ผู้เขียน หัวข้อ: คนไทย กับ ป้ายจราจร มันยากนักหรอที่จะทำตาม  (อ่าน 7881 ครั้ง)

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ขอระบายหน่อยเหอะ

หลายวันมานี้ขับรถไป เป็นอันต้องเสียวซ้าย ขวา ตลอด คนใช้รถเพื่อนร่วมถนนเป็นอะไรกันหมดขับรถเหมือนพวกบ้านป่าเมืองเถื่อน

อย่าง เมื่อต้นอาทิตย์ ทางแยกเส้นเจริญราษฏร์ ตัด ถนนจันทน์ใครเคย วิ่งไปจะรู้แยกมันใหญ่มาก เขาไม่ให้เลี้ยวตรงแยก แต่ก็มีรถ ลักไก่กัน เมื่อวาน ผมเกือบชน กลางลำ เพราะมีไอ่หน้า......คันนึงแหกเลี้ยวมา

แต่ที่เจอบ่อยๆ คือ เส้นตาราง ห้ามหยุดจอด บริวเวณแถวทางแยก หน้าซอยต่างๆทุกวันนี้ไม่มีใครสนใจละทับกันเป็นว่าเล่น ตัวเองไปไม่ได้ก็ไม่ให้เขาเลี้ยวเข้าซอย

เมื่อไหร่ ป้ายจราจรมันถึงจะศักดิ์สิทธิ์กับเขาบ้างครับ

ออฟไลน์ MaiSki

Re: คนไทย กับ ป้ายจราจร มันยากนักหรอที่จะทำตาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 12:08:11 »
ย้ายประเทศอยู่ง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
Re: คนไทย กับ ป้ายจราจร มันยากนักหรอที่จะทำตาม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 12:42:28 »
แต่ผมเซ็ง รถที่มี ตำรวจนำหน้า เปิดไซเรนเป็นช่วงๆ ไล่รถข้างหน้า แล้วมีรถตำรวจประกบ ข้าง ท้าย

คือ เมื่อวานเจอ ไอ้คนที่โดนไล่นะ เค้าจะเบี่ยงหลบ แล้วเกือบมาชนผมหลายทีละ ไม่เข้าใจว่าต้องรีบขนาดนั้นเลยหรอ รถก็ติดอยู่แล้ว

ป.ล. เมื่อวานผมวิ่งเส้นพระราม 4

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 12:43:13 »
ใบขับขี่ออกกันง่ายเกินไปครับ แค่ขับแล้วเครื่องไม่ดับก็ให้ใบขับขี่แล้ว

อนึ่ง ผมได้ยินมาว่าในญี่ปุ่นใบขับขี่รถเก๋งยังแบ่งเป็นเกียร์ออโต้และเกียร์ธรรมดา แต่ไม่แน่ใจว่าต่างกันยังไงบ้างรบกวนผู้รู้ช่วยมาตอบด้วยครับ

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 12:52:53 »
ผมขับตามกฏ บางทีเจอบีบแตรไล่หลัง
เส้นที่เจอบ่อยๆ คือถนนที่ให้เลี้ยวเลน 2
ผมโดนบ่อยๆ ผมจะเปิดไฟเลี้ยวมาแต่ไกลเลยนะ
กันพวกจยย.ที่เค้าจะแซงซ้ายเพื่อจะตรงไปตอนเราเลี้ยวซ้าย

แต่จะมีพวกขับขี่รถโง่ๆ ที่ไม่รู้อะไรแล้วทำตัวฉลาดบีบแตรด่าจับผิดเหมือนเราผิด
ทั้งที่ที่พื้นถนน มันก็บอกอยู่ว่า จะตรงหรือเลี้ยวก็ได้

เจอแบบนี้แล้วเซ็งอยู่บ่อยๆ

ส่วนจยย.ปลงแล้วครับ เค้าอยู่เหนือกฏหมายไปแล้ว
อยากทำอะไรทำ อยากเลี้ยว อยากสวน อยากกลับรถ อยากขึ้นฟุตบาท อยากปาด
เค้าจะทำตรงไหนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 12:54:42 »
เอาง่ายๆครับแค่เส้นทึบเวลาออกหรือเข้าทางหลักที่มีความยาวประมาณ 10-20 เมตรยังมีคนเหยียบ ผมกล้ารับประกันว่าร้อยทั้งร้อยเหยียบหมดครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 13:06:21 »
ย้ายประเทศอยู่ง่ายกว่าครับ

