ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่วงล่าง BMW F30  (อ่าน 10047 ครั้ง)

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
สอบถามช่วงล่าง BMW F30
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 12:14:57 »
คือมีข้อสงสัยว่า ช่วงล่างของ BMW F30 เห็นบอกว่า
นุ่มนวลขึ้นกว่าตัวเก่า มีท่านใดที่ลองขับแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ
1.นุ่มกว่า Camry ไหมครับ หรือพอๆกัน คือโดยส่วนตัวผมชอบประมาณCamryครับ
2.ที่บอกนุ่มนี่ต้องปรับเป็นโหมดคอมฟรอดหรือเปล่าครับ แต่ละโหมดมันต่างกันจนรู้สึกได้ชัดหรือเปล่าครับ
3.คือโดยส่วนตัวชอบขับแบบนุ่มๆนั่งสบายๆไม่เมื่อยครับ ผมชอบF30 แต่กลัวจะขับไม่สบายครับ
4.เบาะนั่งสบายไหมครับ นั่งนานๆปวดหลังหรือเปล่าครับ

ถามเยอะหน่อยครับ กำลังจะตัดสินใจในงาน Motor expo ครับ
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ M Performance

Re: สอบถามช่วงล่าง BMW F30
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 12:20:10 »
นุ่มกว่า E90

แต่ถ้าจะให้นุ่มเหมือน Camry ผมว่าไม่ครับ ..

เพราะ ถ้าเป็นอย่างนั้น มันจะเป็น BMW ที่ยวบยาบมากกกก
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 12:32:00 »
ทดลองสั้น ๆ ครับ
นุ่มดีครับ ใช้ได้ แต่ผมไม่เคยนั่ง Camry เลยบอกยาก

Test Drive น่าจะมีนะครับ ตามศูนย์ต่าง ๆ

แต่คิดว่าไม่น่าขี้เหร่

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 12:55:43 »
ไม่เคยใช้ camry ครับแต่เคยใช้ accord g7 และ bmw e46
จากการใช้งานมาเดือนนึงพอดี ช่วงล่างเรื่องความนุ่มนวลให้ความรู้สึกตรงกลาง
คือไม่นุ่มเท่า g7 และไม่กระด้างเท่า  e46 ขับสบายและมั่นใจครับ
ผมเองอายุ 33 ต้องการรถที่ไม่นุ่มยวบยาบเกินไป และแข็งไปเพราะมีคุณแม่นั่งประจำ f30 ตอบโจทย์ครับ ทุกคนแฮปปี้

ส่วนเรื่องต้องปรับโหมด comfort ถึงจะนุ่มมั้ย ผมไม่ค่อยได้กด sport เท่าไหร่ครับ จะสลับไปมาระหว่าง eco pro กับ comfort ไว้มีโอกาสจะลองนะครับ

อยากให้ไปลอง test เพื่อตัดสินใจ และจะได้คำตอบทุกอย่างที่สงสัยเลย แล้วจะไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 13:29:11 »
ความนุ่มผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน แต่อยากจะบอกได้ว่า Handling ของรถดีมาก ขับหลบกรวยสบายมากครับ

รถมีความคล่องตัว ขับง่าย ส่วนช่วงล่างเนี่ยผมว่านุ่มไม่นุ่มมันแล้วแต่คนครับ ส่วนที่อยากจะติ ก็มีสัมผัสของพวงมาลัยไม่นุ่มไหร่

ถ้าซื้อมาคงเปลี่ยนเป็นพวงมาลัย M ทันที ติดใจพวงมาลัยนุ่มมือมากครับ ถ้าได้ซื้อคันใหม่คงเปลี่ยนทันที

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 14:13:59 »
ลองขับมาแล้วครับ

1.นุ่มไม่เท่าแคมรี่ avc40 ครับ ต้องอธิบายแบบนี้ 
แคมรี่ เป็นรถที่ตั้งใจเซ็ทมาให้ดูดซับแรงสะเทือนจากพื้นถนนได้หมดจดมากกว่า F30 เวลาขับผ่านหลุมบ่อ ลูกระนาด แคมรี่จะรู้สึกน้อยกว่าเยอะครับ
แต่ F30 จะเซ็ทมาให้สัมผัสได้ถึงความหยาบของถนน แรงสะเทือน ลูกระนาด หลุมบ่อ พวกนี้จะสัมผัสได้ชัดเจนกว่าแคมรี่ครับ แต่แบบวิ่งบนถนนเรียบๆก็ถือความนุ่มน้อยกว่าแคมรี่ครับ แต่ถือว่ากำลังดีครับ ไม่แข็งแน่นอน

