ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo ระดับเดียวกับ เบนซ์ bmw ป่าวครับ ? เป็นรถที่มีระบบความปลอดภัยเยอะที่สุด ?  (อ่าน 24401 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
คือ เข้าไปดู ราคารถ รุ่นรถ ของค่ายนี้  อ๊อฟชั่นความปลอดภัยแต่ละอัน ไฮเทคมากมาย
ตั้งแต่สากกระเบือ ยันเรือรบ       แถมออกแบบได้ล้ำหน้า  สปอร์ต    ไม่เหมือนแต่ก่อน

และที่สำคัญราคาที่เข้ามาขายในไทย ไม่แรงเหมือนรถค่ายุโรปอื่นๆ  เท่าที่ทราบ มา วอลโว่ เป็นของประเทศสวีเดน
ขายรถยนต์ แทบจะทุกอย่าง ตั้งแต่ รถยนต์  รถทัวร์ เครื่องบิน  รถบรรทุก รถก่อสร้าง

จึงมีหลายคำถาม มาถามว่า

1. ที่ต่างประเทศ วอลโว่  พวกรถเก๋ง รถยนต์นั่ง  เขานิยมกันเปล่าครับ โดยเฉพาะยอดขายในอเมริกา และยุโรป ?

2. หากมอง   ราคาเทียบกับ เบนซ์  บีเอ็ม    ใครถูกกว่ากัน    ?

3. ภาพลักษณ์เรื่องความหรู หรา ในต่างประเทศ  ถือว่า เท่าเทียมกับ เบนซ์  บีเอ็ม   ไหมครับ  ?

4. แล้วเรื่องความทนทาน ปัญหาจุกจิก     เท่ากับ เบนซ์  บีเอ็ม   ไหมครับ  ?

5. อ๊อฟชั่นความปลอดภัย  อ๊อฟชั่นต่างๆ รุ่นต่อรุ่น เทียบกับ เบนซ์ บีเอ็ม  วอลโว่  ให้เยอะมากกว่าใช่ไหมครับ ?
เพราะที่ผม ดูราคา S80  ซึ่งเทียบกับ E ของ Benz ,  5 ของ BMW   แต่ วอลโว่ราคาถูกมาก 2 ล้านกว่าๆ และอ๊อฟชั่นทุกอย่าง  ให้มาเยอะมาก  แต่ บีเอ็ม เบนซ์ไม่ได้ให้มา ซึ่ง 2 ค่ายนั้น ไม่ต่ำกว่า 4  ล้าน  

6. สุดท้าย  หากวอลโว่ เป็นที่รถที่ดีจริง ๆ  ทำไม เขาไม่จริงจังในการทำตลาดอย่างมั่นคงที่บ้านเรา เหมือน เบนซ์  บีเอ็ม   ละครับ  ?

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 15:36:56 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
ผมก็เป็นคนนึงที่สนใจ วอลโว่ครับ
ด้วยระบบความปลอดภัยและ Option ที่จัดเต็มมาก +กับ ราคาที่น่าจับจองมากครับ
แต่ก็ยังติดภาพลักษณ์ของ เบนซ์และบีเอ็มอยู่ครับ

มารอคำตอบด้วยคนครับ  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ระดับเท่ากันครับ

ดังนั้น ถ้าราคาเท่ากันอีก จะได้วอลโว่ที่ระดับเหนือกว่าด้วยซ้ำ (แต่ flag car เป็น S80 นี่เอง)

ออฟไลน์ beerrl

ในต่างประเทศ ราคารถ volvo จะถูกกว่า BMW, Benz หรือ Audi นิดหน่อยครับ
แต่เมืองไทย ราคาถูกกว่าเยอะครับ เพราะ เรื่องของการนำเข้าจาดมาเลเซีย ด้วยภาษีที่ถูกกว่า รวมถึง รถยุโรปยี้ห้อเจ้าตลาดขายกันราคาแพงครับ ทั้งๆที่ประกอบในประเทศ

ส่วนเรื่องความปลอดภัย เทียบได้เลยครับ volvo เด่นเรื่องนี้อยู่แล้ว จัด option เต็มเลย ซึ่งในรถระดับเดียวกัน volvo มีตัวช่วยเยอะที่สุดครับ