เป็นหนึ่งในคนที่ทำผิดหรือเปล่าครับเนี่ย  ผมว่าจขกท.ก็พูดถูกนะว่าคนสมัยนี้ขับรถกันไม่มีระเบียบมากขึ้น ไม่เคารพสัญญาณจราจรมากขึ้น ใครขับไปถูกใจก็ด่ากัน มีเรื่องกัน ยิงกัน ลูกหลานคนใหญ่คนโตอยู่สบายครับ ประชาชนสามัญธรรมดาต่างหากที่เดือดร้อนเพราะกฎหมายไม่สามารถบังคับใช้กับคนเหล่านั้นได้ แย่ครับ
Test ..

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 13:08:23 »
เมื่อวาน พึ่งเจอ แคมรี่ตัวใหม่ เปิดไฟฉุกเฉิน เพื่อที่จะเลี้ยวซ้าย ขึ้นทางด่วน  ???

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 13:17:27 »
ต้องเพิ่มบทลงโทษของกม.ครับ ทุกวันนี้แก้โดยอบรม 1 วัน สอบใบขับขี่ 1 วัน อาจทำให้คนเราตระหนักถึงความปลอดภัยกับกฎจราจรเพิ่มขึ้นมาบ้าง ก็แค่เพียงเล็กน้อย แต่ถ้าเพิ่มบทลงโทษ จะช่วยให้เราเคารพกันมากกว่านี้มากครับ

ป.ล. ที่เมืองนอกเค้าทำทั้ง 2 อย่างคือ สอบก็ยาก บทลงโทษก็รุนแรงกว่าเราครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 13:27:01 »
แต่ผมเซ็ง รถที่มี ตำรวจนำหน้า เปิดไซเรนเป็นช่วงๆ ไล่รถข้างหน้า แล้วมีรถตำรวจประกบ ข้าง ท้าย

คือ เมื่อวานเจอ ไอ้คนที่โดนไล่นะ เค้าจะเบี่ยงหลบ แล้วเกือบมาชนผมหลายทีละ ไม่เข้าใจว่าต้องรีบขนาดนั้นเลยหรอ รถก็ติดอยู่แล้ว

ป.ล. เมื่อวานผมวิ่งเส้นพระราม 4

เรื่องรถที่ติดไซเรน ผมเจอจนเบื่อครับ เพราะเส้นที่ผมวิ่งเจอจนเป็นเรื่องปกติ บางคันหนักกว่าผมเคยเจอขับมาคันเดียว เป็นแคมรี่ ติดไฟไซเรน ติดไฟกระพริบวางบนแดชบอร์ด เปิดไฟตัดหมอกหน้า เปิดสํญญาณไฟฉุกเฉิน แต่ไม่มีตราหรือสัญลักษณ์อะไรเลยบนรถ  ผมวิ่งเลนซ้ายสุด พี่แกเล่นมาจ่อตูด ริดไฟ เปิดเสียงไซเรน รถตอนนั้นติดมาก อยากจะลงไปถาม เมิงจะไล่กูไปไหนอีกเนี่ย มึงเอากุญแจกูแล้วไหนลองซิกูจะหละมึงยังไง บางทีโทษะมี แต่ต้องเข้าใจเค้า เค้าได้อำนาจมาก็ต้องใช้ให้มันเต็มที่

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 13:29:34 »
เอาแค่ จอดติดไฟแดง ไม่ทับทางม้าลาย ก็ ยากแล้วครับ

..เรื่องบ้ามากๆ ครั้งนึง ผมจอดติดไฟแดงอยู่ จอดต่อคันหน้า ตามปกติ แต่พอ ดี ข้างหน้าผมมีทางม้าลายขั้นไว้

.ผมก็เลย จอดเวันช่อง ไม่ไปทับเส้นทางม้าลาย..แต่รถคันข้างๆ มันเหยียบทับกันหมด ทุกคัน มีผมเว้น อยู่คันเดียว.
.
แล้วไอ้รถคันหลัง มันก็ บีบแตรไล่ผม ให้ขยับไปข้างหน้าเฉยเลยคับ..ผม ก็ไม่ขยับ พอหลุด แยกนั้นไปได้มันแซง ผมขึ้นไป แลัวก็ บีบแตรไล่ผม ซะงั้น..

