ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง Fortuner BMC กับ Pajero Sport  (อ่าน 15393 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
ช่วงล่าง Fortuner BMC กับ Pajero Sport
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 22:14:46 »
ตามหัวข้อ เปรียบเทียบขับ2 ขับ4 ทั้งสองรุ่นนะครับ อยากทราบว่า

1.สองรุ่นนี้ รุ่นไหน ช่วงล่างดี มั่นใจ หนึบ นุ่ม แน่น เบรค ดีกว่ากัน

2.ช่วงล่างฟอร์จูนเนอร์รุ่นมาตรฐาน กับรุ่น TRD Sportivo ตัวท๊ิอป ที่แตกต่างทั้งโช๊คและสปริงและอะไรอีกเล็กๆน้อยๆ ความแตกต่างมันเป็นยังไงมั่งครับ

3.ถ้าเรื่องราคารถไม่ใช่ปัญหา ทุกท่านจะเลือกอะไรครับระหว่างสองรุ่นนี้ พร้อมเหตุผล

4.ถ้าเรื่องราคารถคือปัญหา ทุกท่านจะเลือกอะไรครับระหว่างสองรุ่นนี้ พร้อมเหตุผล

5.จริงหรือไม่ ที่อีซูซุดีแมกซ์ใหม่ ขับไปประเทศจีน 3มณฑล 1200กว่าโล น้ำมัน1ถัง ยังเหลือ!! ชนิดที่แผงหน้าปัดยังไม่เตือนว่าน้ำมันใกล้จะหมด  และอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 22-25km/l กันทั้ง6-7รุ่นย่อยทั้งหมด !!

ขอความจริงด้วย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 22:20:15 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ pang2299

• Newbie
  • *
Re: ช่วงล่าง Fortuner BMC กับ Pajero Sport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 23:33:04 »
รอฟังด้วยคนครับ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ช่วงล่าง Fortuner BMC กับ Pajero Sport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 00:58:11 »
1.PJS ทั้งมั่นใจ หนึบ นุ่ม แน่น เบรค ดีกว่า BMC
2.ผมคิดว่าไม่ต่างจนมากกมายอะไร เพราะเห็นคนซื้อ TRD พี่แกก็ไปยัด 20 22 เปลี่ยนเป็น Hotbits ไม่รู้จะซื้อTRD มาทำไม สงสัยเหลือ
แต่TRD ก็ให้อารมณ์มั่นใจได้มากกว่าพอตัว เพราะ ล้อ18 แถมตัวรถเตี้ยลง โช๊คก็ดีกว่านิดหน่อย
3.ราคาไม่ใช่ปัญหาจัด BMC TRD IV ครับ มันสวยมากๆเลย แถมเกียร์ก็ 5 speed ไม่โบราณแล้ว และด้วยรูปทรงผมว่า Fortuner สวยกกว่าเจ้า PJS เป็นทุนเดิมอยู่แล้วครับ
4.ราคาคือปัญหาคงหันไป PJS ครับเพราะถูกกว่า
5.ไม่รู้ครับ

ปล.ผมใช้ bmc 4*4 รุ่นธรรมด๊า ธรรมดาอยู่ครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 06:55:42 »
ฟอร์จูนเนอร์ปลายโมเดล ได้อ๊อฟชั่น มาเพียบครับทั้งภายใน ภายนอก ระบบความปลอดภัยสมคารา ทั้ง ABS BA EBD VSC TRC  

แต่ไม่เข้าใจ ปาร์เจโร่เช่นกันว่า  ขนาดเดือนก่อน นาโนเชนส์ไป และรถปลายโมเดลแล้ว ทำไมยังกั๊ก   ระบบความปลอดภัยที่รถ แบบนี้ควรมี

ปาร์มีแค่ ABS EBD   แต่ไม่มี BA  VSC TRC      สงสัย ช่วงเขามั่นใจในช่วงล่างเขาจริงๆ

ปาร์เจโฯ่รถก็ปลายโมเดล แล้ว ไม่ใส่อ๊อฟชั่น พวกนี้เข้ามา  รถ SUV PPV สมควรมีระบบพวกนี้ ด้วยประการทั้งปวง 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 09:57:19 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:19:08 »
ลองไปดูขนาดของ คานหน้ารถ ทั้ง 2 รุ่นดูครับ

