ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย Honda Ecocar สเปคดั้งเดิม 1,000 ซีซีแน่เลยแฮะ  (อ่าน 8397 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
พอดีช่วงที่นำเสนอข่าวนี้
ต้นฉบับข่าวเขาบอกว่ารถขนาดเล็กเครื่องยนต์ไม่เกิน 1.2 ลิตร
เลยแอบสงสัยว่าสเปคตั้งต้นก่อนปรับแก้คือ 1.0-1.1 ลิตรหรือเปล่าน้าาาา
เพราะเคยได้ยินแว่ว ๆ ว่าที่จะขายในอินเดียและไทยคือ 1.0 ลิตร

จนกระทั่งข้อกำหนด ecocar ในไทยสรุปปี 2007 ให้เพดานเครื่องต่ำสุดไม่เกิน 1,300 ซีซี
คิดว่าจุดนี้น่าจะเป็นสเปคที่แก้นะ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=771:honda---ecocar--2-3-&catid=47:worlds-news&Itemid=55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 01:16:02 โดย HOMY_DEMIO »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัย Honda Ecocar สเปคดั้งเดิม 1,000 ซีซีแน่เลยแฮะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 07:50:15 »
ก็ดีครับ 1.0 ลิตร ราคาจะได้ถูกลง เสียภาษีถูกมากขึ้น

ขอให้ใช้อะไหล่ K-car จากญี่ปุ่นได้ละเเจ่มเลย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: สงสัย Honda Ecocar สเปคดั้งเดิม 1,000 ซีซีแน่เลยแฮะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 09:33:46 »
Eco car จะ+เครื่องอัดอาการมาให้ด้วยเปล่าเนี่ย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 11:13:16 »
ผมว่า น่าคิดนะ

Nissan March ใหม่ ก็ Ecocar เครื่อง 1.2 ลิตร ขนาดตัวถังเท่าๆ Yaris

Honda Ecocar คงไม่ใหญ่เท่า Yaris ไม่งั้นมันก็ทับกับ Jazz
แล้วถ้ายังผลิตเครื่องแค่ 1.0 ลิตร

ราคาขายที่จะให้ผู้บริโภคชาวไทยซื้อ จะอยู่ที่เท่าไหร่ ?

ถ้าห่างจาก Nissan March ไม่เท่าไหร่ ผมว่า มีหวังแป้กครับ คงขายได้แต่ใน กทม.กับหัวเมืองใหญ่ๆ น่ะ

ออฟไลน์ ton99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 16:56:13 »
มาฟันธงแบบผิดๆอีกแล้ว

ถ้าจะพอๆกับ Jazz มันต้อง Note โน้น
Yaris มันเล็กว่า Jazz นิด  แต่ก็ถือว่าพอๆกัน

รถ ECO car ก็เน้นขายแค่ กทม กับหัวเมืองใหญ่ๆนี่แหละ
ถ้ายอดขายจะแป๊กที่ ทองผาภูมิ หรือเวียงแหง มันก็ไม่เห็นจะแปลกอะไร

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 17:07:06 »
ยินดีที่แวะมาเจิมกระทู้ผมนะพี่ต้น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 17:38:47 »
มาฟันธงแบบผิดๆอีกแล้ว

ถ้าจะพอๆกับ Jazz มันต้อง Note โน้น
Yaris มันเล็กว่า Jazz นิด  แต่ก็ถือว่าพอๆกัน

อ่านแล้ว ไม่เข้าใจ

หรือจะบอกว่า Honda Ecocar ขนาดจะเท่าๆ Yaris คือ เล็กกว่า Jazz แค่นิดเดียวเท่านั้น เหรอ ?

ผมไม่อยากจะเชื่อว่า Honda จะผลิต Ecocar ที่ภายในเล็กกว่า Jazz นิดเดียวนะ
โดยเฉพาะถ้าเค้าวางแผนมาแต่เดิมว่า จะผลิตรถรุ่นใหม่ที่วางเครื่อง 1.0 ลิตร

ในขณะที่ ทางด้าน Nissan สถานการณ์มันต่างกัน เพราะเค้าไม่มีรถระดับนี้ ขายมาก่อน
ถ้าทำออกมา โดยวางเครื่อง 1.5  มันก็ต้องไปแบ่งเค้กจาก Vios / Yaris / Jazz / City

แต่นี่ บังเอิญว่า ข้อกำหนดเรื่องขนาดรถ ในโครงการ Ecocar มันดันยกเลิกไป (ไม่รู้เหมือนกันว่า ใคร lobby)

Nissan ก็เลยถือโอกาส เอารถรุ่นใหม่ที่มีขนาดห้องโดยสารระดับ Vios แต่วางเครื่องเล็ก (ตีตั๋วเด็ก) มาขายซะเลย

มีกรณีเดียว ที่คิดออก คือ Honda จะเอา New Jazz มาวางเครื่องเล็ก แล้วขายเป็น Ecocar
ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ก็ดูเหมือนว่า สามารถทำได้ ไม่ผิดกฏ  เพราะมันไม่ได้เอา Jazz ปัจจุบัน มาวางเครื่องเล็ก

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 20:12:26 »
แบบนี้ก็ไม่แปลกใจละครับ
ที่คุณแยกแยะ Avanza Freed Innova ไม่ได้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 20:46:35 »
 ??? ???
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 22:58:28 »
Lock กะทู้ได้ไหมครับพี่จิม ผมเห็น ฟรีด กะ อินโนว่า อีกแล้วอะ วันนี้ไปเปิดเล่นๆ เว็ป กระติ๊บ มาก็เจอะ เม๊นประมาณนี้อีก พอมา อีโคคาร์ก็เจอะอีก

ตรูจะบ้า ทำไมจะต้องมีเรื่องแบบไอ่แดง ไอ่เหลืองอีกเนี่ย เห็นแล้ว สงสารคนที่อ่านต่ออะ ไม่อยากให้เป็นแบบ กระติ๊บ อะ

อย่าว่าผมนะคุณ Homy  ผมเห็นที่กระติ๊บ ท่าจะยาว เลยไม่อยากให้เกิดแบบนั้นอีก
แล้วแต่จะพิจารณานะครับ

ขอบคุณครับ
ที่รับฟังความคิดเห็น
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 09:33:24 »
ต้น เราบอกแล้วใช่ไหม ว่า ช่วยกรุณาเก็บนิสัยของต้น ที่ใช้ในพันทิบ อย่าเอามาใช้กับเว็บของเรา?
คุยกัน ดีๆ ไม่ได้หรือยังไง?

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 22:50:03 »
นิสัยผมเป็นแบบนี้แหละครับ
พูดตรงๆ  ซัดตรงๆเลย

ผมพูดแบบนี้อาจจะไม่ถูกหูเจ้าของเว็บ
แต่ผมจะบอกว่า  มีคนหลังไมค์มาให้กำลังใจผมเหมือนกัน
เพราะเขาก็อืดอัดเหมือนกัน  เพียงแต่ไม่อยากจะพูดเท่านั้น

ตกลงเว็บนี้ปิดกั้นทางความคิด  ห้ามใครพูดแย้งอะไรใคร
ใครพูดอะไรผิดก็ปล่อยให้ผิดๆแบบนั้นหรอ

นี่ผมก็พูดดีแล้ว  คำหยาบ  คำด่าไม่มีเลยสักคำ  ไม่มีชกใต้เข็มขัดด้วย
ตาม พรบ. คอม  ก็ไม่เห็นมีอะไรผิด
ตกลงเว็บนี้มีกฏอะไรพิเศษหรือเปล่า  ผมจะได้รู้เอาไว้
เผื่อจะวันหลังจะมาโพสจะได้ปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 22:54:21 »
ต่อเรื่องเดิมอีกหน่อยนึง
ถ้าไม่มีใครมาต่อก็ถือว่าทิ้งท้ายเอาไว้ละกัน
วันนี้เปิดไปฟังเกจิท่านนึง  แกบอกว่า eco car ตัวใหม่ของ nissan ไม่ใช่ march ตัวนี้
แต่จะเป็นรุ่นที่ออกแบบใหม่   และรถพวก eco car นี้ขนาดมันก็จะเล็กกว่า jazz yaris อีกนิด
ดังนั้นถ้าใครที่คาดเดาอะไรผิดไปแล้ว   ก็ต้องไปคาดเดาเสียใหม่
เพราะที่ผ่านมาก็เดาผิดมาเกือบทุกเรื่อง