แต่การขับขี่ ผมว่าสู้ BMW, Benz หรือ audi ที่ขับ 4 ไม่ได้  เพราะ volvo ขับหน้าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
แทบจาก website ของ uk us ซิ

ต่างกันไม่นิดนะ เยอะอยู่ เรื่องความปลอดภัยเวลานี้ยกให้ bmw คับ เพราะ ทดสอบชนแล้วออกมาดีกว่า volvo มากและดีกว่า benz พอตัว

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ในตลาดโลกถือเป็นรถระดับเดียวกันนะครับ

ผมก็เพิ่งถอย XC60 มาเหมือนกัน ชั่งใจตั้งนานระหว่าง S80 กับ XC60 สุดท้ายก็ใช้อารมณ์ตัดสินมากกว่าเหตุผลนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ H.

ต่างกันไม่นิดนะ เยอะอยู่ เรื่องความปลอดภัยเวลานี้ยกให้ bmw คับ เพราะ ทดสอบชนแล้วออกมาดีกว่า volvo มากและดีกว่า benz พอตัว
BMW ผลเทสชนดี แต่ Volvo ไม่ชนฮะ ระบบรอบคัน  ;D
H.

ออฟไลน์ f1rstgot

วอลโว่ก็จัดเป็นพรีเมียมครับ อาจจะระดับเดียวกันกับ VW เรื่องแบรนด์และราคาอาจจะยังเป็นรอง บีเอ็ม เบนซ์ อยู่ครับ ในความคิดผมนะ

ออฟไลน์ marksss

• **
เรื่องความหรู ภาพลักษณ์ bmw benz ดีกว่าครับ

แต่ความปลอดภัยใกล้เคียงครับ

volvo ราคาขายต่อตกมากมายครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ความปลอดภัย และระบบป้องกันภัยต่างๆ ค่ายนี้น่าจะโหดที่สุดแล้วครับตอนนี้ แต่ถ้าความหรูและภาพลักษณ์ยังไม่ที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ prai

1. ที่ต่างประเทศ วอลโว่  พวกรถเก๋ง รถยนต์นั่ง  เขานิยมกันเปล่าครับ โดยเฉพาะยอดขายในอเมริกา และยุโรป ?
ดูรูปด้านล่างครับ

2. หากมอง   ราคาเทียบกับ เบนซ์  บีเอ็ม    ใครถูกกว่ากัน    ?
Volvo ราคาขายปลีกต่ำกว่าครับ

3. ภาพลักษณ์เรื่องความหรู หรา ในต่างประเทศ  ถือว่า เท่าเทียมกับ เบนซ์  บีเอ็ม   ไหมครับ  ?
เป็นพรีเมี่ยมเหมือนกันครับ

5. อ๊อฟชั่นความปลอดภัย  อ๊อฟชั่นต่างๆ รุ่นต่อรุ่น เทียบกับ เบนซ์ บีเอ็ม  วอลโว่  ให้เยอะมากกว่าใช่ไหมครับ ?
เพราะที่ผม ดูราคา S80  ซึ่งเทียบกับ E ของ Benz ,  5 ของ BMW   แต่ วอลโว่ราคาถูกมาก 2 ล้านกว่าๆ และอ๊อฟชั่นทุกอย่าง  ให้มาเยอะมาก  แต่ บีเอ็ม เบนซ์ไม่ได้ให้มา ซึ่ง 2 ค่ายนั้น ไม่ต่ำกว่า 4  ล้าน  

ถ้าพูดถึงในประเทศไทยใช่ครับ Volvo ให้ระบบความปลอดภัยที่มากกว่า ในราคาที่ต่ำกว่า และอีก 2-3 ค่าย ยังไม่มีเป็นออฟชั่นให้ลูกค้าเลือกด้วยซ้ำไป
แต่ในต่างประเทศฝั่งเมอร์เซเดส BMW และ Audi ก็มีระบบความปลอดภัยเทียบเท่า Volvo หรือมากกว่าด้วยซ้ำครับ
แต่ระบบความปลอดภัยหลายๆ อย่าง Volvo เป็นคนริเริ่ม และค่ายอื่นก็เอาไปพัฒนาและตั้งชื่อใหม่ก็มีครับ
แต่ Volvo เด่นเรื่องการกระจายแรงกระแทกระหว่างเกิดอุบัติเหตุ แต่ปี 2012 นี้ BMW ก็ทำได้ดีพอสมควร แต่เมอร์ยังตามหลังเขาอยู่ครับ

