ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง: เป็น FAQ ครับถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้กับคุณ จะทำอย่างไรครับ ณ เวลานั้น  (อ่าน 10907 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............

ร่วมแสดงความคิดเห็นกันนะครับ
กระทู้ไม่เกี่ยวกับรถ แต่เกี่ยวกับการใช้ชีวิตบนท้องถนน

ที่มา www.kapook.com

ไม่ก่อดรามานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2012, 13:01:29 โดย pkdiamond »

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อันดับแรก กล้องหน้ารถ

อันดับสอง โทรเรียกประกัน เอาให้จับได้คาหนังคาเขา ว่าเมาจริงๆ
ภายใน 4 ชั่วโมง น่าจะยังตรวจแอลกอฮอลได้สบายๆ
ตรงนี้ ถ้าประกันมา ให้ใช้กล้องถ่ายไว้

อันดับสาม เคลียร์กับตำรวจ ถ้าประกันเอาไม่อยู่
ใช้หลักฐานที่ถ่ายไว้มายืนยัน เชื่อว่า ตำรวจขอตรวจแอลกอฮอลแน่นอน

อันดับสุดท้าย ไม่อยากจะพูดเท่าไหร่
ระยะประชิด ผมมีคาราเต้กับร่างกายที่ฝึกมาหลายปี
ระยะไกล ก็มีเหมือนกัน และมีใบอนุญาตถูกต้อง
(ว่ากันที่ยศ คนที่บ้านผมก็เทียบยศได้กับพลฯเอกเหมือนกันครับ)

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ยอมมันไปก่อนแลกกับคนแบบนี้ไม่คุ้ม แล้วถ้ามีคลิปแบบนี้ก็ไปแจ้งความเลยทำร้ายร่างกายทำลายทรัพย์สิน คดีอาญา >:(

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ทหารหรือเด็กแว้นซ์วะเนี่ย

หลักฐานที่มีอยู่ใช้มัดตัวได้ไม่ยาก จัดไป ดูแล้วคงกะขู่มากกว่า

คนเมาบางคนที่ห้ามยุ่งจริงๆ
เพราะมีพนักงานเติมน้ำมันกะดึกในปั๊มแห่งหนึ่งอยู่คน เดิมพูดจาไม่ค่อยรู้เรื่อง+กวนโอ๊ยอยู่แล้ว
พอไปเจอคนเมาปุ๊บ เป็นเรื่องเลย โดนตีเลือดอาบ

ออฟไลน์ grev

ขับหนีครับ ขับเร็วๆด้วย ถ้ามันตามผมว่ามันลงข้างทางก่อนผมแน่ๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เป็นผมหน่ะเหรอ ปกติถ้าได้ขับรถก็คือไปกับครอบครัวอยู่แล้วจังหวะที่เค้าเปิดประตูตรงมาหาเรื่องก็คงเผ่นไปแล้วหล่ะ ถ้าหากมีเรื่องกันต่อให้เค้าเสียหายมากอย่างไรเราเสียหายเพียงเล็กน้อยผมยังมองไม่คุ้มเลยเพราะมีแต่เสียกับเสีย แต่ถ้ายังเป็นตอนรุ่นๆอยู่คาดว่าคงได้มีเรื่องกันแน่ๆคิดว่าคงจะขับชนพวกผมก็เยอะพอดูและถ้าว่ากันเรื่องเส้นก็มีระดับอดีตรัฐมนตรีและอดีตนายกรัฐมนตรีไว้ช่วยยามจำเป็นแต่ยังไม่เคยจำเป็นซักที

สรุป เผ่นได้เป็นเผ่นศักดิ์ศรีลูกผู้ชายเอาใว้ในยามที่ต้องใช้จริงๆ บางกรณีการหนีคือการแสดงความกล้าหาญอย่างหนึ่ง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ chaiz

สรุป เผ่นได้เป็นเผ่นศักดิ์ศรีลูกผู้ชายเอาใว้ในยามที่ต้องใช้จริงๆ บางกรณีการหนีคือการแสดงความกล้าหาญอย่างหนึ่ง

ใช่เลยครับ เพื่อครอบครัว แลกกับคนเมาไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ 2k