พ่อผม บอกแค่นี้แหละ  8)

นี่ขนาดส่วนที่มองเห็นได้ชัดเจนนะ ส่วนอื่นคงไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ Jaijajug

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:14:33 »
ลองไปดูขนาดของ คานหน้ารถ ทั้ง 2 รุ่นดูครับ

นี่ขนาดส่วนที่มองเห็นได้ชัดเจนนะ ส่วนอื่นคงไม่ต้องพูดถึง

รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมได้หรือเปล่าครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถยนต์มากนัก อยากทราบรายละเอียดครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:44:53 »
เลือก FORTUNER เพราะ VSC, TRC
รถรูปทรงแนวนี้ มีโอกาสได้ใช้มันแน่นอน
อีกอย่าง ช่วงล่าง BMC ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรเลย เมื่อเทียบกับ PJS

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 11:28:59 »
จากใจคนใช้น้องปา ปี2012  วีโก้4 ป 4*4 ออโต้ ดีแม็กรุ่นเดียวกะวีโก้ซื้อพร้อมกัน 07  แอบเรนเจ้ออีลีแก้น4*4ออโต้ 05 ดีแม็กขับเกิน100แล้วไม่มั่นใจเลยโยนโยกย้วย แต่แมร่งประหยัดสุด วีโก้แรงอะ แข็งสุดเด้งสุดออกตัวท้ายปัด เคยเกือบหมุนตรง หน้าเซ็นจูรี่ แต่ขับที่ 100-120พอได้เกินกว่านั้นอย่าเลย แอบเรนเจ้อไทรุ่งที่ซื้อก่อนมิวออกไม่นาน(เจ็บใจ >:() อาการแบบเดียวกับดีแม็กเลยโยนมากมาย เบาะหลังนั่งลำบาก อะไหล่ตัวถังหาแทบไม่ได้

ปาเจโร่ 2.4 MT ช่วงล่างดีสุดในรถที่ผมมีคือผมเคยไล่บี้กะมาชอยู่แล้วผมออกซ้ายมีรถคันนึงปาดออกซ้ายกระทันหันเกือบชนและมีขอบทางอีกไม่รู็จะอธิบายยังไงเอาเป็นว่า   

ช่วงล่างไว้ใจได้ 120 นี่สบายๆ ไม่เหนื่อย ไม่ยวบยาบ แต่ไม่กระด้าง มันฟินสุดแล้วครับสำหรับผม แรงไหมประมมาณ ดีแม็กปี 2003 120แรงม้าอะ แต่ตัวนั้นเกียออโต้ เบรค สุดยวด เพราะมันช่วย ชีวิตผมเอาไว้( 130-134k/h) มันเอาผมไม่หมุนไม่ควั่มไม่ชนรอด  ทห้องโดยสารแคบกว่าวีโด้พอตัวนั่งสบายไม่เท่าวีโก้สบายกว่าเพราะมันกว้างกว่า 

ถ้าถามผมนะ มีตังเหลือ ไปฟอจูนเนอร์ เปรี่ยนช่วงล่างเทพกว่าปาแน่นอน

ตังพอมี เอาปา ราคามันไม่แรง รถดี ไว้ใจได้(แค่รถนะไม่รวม0เหรี้ยทุก0ที่เคยเข้า) ช่วงนี้ดอกเบี้ยถูกด้วยจัดเลย

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 21:44:43 »
ฟอร์จูนเนอร์ปลายโมเดล ได้อ๊อฟชั่น มาเพียบครับทั้งภายใน ภายนอก ระบบความปลอดภัยสมคารา ทั้ง ABS BA EBD VSC TRC  

แต่ไม่เข้าใจ ปาร์เจโร่เช่นกันว่า  ขนาดเดือนก่อน นาโนเชนส์ไป และรถปลายโมเดลแล้ว ทำไมยังกั๊ก   ระบบความปลอดภัยที่รถ แบบนี้ควรมี

