ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SONIC 1.4 ลิตร ใหม่ //  (อ่าน 28432 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SONIC 1.4 ลิตร ใหม่ //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 20:01:52 »
15 วินี่มันพอๆกะ nissan march เลยหนิครับ
หมายความว่ามันอืดจนน่าอึดอัดเลยแหละ น่าเสียดายจัง

อีกคำถามนึงคือ ทำไมถึงใช้ยางใหญ่จังครับ ขนาดเท้ารถ c segment เลยนี่นา
ก็มันหนักพอๆกับ c-segment เลยครับ
รุ่นที่หนักสุด 1295 kg มัน หนัก มากกกก

ละก็ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่ J!MMY อ่านดูแล้วถ้าเอามาเป็นรถวิ่งชิลนี่ โอเคเลยแหะ
แต่จะเอามาเป็นรถใช้งานหลัก ดูท่าจะยังไม่โอเค
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SONIC 1.4 ลิตร ใหม่ //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 20:03:01 »
พี่จิมครับ ตารางอัตราเร่ง กับ อัตราสิ้นเปลือง ของ Honda Jazz hybird

อันนี้เป็นเครื่อง 1.5 hybrid CVT ถูกต้องใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Chibiki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 20:27:25 »
พี่จิมครับ ตารางอัตราเร่ง กับ อัตราสิ้นเปลือง ของ Honda Jazz hybird

อันนี้เป็นเครื่อง 1.5 hybrid CVT ถูกต้องใช่มั้ยครับ
1.3+motor. CVT ครับ88ม้า ถ้าจำไม่ผิดมอเตอร์14ม้า ทอร์กจำไม่ได้

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 20:43:12 »
ขอบคุณครับ เอาสะอยากได้เลย(ติดตรงเครื่องนี่ล่ะ)
รอดูกันต่อไป
.... ... ....- --- --.- ..

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 20:45:39 »
อืดและกินเกินไปครับ แต่ที่เหลือ โดยเฉพาะหน้าปัด OK เลย

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 20:51:46 »
ถ้าเอา1.4 Turbo มาแต่แรกก็จบ ได้คืนภาษีด้วย แต่ผมว่าคงหาซัพพลายเออร์ผลิตให้ไม่ทันกระมังครับ 

ปล.น่าจะทำเทอร์โบเป็นชุดคิตขายนะครับ 555

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 20:59:51 »
ช่วงล่างเทพผมชอบเลยละ โหย คิดหนักมากเอาไงดีเนี่ย แต่ผมได้รถพร้อมเครื่อง1.6 ลิตร ถ้าเอาคันนี้ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่จิม
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 21:06:44 »
คุณ Jimmy น่าจะบอก รายระเอียดตอน พับเบาะด้วยนะครับ  :'(

เช่น  Jazz พับแล้วราบเรียบ
       Sonic พับแล้วเกือบเรียบ
       Mazda2 พับแล้วเป็นสัน ไม่เรียบ

เพราะผมว่ามีคนบางกลุ่ม ต้องการความอเนกประสงค์ของรถ 5door ครับ  ;D

^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2012, 23:03:04 โดย T1k »

ออฟไลน์ หนุ่มSoSo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 21:10:57 »
+1 ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ ooboatoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 23:04:37 »
ปัจจุบันใช้คันนี้อยู่ 4500 km แล้วครับ ตามที่ท่านจิมมี่ บอกทุกอย่างเลย 55555

แต่ก็ยังรักอย่างน้อยก็ต้องอยู่ด้วยกันถึง 5 ปี

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 23:09:22 »
Chevrolet  เซ็ตเครื่องไม่เก่งสินะ   ทั้งอืด ทั้งซด  cruze ก็อืด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 23:21:57 »
ภาพรวมแล้ว ผมยืนยันว่า "นี่คือช่วงล่าง ที่ประเสริฐสุดในบรรดา รถยนต์ Sub-Compact
B-Segment ทุกรุ่นในเมืองไทย" ช่วงล่างของ Sonic นั้น ถึงขั้น ข้ามช็อตขึ้นไปทาบรัศมี
และทำได้ดีเกินหน้าเกินตา บรรดารถยนต์กลุ่ม C-Segment Compact Class ด้วยซ้ำเถอะ!
ยืนยันเลยว่า ช่วงล่างของ Sonic ดีกว่า Corolla ALTIS ดีกว่า Civic FD ดีกว่า Sylphy ดีกว่า
Suzuki Swift ดีกว่า City คันที่บ้าน และดีกว่า ช่วงล่างของ Fiesta ที่ถ่ายทอดความสะเทือน
มาให้รับรู้ได้มากกว่า Sonic เสียอีก