.ผม ก็หันไปมอง เป็นวัยรุ่น ห่าวๆ คนนึงผมก็ไม่ใส่ โต้ตอบหรอกคับ ในเมื่อผม ก็ไม่ได้ทำผิดอะไร นี่จริงมั๊ย... ผมก็คิดไปว่าแค่เด็กไม่รู้ประสา คนนึง ที่ได้แต่ขับรถเป็น ก็เอาออกมา

ขับ เทห์โชว์สาวๆแต่มันไม่ได้รู้เรืองกฏจราจรเลย..นี่ ล่ะมั้งที่ทำให้ อุบัติเหตุบ้านเราเพิ่มขึ้นทุกปี..กะแค่เรื่อง ง่ายๆยังไม่รู้กันเลย..

promt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 13:50:11 »
เอาแค่ จอดติดไฟแดง ไม่ทับทางม้าลาย ก็ ยากแล้วครับ

..เรื่องบ้ามากๆ ครั้งนึง ผมจอดติดไฟแดงอยู่ จอดต่อคันหน้า ตามปกติ แต่พอ ดี ข้างหน้าผมมีทางม้าลายขั้นไว้

.ผมก็เลย จอดเวันช่อง ไม่ไปทับเส้นทางม้าลาย..แต่รถคันข้างๆ มันเหยียบทับกันหมด ทุกคัน มีผมเว้น อยู่คันเดียว.
.
แล้วไอ้รถคันหลัง มันก็ บีบแตรไล่ผม ให้ขยับไปข้างหน้าเฉยเลยคับ..ผม ก็ไม่ขยับ พอหลุด แยกนั้นไปได้มันแซง ผมขึ้นไป แลัวก็ บีบแตรไล่ผม ซะงั้น..

.ผม ก็หันไปมอง เป็นวัยรุ่น ห่าวๆ คนนึงผมก็ไม่ใส่ โต้ตอบหรอกคับ ในเมื่อผม ก็ไม่ได้ทำผิดอะไร นี่จริงมั๊ย... ผมก็คิดไปว่าแค่เด็กไม่รู้ประสา คนนึง ที่ได้แต่ขับรถเป็น ก็เอาออกมา

ขับ เทห์โชว์สาวๆแต่มันไม่ได้รู้เรืองกฏจราจรเลย..นี่ ล่ะมั้งที่ทำให้ อุบัติเหตุบ้านเราเพิ่มขึ้นทุกปี..กะแค่เรื่อง ง่ายๆยังไม่รู้กันเลย..

ถ้าเจอแบบนี้ ผมจะลดกระจกลง แล้วใช้มือชี้ไปที่เส้น เขาก็จะเข้าใจเองครับ

บางทีเขาไม่เห็นเส้น และอาจจะคิดว่าเราลืมขยับทำให้เกิดความไม่เป็นระเบียบ(อิอิ)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:04:41 »
สันดานเบื้องลึกของคนไทยคือความมักง่ายครับ เมื่อความมักง่ายถูกปลดปล่อยออกมาโดยที่ไม่มีกฏหมายจริงจังมาควบคุมมันก็บรรลัยกันหมด ไปจันทบุรีมาอาทิตย์ที่แล้วผมแล่นเลนขวาที่วคามเร็วประมาณ110-120ได้แต่ต้องตกใจมากเมื่อพบว่าเส้นทางเลนสวนอีกฟากหนึ่งของถนนที่มีเกาะกลางคั่นมียาริสสีขาวคันนึงวิ่งสวนเลนในไหล่ทางด้วยความเร็วที่ตีคู่มากับผมเลย!!! มันสวนเลนได้บ้ามาก แล้วตามทางก็มีรถกระบะสวนเ
ลนในไหล่ทางเยอะแยะมาก เยอะจนเมหือนกับว่าประเทศไทยอนุญาติให้ขับสวนเลนได้ บางทีเป็นรถบรรทุกอีกต่างหาก  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:19:57 »
รวย เส้นใหญ่ พวกมาก ข้าแผ่นดิน อยู่เหนือกฎหมายทั้งปวง จริงไหมเอย?