เท่าที่ทราบมา Volvo Group จะทำรถบัส รถบรรทุก พวกอุปกรณ์ก่อสร้าง เรือ เครื่องบิน แต่ไม่ได้ทำรถยนต์นั่ง
ตัว Volvo Car ที่ทำรถยนต์นั่ง ปัจจุบันถือหุ้นโดย Geely ผมพยายามจะเข้าไปดูงบการเงินของ Geely แต่เข้าไปเจอภาษาจีนทั้งหน้า อ่านไม่ออกครับ  :-[

1. ภาพแรกเป็นยอดขายของ Volvo Group แบ่งตามภูมิภาค
2. ภาพ 2 เป็นยอดขายของ Volvo Group แบ่งตามธุรกิจ
3. ภาพ 3 เป็นงบการเงินของ Volvo Group ที่ดำเนินธุรกิจในประเทศไทย ในปี 2554
4. ภาพ 4 เป็นงบการเงินของ Volvo Car ที่ดำเนินธุรกิจในประเทศไทย ในปี 2554

แถมเปรียบเทียบงบการเงินของ เมอร์เซเดส BMW Volvo และ Audi ในประเทศไทยปี 2554 ตามลำดับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 17:31:45 โดย prai »

ออฟไลน์ new kid

• Full Member
วอลโว เป็น รถ ระดับ พรีเมียมแบรนด์ก็จริง แต่ ภาพลักษณ์ ความหรูหรา และความนิยม ยังเป็นรอง ใบพัด กับดาว อยู่

วอลโว เค้าดูเป็น รถ ครอบครัวที่ นั่งสบาย ปลอดภัย  คุ้มค่าคุ้มราคา
ตกแต่งภายในให้ เป็นมิตรกับผู้ใช้งานเรียบง่าย อบอุ่นแบบแสกนดิเนเวียน  

ต่างจากเจ้าตลาดรถหรูในไทย อย่าง ดาว  ที่ให้ความหรูหราภูมิฐานแบบสุดๆ  
ส่วนใบพัด ก็ให้ความสำคัญ เรื่องสมรรถนะการขับขี่ เป็นอันดับแรก

ออฟไลน์ Action

volvo ก็เหมือน vw แหละครับ เป็นพรีเมียม(vw พรีเมียมบ้านเรา แต่เป็นรถบ้าน ๆ ใน ตปท.) แต่ยังไม่อาจทำตัวให้มีชื่อชั้นเท่ากับพวก ดาว กะ ใบพัด

เพราะอะไร อันนี้ต้องไปดูเรื่องรสนิยมของตลาดครับ เพราะแต่ไหนแต่ไร คนไม่เล่น volvo กันเพราะคำว่า "รถคนแก่" ;D

ถึงบางครั้ง ดาว นั้นจะมีคนบอกว่าแก่บ้างก็เถอะ แต่ด้วยความหรูหรา ชินตา และมีเสียงบอกสืบทอดกันมาว่า "ซื้อเบนซ์สิ ดูดีที่สุด หรูที่สุด"

เท่านี้ก็กลายเป็นค่านิยมที่ตาม ๆ กันมาแล้ว ส่วนใบพัดอย่าง bmw ก็เป็นรถขับสนุกมาแต่ไหนแต่ไร

พูดง่าย ๆ คนส่วนมาก ยังติดที่ Brand มากกว่า คุณภาพที่จะได้รับจากการซื้อรถแหละครับ

เหมือน Toyota ทำไมขายดี คำตอบก็รู้ ๆ กันอยู่ ว่าเพราะอะไร ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mathician

ตปท Volvo เกลื่อนเลยนะ
คงเทียบ BMW, MB มิได้หรอก
แต่ Volvo ถูกกว่านิดนึง

ออฟไลน์ swan

เคยลองขับมาสามสี่รุ่นทั้งรถของเพื่อนและรถทดลองขับ ผมชอบวอลโว่ตรงที่เป็นรถที่ขับสบาย นั่งก็สบายมากๆ ครับ