เข้ ไม่ธรรมดานี่หว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 23:24:37 »
เข้าไปนั่งแล้วเรื่องแคบนี่ผมรับได้ครับเหมือนเฟียสต้าเป๊ะ ส่วนลองขับนั้นยังไม่ลอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 23:31:08 »
iรถหนักเครื่องเล็ก  :-\ ถ้าใครอยากได้ก็คงต้องชอบในส่วนที่เหลือของมันล่ะนะ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 23:35:49 »
ขอบคุณครับ รถดี แต่เสียที่หัวใจสำคัญคือ เครื่องและเกียร์ไม่ดีเท่าที่ควร  ส่วนตอนท้าย เรื่องสีพ่นของ honda city บาง อยากจะบอกว่าไม่ใช่แค่ city นะ civic fd ก็เป็นครับ กระเทาะตรีมเลย  ช่วยพ่นให้มันหนาหน่อยเถอะ H   

น่าจะจับเอาช่วงล่าง sonic มาใส่ให้ city คงเป็นรถเทพ ค่ายนึง ช่วงล่างพวงมาลัยเทพ อีกค่าย เครืื่องแรง เกียร์ดี  ประหยัดเทพ   

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 23:55:48 »
ขอบคุณครับ รถดี แต่เสียที่หัวใจสำคัญคือ เครื่องและเกียร์ไม่ดีเท่าที่ควร  ส่วนตอนท้าย เรื่องสีพ่นของ honda city บาง อยากจะบอกว่าไม่ใช่แค่ city นะ civic fd ก็เป็นครับ กระเทาะตรีมเลย  ช่วยพ่นให้มันหนาหน่อยเถอะ H   

น่าจะจับเอาช่วงล่าง sonic มาใส่ให้ city คงเป็นรถเทพ ค่ายนึง ช่วงล่างพวงมาลัยเทพ อีกค่าย เครืื่องแรง เกียร์ดี  ประหยัดเทพ   

Accord G7 ก็ด้วย สีบาง ไม่รู้ G8 แก้หรือยัง

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 00:14:44 »
อืด กว่าชาวบ้าน
กิน กว่าชาวบ้าน
แต่
ลำปางหนาวมาก การบังคับควบคุม และ ระบบช่วงล่างที่  ประเสริฐ

ยังรักษามาตรฐานของ Chev เกือบทุกรุ่น ที่มีขายในไทย ไว้เหมือนเดิมนะเนี่ย !!!  ;D

ใน Sonic ที่ชอบที่สุด เห็นทีแรก ร้องว้าว..ว.ว.ว.ว เลย  คือ
สร้างคอนโซล ผู้ขับขี่และผู้โดยสารตอนหน้า ได้ เจ๋ง ถูกใจ ผมยิ่งนัก  ;)

ขอบคุณสำหรับรีวิวที่น่าอ่าน (มากขึ้นเรื่อยๆ)

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ xex

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 00:19:10 »
Sonic  จบแล้วสำหรับคนซื้อรถได้คืนเงินแสนอย่างผม  หลังจากคอตกจากการอ่านReview  ทันใดนั้นแสงทองก็สาดส่องมาที่ใบหน้าของผม  ผมเงยหน้ามองสิ่งที่ปรากฎอยู่ข้างหน้า  นั่นคือ   ;D City CNG ;D โอ้วแม่เจ้ามันเปล่งประกายออร่าขึ้นมาทันที "CityCNG สีขาวนวลผ่องอำไพ" หลังจากวันนี้  คนคงรีบแห่ไปแย่งกันจองในงานวันสุดท้าย  ถีบส่งยอดขายฮอนด้าพุ่งพรวดฉุดไม่อยู่เป็นแน่แท้  จะอะไรขนาดน้านน...   แถมข่าวรัฐบาลจะขึ้นราคาแก๊สอย่างจริงจังในปีหน้า  แล้วม๊อบเสธ.อ้ายเพิ่งจบไปในครึ่งวัน  สะท้อนความเป็นไปทางสังคมและทำนายว่าประเทศจะก้าวต่อไปทางไหน  ช่วงนี้ความฮึกเหิมของรัฐบาลมาแรงส์เชียว  คนติดแก๊สอย่างผมสยองนอนไม่หลับ  เริ่มมีอการสะดุ้งตื่นมาฟังข่าว "แก๊สขึ้นยัง ๆ..."  จะได้รีบขับรถออกไปเติมแล้วสะดุ้งตื่นบ่อย ๆ เป็นฝันร้ายของคนติดแก๊สอย่างผม ถึงตรงนี้ช่วงล่างเทพบุตรมาสถิตก็ไม่มีความหมายกับผมแล้วละ   พาชีวิตรับผิดชอบตัวเองให้รอดอยู่ได้ดีกว่า  สงสารเซลโซนิคที่ผมหักอกเจ้าหล่อนไปมีหญิงสาวที่ดีกว่า  แม้ไม่ดีพร้อม  เมื่อก่อนอ่านบอร์ดsonicทุกวันเพื่อเช็คอาการ  ตอนนี้ต้องเข้าบอร์ดCityCNGเพื่อดูปัญหาและการแก้ปัญหาว่าฮอนด้ามันเอาอยู่กันมั้ย  