ออฟไลน์ shideroo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 23:08:23 »
 ::) อยากได้ อีโคคาร์จังเลย
สมาชิกท่านใดมีข้อมูลช่วยส่งให้ผมประกอบการตัดสินใจด้วย
(ไม่อยากตอบว่าทำไมซื้อรุ่นนี้...................อิอิ)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 23:55:16 »
พี่ต้องหัดมองโลกให้ดีกว่านี้นะคับไม่งั้นถ้าเป็นอย่างนี้ต่อไปก้อคงจะอยู่กับคนอื่นเขาลำบากนะคับและพี่ต้องรู้จักระงับจิตใจด้วยนะคับเรื่องแค่นี้พี่ก้อด่าว่าเขาเดาผิดพี่เก่งมาจากไหนเป็นเจ้าของวงการรถยนต์เหรอคับ แล้วกรุณาใช้คำพูดที่ดีด้วยนะคับที่เป็นสุภาพชนและเลิกนิสัยแบบนี้ด้วยนะครับไปเว็บไหนถ้าพี่เป็นอย่างนี้เขาก้อไม่ชอบ นี้เป็นความแสดงความคิดเห็นของผมนะคับ และไม่ได้เป็นการตักเตือนหรือสั่งสอนนะคับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 08:42:41 »
เรื่องวิธีการแสดงความเห็น ผมขอข้ามไปแล้วกันนะ  ขอคุยเฉพาะข้อมูล

- " Ecocar ตัวใหม่ของ Nissan ไม่ใช่ March ตัวนี้ "

## เอ่อ... แล้วผมไปบอกตรงไหนเหรอว่า " Ecocar ของ Nissan คือ March ปัจจุบัน " ???

- " และรถพวก eco car นี้ขนาดมันก็จะเล็กกว่า jazz yaris อีกนิด "

## ข้อมูลเรื่องขนาดรถ ผมก็อ่านมาจากในนี้นี่แหละ คุณ HOMY เค้าก็เขียนบอกอยู่
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=614:nissan-march-x02a-4-a-platform-&catid=48:spyshot&Itemid=55

" ... จุดขายของ Nissan March/Micra โฉมใหม่ทั่วโลกคือเป็นรถที่มีตัวถังใหญ่ระดับ B-segment ระดับเดียวกับ Honda Jazz,Toyota Yaris,Mazda 2 ห้องโดยสารโปร่งกว้างสบาย แต่เคาะราคารุ่นเครื่อง 1.0 และ 1.2 ลิตรระนาบเดียวกับ A-segment ... "

โครงการ Ecocar ปัจจุบัน ไม่มีการกำหนด/จำกัดขนาดรถอีกแล้ว ไม่ว่าจะเรื่องปลีกย่อยแค่ไหนก็ตาม
กำหนดแต่เรื่องขนาดความจุเครื่องยนต์เท่านั้น

ดังนั้น แต่ละค่าย เค้าจะกำหนดขนาดรถใหญ่-เล็กขนาดไหน  สามารถทำได้ทั้งนั้น

ที่สำคัญที่สุด คือ ถ้าอยากจะ update ข้อมูลเรื่อง Ecocar ของ Nissan ไม่ต้องไปหาอ่านที่ไหน
ที่เว็บนี้แหละ มีเยอะสุดแล้ว  และผมก็เก็บข้อมูลจากที่เว็บนี้เหมือนกัน

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 20:24:14 »
///
แล้วผมไปบอกตรงไหนเหรอว่า " Ecocar ของ Nissan คือ March ปัจจุบัน
///
เล่นเว็บบอร์ดมาก   ชักเริ่มหัวหมอยอกย้อนแล้ว
แล้วผมไปบอกตรงไหนหรอครับ  ว่าคุณบอกแบบนี้
พูดให้มันรู้เรื่อง  และเวลาอ่านก็จับใจความให้มันถูกหน่อย

///
หรือจะบอกว่า Honda Ecocar ขนาดจะเท่าๆ Yaris คือ เล็กกว่า Jazz แค่นิดเดียวเท่านั้น เหรอ ?
///

ก่อนที่จะเฉไฉไปไหนอีก  ขอถามหน่อยว่าอันนี้ใครพูดไว้ครับ
คนเรามันต้องมีจุดยืนหน่อย  คำพูดมันต้องหนักแน่น  นี่ก็กระทู้เดียวกันแท้ๆ

ส่วนน้องข้างบนนั่น
น้องอย่าคาดเดาส่งๆครับ  โลกความจริงมันไม่ใช่โลกแบบที่น้องคิด
อะไรที่น้องคิดว่าถูกจริงๆแล้วมันอาจจะผิดก็ได้
ส่วนตัวพี่ทุกวันนี้ก็อยู่สบายไม่ได้ลำบากอะไร
สมัยก่อนมีเกจิคนนึงก็เคยเดาส่งๆเอาไว้คล้ายๆกับน้องนี่แหละ
ว่าพี่จะทำงานกับคนอื่นเขาไม่ได้   แต่ตอนนี้พี่อยากจะบอกหักหน้าเกจิคนนั้นว่า
ทุกวันนี้พี่ทำงานในองค์กรที่ค่อนข้างใหญ่  มีคนเกิน 5000 คน
คนรอบข้าง  คนรู้จัก  ผู้บังคับบัญชา  ทุกคนก็มีความสุขกับพี่ดี
สำหรับเพื่อนพี่   พี่คิดว่ามีเยอะจนเกินพอ
เพราะพี่เป็นคนไม่ค่อยหวังอะไรจากเพื่อน  แต่เป็นคนที่ชอบช่วยเพื่อน
เพื่อนพี่คนนึงพูดเองเลยว่า  มันไม่เคย mem เบอร์พี่ไว้ในมือถือไว้เลย
เพราะว่ามันจำเบอร์มือถือพี่ไว้ในหัวมันแล้ว   มีเรื่องอะไรนึกไม่ออกจะโทรมาหาพี่คนแรก

พี่จะบอกน้องให้ว่า  เพื่อนดีๆ  ความจริงมีแค่คนสองคนมันก็เกินพอแล้วด้วยซ้ำ
คนที่เป็นเพื่อนพี่จริงๆ เขาก็ชอบพี่ที่เป็นแบบนี้
อย่างในบอร์ดนี้เองที่เสมือนเป็นโลกของคนกลุ่มหนึ่ง
ก็ยังมีคนมาบอกพี่ว่า  เขาชอบใจในนิสัยพี่
ส่วนพวกที่ไม่ชอบพี่อันนี้พี่ไม่ค่อยสน  เพราะคนพวกนี้ก็ต้องมีอยู่แล้ว
คนไม่ว่าดีขนาดไหนมันก็ต้องมีคนไม่ชอบ  น้องลองไปหาดูเอาจากโลกความจริงได้
แต่อยากให้ดูว่า  คนที่ไม่ถูกโฉลกกับพี่นั้นมันเป็นคนประเภทไหน  ใช้ได้หรือใช้ไม่ได้แค่ไหน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 22:25:28 »
ความเดิมสีเหลือง คำตอบ/คห.ใหม่ สีขาวนะ

1.
Ton99 : วันนี้เปิดไปฟังเกจิท่านนึง  แกบอกว่า eco car ตัวใหม่ของ nissan ไม่ใช่ march ตัวนี้
แต่จะเป็นรุ่นที่ออกแบบใหม่   

P_Wut : แล้วผมไปบอกตรงไหนเหรอว่า  Ecocar ของ Nissan คือ March ปัจจุบัน

ก็เห็นคุณมาว่าผม ก็เลยคิดว่า หมายถึงผม เป็นคนให้ข้อมูลผิด
ถ้าไม่ได้หมายถึงผม ก็แล้วไป ประเด็นนี้ จบ

