ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคนที่จดทะเบียนรถยนต์เองหรือมีความรู้หน่อยนะครับ  (อ่าน 1991 ครั้ง)

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
ผมได้ใบแจ้งจำหน่ายสำหรับจดทะเบียนมาแล้วครับ ซื้อที่จันทบุรี จะจดเองที่กทมครับ
ได้แจ้งให้ศูนย์ทราบว่าจะเอามาจดเองที่กทมตั้งแต่แรกแล้วครับ เผอิญไปเห็นใบแจ้งจำหน่ายท่านนึงที่รีวิวให้ดู มันไม่เหมือนกันนิดนึงเลยมีข้อสงสัยครับ

1.ผมต้องดำเนินการภายในกี่วันมีข้อกำหนดหรือป่าวครับ จะรอจดเดือนมกราคมครับ
2.ใบแจ้งจำหน่ายผม ในช่องเฉพะเจ้าหน้าที่ มีแค่ในส่วนด้านซ้าย ด้านขวายังว่างๆอยู่ ไม่เหมือนในภาพตัวอย่างด้านล่างครับ
หรือว่า เจ้าหน้าที่จะพิมพ์เองอีกครั้งในวันจดทะเบียนครับ
3.ผมจะจองเลขทะเบียน และจดทะเบียนภายในวันเดียวกันเลยได้มั้ยครับ มีใครเคยทำมั้ยครับ

ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
ผมเคยจดทะเบียนเองสองคัน ไม่เคยจองเลขอะไรเลย ได้เลขไหนก็เลขนั้นครับ   บอกได้แค่ขั้นตอนในการจดทะเบียน
1. นำรถไปที่ขนส่งที่คุณจะไปจดทะเบียนเพื่อไปตรวจสภาพ และชั่งน้ำหนัก (ไม่ทราบว่าต้องเป็นขนส่งที่อยู่ในเขตพื้นที่เดียวกับทะเบียนบ้านของชื่อเจ้าของรถหรือเปล่านะครับ  เพราะบ้านผมอยู่สมุทรปราการ ก็จดสมุทรปราการ แต่รถซื้อแถวประเวศ)
2. นำใบตรวจสภาพ และเอกสารการจำหน่ายรถทั้งหมดที่ได้มาจากผู้จัดจำหน่าย ไปยื่นที่เคาท์เตอร์ แค่นั้นแหละครับเดียวเค้าจัดการเอง
3. รับป้าย ชำระค่าป้าย ค่าภาษี เท่านั้นแหละสะบัดก้นกลับบ้านได้เลยครับ ขั้นตอนทั้งหมด ครึ่งวันก็เสร็จเรียบร้อย

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ผมได้ใบแจ้งจำหน่ายสำหรับจดทะเบียนมาแล้วครับ ซื้อที่จันทบุรี จะจดเองที่กทมครับ
ได้แจ้งให้ศูนย์ทราบว่าจะเอามาจดเองที่กทมตั้งแต่แรกแล้วครับ เผอิญไปเห็นใบแจ้งจำหน่ายท่านนึงที่รีวิวให้ดู มันไม่เหมือนกันนิดนึงเลยมีข้อสงสัยครับ

1.ผมต้องดำเนินการภายในกี่วันมีข้อกำหนดหรือป่าวครับ จะรอจดเดือนมกราคมครับ
2.ใบแจ้งจำหน่ายผม ในช่องเฉพะเจ้าหน้าที่ มีแค่ในส่วนด้านซ้าย ด้านขวายังว่างๆอยู่ ไม่เหมือนในภาพตัวอย่างด้านล่างครับ
หรือว่า เจ้าหน้าที่จะพิมพ์เองอีกครั้งในวันจดทะเบียนครับ
3.ผมจะจองเลขทะเบียน และจดทะเบียนภายในวันเดียวกันเลยได้มั้ยครับ มีใครเคยทำมั้ยครับ

ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยนะครับ

ถ้าจองเลขแล้วจดทะเบียนเลขที่จองเลยไม่ได้ครับ ต้องรอไปอีกกี่วันจำไม่ได้ เหมือนต้องเอารถไปตรวจสภาพที่ขนส่งจตุจักรแล้วไปยื่นเรื่องจดทะเบียน ตอนนี้ไม่จำเป็นต้องใช้ทะเบียนบ้าน กทม แล้วครับ แต่ถ้า จขกท ไม่จองเลข จดวันนั้นได้ป้ายเลยครับ
http://apps.dlt.go.th/vrtsdi/number.htm