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

ผม มองvolvo ระดับเดียวกับ vw นะ

ออฟไลน์ Odrecranon

ผมไม่ทราบรายละเอียดเชิงลึกนะครับ แต่ในความรู้สึกผม

Volvo อยู่ระหว่าง Ford กับ Jaguar (ผมยังรู้สึกว่าในเครือที่ Ford ขายออกไปมันยังเชื่อมโยงกันอยู่)
เหมือน VW กับ Audi
ถ้าจะเทียบความ Premium ระดับเดียวกันคือ MB BMW Jag Audi
ถ้าตลาดทั่วไปก็ VW กับ Ford

ส่วน Volvo มันถูกวางระหว่าง ตลาดทั่วไป กับ Premium (ค่อนมาทาง Premium)
แล้วแนวทาง Volvo มัน Unique ครับ คือถ้าพูดถึงความปลอดภัย ต้องนึกถึง Volvo
ภาพลักษณ์มันเลยดูเป็นครอบครัวมากกว่า

ผมได้ดู Teaser ของ V40 ล่าสุดแนวทางออกแบบมันดูวัยรุ่นมากขึ้น แต่เทคโนโลยีความปลอดภัยก็สูงควบคู่ไปด้วยกัน

ออฟไลน์ kwang XC60

มาเก็บเกี่ยวข้อมูลครับ  ;D
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็น แบรนด์พรีเมี่ยมเหมือนกันแต่ไม่เท่า เบ้น บีเอ็ม ออดี้

วอลโว่ , เปอร์โย , โฟค อันนี้จัดว่าเท่ากันครับเป็นรองด้านบนอยู่นิดหน่อย

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่จริง Volvo ดีกว่าเยอะเข้าเว็บ Euroncap ได้เลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ suteki

• **

ได้ข่าวมาการทดสอบการชนด้านหน้าแค่25%  เบนซ์กะบีเอ็มสอบตกแต่ วอลโว่ได้คะแนนดีเลยนิครับ

ออฟไลน์ adminope

• **

ไม่จริง Volvo ดีกว่าเยอะเข้าเว็บ Euroncap ได้เลย

นี่คุณเคยเข้าไปดู euroncap จริงๆหรือเปล่า series3-5 ชนะ s80 s60 แบบขาดๆๆๆๆ ของbmw นี่เขียวอี้ volvo พี่แกส้มบานเลย

มั่วเปล่าเนี่ยนาย หือออออ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์

นี่คุณเคยเข้าไปดู euroncap จริงๆหรือเปล่า series3-5 ชนะ s80 s60 แบบขาดๆๆๆๆ ของbmw นี่เขียวอี้ volvo พี่แกส้มบานเลย

แล้วนี่อะไรหว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Action

อ้าว ดูหน่อยนะ จะได้เข้าใจถูกต้อง

หากไม่เชื่อก็เข้าไปแคะดูได้ใน http://www.euroncap.com/home.aspx
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ AkE

ผมเคยลองมากะตัว วอลโว่ถ้าเรื่องปลอดภัยแข็งแรงกว่าบีเอมคับ แต่เรื่องเทคโนโลยีไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่แล้ว เรื่องความนิยมสู้ bmw & Benz ไม่ได้เพราะค่านิยมของ

ประเทศเราด้วยและอีกอย่าง scandinavian ไม่ค่อยชอบแข่งกับใครอะคับ เยอรมันทำรถไว้เปนสุดยอด แต่พวกนี้ทำรถให้แค่พอใช้ได้และปลอดภัย หรูหราไม่เท่าแต่

performance ก้ไม่ได้เลวร้ายเลยคับ ตอนนี้สำหรับคนไทยผมว่าน่าสนใจมากๆเลยนะคับสำหรับวอลโว่ ราคาถูกกว่า Benz & BMW เยอะเลยคับแต่รถพอสู้ได้แน่นอนคับ

ผมว่า Benz & BMW ที่ประกอบในไทย ตั้งราคาใจร้ายไปหน่อยคับ วัสดุภายในบางส่วนจับดูก้รู้ว่าสู่รถนำเข้าไม่ได้ แต่ก้อย่างว่าขายดีคับไม่ต้องกลัวหรอก