ปิดไฟแล้วเฉี่ยวให้ล้มครับ คนเมาล้มง่ายและมันไม่มีสติมาจำทะเบียนเราหรอก ประเภทที่มีอาวุธแล้วเดินเข้ามาถ้าหากว่าเป็นปืนผมก้มหัวหลบหลังพวงมาลัยแล้วพุ่งชนอย่างเดียวเหยียบให้ตายเพราะอีกฝ่ายมีอาวุธแล้วญาติพี่น้องต้องมาชดใช้ผมต่อในขั้นศาล
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nirvanapoint

จดทะเบียนรถ แจ้งข้อหาทำร้ายร่างกายครับ
อย่าไปเสี่ยงกับพวกนี้เลย
ขยะสังคมครับ  >:(

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ถ้าเป็นผมแล้วเห็นว่าเป็นการคุกคามต่อความปลอดภัยต่อครอบครัวและตัวคนในรถผมเอง ผมเอาปืนสวนไปก่อนเลยครับ ค่อยมาว่ากันทีหลังเพราะเปิดประตูรถลงมาแบบนี้มันส่อเจตนาอยู่ละว่าจะหาเรื่อง และเจตนาคุกคามความปลอดภัย

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
เจอแบบนี้ไม่คุยแล้วครับ จะจัด 9 มม.ให้แทน >:(
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ Nioka

ถ้าเห็นว่าเดินดุ่มๆเข้ามาขนาดนี้ก็ขับชนก่อนเลยครับ หลักฐานมี ผมก็ป้องกันตัวนะ

เกิด เค้ามาเปิดประตู โป้ง ทำไงละทีนี

ออฟไลน์ Buffy

เห็น ยื่นมือเข้ามาในรถ

ก็เอาเครื่องช๊อตไฟฟ้าช๊อตให้สลบ

แล้วเอาตัวขึ้นรถ แล้วเอาไปเล่นทรมาน

I want to play a game

by Jigsaw

ออฟไลน์ ichok

จังหว่ะนี้ประมาณว่าคงเกิดขึ้นเร็วมาก แต่ยังสามารถถ่ายภาพไว้ได้ และประคองสติในการตอบโต้คนเมาแบบนุ่มนวล ก็ถือว่าดีที่สุดแล้วครับ แต่ถ้าเป็นผมไม่รอให้เดินมาแน่นอน ถึงแม้จะจอดรถขวางผมขับชนท้ายเปิดทางไปเลย เข้ามาประชิดตัวแบบนี้ถึงเมาหรือไม่เมาก็อันตรายมาก เรื่องยศฐาบรรดาศักดิ์จังหว่ะมุมมืดแบบนั้นไม่มีผลแล้วครับ ฟังจากเสียงในคลิปคนที่โดนคุกคามคือผู้หญิงสองคน ถ้าผู้ชายเป็นคนขับแล้วไม่ยอมเหมือนกันเคสนี้โดนแทงสวนออกไปแล้วครับ นอนจมกองเลือดแน่ๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้ามาคนเดียวก็ใช้การซิ่งครับ ^^  แต่ถ้ามาแล้วในรถเราเพื่อนเต็มรถล่ะก็คงจะไปปาดเองเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
น่าวางมิดให้ชนรถบรรทุกน้ำมันเบนซินซะจริงๆ
(และชนจนถังรั่วด้วยยิ่งดี)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ inew

เจออย่างนี้อย่าให้เค้าเปิดประตูเราได้นะครับ อันตรายมาก  >:( เราไม่รู้เค้าพกอะไรลงมาด้วยรึเปล่า
ถ้าตั้งสติได้ก็ชนให้กลิ้งก่อนเลยครับ แล้วค่อยเคลียร์ทีหลัง มีหลักฐานเป็นคลิปอยู่แล้ว
(เก๋ามาก แค่นายสิบ พันร.) :P

ออฟไลน์ Action

งานนี้ถอยไปตั้งหลังก่อน ถ้าเรามีกล้องบันทึกไว้ด้วยจะดีมาก จะได้บันทึกพฤติกรรมแย่ ๆ เหล่านี้ หากเกิดเหตุกับเราจริง เราก็มีหลักฐานมัดตัวมันเรียบร้อย ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ทหารจริงหรอครับ
ยศอะไรกันเชียว

ทำวิชาชีพเสื่อมเสียหมด  ??? ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โอโห ลูกผู้ชายตัวจริงสินะ

ผมไม่อยากจะคิดเลยว่า ถ้าเจอคนที่มีปืน อารมณ์ร้อน หรือ เมาด้วยกัน

จะเป็นยังไง

ออฟไลน์ iamgodno2

ผมฟังไม่ออกเลยว่าเค้าเป็นใคร ได้ยินเเต่ไอ้สา...... :o

เเต่คุณพี่เค้าใจเย็นมากจริงๆ เป็นผมก้คงทำอะไรไม่ถูกเหมือนกัน  ;D
จงกล้าฝันเเละจงกล้าทำ     ถึงจะเป็นสิ่งที่ไร้ค่าสำหรับคนอื่น    เเต่มีค่าสำหรับเรา

ออฟไลน์ Gung_SG

• Newbie
  • *
    • http://www.facebook.com/PiyaAmorn
ล่าสุดเข้ามอบตัวแล้วจ้า

เป็น พลทหาร.........

ทำไมกร่างจัง สงสัยเพราะเมามากครับ

อย่างไรแล้วหากเราป้องกันตัวเราจะผิดไหมครับ เพราะเค้าเองขู่น่ากลัว แถมยื่นมือเข้ามาในรถด้วย
"Ordinary Industrial Designer who live in Bangkok"

ออฟไลน์ applebees

โหหหหห

ผมดูแล้วใจสั่นเลยอ่ะ  >:( >:( อยากเข้าไปช่วยมากๆ

ขอถามเจ้าของกระทู้เลยนะครับ,,, นี่เป็นเพื่อนคุณ หรือเอามาจากเว็บเฉยๆครับ

ที่ถามเพราะอยากรู้บทสรุปน่ะครับ ว่าโดนจับไหม เพราะนี่ยิ่งกว่าทำร้ายร่างกาย แล้วจะเรียกแค่บันดาลโทสะไม่ได้อ่ะ แม่งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง เห็นแล้วแบบ อยากรู้บทสรุปจริงๆครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

เหตุการณ์แบบนี้ผมก็เคยเจอนะ แต่ผมไม่หยุดรถอะ คือรถติดกันอยู่ อยู่ๆมีไอ้บ้าขับฟอจูนเนอร์คันโคตรใหญ่ มาด้วยความเร็วสูงกว่าที่ควรมาบนไหล่ทางแคบๆบนสะพานแถวเชียงราก ด้วยความตกใจ ผมจึงบีบแตร แม่งก็ท้าผมลงมาต่อย ผมเลยเลื่อนรถไปปิดไม่ให้มันไป ที่นี้ไอ้นี่ของขึ้น ขัยรถตามให้ผมลงไปต่อยกับมันตั้งแต่ เชียงราก ยันถึงหน้า ม.กรุงเทพ ผมก็คิดในใจ มึงมีปัญญาขับรถราคาเป็นล้าน อายุน่าจะเกิน35 ไปเยอะแล้ว แต่คิดได้แค่นี้เองหรอ กฎจราจรมีก็ไม่สนใจ และผมไมคิดว่าเค้าจะมีเรื่องฉุกเฉินหรอกครับ ถ้าเค้ามีจริง เค้าคงไม่มีเวลาขับรถตามผมไปขนาดนั้นหรอก แล้วที่สำคัญผมคิดว่าไอ้คนนั้นเป็นตำรวจ เห็นใส่เสื้อขาว คอแดง แบบที่ตำรวจเคยใส่กัน(แต่ตอนนี้เหมือนว่าเค้าไม่ให้ใส่แล้วหรือไงเนี่ยแหละครับ) โดยถ้าเป็นตำรวจจริง ผมว่าแย่ที่สุดแล้ว เป็นผู้รักษากฎหมาย แต่ทำผิดซะเอง แล้วยังพาลบ้าใส่คนที่ว่าอีก

