ผู้เขียน หัวข้อ: บร๊ะอะไรกันนี่ ยอดจองใน Motor expo จะทะลุ70,000คันแล้ว  (อ่าน 16784 ครั้ง)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
เป็นเรื่องที่น่าตกใจนะเนี่ย เพราะปีที่แล้ว งานเดียวเดียวกันได้แค่40,000 คันเอง
ฮอนด้านำจ่าฝูง โตโยต้างานนี้ยังเอาคืนไม่ได้
Mitsubishi จะชนะมาสด้าแล้วอีกนิดเดียว
น่าแปลกใจตรง bmwกับเบนซ์นี่แหละ ยอดพุ่งกระฉูดเลย
ในที่สุด Proton ก็นำ Tata ได้
ไอ่รถคันแรกมันก็ส่วนนึง แต่ไม่ได้คิดว่ามันจะเยอะขนาดนี้ครับ คุณขวัญชัยยังบอกเองเลยว่าตั้งเป้าไว้ที่ 60,000เห็นยอดแบบนี้ยิ้มน่าบานแน่ ;D

เพื่อนคิดว่าไงกันครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ pp8885

• Newbie
  • *
Re: บร๊ะอะไรกันนี่ ยอดจองใน Motor expo จะทะลุ70,000คันแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:22:24 »
สุดยอดมากๆๆๆๆๆ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
Re: บร๊ะอะไรกันนี่ ยอดจองใน Motor expo จะทะลุ70,000คันแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:29:05 »
มองเห็นแต่ข้อเสีย

1.รถติดเพิ่มขึ้น
2.รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายคืนภาษี eco car
3.หนี้เสียเยอะขึ้น
4.รถ eco car มือสองมีให้เลือกมากขึ้น

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:32:36 »
ปีที่แล้ว รถจมน้ำกันเยอะหรือปะครับ เลยมาซื้อคันใหม่ปีนี้แทน

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:36:59 »
ปีที่แล้ว รถจมน้ำกันเยอะหรือปะครับ เลยมาซื้อคันใหม่ปีนี้แทน
ผมว่าน่าจะใช่ นะ  แต่ อีกส่วนนึง ก็ คืนภาษี นั้นแหละ ครับ

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:37:06 »

2.รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายคืนภาษี eco car
4.รถ eco car มือสองมีให้เลือกมากขึ้น
ผมว่าเรื่องคืนภาษี
eco car เป็นส่วนที่น้อยกว่าพวกเครื่อง1500 นะครับ
ส่วนใหญ่กะเอาเต็มแสนทั้งนั้น

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:43:24 »
โดยเฉพาะกลุ่มที่ได้ภาษีเงินคืนยิ่งกว่างานเทกระจาด ;D

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:50:05 »
สงสาร Weismann ขายไม่ได้เลย  :P

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:04:01 »

ผมว่าเรื่องคืนภาษี
eco car เป็นส่วนที่น้อยกว่าพวกเครื่อง1500 นะครับ
ส่วนใหญ่กะเอาเต็มแสนทั้งนั้น

ถ้ามองโดยรวม Eco car คืนไม่เต็มแสน แต่ก็คืนภาษีสรรพสามิตเต็ม 100% แต่รถ 1.5 คืนเต็มแสน แต่ยังเหลือภาษีส่วนสรรพสามิตเข้ารัฐบ้าง เพราะภาษีสรรพสามิตรถ 1.5 เกินแสนทั้งนั้น รายปีก็ยังเก็บได้มากกว่า

ออฟไลน์ PacMan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:09:09 »
ผมว่าอานิสงค์รถคันแรกเต็มๆเลย

ออฟไลน์ valensena

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:11:09 »
1.รถติดเพิ่มขึ้น               โชคดี ผมไม่ต้องเข้าเมือง
2.รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายคืนภาษี eco car             หลังจากบริษัทแม่จ่ายค่าภาษีรถให้รัฐบาลไงครับ  
3.หนี้เสียเยอะขึ้น            รอดูปีหน้า จะเจอกระทู้ผ่อนไม่ไหว แต่โอนไม่ได้ต้อง5ปี ทำไงดีครับ
4.รถ eco car มือสองมีให้เลือกมากขึ้น          อยากรู้คนซื้อจะทำยังไงเหมือนกัน   รภมันโอนไม่ได้  คงจะเป็นรถผีไม่มีเล่ม

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:20:56 »

โห .. ถ้ารวมยอดจองนอกงานเข้าไปอีก แล้วไหนจะโค้งสุดท้ายก่อนสิ้นปีสำหรับรถคันแรกอีก

ปล. น่าจะมีคืนภาษีหรือคืนเงืนคนที่ใช้รถไฟฟ้า/รถขนส่งสารธารณะณะบ้างเน๊อะ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:23:06 »
1.รถติดเพิ่มขึ้น               โชคดี ผมไม่ต้องเข้าเมือง
2.รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายคืนภาษี eco car             หลังจากบริษัทแม่จ่ายค่าภาษีรถให้รัฐบาลไงครับ  
3.หนี้เสียเยอะขึ้น            รอดูปีหน้า จะเจอกระทู้ผ่อนไม่ไหว แต่โอนไม่ได้ต้อง5ปี ทำไงดีครับ
4.รถ eco car มือสองมีให้เลือกมากขึ้น          อยากรู้คนซื้อจะทำยังไงเหมือนกัน   รภมันโอนไม่ได้  คงจะเป็นรถผีไม่มีเล่ม

อันนี้แหละครับ อยากให้พี่ๆ ที่ทราบข้อมูลช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ

การที่เราซื้อรถ แล้ว จัดไฟแนนซ์ เท่ากับเราเป็นลูกหนี้ไฟแนนซ์ และเค้าก็เอาเงินเค้าไปจ่ายให้บริษัทผู้ผลิตรถยนต์ และเป็นเจ้าหนี้เรา

ต่อจากนั้น.........หลังจากบริษัทผู้ผลิตได้เงินค่ารถยนต์ (ซึ่งรวมภาษีที่จะคืนให้เรา) ซึ่งก็คงได้รับไปทันที เค้าไม่ได้นำส่งคืนให้รัฐโดยทันทีหรือครับ เพราะถ้าเค้าคืนเลย แล้วผู้ใช้สิทธิ์ได้เงินคืนช้า เพราะขั้นตอนการทำงานภาครัฐ ก็พอเข้าใจอยู่

แต่ไม่ใช่ ไปช้าตรงที่บริษัทรถยนต์คืนมาช้า (เอาไปหมุนก่อน) ใช่มั๊ยครับ

ส่วนข้อ 3 และสี่ เดี๋ยวปีหน้าไตรมาสสองรู้เรื่องกันครับ ข้างบ้านผมมีสองรายแล้ว ผ่อนมา 4 เดือน ตกงาน ผ่อนไม่ไหว ซวยคนเซ็นค้ำ แถมปัญหามหาศาลตามมา เงินคืนแสนนึง (วีออสครับคันที่ว่า) คนที่ผ่อนไม่ไหว ทำท่างอแง จะเอาไว้เอง บอกเป็นสิทธิ์ของผม ทะเลาะกับคนค้ำ (ญาติห่างๆ) ที่ต้องซวยมาผ่อนต่อ ทั้งที่ไม่ได้อยากซื้อ

ไหนจะเอกสารกรรมสิทธิ์ถือครอง เพราะคนซื้อหลังจากนี้ก็ไม่ได้ใช้รถคันนี้แล้ว แถมมาเกี่ยงกันอีกเรื่อง ถ้าเกิดอุบัติเหตุทำไง ใครรับผิดชอบ โน่น นี่ นั่น

ขอคำแนะนำด้วยจักขอบพระคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ McBoyz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:46:23 »
แหม บางท่านก็
ให้โอกาศคนอยากมีรถบ้างเถอะครับ ยิ่งมีนโนบายรถคันแรกออกมา ก็ต้องคว้าไว้
ในเมื่อการเดินทางในเมืองมันไม่ค่อยปลอดภัย ทั้งรถเมลล์ รถตู้ หรืออาจรวมถึง แท๊กซี่ กับพี่วินชอบมุด  ;D

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:47:23 »
ปีหน้าชานเมืองอย่างผมคงไปไหนลำบากขึ้นแน่  ;D

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:55:24 »
เชื่อสิ ร้อยละ 60 ในยอดจองนั้น มันคือนโยบายรถคันแรก ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 12:06:17 »

ถามแบบคนไม่รู้นะครับ

ภาษีที่คืนก็คือเงินที่รัฐจัดเก็บจากรถคันนั้นๆไม่ใช่หรอครับ ไม่จำเป็นต้องหาเงินมาจ่ายเพิ่มนิครับ

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 12:25:04 »
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ภาษีที่คืนก็คือภาษีที่เราเสียไปนั่นเอง (โดนบวกเพิ่มกับราคารถโดยอัตโนมัติ ตั้งแต่ตอนค่ายรถยนต์ตั้งราคา)

สรุปอีกครั้ง (คหสต)

1) เงินที่ได้คืนก็คือเงินภาษีที่เราจ่ายไปนั่นเอง (แต่คนที่ไม่ได้ใช้สิทธิ์รถคันแรก ก็จะเสียโอกาสที่จะได้เงินก้อนนี้ไปฟรีๆ ดังนั้น ญาติ พี่น้อง คนงาน คนสวน จึงโดนใช้ชื่อเป็นคนซื้อรถเยอะขึ้น)
2) ทันทีที่คนส่วนใหญ่ได้รับเงิน 100,000 หรือน้อยกว่า คืนมา จะต้องวุ่นวายแน่นอน เพราะคนที่ผ่อนไม่ไหว คงจะทิ้งรถไปเลย เพราะได้เงินก้อนแล้วนี่ ไม่ทนผ่อนต่อดีกว่า (เคยเอามาโพส แล้วโดนด่า ว่ารัฐบาลทำสัญญาไว้แล้วว่า ถ้าไม่ผ่อนให้ครบ จะโดนฟ้องล้มละลาย คงไม่มีใครกล้าเบี้ยว - โธ่ ขอโทษเถอะครับ มีกฎหมายว่าห้ามขโมย ฝ่าฝืนก็ติดคุก ยังมีการขโมยกันทุกวันเลย อันนั้นกฎหมายนะครับ อันนี้นับประสาอะไรกับสัญญา)
3) น่าลุ้นว่าปีหน้า รถมือ 2 จะแพงขึ้น หรือถูกลงไปกว่านี้

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 12:30:04 »
มันเป็น Demand เทียมซะส่วนใหญ่อันเนื่องมาจากนโยบายรถคันแรกนั่นแหละครับ
ผมเห็นใจคนที่จำเป็นที่ต้องใช้รถ ยิ่งต่างจังหวัด-ชนบทไม่ต้องพูดถึง ใครไม่มีรถส่วนตัวนี่นรกดีๆ นะครับ
ปีนี้ก็จัดกันให้เต็มที่สำหรับรถ ปีต่อๆไปขอนโยบายรถไฟครอบคลุมทั่วประเทศเหมือนญี่ปุ่นได้ไหม?? สงสัยฝันไป :D  
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 12:31:41 »
สงสารรถที่จะไปอยู่ที่เตนท์มือสองนะสิ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 12:33:02 »

อันนี้แหละครับ อยากให้พี่ๆ ที่ทราบข้อมูลช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ

การที่เราซื้อรถ แล้ว จัดไฟแนนซ์ เท่ากับเราเป็นลูกหนี้ไฟแนนซ์ และเค้าก็เอาเงินเค้าไปจ่ายให้บริษัทผู้ผลิตรถยนต์ และเป็นเจ้าหนี้เรา

ต่อจากนั้น.........หลังจากบริษัทผู้ผลิตได้เงินค่ารถยนต์ (ซึ่งรวมภาษีที่จะคืนให้เรา) ซึ่งก็คงได้รับไปทันที เค้าไม่ได้นำส่งคืนให้รัฐโดยทันทีหรือครับ เพราะถ้าเค้าคืนเลย แล้วผู้ใช้สิทธิ์ได้เงินคืนช้า เพราะขั้นตอนการทำงานภาครัฐ ก็พอเข้าใจอยู่

แต่ไม่ใช่ ไปช้าตรงที่บริษัทรถยนต์คืนมาช้า (เอาไปหมุนก่อน) ใช่มั๊ยครับ

ส่วนข้อ 3 และสี่ เดี๋ยวปีหน้าไตรมาสสองรู้เรื่องกันครับ ข้างบ้านผมมีสองรายแล้ว ผ่อนมา 4 เดือน ตกงาน ผ่อนไม่ไหว ซวยคนเซ็นค้ำ แถมปัญหามหาศาลตามมา เงินคืนแสนนึง (วีออสครับคันที่ว่า) คนที่ผ่อนไม่ไหว ทำท่างอแง จะเอาไว้เอง บอกเป็นสิทธิ์ของผม ทะเลาะกับคนค้ำ (ญาติห่างๆ) ที่ต้องซวยมาผ่อนต่อ ทั้งที่ไม่ได้อยากซื้อ

ไหนจะเอกสารกรรมสิทธิ์ถือครอง เพราะคนซื้อหลังจากนี้ก็ไม่ได้ใช้รถคันนี้แล้ว แถมมาเกี่ยงกันอีกเรื่อง ถ้าเกิดอุบัติเหตุทำไง ใครรับผิดชอบ โน่น นี่ นั่น

ขอคำแนะนำด้วยจักขอบพระคุณมากๆครับ

นี่แหละเป็นเรื่องที่ผมกังวลอย่างมากมาย ประเด็นเรื่องรถติดก็ส่วนหนึ่ง แต่กังวลเรื่องปัญหาหนี้เสียมากกว่า
หลายคนทำงานไม่นาน มีคืนภาษี ซื้อๆ ไว้ก่อน ไม่รู้ว่า ไหวไหม และไฟแนนซ์เองก็ดูแค่รายได้ น้อยนักที่จะไปสืบว่าเงินเหลือไหม
ผมเชื่อว่า ปัจจุบัน คนทำงาน เงินเดือน 2-30000 บาท ไม่มีเงินเก็บแน่นอน ไหนจะค่าใช้จ่าย ไหนจะ ผ่อนอุปกรณ์ต่างๆ
เพราะผมเชื่อว่า คนเงินเดือนเกิน 20000 แทบทุกคน จะต้องมี smart phone หรือ ipad หรือ notebook พวกนี้
แค่ผ่อนพวกนี้ แล้วก็ผ่อนโน่นนี่นั่น ไม่รวมพวกซื้อบ้านอีก คงไม่ไหว เอารถก่อน ผ่อนรถอย่างถูกๆ ก็ 6-7000 ขึ้นไป
ถ้าเงินเดือน 30000 ก็ 25% แล้ว ในขณะที่ตอนยังไม่มีรถ อย่างที่ผมคิด ก็ไม่เหลือเงินแล้ว ไหนจะน้ำมัน ทางด่วน ประกัน ซ่อมบำรุง
เพราะคนพวกนี้ ยังไม่เคยมีรถ ไม่รู้ว่าจะต้องใช้เงินอีกเท่าไหร่ คิดแต่เรื่องเงินคืน

ผมเชื่อว่าปีหน้ารถจะโล่งขึ้น เพราะคนผ่อนไม่ไหว ต้องเอารถหนีบ้าง ทิ้งบ้าง โดนยึดบ้าง
และยังงงอยู่ว่า หากผ่อนไม่ไหว โดนยึด หรือทิ้งจริงๆ รถจะทำไง เพราะโอนไม่ได้ หรือโอนได้ โดยไฟแนนซ์
แล้วคนที่ได้เงินคืนไป ก็ถือว่าเป็นหนี้รัฐ หรืออย่างไร แล้วไฟแนนซ์ต้องรับผิดชอบอะไรไหม เพราะเป็นคนปล่อยกู้
ยังสับสนอยู่จริงๆ

ยังไงหากใครจะซื้อรถก็ขอให้คิดดีๆ ว่าเงินเหลือจริงๆ เถอะครับ รัฐก็ไม่เตือนหรือพูดเรื่องนี้เลย โปรโมทแต่ได้เงินคืน

เศร้าใจ ประเทศไทย  กลัวฟองสบู่แตกกลายๆ แล้วเราจะแย่ตอน AEC จริงๆ  :'(
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 12:35:14 »
  แจกอะไรมาคืนอะไรมาผมก็รับไว้หมดล่ะครับ ดีกว่าให้เขาเอาไปกินกันอย่างเดียว

ไม่ได้ว่าใครเป็นพิเศษนะครับ มันเป็นกันทุกยุคทุกสมัย
  อยู่กันแบบตามๆกันไป  ไม่ถูกต้องนักแต่มันก็จะไม่วุ่นวายครับ.........
;)

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 12:39:26 »
เฉพาะรถที่เข้าข่ายโครงการ ภาษีรถคันแรก ก็50000คันแล้วม่าง  แล้วอีก5ปี ค่อยมาซื้อใหม่  :)

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 12:43:08 »
ผมมีเงินได้มากกว่า 60K ต่อเดือน ทุกวันนี้ยังไม่มีรถเป็นของตัวเองเลยครับ อาศัย ขสมกตลอด
อีก 2-3 ปีก็น่าจะเป็นโอกาสอันดีในการหาซื้อรถมือสองสภาพดี ราคาถูกนะครับ ;D

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 12:44:24 »
ตอนไปในงาน Motor Expo ผมโดนนักข่าวมาสัมภาษณ์ด้วยว่าคิดไงกะ นโยบายคืนเงิน 1 แสน

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 12:52:44 »
เพื่อนผมคนนึง เงินเดือน15000 เพิ่งถอย มิราจ ออกมาขับ (ให้พี่ชายค้ำ)
ถามว่าผ่อนไหวเหรอ ไหวดิ เดือนไม่กี่พันเอง เงินเหลือตั้งเยอะ
แล้วถามต่อไปว่า ไอแพดก็ผ่อนอยู่นี่ แล้วเติมน้ำมันเดือนนึงเท่าไหร่ เดือนนึงจะเหลือเก็บเท่าไหร่กัน มันก็นิ่งๆไปแล้วบอก เหลืออยู่แล้ว
ผมไม่พูดอะไรต่อ เพราะใจผมคิดว่าไม่น่าพ้นกลางปีหน้ามันต้องขายทิ้ง แถมมันไม่มีรายได้อย่างอื่นเสริมด้วย ที่ออกรถมีเหตุผลเดียวคือได้ภาษีคืน

เวรกรรมแท้ๆ  ;D

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 12:55:38 »

มันก็ถูกครับว่าเอาเงินที่บริษัทรถจ่ายให้รัฐบาลมาจ่าย

แต่เงินตรงนี้มันเคยเป็นรายได้ของรัฐ เอาไปจ่ายไปพัฒนาไปหมุน ไปจ่ายหนี้  ตอนนี้รายได้ตอนนี้หายไป ต้องเอาไปจ่ายใหประชาชน

ท่านๆอาจจะมองว่ารัฐบาลไม่ต้องจ่ายอะไร มันก็ถูก แต่รัฐบาลเสียรายได้มันก็ใช่

เหมือนคุณมีรายได้แสนนึงต่อเดือน  ต่อมาถูกหั่นไป 50000 เอาไปจ่ายให้ใครสักคน

งานนี้คนที่ได้จริงๆเป็นใครก็รู้ๆอยู่ ไม่ต้องลงทุนสักบาทแต่ได้คะแนนเต็ม ไม่พูดนะครับเดี๋ยวโดนหาว่าเข้าการเมือง

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 13:03:02 »
รอดูครับว่าจบงานแบ่งประเภทรถแล้ว พวกที่เข้าข่ายรถคันแรกจะอยู่ที่ Ratio เท่าไหร่..
เห็นแล้วน่าห่วงครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 13:08:56 »
นี่แหละคือตัวฉุด แรกๆถามว่าไหวมั้ยทุกคนก็ต้องตอบว่าผ่อนไหวแต่ไม่ได้คิดถึงค่าน้ำมันและค่าเสื่อมกันบ้างเลย คิดแค่ว่าได้เงินแสนคืน ลองกลับความคิดดูนะครับแค่คืนเงินแสนเดียวแลกกับค่าใช้จ่ายต่างๆที่มันเกินหนึ่งแสนมันคุ้มมั้ย?? ถูกมั้ยครับ ถ้าติดBlacklistทั้งประเทศเพราะเงินคืนหนึ่งแสนบาทคงฮาน่าดู ;D

ออฟไลน์ Basketboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 13:25:17 »
บูต Honda คนเยอะมากอย่างกับมีรถแจกฟรีอย่างนั้นเหละ จะเยอะไปไหน  >:(