่องขวาก็ว่างไปจนสุดปลายหางรถติด

ผมงงหน่วยงานที่รับผิดชอบเขาคิดกันไม่ได้เหรอครับเรื่องแค่นี้ ไปตีช่องทำบ้าอะไรแค่สั้นๆตรงหน้าตู้เก็บตังค์

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 19:04:35 »
ตีเส้นทึบยาวเลยติดยาว 1 กม. ก็ตีไป 1 กม. ตีสีน้ำเงินใส่ไปตลอดแนวช่อง Easy Pass  มีป้ายบอกช่องชัดเจน ใครมาเนียนอยู่ในช่องนี้แล้วไม่ได้ใช้ถ่ายรูปปรับ 5000 บาท

ทีนี้มันก็ติดแค่พวกรอจ่ายตัง Easy Pass ช่องขวาก็ว่างไปจนสุดปลายหางรถติด

ผมงงหน่วยงานที่รับผิดชอบเขาคิดกันไม่ได้เหรอครับเรื่องแค่นี้ ไปตีช่องทำบ้าอะไรแค่สั้นๆตรงหน้าตู้เก็บตังค์
นั่นสิ ผมก็สงสัยครับ
อีกอย่างนึง น่าจะประชาสัมพันธ์เรื่อง Easy Pass ให้คนใช้เยอะกว่านี้
เพราะตอนนี้ Easy pass ไม่ได้เก็บค่าบัตร 800 แล้ว  กลายเป็นว่ามันถูกกว่าบัตร BTS MRT ด้วยซ้ำ จ่ายแค่ค่าผ่านทางก็พอ ประชาสัมพันธ์ด้วย + หาทางบีบให้คนหันไปใช้เยอะขึ้นด้วย จะได้ช่วยแก้รถติด 

ตังไม่พอก็ส่งใบไปเก็บที่บ้านเอาแบบต่างประเทศ จะ + ค่าบิล อะไรก็ว่าไป  ผมว่ามันเป็นการติดที่ไร้สาระมากบริเวณหน้าด่านจ่ายตัง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 00:07:38 »
Easy pass

ส่วนใหญ่จะไม่ Easy หน่ะสิครับ

แม่งชอบมีพวกเข้ามาแบบไม่รู้เรื่อง รู้ราว ไม่ดูป้าย

เจอประจำเลย เซ็งจิต

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 08:11:30 »
เพิ่มช่องให้มีอย่างน้อยครึ่งต่อครึ่งดีกว่า สมมติมี 10 ช่อง ก็ให้ Easy Pass อยู่ขวา 5 ช่อง จ่ายเงินอยู่ซ้าย 5 ช่อง

ให้คนรู้ว่าทุกที่แบ่งครึ่งซ้าย-ขวากันไปเลย จะได้ไม่ต้องมาเดาว่าอยู่ช่องไหน แล้วก็ไม่ต้องไปรอปาดกันหน้าตู้  ;)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 09:18:29 »
ไอพวกที่เข้าไม่ดูป้ายว่าเป็นอะไรต้องจับปรับให้หมด ไม่ใช่ยามมาไล่ให้ถอยแล้วแทรกชาวบ้านไม่ก็เดินไปจ่ายตังให้มันดูทุเรศมาก เห็นบ่อยจริงๆ
ตอบรับบัตรก็เหมือนกันพวกไม่มีก็ปล่อยมันไปแล้วไปปรับปลายทาง ไม่ใช่คิดได้แค่ให้ถอยแล้วไปแทรกชาวบ้าน

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 14:32:32 »
ถ้าใช้ทางด่วนเยอะก็ควรมี easy pass ไว้เลยจะได้ไม่ต้องเสียเวลาจ่ายตังนานๆ
ควรจะมีช่อง easy pass มากกว่านี้ด้วยซ้ำไป คนที่จ่ายตังจำนวนช่องควรเป็นช่อง easy pass ที่ใช้กันอยู่
เพราะยังไงช่อง easy pass ก็เร็วกว่าช่องจ่ายตังแน่นอน

ส่วนเรื่องที่ว่าระบบมันดีแล้วยัง เก็บตังค่าบัตรนั้นขอให้เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ออฟไลน์ Neo_ze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 15:45:44 »
เพิ่มช่องให้มีอย่างน้อยครึ่งต่อครึ่งดีกว่า สมมติมี 10 ช่อง ก็ให้ Easy Pass อยู่ขวา 5 ช่อง จ่ายเงินอยู่ซ้าย 5 ช่อง

ให้คนรู้ว่าทุกที่แบ่งครึ่งซ้าย-ขวากันไปเลย จะได้ไม่ต้องมาเดาว่าอยู่ช่องไหน แล้วก็ไม่ต้องไปรอปาดกันหน้าตู้  ;)

ผมก็เป็นครับ ผ่าน 5ครั้ง ติดซะ 2 ด่านเดิมๆ หัวลำโพง พระราม3 (ฟิล์ม รามิน่า ปรอท40%)  หลังๆ เลยตัดปัญหา เปิดกระจกยก Card ผ่านตลอด แต่ต้องชลอรถให้ช้าลงกว่าเดิมอีก เซงงง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 14:30:22 »
เคยมีผู้ใหญ่ให้สัมภาษณ์ว่าอยู่กลางแหละเหมาะสุด
ผมว่ามั่วสุดมากกว่า

EZ-Pass บน I-90 ที่คุ้นเคย เขาก็เอาไว้เลนเร็ว (ซ้ายสุด) นะครับ

ออฟไลน์ ugly...

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 18:43:23 »
ผมใช้ easy pass ไม่เคยไม่ผ่านแม้แต่ครั้งเดียว
ส่วนตัวที่บ้านมีรถ 8 คัน ติดฟิลม์ต่างๆกันไป แต่ไม่เคยมีปัญหาเลยคับ