2.โหมดคอมฟอร์ท ,สปอร์ต ,อีโค่  ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับช่วงล่างเลยนะครับ F30ปรับช่วงล่างไม่ได้นะครับ หลายคนเข้าใจผิด โหมดพวกนี้มันไปปรับรอบเครื่องยนต์ครับ

3.คำว่าขับสบายนั่งสบายของคุณ ถ้ามีรถญี่ปุ่น D-segment เป็นตัวอ้างอิง F30นั่งไม่สบายหรอกครับ รถมันคันเล็กครับ แคบกว่าเยอะ ที่บอกว่าF30กว้างเขาหมายถึงว่าเอาไปเทียบกับพวกคอมแพ็กด้วยกัน ก็ถือว่ากว้างกว่า แต่ถ้าขับพวกแคมรี่ แอคคอร์ดมาก่อน แล้วชอบพื้นที่ห้องโดยสารขนาดนั้น บอกได้เลยว่าต้องผิดหวังครับ อย่างผมนี่ให้ขับF30ผมก็ว่ามันขับดีมากนะครับ การคอนโทรลถือว่าสุดยอด คล่องและแม่นยำ  แต่ผมนั่งแล้วอึดอัดครับ เพราะชินกับขับรถใหญ่ๆ ชอบรถที่กว้างๆครับ

4.เบาะนั่งสบายครับ  ผมลองขับประมาณ40นาที ก็ไม่ปวดหลังนะครับ ถือว่าเบาะสอบผ่านครับ

แนะนำเพิ่มเติมครับ ... ก่อนจองต้องลองขับครับ ไม่ใช่ฟังคนอื่นบอกว่าดีแล้วก็ซื้อ ผิดหวังมาเยอะนะครับ หลายคนขยับจาก D-segment ญี่ปุ่นไปซื้อ พรีเมี่ยมคอมแพ็กยุโรป พวก C-Class และ ซีรี่ย์3 แล้วก็พบว่ามันเล็กเกินไป นั่งไม่สบายเหมือนรถคันเก่า 

แต่ถ้าคุณขยับจาก C-segment เช่น ซีวิค อัลตัส แล้วไป F30  อันนี้ถือว่าจะไม่มีปัญหาเรื่องขนาดรถครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 14:54:41 »
คงนุ่มไม่เท่าแคมรี่แน่นอน เพราะเค้าไม่ได้คิดจะทำให้นุ่มแบบนั้นอยู่แล้ว
แต่รับรองว่าหนึบกว่า camry เยอะมากๆ

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 15:03:39 »
คงนุ่มไม่เท่าแคมรี่แน่นอน เพราะเค้าไม่ได้คิดจะทำให้นุ่มแบบนั้นอยู่แล้ว
แต่รับรองว่าหนึบกว่า camry เยอะมากๆ

ตาม คอมเม้น นี้เลยครับ  รถมันทำมาคนละจุดประสงค์กัน

แคมรี่เน้นนั่งสบายนุ่ม BMW เน้นมาเกาะถนน

ดูจากซีรี่ยางนี้ต่างกันเลย

ออฟไลน์ marksss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 15:34:46 »
3 serie แน่นแต่ไม่นุ่มเท่า camry แต่ก็ขับดีstyle europeครับ

เรื่องความแรงกับเกาะถนน ให้ 3 serie

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 20:23:45 »

1.นุ่มไม่เท่าแคมรี่ avc40 ครับ ต้องอธิบายแบบนี้ 
แคมรี่ เป็นรถที่ตั้งใจเซ็ทมาให้ดูดซับแรงสะเทือนจากพื้นถนนได้หมดจดมากกว่า F30 เวลาขับผ่านหลุมบ่อ ลูกระนาด แคมรี่จะรู้สึกน้อยกว่าเยอะครับ
แต่ F30 จะเซ็ทมาให้สัมผัสได้ถึงความหยาบของถนน แรงสะเทือน ลูกระนาด หลุมบ่อ พวกนี้จะสัมผัสได้ชัดเจนกว่าแคมรี่ครับ แต่แบบวิ่งบนถนนเรียบๆก็ถือความนุ่มน้อยกว่าแคมรี่ครับ แต่ถือว่ากำลังดีครับ ไม่แข็งแน่นอน

