ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกช่วงล่างMazda3 แข็งสะเทือนกว่า Focusมากๆ ตอนขับเร็ว จะนิ่งกว่าเยอะไหมครับ?  (อ่าน 10179 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
สวัสดีครับ พอดีผมก็ตั้งกระทู้ถามเรื่องสองตัวนี้ประมาณสองครั้งแล้ว แหะๆ แต่ยังเลือกไม่จบเสียที เลยขอถามอีกซักทีน่ะครับ

คือวันนี้ผมพาแม่กับน้อง ไปเทสมาสด้า3 1.6 ที่ศูนย์รัชดา จากนั้นไปลองโฟกัส 2.0 ต่อเลยทันที(ไม่มี 1.6 ให้ขับน่ะครับ) เพราะตัดสินใจไม่ได้ซักที ชอบภายนอกมาสด้า ชอบภายในโฟกัสน่ะครับ

ไม่พูดเรื่องรูปลักษณ์แล้วกันครับ คือตอนลองขับ ผม และแม่กับน้องที่นั่งด้านหลัง รู้สึกได้ชัดเจนเลยว่า ช่วงล่างมาสด้า 3 แข็งกระเด้ง เต้นไปตามพื้นถนน มากๆ
มากกว่า มาสด้า2 ตัวทอป ที่เป็นช่วงล่างสปอร์ตของเพื่อนผมอีก (ส่วนนึงน่าจะมาจากลมยางเยอะด้วย )
จากที่คิดว่ารถใหญ่ น่าจะนุ่มกว่า  นี่กลายเป็น รู้สึกว่าขับ มาสด้า 2 รู้สึกสบายกว่าอีกน่ะครับ คือผมก็อยากได้ช่วงล่างที่เฟิร์มนะครับ แต่ไม่รู้อันนี้มันเด้งเกินไปรึเปล่า ไม่รู้ถ้าเอาลมยางออกจะช่วยได้แค่ไหน
** แต่มาสด้า3  1.6 ผมว่าไม่ได้อืดมากมายอย่างที่คิดนะครับ ผมว่ามันก็พอๆกับมาสด้า2 เลย คือพอได้ ขับเอาหล่อได้เลยแหละ และพวงมาลัยมีน้ำหนักพอสมควรที่ความเร็วต่ำๆ

ขณะที่พอไปขับโฟกัส ทีนี้รู้สึกชัดเจนเลยว่า มันนุ่มกว่ามากๆครับ คือรู้สึกมันนุ่มสบายกว่า มาสด้า2 Groove อีกที่ความเร็วต่ำ (ไม่ได้ลองเร็วมากครับ ถนนไม่เอื้ออำนวย) เก็บพื้นถนนได้ดีมากๆ แทบไม่ได้ยิน ไม่รู้สึกอะไรเท่าไร แต่ทำไมผมได้ยินเสียงลมเข้ามาก็ไม่รู้ ขับแค่ 60 เอง และพวงมาลัย รู้สึกมันเบาจังแฮะ
** ผมรู้สึกว่าโฟกัส 2.0 ไม่ได้รู้สึกว่าแรงกว่า 1.6 เท่าไรเลยน่ะครับ ช่วงเกียร์ 1-2 ที่คลานในเมือง บางที3ด้วย รู้สึกมันแปลกๆ คือไม่ถึงกับกระตุก แต่มันไม่ Smooth เสียเลยแฮะครับ เพื่อนๆคิดว่าอย่างไรบ้างครับ

ทีนี้ที่ผมสงสัยที่สุดครับ คือผมรู้สึกว่า ช่วงล่างมาสด้า 3 มันแข็งกว่าโฟกัส แบบชัดเจนมากๆ
แบบนี้แสดงว่า ถ้าเป็นที่ความเร็วสูงๆ ช่วงล่างมาสด้า 3 จะเฟิร์มกว่าแบบชัดเจนเลยรึเปล่าครับ แล้วที่ว่าเร็วนี่ ปกติเร็วประมาณไหน ถึงจะเห็นความแตกต่างแบบนี้เหรอครับ
(มาสด้าสอง Groove แฟนผม กับ ตัวทอปเพื่อนผม  เห็นความแตกต่างที่ประมาณ 120 แล้วถนนไม่เรียบมากน่ะครับ รู้สึกช่วงล่างสปอร์ตนิ่งกว่าชัดเจนเหมือนกัน)