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:29:49 »
วินัยจราจรสะท้อนถึงวินัยคนในชาติ (ทุกที่ ทุกเรื่อง ทุกแบบ ทุกเวลา)

:-[ :-[ :( :( :'( :'( :o :o

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:31:53 »
ผมว่าอย่างแรก เอาเรื่องการเขียนภาษาไทยให้ถูกก่อนดีกว่าครับ

หรอ.   หรือ.   เหรอ

ด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:44:04 »
เจอทุกวัน ทุกเวลาที่ขับรถครับ
เลี้ยวผิดเลน แซงไม่เปิดไฟ แซงมาแย่งเข้าเลนเพราะต้องต่อแถวยาว
ห้ามกลับรถ แต่เห็นกลับกันทุกคัน ห้ามจอดก็จอดกันเต็ม ฯลฯ และอื่นๆอีกเยอะ

ได้แต่ปลง + ทำใจครับ ประเทศไทย หุหุ  :'(

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:51:45 »
อย่างที่หลายท่านพูดมาเห็นด้วยนะครับ

1.) เราต้องปฏิบัติก่อน

2.) กฎหมายต้องเข้มกว่านี้จริงๆ

3.) การออกใบขับขี่ ณ ปัจจุบัน คนที่ขับรถ ได้ใบขับขี่มาเพราะสอบผ่าน หรือวางเงินผ่านน่ะสิครับ ขับกันได้กากกกมากๆ

ส่วนเรื่องรถตำรวจเนี่ย การมีรถนำขบวน แล้วเปิดไฟหมุน ขอทาง ผมให้ทางเลยครับ แต่ไอ้การที่จะเปิด ไซเร็น หรือขับไวๆ จี้ๆ ผมเกลียดมากครับ คือพ่อเขาตาย แม่ยายเป็นมะเร็งกระดูก เหรอ ถึงต้องมาเปิดไฟ หรือบีบแตร หรือป่าวประกาศออกลำโพง ไล่คันโน้นนี้ให้หลบ ถึงเป็นขบวนนายก หรือขบวนรัฐมนตรีที่ต้องมีภารกิจ รีบๆร้อนๆก็เหอะ แต่ส่วนใหญ่ เห็นเป็นพวกตำรวจ ที่คิดว่าใหญ่ หรือนายทหารที่ใหญ่แค่ยศ ต้องให้คนโน้น คนนี้รับใช้... เบื่อมากครับ พวกรถแบบนี้

ส่วนที่บอกว่า 'ให้ย้ายประเทศ' อันนี้ผมไม่เห็นด้วยนะครับ ผมว่าคุณควรย้ายครับ ถ้าคิดแบบนี้ เราถึงเป็นได้แค่ประเทศที่คนเรียกว่ากำลังพัฒนา แต่จริงๆแล้วยิ่งกว่าด้อยพัฒนาอีกครับ

ไม่ดราม่า และไม่ว่าใครครับ เพราะพูดถึงโดยรวม และก็ยอมรับว่าตัวผมเองขับรถผิดกฎหมายก็ที่ความเร็วเกินกำหนดครับ แต่น้ำใจให้เพื่อนร่วมทาง ผมมีเยอะมากครับ   ::)

-จบ-

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 15:10:59 »
ขอระบายหน่อยเหอะ

หลายวันมานี้ขับรถไป เป็นอันต้องเสียวซ้าย ขวา ตลอด คนใช้รถเพื่อนร่วมถนนเป็นอะไรกันหมดขับรถเหมือนพวกบ้านป่าเมืองเถื่อน

อย่าง เมื่อต้นอาทิตย์ ทางแยกเส้นเจริญราษฏร์ ตัด ถนนจันทน์ใครเคย วิ่งไปจะรู้แยกมันใหญ่มาก เขาไม่ให้เลี้ยวตรงแยก แต่ก็มีรถ ลักไก่กัน เมื่อวาน ผมเกือบชน กลางลำ เพราะมีไอ่หน้า......คันนึงแหกเลี้ยวมา