ปาร์มีแค่ ABS EBD   แต่ไม่มี BA  VSC TRC      สงสัย ช่วงเขามั่นใจในช่วงล่างเขาจริงๆ

ปาร์เจโฯ่รถก็ปลายโมเดล แล้ว ไม่ใส่อ๊อฟชั่น พวกนี้เข้ามา  รถ SUV PPV สมควรมีระบบพวกนี้ ด้วยประการทั้งปวง 

ก็มันถูกกว่าไง

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 21:48:40 »

รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมได้หรือเปล่าครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถยนต์มากนัก อยากทราบรายละเอียดครับ

เอาว่า ปาเจโร่ หนักกว่า จูนเป็นร้อยโล

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 22:52:06 »
ปาพวงมาลัยล็อค แก้ไขแล้วหรือยัง

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 23:11:19 »
ความกระเด้งกระดอน Fortuner 3.0 สู้ Pajero 2.5 ไม่ได้
แต่ Fortuner TRD สมรรถนะ หนึบหนับ ดีกว่า Pajero

ระบบเบรค 100-0
Pajero 2.5 รถหยุดก่อน Fortuner 3.0 ประมาณ  1 เมตรนิดๆ
แต่
Fortuner 3.0 รถหยุดก่อน Pajero 3.0 ประมาณ  1 เมตรนิดๆ

ความแรง พอๆ กัน (ต่างกันไม่ถึง วินาที)
ต้น Fortuner แรงกว่า
กลาง Pajero เร็วกว่า

การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
วิ่งไม่เกิน 100 พอกัน (12 กม/ลิตร)
วิ่งเกิน 100 Pajero แหล่ก..กว่า

ระบบช่วยการทรงตัว Fortuner มีมากกว่า

อะไหล่ ศูนย์บริการ Fortuner มีมากกว่า

ราคาขายต่อ Fortuner สุดยอดที่สุด (ไม่รู้รถบ้าอะไร ใช้มา 8 ปี ขายขาดทุน 1 แสน ไปสืบราคาจาก one2car ได้)

จาก 2 ตัวเลือกข้างบน ถ้าด่วนซื้อตอนนี้ ผมเลือก Fortuner TRD
ถ้าเลือกนอกจากนี้ ผมเลือก Trilbrazer 2.8 LTZ

หรือไม่ก็ รอต่อไปอีก 1 ปี เพื่อ....

Model Change Fortuner และ Pajero Sport

โถ..พ่อคุ๊ณ  ทั้งคู่ โฉมนี้ ออกมาเกือบ 10 ปีแล้วน๊ะจ้า.า.า..าา.
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ pca

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 08:22:03 »
ราคาขายต่อ Fortuner สุดยอดที่สุด (ไม่รู้รถบ้าอะไร ใช้มา 8 ปี ขายขาดทุน 1 แสน ไปสืบราคาจาก one2car ได้)
เพื่อนผมซื้อ จูนมือสองปี 05 รุ่น 3.0v ขับสี่ มา 7 แสนนิดๆ เอง ราคาหายไป 5 แสนกว่าครับ รถอายุ 7 ปี

หรือไม่ก็ รอต่อไปอีก 1 ปี เพื่อ....

Model Change Fortuner และ Pajero Sport

โถ..พ่อคุ๊ณ  ทั้งคู่ โฉมนี้ ออกมาเกือบ 10 ปีแล้วน๊ะจ้า.า.า..าา.
จูนเปิดตัวปลายปี 04 ถึงตอนนี้ 8 ปีแล้ว
ปาเปิดตัวปลายปี 08 ถึงตอนนี้ 4 ปีเองครับ ไม่เห็นจะเกือบ 10 ปีตรงไหน

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 16:15:48 »

ก็ ง่ายๆครับ เปิดฝากระโปรงหน้ารถ ทั้ง 2 คัน แล้วดูที่คานหน้า ( ก่อนถึงหม้อน้ำ )

ลองเคาะ ลอง บีบ ลองจับ ลองวัดขนาดดูก้ได้ครับ

ระวังอย่าเอามือไปกดคานของน้อง จูนแรงนะครับ  ;D