ขอบคุณทุกคำตอบมากๆครับ (ชอบมาสด้า 3 ตัว S+ มากมาย แหะๆ แต่แม่ น้อง ชอบโฟกัส และผมก็ชอบการตอบสนองของโฟกัสเหมือนกันน่ะครับ)

ออฟไลน์ MystogaN

ผมว่า เด้งไม่ได้แปลว่ามันจะเฟิร์มเสมอไปนะครับ เลือกนุ่มสบายดีกว่าครับ

ช่วงล่างมาสด้า3 สู้โฟกัสไม่ได้เลยครับ เรื่องความนิ่งและความเกาะถนน

ผมว่าคุณต้องเลือกแล้วว่า ให้ความสำคัญอะไรมากกว่ากันระหว่าง รูปลักษณ์(มาสด้า3) กับ การขับขี่(โฟกัส)

ส่วนตัวผมว่ามาสด้า3สวยกว่ามาก

ขอบคุณครับ

คือเหมือนเคยอ่านรีวิวจากที่นึง ว่าโฟกัส 2.0 ที่ความเร็วสูงๆ บางทีรู้สึกเหมือนมันให้ตัวมากเกินไป

แล้วที่ศูนย์มาสด้า เอาโบรชัวร์มาให้ดู ตอนขับ สลาลม ที่ความเร็วสูง เห็นโฟกัส หน้ายุบแทบติดพื้นชัดเจนเลย ขณะที่มาสด้า 3  เอียงน้อยกว่าชัดเจน
เลยสงสัยน่ะครับ ^^"

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
2 ตัวนี้ผมคงเอามาสด้า เพราะชอบหน้าตามันมากกว่า บวกกับศูนย์บริการเเละ defect ต่างๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

จขกท เคยขับเฟียสต้าตัว Sport มั้ยครับ คือผมเคยเอา Focus 1.6 ไปใช่อยู่วันนึงเป็นรถเทส เพราะเฟียสต้านอนศูนย์(ตกหลุมคอสะพานช่วงล่างพัง) มันดีกว่าเฟียสต้าแบบชัดเจนเลยครับเท่าที่ผมสัมผัสทั้งพวงมาลัยทั้งความหนึบเกาะความเร็วสูง(แอบลองความเร็วไปถึงประมาณ 170)  แต่ผมดันไม่ชอบแป้นเบรคที่ตั้งมาตื้นกว่าเฟียสต้าที่เลียเบรคได้

คือประมาณนี้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Chris Evn

ลมยาง ?? เท่าไหร่ไม่รู้

จขกท เคยขับเฟียสต้าตัว Sport มั้ยครับ คือผมเคยเอา Focus 1.6 ไปใช่อยู่วันนึงเป็นรถเทส เพราะเฟียสต้านอนศูนย์(ตกหลุมคอสะพานช่วงล่างพัง) มันดีกว่าเฟียสต้าแบบชัดเจนเลยครับเท่าที่ผมสัมผัสทั้งพวงมาลัยทั้งความหนึบเกาะความเร็วสูง(แอบลองความเร็วไปถึงประมาณ 170)  แต่ผมดันไม่ชอบแป้นเบรคที่ตั้งมาตื้นกว่าเฟียสต้าที่เลียเบรคได้

คือประมาณนี้ครับ
ขอบคุณครับ เฟียสต้าไม่เคยเลยครับ เคยแต่ขับ Mazda2ตัวสปอร์ต คิดว่าฟิลน่าจะคล้ายๆกันหรือเปล่า >_<
แต่แป้นเบรคเป็นเหมือนกันเลยครับ ผมว่ามันตื้นไปนะ ^^"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จริงๆแล้ว Mazda 3 ช่วงล่างดีกว่าเดิมเยอะครับ นุ่มกว่าเดิม ถ้าเซ็ตลมยางมาถูกต้อง
แต่ เจอพวงมาลัยไฟฟ้า ที่เบากว่าเดิมมาก และไม่ค่อยมั่นใจในย่านความเร็วสูงเท่าไหร่เลย

ดังนั้น ประเด็นนี้ Focus เอาไปกิน ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่ามาสด้า 3 ตัวปัจจุบัน ช่วงล่างสู้รุ่นเดิมไม่ได้เลยนะ
แต่ถ้าพูดถึงความนุ่มนวล การใช้งานทุกวัน สามใหม่ ดีกว่าสามเก่า และดีกว่าโปรทีเจมากครับ
นุ่มสบาย ซับแรงสะเทือนดี แต่ไม่ยวบยาบจนไม่มั่นใจ
ข้อเสียอย่างเดียวคือ "พวงมาลัย" ทั้งเบา ทั้งไม่แม่นยำ เมื่อเทียบกับตัวเก่า

ผมคิดว่าประสิทธิภาพช่วงล่าง ไม่ต่างจาก Focus แต่การที่ 3 ใหม่มีพวงมาลัยที่แย่ลง
ทำให้ความมั่นใจตอนใช้ความเร็วสูงลดลงไปพอสมควรครับ ถ้าเปลี่ยนเป็นชุดช่วงล่างและพวงมาลัยที่อเมริกาเหมือนกัน
3 จะยังกระด้างกว่า แต่เรื่องความมั่นใจ ไม่ต่างาก Focus เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Dvung

• Jr. Member
  • **
ผมว่ามาสด้า 3 ตัวปัจจุบัน ช่วงล่างสู้รุ่นเดิมไม่ได้เลยนะ
แต่ถ้าพูดถึงความนุ่มนวล การใช้งานทุกวัน สามใหม่ ดีกว่าสามเก่า และดีกว่าโปรทีเจมากครับ
นุ่มสบาย ซับแรงสะเทือนดี แต่ไม่ยวบยาบจนไม่มั่นใจ
ข้อเสียอย่างเดียวคือ "พวงมาลัย" ทั้งเบา ทั้งไม่แม่นยำ เมื่อเทียบกับตัวเก่า

ผมคิดว่าประสิทธิภาพช่วงล่าง ไม่ต่างจาก Focus แต่การที่ 3 ใหม่มีพวงมาลัยที่แย่ลง
ทำให้ความมั่นใจตอนใช้ความเร็วสูงลดลงไปพอสมควรครับ ถ้าเปลี่ยนเป็นชุดช่วงล่างและพวงมาลัยที่อเมริกาเหมือนกัน
3 จะยังกระด้างกว่า แต่เรื่องความมั่นใจ ไม่ต่างาก Focus เท่าไหร่ครับ
ถูกต้องเลยครับ ช่วงล่างใช้ได้เลย ถึงแม้จะไม่ดีเท่ารุ่งเก่า แต่เรื่องความนุ่มดีขึ้น ถึงแม้จะมีตึงตังบ้าง แต่ยังคงยึดถนนดี
แต่เรื่องพวงมาลัยนี่สิ กว่าผมจะชินและปรับตัวได้ใช้เวลาเป็นปี

ถูกต้องเลยครับ ช่วงล่างใช้ได้เลย ถึงแม้จะไม่ดีเท่ารุ่งเก่า แต่เรื่องความนุ่มดีขึ้น ถึงแม้จะมีตึงตังบ้าง แต่ยังคงยึดถนนดี
แต่เรื่องพวงมาลัยนี่สิ กว่าผมจะชินและปรับตัวได้ใช้เวลาเป็นปี
โห เป็นปีเลยหรอครับ ^^"

อ่านๆมา เหมือนมาสด้า 3 จะแพ้โฟกัสขาดลอยเลยแฮะ แหะๆ

ออฟไลน์ Dvung

• **
Re: รู้สึกช่วงล่างMazda3 แข็งสะเทือนกว่า Focusมากๆ ต
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 16:56:31 »

โห เป็นปีเลยหรอครับ ^^"

อ่านๆมา เหมือนมาสด้า 3 จะแพ้โฟกัสขาดลอยเลยแฮะ แหะๆ
ใช่ครับช่วงแรกเมื่อยมากๆเพราะเวลาขับพวงมาลัยมันเบาเลยต้องเผลอเกร็งมือยิ่งในทางที่แคบและต้องใช้ความเร็ว กลับถึงบ้านนี่สุดๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เป็นไรเลยแถมขับสบายด้วย
ผมพึ้งขับรถจากเชียงใหม่ ขึ้นดอยแม่อูคอผ่านทางดอยอินทนนท์ แล้วเข้าแม่ฮ่องสอนไปนอนปางอุ๋ง ตอนเช้าตื่นเข้าปายถึงแม่ริม วิ่งขึ้นไปนอนดอยอ่างขาง อีกวันถึงกลับมาเชียงใหม่ นี่ถ้าเป็นคันเก่าผมคงหลับตั้งแต่แม่อูคอแล้วครับ
ถึงเบาแต่ไม่เบาเท่า city ใหม่นะครับหนักกว่าเยอะ

Re: รู้สึกช่วงล่างMazda3 แข็งสะเทือนกว่า Focusมากๆ ต
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 20:34:16 »

ใช่ครับช่วงแรกเมื่อยมากๆเพราะเวลาขับพวงมาลัยมันเบาเลยต้องเผลอเกร็งมือยิ่งในทางที่แคบและต้องใช้ความเร็ว กลับถึงบ้านนี่สุดๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เป็นไรเลยแถมขับสบายด้วย
ผมพึ้งขับรถจากเชียงใหม่ ขึ้นดอยแม่อูคอผ่านทางดอยอินทนนท์ แล้วเข้าแม่ฮ่องสอนไปนอนปางอุ๋ง ตอนเช้าตื่นเข้าปายถึงแม่ริม วิ่งขึ้นไปนอนดอยอ่างขาง อีกวันถึงกลับมาเชียงใหม่ นี่ถ้าเป็นคันเก่าผมคงหลับตั้งแต่แม่อูคอแล้วครับ
ถึงเบาแต่ไม่เบาเท่า city ใหม่นะครับหนักกว่าเยอะ

ขอบคุณครับ แบบนี้แปลว่า ถ้าผมชินกับพวงมาลัยมาสด้า 2  (ซึ่งผมว่ามันก็เบามากๆเหมือนกัน แต่ไม่รู้เทียบกับคันอื่นแล้วเป็นไง)
ผมก็น่าจะขับมาสด้า 3 แล้วไม่มีปัญหารึเปล่าครับ แหะๆ
ป.ล. อยากเที่ยวแบบนั้นมั่งจังเลยครับ ^^

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
ไม่รู้ผมคิดไปเองรึเปล่า Mazda3 1.6 พวงมาลัยมีแอบหนืดกว่า 2.0 นีสสส นึงครับ

พรุ่งนี้รับรถแล้ว เด๋วจะมาแชร์ละกันครับ :D

ออฟไลน์ MyGuS

• **
ผมก็เคยเลือกคิดแล้วคิดอีกในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆของเจ้า2ตัวนี้ครับ

สุดท้ายผมก็ไปจบที่3 เพราะมั่นใจเรื่องศูนย์บริการและ defect ของรถ มากกว่าโฟกัสมากๆๆๆ  เพราะจากที่เข้าไปศึกษาตามบอดคลับทั้งสองอยุ่นาน

โฟกัสผมชอบมากนะครับ ทั้งภายใน และออพชั่น(เฉพาะ2.0นะ 1.6ไม่ปลื้มอย่างแรง) แต่กลัวเรื่องเกียสุดๆ ถ้าพังช่วงระยะประกันเคลมได้แต่ต้องเสียเวลา  แต่ถ้าหมดประกันเมื่อไร... พังขึ้นมา ซีดแน่ๆ

แถมด้วยเทคโนโลยีมากมาย อู่นอกคงซ่อมยาก ก็ต้องพึ่งศูนย์ ซึ่งไม่รู้จะพึ่งได้แค่ไหน แง่วๆ เลยบ้ายบายฟอร์ดไปและคับ ไปจบที่ 3 2.0(จะรับรถสิ้นเดือนนี้)

ส่วนเพื่อนผมใช้ANM3 1.6ซีดานอยู่ มันก็บอกว่า นั่งหลังแล้วแข็งมากจิงๆคับ 

สู้ๆครับ ขอให้เลือกได้    รถแต่ละคันมีดีมีเสียคับ คุณอาจจะต้องลองถอยออกมามองภาพกว้างๆบ้าง ถ้ามองลึกเกินไปมันจะเลือกไม่จบ อิอิ

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
พวงมาลัยน้อง 3

ใช้แล้ว รู้สึกร่อนไปนิดครับ เวลาขับถึงพวงมาลัยจะตรงอยู่ แต่มีความรู้สึกรถแฉลบๆ บ้างบางจังหวะนะ

คูคลิปที่ คุณ J!MMY เทส  3 2.0 แล้วอธิบายเรื่องพวงมาลัย ผมรู้สึกเหมือนพี่ J!MMY เป๊ะ เลยครับ :)

ส่วนช่วงล่างน้อง 3

กระด้าง แต่ย่านความเร็วสูง ทั้ง ตรงและโค้ง ผมขับมั่นใจมากครับ เกาะถนนดียังกับใช้โช้คแต่ง :)
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 23:31:26 »