แต่ที่เจอบ่อยๆ คือ เส้นตาราง ห้ามหยุดจอด บริวเวณแถวทางแยก หน้าซอยต่างๆทุกวันนี้ไม่มีใครสนใจละทับกันเป็นว่าเล่น ตัวเองไปไม่ได้ก็ไม่ให้เขาเลี้ยวเข้าซอย

เมื่อไหร่ ป้ายจราจรมันถึงจะศักดิ์สิทธิ์กับเขาบ้างครับ

แสดงว่าเป็นกันทั้งประเทศใช่ป่าว    คนไทย

Re: คนไทย กับ ป้ายจราจร มันยากนักเหรอที่จะทำตาม
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 15:19:08 »
แก้หัวข้อก่อนครับ ครูภาษาไทยผมเข้ามาละ

แซวเล่นนะครับ

ส่วนเรื่องที่เกิดบนถนน ผมว่ามันเหมือนฝันร้าย พอกลับบ้านนอนก็โอเคละ พอตื่นขึ้นมาก็เจอฝันร้ายอีก เรื่องทั้งหมดที่เพื่อนๆเจอนี่ต้องขอบอกว่า ผมก็เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆกัน เป็นกันทั้งสังคมไทย

ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงทางด้านกฎหมายหรือผู้ใช้อำนาจบังคับกฎหมาย มันก็คงต้องเป็นอย่างนี้

พูดด้วยความเบื่อหน่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 17:01:45 โดย vuthtichai »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 15:23:10 »
หรือว่า งงกับป้ายครับ ผมเจอมาแล้วที่หมดชิตใหม่ วิ่งจากฝั่งรับผู้โดยสารขาเข้าตรงมาจะเลี้ยวซ้ายเพื่อไปด้านหน้าฝั่งขาออก ก่อนไฟแดง 5 ม. จะมีป้าย "เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด" แต่ที่เสาสัญญาณมีป้าย "รอสัญญาณไฟตรงนี้" พอเลี้ยวซ้ายปุ๊บ เจอพี่หรวจเรียกเลย

หรวจ :  ไม่เห็นป้ายรึ "เลี้ยวซ้ายรอสัญญาณ"นะ
 เรา :   มีป้ายก่อนนี้บอกผ่านตลอดนะ แล้วพาพี่เขาไปดู
หรวจ :  อันนี้ป้ายเก่า
 เรา : แล้วพี่ไม่เก็บละครับ อย่างนี้สับสนกันหมดแน่
หรวจ : แถวนี้เขารู้กันหมดแหละ (หน้านิ่งมาก)
 เรา :  อ้าว พี่ ผมไม่ใช่คนแถวนี้ซ๊ะหน่อย
หรวจ : ขอดูใบขับขี่
เรา : ไม่ได้เอามานะครับ
หรวจ : เอ้า เอาไงละ
เรา :  เอางี้ครับ (เข้ามุขเดิม ใช้ได้ดีทุกครั้ง แต่อาจโดนด่า) ผมว่าง ช่วยพี่ดีไม๊
หรวจ :  ยังไงเหรอ
เรา :  ผมจะจดทะเบียนคันที่ฝ่าไฟแดงมา แล้วพี่ก็จับเลย
หรวจ :  อ้อ ไม่ต้องหรอก เดี๋ยวพี่ก็ไปแล้ว (เหมือนรู้)
เรา : โห..พี่ น่าเสียดาย
หรวจ : ไปเหอะน้อง วันนี้พี่จะกลับพอดี
เรา :  ยกมือไหว้ ขอบคุณคร๊าบบบบ
หรวจ :  (ขับมอไซต์ออกไป)

ปล. ลองมุขนี้ดูครับ(ถ้ามีวลานะ) ได้ผลมาแล้ว 3-4 ครั้ง ทั้งใน กทม และ ตจว เพราะผมเคยนั่งอยู่กว่าครึ่งชั่วโมงแล้วแซวว่า "พี่ เรียกดิ ได้ทะเบียนแล้ว" สุดท้าย รำคาญก็ไล่ผมกลับ แถมจะให้ข้อหาขัดขวางการทำงานเจ้าพนักงานด้วย.....
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