2.โหมดคอมฟอร์ท ,สปอร์ต ,อีโค่  ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับช่วงล่างเลยนะครับ F30ปรับช่วงล่างไม่ได้นะครับ หลายคนเข้าใจผิด โหมดพวกนี้มันไปปรับรอบเครื่องยนต์ครับ

3.คำว่าขับสบายนั่งสบายของคุณ ถ้ามีรถญี่ปุ่น D-segment เป็นตัวอ้างอิง F30นั่งไม่สบายหรอกครับ รถมันคันเล็กครับ แคบกว่าเยอะ ที่บอกว่าF30กว้างเขาหมายถึงว่าเอาไปเทียบกับพวกคอมแพ็กด้วยกัน ก็ถือว่ากว้างกว่า แต่ถ้าขับพวกแคมรี่ แอคคอร์ดมาก่อน แล้วชอบพื้นที่ห้องโดยสารขนาดนั้น บอกได้เลยว่าต้องผิดหวังครับ อย่างผมนี่ให้ขับF30ผมก็ว่ามันขับดีมากนะครับ การคอนโทรลถือว่าสุดยอด คล่องและแม่นยำ  แต่ผมนั่งแล้วอึดอัดครับ เพราะชินกับขับรถใหญ่ๆ ชอบรถที่กว้างๆครับ

4.เบาะนั่งสบายครับ  ผมลองขับประมาณ40นาที ก็ไม่ปวดหลังนะครับ ถือว่าเบาะสอบผ่านครับ

แนะนำเพิ่มเติมครับ ... ก่อนจองต้องลองขับครับ ไม่ใช่ฟังคนอื่นบอกว่าดีแล้วก็ซื้อ ผิดหวังมาเยอะนะครับ หลายคนขยับจาก D-segment ญี่ปุ่นไปซื้อ พรีเมี่ยมคอมแพ็กยุโรป พวก C-Class และ ซีรี่ย์3 แล้วก็พบว่ามันเล็กเกินไป นั่งไม่สบายเหมือนรถคันเก่า 

แต่ถ้าคุณขยับจาก C-segment เช่น ซีวิค อัลตัส แล้วไป F30  อันนี้ถือว่าจะไม่มีปัญหาเรื่องขนาดรถครับ

+1 ตามพี่คนนี้เลยครับ ละเอียดมากๆ ตรงทุกประเด็น

และไปลองขับ ลองนั่งดูเองก่อนครับ ค่อยจอง

ปล.ถ้าจะจองจัด 328i เลยนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MingZaa

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 20:36:37 »

2.โหมดคอมฟอร์ท ,สปอร์ต ,อีโค่  ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับช่วงล่างเลยนะครับ F30ปรับช่วงล่างไม่ได้นะครับ หลายคนเข้าใจผิด โหมดพวกนี้มันไปปรับรอบเครื่องยนต์ครับ

3.คำว่าขับสบายนั่งสบายของคุณ ถ้ามีรถญี่ปุ่น D-segment เป็นตัวอ้างอิง F30นั่งไม่สบายหรอกครับ รถมันคันเล็กครับ แคบกว่าเยอะ ที่บอกว่าF30กว้างเขาหมายถึงว่าเอาไปเทียบกับพวกคอมแพ็กด้วยกัน ก็ถือว่ากว้างกว่า แต่ถ้าขับพวกแคมรี่ แอคคอร์ดมาก่อน แล้วชอบพื้นที่ห้องโดยสารขนาดนั้น บอกได้เลยว่าต้องผิดหวังครับ อย่างผมนี่ให้ขับF30ผมก็ว่ามันขับดีมากนะครับ การคอนโทรลถือว่าสุดยอด คล่องและแม่นยำ  แต่ผมนั่งแล้วอึดอัดครับ เพราะชินกับขับรถใหญ่ๆ ชอบรถที่กว้างๆครับ

4.เบาะนั่งสบายครับ  ผมลองขับประมาณ40นาที ก็ไม่ปวดหลังนะครับ ถือว่าเบาะสอบผ่านครับ

แต่ถ้าคุณขยับจาก C-segment เช่น ซีวิค อัลตัส แล้วไป F30  อันนี้ถือว่าจะไม่มีปัญหาเรื่องขนาดรถครับ

+1 ตามพี่คนนี้เลยครับ ละเอียดมากๆ ตรงทุกประเด็น

และไปลองขับ ลองนั่งดูเองก่อนครับ ค่อยจอง

ปล.ถ้าจะจองจัด 328i เลยนะครับ  ;D ;D ;D

เน้นอีกนิด +1                  2.โหมดคอมฟอร์ท ,สปอร์ต ,อีโค่  ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับช่วงล่างเลยนะครับ F30ปรับช่วงล่างไม่ได้นะครับ หลายคนเข้าใจผิด โหมดพวกนี้มันไปปรับรอบเครื่องยนต์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2012, 20:43:49 โดย MingZaa »

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 21:31:46 »
+1 พี่ nattadet ครับ

แม่ใช้ ACV40 แล้วเปลี่ยนมาเป็นๆ f30 เหมือนกันครับ เสริมนิดนึง
ไม่กว้างเท่า D-seg แน่นอนครับ แต่ถามว่า 180 นั่งสบายมั้ย ตอบว่าสบายทั้งหน้าทั้งหลังครับ แต่จะแบบพอดีๆ ไม่ได้กว้างจนเอกเขนกครับ แต่ไม่รู้สึกอึดอัดเลย เพราะเจ้าตัวนี้ใหญ่กว่าตัวที่แล้วเยอะอยู่นะครับ

ช่วงล่าง จะแข็งกว่าหน่อยอยู่แล้วครับ แต่นั่งไกลๆนี่นิ่งกว่าเนอะครับ ผ่านรอยต่อนี่ BMW เก็บอาการดีกว่ามากครับ acv40 นี่มีเด้งๆ ยวบๆนิดนึง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 00:34:46 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นของเพื่อนๆพี่ๆทุกคนครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 00:56:34 »

อันนี้คือเหตุผลที่ผมลังเลเลยครับ
คือถ้าขยับมาเล่นรถยุโรป แต่ลดเป็น C-Segment กลัวว่าตัวเองจะอึดอัดหรือเปล่า
เพราะชินกับห้องโดยสารกว้างๆ และช่วงล่างผมเข้าใจว่าBMW ต้องการทำมาไม่ให้อ่อนยวบตามสไตล์อยู่แล้ว
โดยส่วนตัวผมชอบช่วงล่างแบบนุ่มนวล  เลยทำให้ลังเลเลยว่า BMW จะแข็งไปไหมครับ
แต่รูปทรงและความสดมันชวนให้อยากเปลี่ยนจริงๆครับ
หรือกลับมาเล่น D-segment ญี่ปุ่นดีละเนี่ย อิอิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 02:59:05 »
อ้างถึง
อันนี้คือเหตุผลที่ผมลังเลเลยครับ
คือถ้าขยับมาเล่นรถยุโรป แต่ลดเป็น C-Segment กลัวว่าตัวเองจะอึดอัดหรือเปล่า
เพราะชินกับห้องโดยสารกว้างๆ และช่วงล่างผมเข้าใจว่าBMW ต้องการทำมาไม่ให้อ่อนยวบตามสไตล์อยู่แล้ว
โดยส่วนตัวผมชอบช่วงล่างแบบนุ่มนวล  เลยทำให้ลังเลเลยว่า BMW จะแข็งไปไหมครับ
แต่รูปทรงและความสดมันชวนให้อยากเปลี่ยนจริงๆครับ
หรือกลับมาเล่น D-segment ญี่ปุ่นดีละเนี่ย อิอิ

ผมว่ามีปัญหาแน่นอนครับ เพราะถ้าเกิดใช้ไปแล้วอึดอัด จะกลับมานึกถึง D Seg

ตามโจทย์ผมว่า จขกท. ชอบนุ่มนวล รอดูเทียน่าใหม่ดีกว่าไหมครับ
ได้ทั้งใหญ่นั่งสบาย นุ่มนวล(นุ่มกว่า F30แน่ๆ)

ปล.ถ้าเป็นผมเงินถึงก็ไปถึงครับ จัด F30 อย่างไม่ลังเล

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 12:45:10 »
อ้างถึง

ผมว่ามีปัญหาแน่นอนครับ เพราะถ้าเกิดใช้ไปแล้วอึดอัด จะกลับมานึกถึง D Seg

ตามโจทย์ผมว่า จขกท. ชอบนุ่มนวล รอดูเทียน่าใหม่ดีกว่าไหมครับ
ได้ทั้งใหญ่นั่งสบาย นุ่มนวล(นุ่มกว่า F30แน่ๆ)

ปล.ถ้าเป็นผมเงินถึงก็ไปถึงครับ จัด F30 อย่างไม่ลังเล

ที่ลังเลก็อย่างที่ คุณiVeyroN บอกแหละครับ
กลัวจะคิดถึงคันเก่า
ใจก็อยากขยับไปเล่นรถยุโรป
แต่จะข้ามไป F10 มันก็เกินงบไปนิดส...นึง (จริงๆเกินเยอะเลยแหละ อิอิ)

ว่าจะลองรอดู เทียน่า กับ แอคคอร์ดใหม่อยู่เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ohmx

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 17:51:37 »
ผมพึ่งไปลองมา ความเห็นต่างกับคนอื่นนะครับ
ผมรู้สึกว่า BMW F30 ดีกว่า Camry 2012 ทั้งที่ความเร็วต่ำและสูงเลยครับ
ที่ความเร็วต่ำ F30 ไม่ได้รู้สึกถึงสภาพถนนเท่า Camry เลย ที่ความเร็วสูงก็นิ่งกว่า

และก็รู้สึกว่า MB C-Class วิ่งทางตรง ที่ความเร็ว 150 นิ่งกว่า F30 อีก เพื่อนที่นั่งไปก็เห็นตรงกัน ถ้าคนนั่งไม่สะกิด ผมคงไม่รู้ตัวว่าเหยียบไป 150 แล้ว
เชียร์ให้ลองเองนะครับ ผมลองแล้วความเห็นต่างกับคนอื่น เลยรู้สึกว่า คงขึ้นกับคนขับด้วย

PS. ถ้าดูตามเสปค เฉพาะที่นั่งคนขับด้านหน้า F30, C-Class ก็ไม่ต่างกับ D-Segment อย่าง Camry เลยนะครับ จุดต่างของ Compact Premium กับ D-Segment กลับเป็นความยาวมากกว่า ที่มีผลเรื่องที่นั่งตอนหลังมากกว่าตอนหน้าครับ

ยกเว้นที่นั่งของ F30 Sport Line ที่จะมีปีกโอบเข้ามา ทำให้รู้สึกเล็ก แต่ผมว่าก็ support ต้นแขนได้ดี ทำให้ไม่ต้องห้อยแขนกับพวงมาลัย

ออฟไลน์ AHc200

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 22:00:38 »
    ( ตอบในฐานะคนใช้ ACV 40 หรือ Camry มา5ปีนะครับ  )   

หลังจากที่ได้ลอง F30   320D  ( รถทดลองของบาเซภูเก็ต )   ช่วงล่างไม่เหมือนคามรี่แน่นอนครับ จะออกแนวแข็งๆ เกาะๆ   น้ำหนักพวงมาลัยความคม พอๆกับ MAZDA3 2012 ( อันนี้ที่รู้สึกชัดเจนคงเพราะตอนที่ลอง F 30 ผมขับเจ้า มาสด้า3ไป )

คล้ายคลึงกันมากครับ ต่างตรงที่เครื่องยนต์ดีเซลของBMเพราะแรงพุ่งดีจริงๆ

ส่วนคามรี่จะออกแนวนุ่มๆ มีโยนตัวบ้างพอสมควรในล้อเดิมยางเดิม  เด็กๆคงชอบ F30  แต่ถ้าผู้ใหญ่คงปลื้มความสบายนุ่มๆแอบโยนเล็กๆของCamryครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:03:42 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล
ยังไม่ได้มีเวลาไปลองขับเองเลยครับ  ;)