ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SONIC 1.4 ลิตร ใหม่ //  (อ่าน 28521 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เสร็จแล้วครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4806

อาจมีข้อความที่สะเทือนใจ คนรัก Sonic อยู่บ้าง ก่อนง้างปากด่า เขียนด่าผม ก็ขอได้โปรดอ่าน คำอธิบาย ท้ายบทความด้วยนะครับ

คลิป จะตามมาในภายหลัง อีกพักใหญ่

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย ครับ

ออฟไลน์ TLX

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SONIC 1.4 ลิตร ใหม่ //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:12:27 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SONIC 1.4 ลิตร ใหม่ //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:12:50 »
ขอบคุณครับ รออ่านอยู่นานเลย

พอดีอ่านเจอ

"ผมตั้งข้อสังเกตนิดหน่อยว่า ทำไมในรถยนต์ ทั้ง 3 คัน ที่ผมยืมมาทำรีวิว นั้น บริเวณหัวน็อต
ณ ท่อร่วมไอเสีย หรือที่เรียกว่า ท่อเขาควาย นั้น มันถึงได้มีคราบสนิมน้ำ อยู่เยอะเอาเรื่อง
แม้ว่าจะเป็นรถใหม่ ที่แล่นมาได้ในระยะทางที่ไม่นานนัก จริงอยู่ว่า มันไม่ได้ส่งผลเสีย
อะไรให้เครื่องยนต์หรอก แต่ในแง่ของผู้บริโภคแล้ว มันอาจก่อความไม่สบายใจให้กับ
พวกเขาก็เป็นได้ ฝากทาง GM Thaland ที่ระยอง หาทางปรับปรุงเรื่องนี้ด้วยครับ"

ตรงนี้ซ้ำกันอยู่สองรอบอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2012, 18:16:37 โดย np72 »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:18:21 »
เรียบร้อย ขอบคุณมากครับที่รีบแจ้งมา

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:22:17 »
รอเคื่องแรงกว่านี้ครับ ภายในห้องโดยสารถือว่าทำได้ดีมากสวย ลงตัวดีครับ เหลือแค่เครื่องนี้แหละไม่ไหวจริงๆ   แน่จริงมาพร้อมโบสิครับเอิกๆ จะออกทันที

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:29:29 »
ทั้งอืดและกินจุ ต๊าย ตาย So You !!!

ขอบคุณครับ คุณจิมมี่
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:32:43 »
ถ้าเครื่อง 1.6 ออกมาแล้วทำเวลา 0-100 km ได้เป็นเลข 12 วินาที ลงไปเมือไร
เจ้านี่เตรียมกินเงินผมต่อจาก Mazda 2 ได้เลย

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:33:45 »
ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:35:59 »
ขอบคุณครับ สำหรับรีวิวดีๆอีกหนึ่งชิ้น

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:43:57 »
แล้วเครื่อง 1.4 turbo มีโอกาสจะมาไหม๊ครับ

ออฟไลน์ season1008

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:48:02 »
ที่ช่วงล่างเซ็ตมาดี น่าจะได้น้ำหนักรถมาช่วยด้วย
 ::)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:49:52 »
ตะลึงกับอัตราเร่งและอัตราการซด

เทียบกับ

กินจุกว่า d-segment
!!!!!!

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:50:10 »
เสร็จแล้วครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4806

อาจมีข้อความที่สะเทือนใจ คนรัก Sonic อยู่บ้าง ก่อนง้างปากด่า เขียนด่าผม ก็ขอได้โปรดอ่าน คำอธิบาย ท้ายบทความด้วยนะครับ

คลิป จะตามมาในภายหลัง อีกพักใหญ่

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย ครับ

ผมอ่านแล้วผมว่าเป็นการติเพื่อก่อครับ ผมล่ะเบื่อกับสื่อมวลชนหลายๆสำนักที่มีแต่ยกยอปอปั้นกันอย่างเดียว จนไม่อยากอ่านอีกเลยเพราะดีไปซะทุกอย่าง

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:50:51 »
เข้ามาดู ตอนแรกนึกว่าพี่จิมมี่จะแอบกัดที่เปิดประตูหลังรุ่น HB ซะแล้ว

แว้บแรกที่เห็นบนถนนก็พยายามจ้องเหมือนกันว่ามันเปิดยังไงของมัน

มาร้อง อ๋อ  ตอนดูโฆษณาน้องยิบโซนี่แหละ  ;D

ตะลึงกับอัตราเร่งและอัตราการซด

เทียบกับ

กินจุกว่า d-segment
!!!!!!

ต้องเทียบกับรถที่ขนาดเครื่องไม่สัมพันธ์กับตัวรถครับ พอมองไปที่2.0 D Segment ผมว่าก็พอๆกันแหละครับ  เครื่องเล็กลากรถใหญ่  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2012, 18:53:13 โดย valensena »

ออฟไลน์ Enzo

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:54:03 »

ดีเกือบทุกอย่าง ยกเว้น เครื่องยนต์

แฟน ชอบเจ้า Sonic 5 ประตู ตัวนี้มาก

ถ้าเห็นอัตราเร่ง คงจะเซ็ง เพราะว่า พอๆ กับ เจ้า March เลย

ผมว่า ถ้าได้เครื่อง 1.6 ลิตร  ตัวเลขอัตราเร่ง ก็ น่าจะ 13 วินาที ปลาย ถึง 14 วินาที

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:56:30 »
อยากให้วาง 2.0 VCDi จัง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:56:42 »
อืดมาก กินมาก.. อืดกว่าและกินกว่า อาวิโอ..
ผมว่าถ้าเครื่อง 1.6 เข้ามา ก็คงไม่ดีไปกว่าเดิมมากเท่าไหร่เหมือนอย่างอาวิโอแน่ๆ
มันเหมือนเป็นเอกลักษณ์ของเก๋งเชฟไปแล้ว..
จุดเด่นอยู่ที่ช่วงล่างมากกว่ามั้ง...

แต่จุดด้อย ดันมาด้อยเรื่องที่หลายคนเค้าจ้องมองกันอยู่นี่สิ..

"Sonic มีอัตราสิ้นเปลือง
ที่ชนะรถเพียงแค่รุ่นเดียว นั่นคือ Ford Fiesta 1.4 ลิตร เกียร์อัตโนมัติ PowerShift นอกนั้น แพ้ให้กับชาวบ้าน
เขาทั้งหมด!"

ผมว่า Fiesta 1.4 ไม่น่าจะใช่  PowerShift นะครับ.. ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2012, 19:00:48 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:56:48 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:58:44 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวดีๆ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:03:40 »
15 วินี่มันพอๆกะ nissan march เลยหนิครับ
หมายความว่ามันอืดจนน่าอึดอัดเลยแหละ น่าเสียดายจัง

อีกคำถามนึงคือ ทำไมถึงใช้ยางใหญ่จังครับ ขนาดเท้ารถ c segment เลยนี่นา

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:05:30 »
ไม่โอเค ...

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:08:07 »
ขอบคุณครับ

ไมแจ็ซเราไม่ได้ช่วงล่างแบบนี้มั่วหวาาาา

เสียดายคันเทาวันนั้นจริงๆ ต้องไปนอนพักฟื้นที่รสา
แต่ก็เดาไว้ถูกเป๊ะ ว่าต้องได้ 15 Km/l

ส่วนเกียร์อัตโนมัติ  No comment
แม้ปกติจะเป็นคนใจเย็นเวลาขับรถออโต้ แต่อัตราเร่งแบบนี้ ขอผ่าน  :P

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:08:11 »
อืดมาก กินมาก.. อืดกว่าและกินกว่า อาวิโอ..
ผมว่าถ้าเครื่อง 1.6 เข้ามา ก็คงไม่ดีไปกว่าเดิมมากเท่าไหร่เหมือนอย่างอาวิโอแน่ๆ
มันเหมือนเป็นเอกลักษณ์ของเก๋งเชฟไปแล้ว..
จุดเด่นอยู่ที่ช่วงล่างมากกว่ามั้ง...

แต่จุดด้อย ดันมาด้อยเรื่องที่หลายคนเค้าจ้องมองกันอยู่นี่สิ..

"Sonic มีอัตราสิ้นเปลือง
ที่ชนะรถเพียงแค่รุ่นเดียว นั่นคือ Ford Fiesta 1.4 ลิตร เกียร์อัตโนมัติ PowerShift นอกนั้น แพ้ให้กับชาวบ้าน
เขาทั้งหมด!"

ผมว่า Fiesta 1.4 ไม่น่าจะใช่  PowerShift นะครับ.. ???

ใช่ครับ พี่จิมมี่ ตัว 1.4 เป็น 4AT ครับ

เกียร์อัตโนมัติ 4 สปีด แบบ Sequential Sports Shift ไม่ใช่ PowerShift

http://www.ford.co.th/cars/fiesta/models/4dr-style-at

ออฟไลน์ guange

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:08:43 »
เหมือนรุ่น 5 ประตู ไม่มีคานเหล็กกันกระแทกที่ประตูหลังเลย!!

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:12:08 »
ขอ 1.4 turbo จบเลย  :D  :D  :D

ออฟไลน์ tum07

• Newbie
  • *
  • วิศวไฟฟ้า ที่เพิ่งพบว่าเครื่องยนต์มันช่างน่าหลงไหล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:12:33 »
ขอบคุณครับ คุณ J!MMY รอเจ้านี่ตัวเดียวเลย ได้สนองตัณหาตัวเองซะที
Sonic SoMe

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:51:11 »
ขอบคุณมากครับ จองไปเรียบร้อย หลังจากได้ไปดูตัวเป็นๆ และลองขับระยะทางสั้นมากๆมา

เรื่องกินน้ำมัน และ ออกตัวอืด ไม่ซีเรียสมากครับ ให้แฟนขับ ไม่ใช่คนขับรถเร็ว และเธอบอกว่า ชอบฟีลลิ่งช่วงล่าง พวงมาลัย ของเชฟฯมากกว่า(คันเก่าใช้ออปตร้า)

อ่อ นิดนึงครับในรีวิว สีภายใน ถ้าเป็นรุ่นอื่นนอกจาก LTZ (LS LT) ภายในจะเป็น Dark Titanium (เงิน-ดำ) ทุกสี
แต่ถ้าเป็น LTZ ภายในจะได้ Brick Black (ส้ม ดำ) ทุกสี ยกเว้นสีน้ำเงิน ภายในจะเป็น Dark Titanium ครับ

ข้อด้อยของรถเรื่องอืดนี่มันก็เป็นเรื่องจริงนะ บางคนก็เป็นเดือดเป็นแค้นจัง แต่เรื่องดีๆ ก็มีเยอะครับ
อีกเหตุผลที่เอา 1.4 เพราะได้คืนภาษีด้วยครับ ไม่งั้นก็อาจไปเอากลุ่ม SUV เลย แล้วใช้ optra ต่อไป

ออฟไลน์ BiGPanG

• Newbie
  • *
  • ซักวันจะเอา M3 มาขับให้ได้เอ้า!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:56:34 »
ขอบคุณสำหรับ review ครับ

อัตราเร่งนี่ โดน Honda Sonic สอยกระจุย ;D

ออฟไลน์ Chibiki

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 20:00:10 »
รีวิวนี้ผมอ่านเล่นๆละ เพราะซื้อมาแล้ว ช่วงล่างพวงมาลัยฟีลลิ่งดีกว่าแจ๊สครับ. เครื่องอืดไม่เครียดเพราะผมไม่ได้ขับเอง ผมได้คืนเต็มแสนด้วยครับ และต้องการรถที่ขับทางไกลดี นุ่มนวล อายุมากนิดหน่อยก็นั่งได้  และเครื่องเสียงโอเคดีกว่าแจ๊สแน่นอน สำหรับผมตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 20:01:08 »
ขอ 1.4 turbo จบเลย  :D  :D  :D

+1 ครับ

แต่คงไม่เอามา เดี๋ยวขายดีเกิน  ;D