Phongrapee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 15:31:59 »
เวลาผมจะออกจากส่วนราชการหรือปากทางที่มีเส้นเหลืองห้ามจอด แล้วเจอคนจอดปิดทับเส้น ผมไม่สนใจหน้าอินหน้าพรหมที่ไหนแล้ว ลดกระจกลงแล้วสองนิ้วชี้ที่ตา จากนั้นก็ชี้ที่เส้นเลย ว่ามันห้ามจอด

แต่ยอมรับว่าบางครั้งตัวเองก็เคยฝ่าฝืนเหมือนกัน เช่น เส้นทึบ คือออกจากซอยที่มันใกล้แยกแล้วผมต้องไปทางขวา บางทีก็เปลี่ยนเลนเส้นทึบเหมือนกัน แต่ว่าไม่ได้เบียดนะครับ แต่ถ้ารถแน่นมาก ไม่สามารถเปลี่ยนเลนได้ ก็ต้องยอมตรงไปเพื่อกลับรถเอา ไม่เคยแบบว่าอยู่เลนตรงแล้วจะเลี้ยวก็มาจอดคาเอาไว้ คันหลังไปไม่ได้

ออฟไลน์ sherlock

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 15:44:37 »
ไม่ต้องคิดไรมากครับพี่ จขกท.  เคยเห็นตำรวจทำตามกฎจราจรมั่งป่ะ  คือผมไม่ได้ปกป้องคนทำผิดนะ ผมก็รำคาญ แต่ตำรวจแม.............ยังทำเองเลย ขี่มอไซด์ ไม่เคยตามทางหรอก สวนทางตลอด ซ้อนท้่ายมอไซด์เคยสวมหมวกกันน็อกกันมะ เอาปิคอัพออกมาวิ่ง ก็จอดมันตรงที่ห้ามจอดนั่นแหละ ผมเคยเจอนะพี่  ผมเคยขับเลยซ้าย (ถนน 2 เลน)  ผมจอดให้คนข้ามถนนบังเอิญตรงป้ายรถเมล์ แล้วฟุตบาทมันสีแดงขาว ตำรวจมาจากไหนไม่รู้ มาถึง จอดมอไซด์ขวางผมซะงั้น แล้วก็จะเขียนใบสั่งให้ ผมถามว่า ผมผิดไร ตำรวจบอกว่าจอดตรงที่ห้ามจอด ผมก็พยายามบอกนะ สรุปคือยังไงๆ มันก็จะเขียนใบสั่งให้ได้ ผมก็เลยลองถามว่า มี 100 นึงเอาป่ะ มันบอกขอ 400 ผมก็เลยบอกไปว่า งั้นเขียนใบสั่งมา มันก็ขอใบขับขี่ จังหวะนี้แหละผมก็เลยแกล้งหยิบบัตรข้าราชการให้แทน เท่านั้นแหละ ปล่อยแบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย
คือพอเจอแบบนี้เข้าก็คงไม่มีใครอยากทำตามกฎแล้วอ่ะพี่

ปล. เรื่องยังไม่จบ มันขี่มอไซด์ออกไป ผมว่าง เลยขับตามไปจนถึง สน. มันก็เห็นนะ พอเดินเข้าสน. ผมก็เลยตามไปคุยกะสารวัตรซะ เท่านั้นแหละมันตอบว่า ผมล้อเล่น !!!!!!!!! น่า.....มั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 15:46:56 โดย sherlock »

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 15:54:26 »
ผมว่าอย่าไปโทษใครเลยครับโทษตัวเองเถอะที่ดันเลือกนักการเมืองคอร์รัปชั่นเข้าไป
ผมไม่ได้พาลเข้าเรื่องการเมืองนะแต่ลองคิดดูดีๆครับว่ามันคือบ่อเกิดของทั้งหมดที่คุณๆบ่นมานะแหละ ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 16:54:26 »
อยากรู้ว่าบ้านเราเจริญขึ้นบ้างมั้ย

ให้ดูที่การจราจรได้เลยครับ
"วินัยจราจร สะท้อนวินัยชาติ"
เรื่องจริงนะครับ

...........