ขอบคุณครับ แบบนี้แปลว่า ถ้าผมชินกับพวงมาลัยมาสด้า 2  (ซึ่งผมว่ามันก็เบามากๆเหมือนกัน แต่ไม่รู้เทียบกับคันอื่นแล้วเป็นไง)
ผมก็น่าจะขับมาสด้า 3 แล้วไม่มีปัญหารึเปล่าครับ แหะๆ
ป.ล. อยากเที่ยวแบบนั้นมั่งจังเลยครับ ^^

ถ้าชินกับ 2 รับรองว่ามาขับ 3 แล้วสบายกว่ามากครับ น้ำหนักดีกว่า 2 มาก
เพราะของ 2 ตอนผมขับทำ 0-100 กับพี่จิมมี่ ยังบ่นตลอดเลยว่าทำไมเซ็ทพวงมาลัยมาเบาและไวขนาดนี้

แต่ความแม่นยำ 3 สู้ 2 ไม่ได้นะครับ น้ำหนักดีกว่า หนืดกว่าจริง
แต่ 3 มีอาการ lag of response อยู่บ่อยบ่อย บางทีต้องเลี้ยงพวงมาลัยนิดนิดตลอด รถมีอาการออกซ้ายทีขวาทีไปตามผิวถนน
หลายคนบอกว่าเปลี่ยนยางจะช่วยได้ เดี๋ยวของผมหมดอายุเมื่อไหร่ เปลี่ยนแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 12:45:04 »

ถ้าชินกับ 2 รับรองว่ามาขับ 3 แล้วสบายกว่ามากครับ น้ำหนักดีกว่า 2 มาก
เพราะของ 2 ตอนผมขับทำ 0-100 กับพี่จิมมี่ ยังบ่นตลอดเลยว่าทำไมเซ็ทพวงมาลัยมาเบาและไวขนาดนี้

แต่ความแม่นยำ 3 สู้ 2 ไม่ได้นะครับ น้ำหนักดีกว่า หนืดกว่าจริง
แต่ 3 มีอาการ lag of response อยู่บ่อยบ่อย บางทีต้องเลี้ยงพวงมาลัยนิดนิดตลอด รถมีอาการออกซ้ายทีขวาทีไปตามผิวถนน
หลายคนบอกว่าเปลี่ยนยางจะช่วยได้ เดี๋ยวของผมหมดอายุเมื่อไหร่ เปลี่ยนแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

ตามนั้น ถ้าขับ mazda รุ่นก่อนๆ มาจะบ่นว่า mazda เดี๋ยวนี้น้ำหนักเบา แต่ขับนานๆ จะชอบเพราะสบายดี
ถ้าเทียบกับ 323 BG แล้วพวงมาลัย 2 จะน้ำหนักเบากว่า และคมกว่า นิ่งกว่าทางตรง และที่ความเร้วสูง ในโค้งก็นิ่งกว่า แต่ under เยอะกว่าแยะ และก็เข้าได้ช้ากว่านะ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
นิ่งแต่ผมว่าไม่เท่า focus นะครับ

ผมก็เคยเลือกคิดแล้วคิดอีกในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆของเจ้า2ตัวนี้ครับ

สุดท้ายผมก็ไปจบที่3 เพราะมั่นใจเรื่องศูนย์บริการและ defect ของรถ มากกว่าโฟกัสมากๆๆๆ  เพราะจากที่เข้าไปศึกษาตามบอดคลับทั้งสองอยุ่นาน

โฟกัสผมชอบมากนะครับ ทั้งภายใน และออพชั่น(เฉพาะ2.0นะ 1.6ไม่ปลื้มอย่างแรง) แต่กลัวเรื่องเกียสุดๆ ถ้าพังช่วงระยะประกันเคลมได้แต่ต้องเสียเวลา  แต่ถ้าหมดประกันเมื่อไร... พังขึ้นมา ซีดแน่ๆ

แถมด้วยเทคโนโลยีมากมาย อู่นอกคงซ่อมยาก ก็ต้องพึ่งศูนย์ ซึ่งไม่รู้จะพึ่งได้แค่ไหน แง่วๆ เลยบ้ายบายฟอร์ดไปและคับ ไปจบที่ 3 2.0(จะรับรถสิ้นเดือนนี้)