แต่ถ้าผมเป็นเจ้าของคลิปนะ

1.) เท่าที่ได้ยิน อ้างว่า "นายสิบ พัน ร." หรือผมฟังผิด? ถ้างี้ก็เท่าัับว่าเป็น แค่ สิบทหาร แล้วก็ บลาๆ เรื่องสังกัดป่าว

2.) เปิดรถทำไม กรณีแบบนี้ล็อครถตลอดครับ ผมขับรถไปไหนมาไหนยัง ผมล็อครถไว้ตลอด และเพราะเหตุการณ์แบบนี้อาจจะเกิดได้ นี่เป็นสาเหตุที่ผมเก็บมีดไว้ตรงที่เก็บของข้างประตู

3.)ถ้าเค้าตบแบบเมื่อกี้ ผมต่อยคืนแน่นอนครับ ป้องกันตัวตาม กม. อาญา ม.68 ถ้าเป็น"คุณ ผญ" เอาท่อเหล็กตีก็ได้นะครับ แค่ตีแล้วหลบมา ถ้าถึงขั้นขับรถชน แล้วไอ้คนนี้มันไม่มีอาวุธติดตัวเลย คุณอาจจะเป็นการป้องกันตัวเกินกว่าเหตุนะครับ

4.)แ้จ้งตำรวจจับครับ แจ้ง 1.) ข้อหาทำร้ายร่างกาย 2.)ทำให้เสียทรัพย์( เค้ามีเดินมาเตะรถด้วยหรือป่าว หรือผมดูผิด?) 3.)ความผิดฐานข่มขืนใจ (ไม่ใช่ข่มขืนกระทำขำเรานะครับ ;D) และนอกเหนือจากนั้น เรื่องแบบนีผมมีความเห็นว่า สามารถแจ้งต้นสังกัด ของข้าราชการคนนี้ เพื่อให้มีการลงโทษทางวินัยได้ดัวยครับ

ปล. ผมสงสารแฟนไอ้คนที่ลงมาหาเรื่องมากเลย ผช อารมณ์รุนแรงขนาดนี้ แค่ขับรถบีบแตรกันแค่นี้ยังขนาดนี้ อยู่บ้านทะเลาะกับแฟนจะถูกซ้อมหรือป่าวไม่รู้ ผมแค่คิดไปเองนะครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

เวลาขับรถ อย่าลืมล๊อคประตูทุกครั้ง

ออฟไลน์ Ruksadindan

คงตกใจจนพุ่งชนครับ

กระทบสถาบันทหารเลยนะครับ เพราะไอ้ถ่อยนี่ตัวเดียว หวังว่าจะเข้าทหารเหมือนกันแต่ไม่ทำแบบไอ้ห่านี่แน่ๆ และจะได้ป้องกันตัวจากโจรได้มากขึ้นครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ผู้ชายเป็นคนที่โชคดีมากครับ. เขาไม่รู้หรอกว่ามีโอกาศได้ไปที่ไม่ชอบสูงมากถ้าเจอคนจริงแล้วจะรู้ว่ามันไม่คุ้มเลยกับการเดินลงไป.  ท่าทางการบีบแตรบนถนนบ้านเราเป็นเรื่องอันตรายซะแล้ว. แทนที่จะเป็นการเตือนกลับกลายเป็นการหาเรื่อง.  ประเทศเพื่อนบ้านบีบแทบจะทุกคันสนั่นไปหมด. ถ้าเป็นบ้านเราสงสัยวันๆตายเป็นร้อย

ออฟไลน์ DArkMaster

ขับรถหนีครับ ผมไม่สู้คน แต่ถ้าเค้าถือปืนลงมาแล้วจะยิงผม ผมจะขับรถชนมันเลยตายเป็นตาย  ;D

ออฟไลน์ templeboy

เป็นข่าว....
http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9550000151362

ขอให้รับกรรมที่ทำไว้ อย่าให้เป็นเยี่ยงอย่างแก่ผู้อื่น
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Action

เป็นข่าว....
http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9550000151362

ขอให้รับกรรมที่ทำไว้ อย่าให้เป็นเยี่ยงอย่างแก่ผู้อื่น

เป็นแค่พลทหาร ทำกร่างขนาดนี้ อย่าให้ผมได้พบเจอนะ งานนี้เละ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12