- เปิดเพลงเสียงดังกระหึ่ม กลางสี่แยก คิดว่าเท่ เสื่อม
- แท๊กซี่จอดรับผู้โดยสาร ตรงปากซอยที่รถเลี้ยว เสื่อม
- รถเมย์วิ่งขวา ตบขวา ตบซ้าย คันบะเริ่ม แทรกไปๆมาๆ ทำรถติดยาวๆ เสื่อม
- รถตู้วิน จอดเรียงราย กินไป 1 เลน เสื่อม
- ขายของข้างทาง จอดรถตั้งร้านขนของ ฟุตบาทก็เอาถนนก็เอา เสื่อม
- ช้าแช่ขวา ไม่รู้ตัว เกะกะขวางทาง เสื่อม
- แซงไหล่ทาง ทั้งๆที่รถน้อย เสื่อม

เลวร้ายที่สุด "พวกขับรถสวนเลน"

โอ้ย เยอะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 17:09:17 »
อย่าลืม stop sign กันนะครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 17:10:55 »
เรื่องรถสวนเลน นี่เลวมาก ผมเคยเกือบชน วิ่งเส้นพระรามสอง แวะเติมน้ำมัน ปตท ตรงแสมดำ พอเสร็จเลี้ยวซ้ายออกมา มีกระบะวิ่งสวนขึ้นมาอย่างเร็ว ผมเปิดกระจกทันที

ผม : คุณวิ่งย้อนอยู่
มัน : อ๋อผมรู้
ผม : อันตราย ผมเกือบชนคุณแล้วเนี่ย
มัน : มันต้องวิ่งสวน กลับรถเกือกม้าอันข้างหน้ามันไกล

อยู่ดีๆคันหลัง ริดไฟใส่ ผมจบบทสนทนา พอวิ่งมาอีกหน่อย ตำรวจขี่มอไซด์ดุ่ยๆ สวนกลับมาเช่นกัน คิดในใจนี่ตูวิ่งผิดเลนอยู่คนเดียวหรอวะเนี่ย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 22:59:52 »
ทำใจเถอะครับ จะเปลี่ยนนิสัยคนไทย เป็นไปไม่ได้หรอกครับ

ต้องกฎหมายเข้มๆกว่านี้มากๆถึงจะส่งผล

ปล.ขอให้มีความสุขกับการขับรถครับ อย่าไปคิดมาก

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 02:13:03 »
เดี๋ยวนี้เจอรถทำผิดกฏเยอะครับ   ตำรวจก็มองไม่เห็น  เพราะไม่ได้อยู่ตลอดเวลา  

ผมแค่มีความคิดส่วนตัวว่า...

ไหนๆ ไอกล้องวงจรปิดติดรถก็มีขายกันทั่วไปแล้ว  ราคาก็ถูก  เอาไว้ถ่ายหน้ารถเพื่อเป็นหลักฐานอะไรก็แล้วแต่

มันจะเป็นไปได้ไหม ถ้าตำรวจจราจร จะออกนโยบาย  ว่าถ้าใครถ่ายติดรถคันหน้าทำผิดกฏ เห็นหลักฐาน ทะเบียน ฯลฯ ชัดเจน

เป็นหลักฐานสำหรับการนำไปจับ-ปรับ การกระทำผิดได้   ก็ควรจะต้องให้ค่าธรรมเนียมตอบแทนคนที่ถ่ายเอาไว้ได้ อาจจะโดยการเพิ่มบทลงโทษค่าปรับ

สมมุติตอนนี้ ปรับ 500 ก็เพิ่มเป็น 800 , ตำรวจก็เอาเงินค่าปรับไป 500 บาท เท่าเดิม  แล้วอีก 300 บาท ก็ให้เป็นค่าหลักฐานแต่ผู้ที่ถ่ายเอาไว้ได้

ทีนี้ เชื่อว่าคนน่าจะทำผิดกฏน้อยลง  เพราะใครจะไปรู้ว่าไอคันข้างหลังมันติดกล้องถ่ายเอาไว้อยู่หรือเปล่า  ส่วนคนถ่ายก็ได้ค่าตอบแทน  มันก็ช่วยเป็นแรงจูงใจให้อยากช่วยสอดส่องการกระทำผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2012, 02:16:42 โดย siamboots »

np72

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 08:05:18 »
^
ผมก็คิดอยากให้ทำแบบนั้นเหมือนกัน

ถ้าให้ประชาชนช่วยจับตามองอีกทาง น่าจะดีไม่น้อย...