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 00:24:13 »
น้องที่ใช้อยู่ บ่นว่า อืดนะ ไม่เท่าไหร่   ขับเรื่อยๆ ใจเย็นๆ  ก็มีความสุขดี  พอๆ กับขับ mazda 3 1.6     แต่ อัตราการซดน้ำมัน  ในเมืองนี่  เล่นเอาจุก   ประหยัด กว่า ครูส ที่ใช้อยู่ แค่ โลกว่าๆ ต่อลิตร    จนบางที เขาขับครูส ซะมากกว่าโซนิคซะอก

แต่เอา มาแต่งแล้ว ดุดีครับ    ดูเผินๆ   นึกว่า มิตซูทุกที

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 00:41:24 »
"รัศมีวงเลี้ยว
เส้นผ่าศูนย์กลาง 10.44 เมตร"

วงเลี้ยวมันกว้างขนาดนั้นจริงๆ เหรอครับ ????

ออฟไลน์ Robb 🍋

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 00:43:14 »
เครื่อง 1.4 ที่กินกว่า เครื่อง 1.5 ธรรมดา ทั่วไป ล่ะสินะ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 00:47:22 »
"รัศมีวงเลี้ยว
เส้นผ่าศูนย์กลาง 10.44 เมตร"

วงเลี้ยวมันกว้างขนาดนั้นจริงๆ เหรอครับ ????

รัศมีก็หาร 2 ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 04:13:24 »
ขอบคุณครับ เพลินๆไปยาวเลย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 04:44:53 »
โซ้ววววอืดดด ;D

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 05:50:58 »

รบกวนแก้รูปครับ

Jazz HB เครื่อง 1.3 คร้าบ

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 09:28:09 »
มีคำถามครับ ใครเป็นคนถ่ายช็อตเรือนไมล์ตอนรถวิ่งครับ สวยมากๆ ภาพหลังเบลอเป็นเส้นสวยดี ชอบมากๆ ฮะ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ keng_n

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:30:17 »
ชัดเจนครับขอบสำหรับข้อมูล :o

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:46:36 »
มองเผินๆ นึกว่า VW golf gti ชอบทรงมาก   

เครื่อง 1.4 ถ้าใส้ในเป็นเสปกเดียวกันกับ 1.4 turbo จะเอามา set bo ก็คงไม่เกินฝีมือช่างไทย

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:41:41 »
ถ้าขับ MT ก็พอไหวนะ    แต่ที่แปลกใจมากคือช่วงล่างเหนือกว่า C-Segment เนี่ย   EX ผมคงต้องยอมสิโรราบกับเจ้าตัวจ้อยนี้สินะ  :'(

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:44:59 »
รบกวนสอบถามเรื่องน้ำหนักรถหน่อยครับ

ที่บอกว่า น้ำหนัก 1.2 - 1.295 ตัน  น้ำหนัก 1.295 ตันนี่คือ รุ่นแพงสุดของตัว 1.4 ถูกต้องไหมอะคับ
หนักมากๆเลยนะครับเนี่ย ผมไปดูของรุ่นอื่นๆมา อยู่ีที่ 1.1 กว่าๆเองอะครับ >~<
ไม่อยากจะคิดว่าถ้าเครื่อง 1.6 จะหนักเท่าไหร่เนี่ย คงปาไป 1.3 ตันกว่าแน่ๆเลย

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับผม