ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครที่มีกำลังซื้อรถราคา แพง แต่ใจพอเพียง ออก รถทั่วๆไปบ้างครับ  (อ่าน 12657 ครั้ง)

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
ที่บ้านผมก็เป็นครับ คุณพ่อที่จริงจะซื้อก็ซื้อได้ทุกยี่ห้อเลย แต่ไม่เอา โดยเฉพาะรถยุโรปพ่อจะไม่เอาเลย เหตุเพราะจุกจิก ซ่อมทีแพงไร้สาระ แล้วไม่ได้สนเรื่องภาพลักษณ์อะไรมากด้วย รถญี่ปุ่นทุกวันนี้ก็ไม่ได้ปลอดภัยน้อยกว่ารถยุโรปแบบห่างชั้นเหมือนแต่ก่อนแล้ว แถมเผลอๆบางรุ่นจะปลอดภัยกว่ารถยุโรปเสียอีก สุดท้ายที่บ้านก็มีแต่รถญี่ปุ่นบ้านๆราคาอย่างมากก็ 1.4 ล้าน ยกเว้นแค่โฟล์คตู้คาราเวลที่อายุอานามก็สิบปีเศษแล้ว เอาไว้วิ่งเที่ยวต่างจังหวัดพาครอบครัวไปกันหลายๆคน ส่วนเงินพ่อนำไปลงทุนซื้อที่ดินเก็บไว้ เพราะเป็นสิ่งเดียวที่เมื่อเวลาผ่านไปมูลค่ามันเพิ่มขึ้นค่อนข้างแน่นอนครับ และเอาไว้ใช้ท่องเที่ยว เผื่อไว้รักษาโรค และใช้จ่ายทั่วไปอื่นๆครับ

พ่อบอกอย่างนึงว่าเงินมีเท่าไหร่ก็ไม่พอ ถ้าไม่รู้จักคำว่าพอในสิ่งที่มี

ปจบ. คุณพ่อใช้ Prius TRD 2011 เป็นหลัก และใช้ Jazz i-DSI 88 แรงม้าซื้อมือสองมาหลายปีแล้วเป็นรถวิ่งไปตลาดใกล้ๆหรือเอาไว้ให้น้องใช้เวลาต้องการใช้รถขับไปธุระ

ประโยคนี้ใช่เลย

แม่ผมชอบพูดให้ฟังบ่อยๆ

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
ลูกเจ้าของรองเท้า Kito ไง ขับ corona 20 ปีที่แล้วอยู่  ::)

คนมีเงินในเมืองไทย ยังมีมาก และไม่ได้สนใจเรื่องรถ ใช้รถอะไรก็ได้
แต่พอเข้าเวบ HLM เมื่อไร ก็ไม่แน่นะ...  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 14:23:56 โดย ฟ้าทะลายโจร !!! »

ออฟไลน์ dht_tubes

ถมเถครับ แต่กลุ่มคนที่ชักหน้าไม่ถึงหลังเพราะรถโก้ๆก็เยอะเหมือนกันครับ ;D

อันนี้จริง

เห็นด้วยอีกเสียงครับ

ผมว่าถ้าใจชอบเรื่องรถ ไม่รอดครับ ซื้อทั้งนั้น
คนที่ไม่ น่าจะเป็นเพราะ เค้ามองว่ารถเป็นแค่ยานพาหนะ ใช้ไรก็ได้ รู้สึกว่าึคุ้มก็ซื้อ

ออฟไลน์ holahola66

คนเราหนะ มันมีทางไปของเงินที่ต่างกันครับ บางคนซื้อรถแพง แต่ใช้อย่างอื่นน้อย พี่คนนึงที่ผมรู้จัก เป็นวิศวกร ระดับผู้บริหาร เงินเดือนหลักแสนแน่ๆ แต่แกขับ Vios อะ เหมือนจะดี เหมือนจะสมถะใช่มั้ย. แต่่ แกเลี้ยงเด็กๆเพียบ หมดเงินไปกะเรื่องน้ำๆ น่าชื่นชมมั้ยครับ  >:(

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ hutzero

อยู่บนนถนนทุกวินาทีก็เหมือนเอาชีวิตไปเสี่ยงตายตลอดเวลา   จอดติดไฟแดงเฉยๆก็สามารถโดนสิบล้อเสยตูดอัดเป็นตังเมได้
ซื้อรถที่ให้ความปลอดภัยได้ในระดับที่เพียงพอกับเราก่อนเป็นอันดับแรก   เรื่องเงินไม่ตายก็หาได้เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
พ่อตาผม ครับ เศรษฐีพืชไร่ กะที่ดิน ซื้อ benz bmw ได้..แกบอกว่า เอาเงินขนาดนั้น ไปซื้อ ที่ดิน ซื้อบ้าน ไว้ดีกว่า.. รถซื้อ ไว้ใช้งานเฉพาะ ปาเจโร ไว้ไปกัน หลายๆคน ใช้บ่อยสุด ดีแมค 2.5 4*4 ไว้เข้าไร่ แกบอกว่าประหยัดดี...

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

กลับกันครับ ไม่มีกำลังซื้อ แต่นั่งดูเวบรถทุกวัน ได้แต่อยากอิๆ

ออฟไลน์ promay

• **
ผมกลับมองว่าอยู่ที่ความจำเป็นมากกว่ากำลังเงินครับ เช่นคนที่ต้องเดินทางอยู่ตลอดเวลาวันๆนึงใช้ชีวิตอยู่บนถนนซะส่วนใหญ่จะให้ไปใช้รถเล็กๆความระบบความปลอดภัยไม่มีก็กะไรอยู่ ดังนั้นบางคนใช้รถถูกบางคนใช้รถแพงคงอยู่ที่การใช้งานมากกว่ามั้งครับ ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
มีเยอะนะครับ
แต่คนที่กำลังซื้อไม่ถึง แต่ดิ้นจะเอารถทีเ่กินกำลัง อันนี้เห็นบ่อยกว่า

อย่างเช่นรายได้แค่ สองหมื่นกว่าๆ เงินเก็บก็แค่มีดาวน์
แต่อยากได้รถระดับ D-segment ถึงขั้นกู้เงินมาดาวน์เยอะๆ จัดผ่อน 4 ปี จะได้เหลือผ่อนแค่เดือนละหมื่นกว่าบาท
โดยส่วนมาก ผมจะเจอในคนที่มีหน้ามีตาในชุมชนหน่อย
คืออยากมี เพื่อรักษาภาพลักษณ์ตัวเองไว้

แต่โดยส่วนตัวผมและครอบครัว
ซื้อรถที่เราชอบ และเราไหวกับค่าใช้จ่าย ก็เพียงพอแล้วครับ
ซื้อรถมาใช้ ไม่ได้มาอวดใครครับ

ออฟไลน์ sundown55

ที่บ้านซื้อ รถเพราะเลือกความปลอดภัย แต่ถ้าชีวิตประจำวันคุณแม่ กับ ป๊า จะแต่งตัวธรรมดามาก เสื้อผ้า ตลาดนัด ราคา199 ประมาณนี้ รองเท้าใช้จนกว่าจะขาด

แล้วส่วนมาก เงินก็จะเอาไปลงทุน ซื้อ สร้าง อสังหาเก็บเงินกินเสื้อนอนกินแทนครับ

ยกตัวอย่างรูป รองเท้า ป๊าผมครับ ::)  ปล. รายได้หกหลัก+ ต่อเดือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 15:47:23 โดย sundown55 »

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
ผมขอซื้อแพงไว้ก่อนครับ เท่ห์ดี แต่ก็แลกมากับประสิทธิภาพและคุณภาพนะครับ ขอแค่ไม่เดือดร้อนคนอื่นครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าต้องทำงานหาเงินมาซื้อของเพื่อหน้าตาผมว่าไม่คุ้มครับ

แต่ถ้าเป็นเงินจากปันผลหรืออะไรทำนองนั้นไม่ต้องทำงานก็มีรายได้ ผมว่าไม่น่าเป็นอะไร
* morphling14 ปลุกปล้ำกับพอร์ทต่อไป

ออฟไลน์ ^Yimm@^

บ้านแฟนผมรายได้ต่อเดือนเยอะพอสมควรประมาณเกือบ7หลัก ทุกวันนี้ชอบนั่งรถตู้แต่เป็นตู้โตต้ายักษนี่แหละ
ทำช่วงล่าง ภายใน โดยให้เหตุผลว่านั่งสบาย ใส่ของได้เยอะ ไปเที่ยวไกลๆกันหลายคนสบาย(ครอบครัว6-7คน)
มีLancerท้ายเบ้นซ์อีกคันไว้ขับไปเก็บเงินลูกค้าหรือที่ๆหาที่จอดยากๆ(รถตู้ไปไม่ได้)
ผมเคยบอกว่าควรจะหาความสบายให้ตัวเองบ้าง ลูกๆก็ช่วยตัวเองเรียนจบหมดแล้ว แล้วทุกอย่างเปลี่ยนไป
เมื่อรู้ว่าแกเป็นเมร็ง(แต่โชคดีหาเจอเนิ่น รักษาเกือบหายแล้ว) ทุกวันนี้แกเลยซื้อความสบายมากขึ้น เพิ่งออกaccord jpมาคันนึง
และplanว่าจะซื้อbmwไว้อีกคัน
ถ้าเป็นเพื่อนๆหล่ะถ้าหาเงินแทบตายแล้วไม่ได้ใช้ ไม่ได้โชคดีเหมือนอย่างงี้จะทำอย่างไรครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนว่าจะให้ความสำคัญกับรถแค่ใหน
ผมซื้อรถที่อยากจะได้และมีงบพอ ขับสนุกแค่นั้น ไม่สนหรู ไม่ดูยี่ห้อ

ออฟไลน์ ponggu52

• Full Member
กลับกันครับ ไม่มีกำลังซื้อ แต่นั่งดูเวบรถทุกวัน ได้แต่อยากอิๆ
+1 ครับ

ใช่ครับ คนเรามีความชอบแตกต่างกัน ให้ความสำคัญกับสิ่งของแต่ละอย่างไม่เหมือนกัน
แต่ผมชอบรถ ถ้ามีตังค์ ผมก็ขอซื้อ BMW ซักคันเถอะ
แอบอิจฉาพี่ jimmy ได้นั่งรถทุกรุ่น ทุกยี่้ห้อเลย

ออฟไลน์ Carrera

ที่บ้านผมเลยนะนั่น  -.-  

รายได้หกหลัก   ซื้อบ้านเก็บเป็นว่าเล่น  เห็นบอก ซื้อรถ  เงินจม  เก็บไว้มีแต่หาย    เงินเก็บจริงๆอยากซื้อ  ก็ซื้อได้  แต่ไม่เอา
แต่ก็ต้องมีขับให้พอสมฐานะไม่น่าเกลียดเกิน ก็เลยเป็น Camry ตัวก่อน  แต่ไม่แน่ใจว่าเพราะพ่อไม่อยากได้หรือไม่อยากขัดใจ ผบ  ที่อยากซื้อบ้านเก็บเยอะๆ -*-