ออฟไลน์ burutrad

ส่วนตัวผมว่าเป็นรอง mb , bmw อยู่นิดหน่อยแต่น่าจะสูงกว่า vw , peugeot นะครับมีญาติอยู่สวีเดนเค้าก็ว่าคนที่นั้นก็มองว่าวอลโว่เป็นพรีเมี่ยมนะครับ
ราคาก็ไม่ได้ถูกนะครับ... ;)

;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 00:54:09 โดย burutrad »

ออฟไลน์ okeS60

• Newbie
  • *
ผมจำได้ว่าสโลเกน ทุกชีวิตปลอดภัยใน volvo ยังอยู่ในหัวผมอยู่จนทุกวันนี้น่ะครับ
เรื่องค่านิยมผมว่าก็กลางๆน่ะ ไปห้าง รปภ ก็หาที่จอดให้ เมื่ิอก่อนขับรถญี่ปุ่นมีแต่จะให้เราไปจอดไกลๆ ตำรวจตั้งด่าน(แบบไม่ดี)ไม่เคยโดยโบก บุคลิกรถมันเป็นแบบคนรักครอบครัว ไม่ดูเป็นเสี่ย ไฮโซ อะไรประมาณนั้น

ความทนทาน ปัญหาจุกจิก ถ้ารถหลังจาก 5 ปีไปแล้วก็มีตามปกติ ต้องเข้าใจมันหน่อย มีอู่นอก มีร้านอะไหล่ มือ 1 2 หลายร้าน
เลือกได้ตามกำลังเงินช่วงนั้น

ความปลอดภัยลองดูน่ะ
http://www.wish-mania.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=11418

0 volvo เค้าก็ดีน่ะผมเอารถไปเช็คโค๊ตว่ามีอะไรมันจะเสียบ้างเค้าก็แจ้งมาว่าคอยสูบ 4 ผมไปแล้ว ผมก็ยังไม่ได้ซ่อม เค้าก็ไม่คิดเงินแถมกาแฟสดสองแก้วด้วย ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 03:01:51 โดย okeS60 »

ออฟไลน์ Fly to dream

เข้าผิดเว็บรึปล่าว โครตมั่วหลักฐานมีให้เห็นยังไม่เชื่อ น่าขำ หรือว่าดูเอารถ ปี 2001 มาเทียบ 2012
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ผมจำได้ว่าสโลเกน ทุกชีวิตปลอดภัยใน volvo ยังอยู่ในหัวผมอยู่จนทุกวันนี้น่ะครับ
เรื่องค่านิยมผมว่าก็กลางๆน่ะ ไปห้าง รปภ ก็หาที่จอดให้ เมื่ิอก่อนขับรถญี่ปุ่นมีแต่จะให้เราไปจอดไกลๆ ตำรวจตั้งด่าน(แบบไม่ดี)ไม่เคยโดยโบก บุคลิกรถมันเป็นแบบคนรักครอบครัว ไม่ดูเป็นเสี่ย ไฮโซ อะไรประมาณนั้น

ความทนทาน ปัญหาจุกจิก ถ้ารถหลังจาก 5 ปีไปแล้วก็มีตามปกติ ต้องเข้าใจมันหน่อย มีอู่นอก มีร้านอะไหล่ มือ 1 2 หลายร้าน
เลือกได้ตามกำลังเงินช่วงนั้น

ความปลอดภัยลองดูน่ะ
http://www.wish-mania.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=11418
ถึงส่วนอื่นๆ จะพังยับ แต่ห้องโดยสารแถบไม่เป็นอะไรเลย Volvo เด่นเรื่องนี้จริงๆ
เมื่ออาทิตย์ 2 อาทิตย์ก่อน เห็นภาพ MU 7 ต้นไม้หล่นใส่หลังคา หลังคาถึงกับยุบ ต้องออกประตูที่ 5

ผมเห็นด้วยกับคุณ okeS60 และคุณ AkE นะ Volvo เด่นเรื่องความปลอดภัย
และประเทศแถบสแกนดิเนเวีย เขาอยู่กับอย่างสบายๆ เรียบง่าย แต่ผลสำรวจจากคนทั่วโลก ก็ยกให้ประเทศพวกนี้เป็นประเทศที่มีความสุขที่สุดในโลก