2.
P_Wut : ผมว่า น่าคิดนะ Nissan March ใหม่ ก็ Ecocar เครื่อง 1.2 ลิตร ขนาดตัวถังเท่าๆ Yaris Honda Ecocar คงไม่ใหญ่เท่า Yaris ไม่งั้นมันก็ทับกับ Jazz
แล้วถ้ายังผลิตเครื่องแค่ 1.0 ลิตร ราคาขายที่จะให้ผู้บริโภคชาวไทยซื้อ จะอยู่ที่เท่าไหร่ ?
ถ้าห่างจาก Nissan March ไม่เท่าไหร่ ผมว่า มีหวังแป้กครับ คงขายได้แต่ใน กทม.กับหัวเมืองใหญ่ๆ น่ะ

ผมวิเคราะห์ว่า จากการที่ Nissan March รุ่นใหม่ (ซึ่งจะออกก่อน Honda Ecocar เกือบ 2 ปี) อาศัยตัวถังใหญ่เท่า Yaris
แต่ตีตั๋วเด็ก วางเครื่อง 1.2 ลิตร ขายราคาถูกกว่า Vios พอสมควร  จะสร้างความยุ่งยากให้ Honda  เพราะตามกระทู้นี้ น้อง Homy บอกว่า
เดิม Honda มีแผนว่า จะออกรถที่วางเครื่องแค่ 1,000 cc  ซึ่งถ้ายังเดินตามแผนเดิม รถที่จะผลิตออกมา อาจขายได้น้อยกว่าปกติ

แล้วก็เจอคำตอบของคุณ ที่ทำเอางง

ton99 : มาฟันธงแบบผิดๆอีกแล้ว ถ้าจะพอๆกับ Jazz มันต้อง Note โน้น Yaris มันเล็กว่า Jazz นิด  แต่ก็ถือว่าพอๆกัน

ก็เลยถามกลับ ว่า " อ่านแล้ว ไม่เข้าใจ หรือจะบอกว่า Honda Ecocar ขนาดจะเท่าๆ Yaris คือ เล็กกว่า Jazz แค่นิดเดียวเท่านั้น เหรอ ? "

แล้วกระทู้มันออกทะเลไปไหนก็ไม่รู้  จนถึงตอนนี้ ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี ว่า คุณเอามาคำถามที่ผมถามคุณ มาย้อนถามผมทำไม ?

ปล. เลิกทะเลาะกันเหอะ คุยกันดีๆ ดีกว่า

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 19:08:18 »
เอาใหม่ครับ

///
วันนี้เปิดไปฟังเกจิท่านนึง  แกบอกว่า eco car ตัวใหม่ของ nissan ไม่ใช่ march ตัวนี้
แต่จะเป็นรุ่นที่ออกแบบใหม่   และรถพวก eco car นี้ขนาดมันก็จะเล็กกว่า jazz yaris อีกนิด
///

อันนี้ผมเอาข้อมูลจากเกจิมาเล่าให้ฟังประกอบ
ไม่ได้หมายความว่า คุณเป็นคนบอกว่า march ตัวนี้ เป็น eco car ตัวใหม่
ดังนั้นข้อ 1 ถือว่าจบตามที่คุณบอก

ส่วนประเด็นคือ eco car ของแต่ละค่ายที่จะออกนี้
เกจิท่านนี้เขาฟันธงว่า  ขนาดมันจะเล็กว่า Jazz Yaris นิดเดียว (นิดเท่าไหร่อันนี้ไม่รู้นะ)
ถ้าอ้างอิงการฟันธงจากเกจิท่านนี้  ก็ได้ประมาณว่า  ไม่ว่าจะเป็น eco car ของ nissan
หรือเป็น eco car ของ honda มันก็จะเล็กกว่า jazz นิดเดียว
ดังนั้นตามที่คุณได้ถามผมไว้ว่า
///
" อ่านแล้ว ไม่เข้าใจ หรือจะบอกว่า Honda Ecocar ขนาดจะเท่าๆ Yaris คือ เล็กกว่า Jazz แค่นิดเดียวเท่านั้น เหรอ ? "
///
ก็คงต้องบอกว่าใช่ 
แต่ผมไม่ใช่คนฟันธงนะ   ถ้าของจริงออกมาไม่ใช่แสดงว่าเกจิฟันธงเอาไว้ผิด
พวกคุณก็ไปตามเฉ่งกันเองละกัน