ส่วนเพื่อนผมใช้ANM3 1.6ซีดานอยู่ มันก็บอกว่า นั่งหลังแล้วแข็งมากจิงๆคับ 

สู้ๆครับ ขอให้เลือกได้    รถแต่ละคันมีดีมีเสียคับ คุณอาจจะต้องลองถอยออกมามองภาพกว้างๆบ้าง ถ้ามองลึกเกินไปมันจะเลือกไม่จบ อิอิ
ขอบคุณมากครับ ขอบคุณพี่เนย และเพื่อนๆทุกคนด้วยครับ

ผมก็กลัวๆมากเลยครับ เรื่องอะไหล่ฟอร์ด เหอๆ
ส่วนตัวผมก็อยากได้ ANM 2.0 เหมือนกันครับ จะได้จบเลย ไม่ต้องคิดมาก แต่งบบ่ถึง ประกอบกับคนที่บอกนั่ง Mazda3 แล้วบอกว่ามันเด้ง นั่งไม่สบาย เลยเสียเซลฟ์เหมือนกันน่ะครับ เลือกรถนี่มันยากจริงๆ

แต่ตอนนี้ก็น่าจะจบที่ มาสด้า 3 น่ะครับ  เอาประสบการณ์จากมาสด้า2  มาใช้   คือเวลานั่งมองรถแล้วรู้สึกมันใช่  ขับแย่กว่านิดหน่อย ไม่เป็นไร เดี๋ยวก็ชิน ไม่อยากขับรถไป แล้วต้องเหลียวมองรถที่เราชอบ แต่สุดท้ายไม่ได้ซื้อ >_<

ออฟไลน์ kimjung

ผมก็ไปลองขับมาสด้า 3 กับโฟกัสพร้อมกัน คือว่าศูนย์มันติดกัน

เรื่องการขับขี่โฟกัสชนะหมด ทั้งฟิลลิ่งแฮนดลิ่ง

ผมก็ไปลองขับมาสด้า 3 กับโฟกัสพร้อมกัน คือว่าศูนย์มันติดกัน

เรื่องการขับขี่โฟกัสชนะหมด ทั้งฟิลลิ่งแฮนดลิ่ง
ศูนย์ที่ไหนเหรอครับ ผมจะพาครอบครัวไปดูพร้อมกันเป็นรอบสุดท้ายเสียหน่อย แหะๆ แบบว่าขับคันนึง แล้วลงไปขับอีกคันต่อเลย >_<

ออฟไลน์ Spada_Valess

รัตนาธิเบตมีติดกัน

ออฟไลน์ MyGuS

• **

ขอบคุณมากครับ ขอบคุณพี่เนย และเพื่อนๆทุกคนด้วยครับ

ผมก็กลัวๆมากเลยครับ เรื่องอะไหล่ฟอร์ด เหอๆ
ส่วนตัวผมก็อยากได้ ANM 2.0 เหมือนกันครับ จะได้จบเลย ไม่ต้องคิดมาก แต่งบบ่ถึง ประกอบกับคนที่บอกนั่ง Mazda3 แล้วบอกว่ามันเด้ง นั่งไม่สบาย เลยเสียเซลฟ์เหมือนกันน่ะครับ เลือกรถนี่มันยากจริงๆ

แต่ตอนนี้ก็น่าจะจบที่ มาสด้า 3 น่ะครับ  เอาประสบการณ์จากมาสด้า2  มาใช้   คือเวลานั่งมองรถแล้วรู้สึกมันใช่  ขับแย่กว่านิดหน่อย ไม่เป็นไร เดี๋ยวก็ชิน ไม่อยากขับรถไป แล้วต้องเหลียวมองรถที่เราชอบ แต่สุดท้ายไม่ได้ซื้อ >_<

ไม่อยากขับรถไป แล้วต้องเหลียวมองรถที่เราชอบ แต่สุดท้ายไม่ได้ซื้อ >_<  <<<-------------------------   มันใช่ผมเลย ตอนที่คิดหนักๆ เปรียบเทียบหนักๆ    พอมาเลือกสรุปได้แล้ว เลือกที่ชอบ มันแฮปปี้มากๆครับ ขอแค่เราได้รู้ก่อน และ ศึกษามามากแล้วแหละว่ารถที่เราจะซื้อมีข้อดีข้อเสียยังไง ผมว่ามันก็โอเคแล้ว และเรารับได้  ดีกว่าซื้อทั้งๆที่ไม่รุ้ว่ามันมีดีมีเสียยังไงนะคับ