คันเก่าก็ BMW   แต่ความจุกจิก มันแอบน่ารำคาญ  ..... ค่าซ่อมไม่ใช่ปัญหา  แต่เซ็งตรงมันเข้าๆออกๆ 0 บ่อยๆมากกว่า  
แต่เค้าบ่นๆ อยากลอง BMW ดีเซล+ Lexus เหมือนกัน  แต่ไม่อยากซื้อป้ายแดง  เสียดายราคาที่ตก  ร่วงโหดเกินไปครับ -*-
(รู้สึกเค้าสนิทกับหัวหน้าช่าง 0 BMW คนนึง แกแนะนำให้ลอง BMW ดีเซล ไม่จุกจิก   ไม่รู้ว่าจริงไหม  ;D )
จำครั้งแรกได้ดี  พ่อผมเคยขับ BMW มาขับ Camry ...... บ่นว่ามันแย่ทุกอย่าง (เป็นอาทิตย์) พอเจอบิลเข้า 0 ครั้งแรกถึงกับยิ้ม  (ดีกว่าเรื่องเดียว)

แต่แอบมีหวังกับ f10 จอดมาใกล้ๆ เค้ามองแบบ เหลียวหลังเลยอะ  เค้าชอบทรงรุ่นนี้มาก   ;D

-------------
น้าผมอีกคนก็เหมือนบ้านผม  ใช้ W210 ทั้งที่รายได้เค้าก็ใช่ย่อยเหมือนกันน่ะนั้น  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 15:39:25 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Sydney

• Newbie
  • *
เด็กเลี้ยงแกะเต็มกระทู้เลยวุ้ย ไปอัดอั้นอะไรที่ไหนมาครับ ระบายความในใจกันเป็นแถวๆบ้านผมมั่ง บ้านญาติมั่ง พ่อตา-แม่ยายมั้ง  ตื่นจากฝันแล้วไปทำมาหากินกันครับจะได้เลิกเพ้อเจ้อในกระทู้นี้สักที

ออฟไลน์ sundown55

เด็กเลี้ยงแกะเต็มกระทู้เลยวุ้ย ไปอัดอั้นอะไรที่ไหนมาครับ ระบายความในใจกันเป็นแถวๆบ้านผมมั่ง บ้านญาติมั่ง พ่อตา-แม่ยายมั้ง  ตื่นจากฝันแล้วไปทำมาหากินกันครับจะได้เลิกเพ้อเจ้อในกระทู้นี้สักที

ไม่ได้เลี้ยงแกะ ครับพูดจริง -*-  เริ่มดราม่า ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 16:41:03 โดย sundown55 »

ออฟไลน์ gouisoul

• **
ที่เห็นบ่อย ๆ เซล ขายตรง ออก cls lambo เพื่ออะไรคงไม่ต้องบอก

ออฟไลน์ Moddum

• Newbie
  • *
ที่บ้านรายได้แค่ 6 หลัก พ่อแม่แยกทางกันตั้งแต่ยังเด็กๆ

ใช้กระเป๋าแบรนเนม เสื้อผ้าแบรนเนม มีรถ มีบ้าน และ มีความสุขครับ

ถึงผมไม่ได้รวยทรัพย์ แต่รวยความสุขครับ  ;)

เดาว่าพี่ต้องอยู่กับแม่แน่เลย ใช่ไหมครับ?  :)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เด็กเลี้ยงแกะเต็มกระทู้เลยวุ้ย ไปอัดอั้นอะไรที่ไหนมาครับ ระบายความในใจกันเป็นแถวๆบ้านผมมั่ง บ้านญาติมั่ง พ่อตา-แม่ยายมั้ง  ตื่นจากฝันแล้วไปทำมาหากินกันครับจะได้เลิกเพ้อเจ้อในกระทู้นี้สักที
  พูดความจริงหาว่าเป็นเด็กเลี้ยงแกะ  อย่าก่อดราม่าเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 17:04:29 โดย Kittitouch 55 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

อะไรกันนักกันหนาครับ?
ถ้าจะตอบกระทู้ในลักษณะนี้ กรุณาไปตอบเว็บอื่น ที่ไม่ใช่เว็บของผม เถอะครับ!
อย่ามาก่อดราม่า อย่าสร้างปัญหาอะไรมากนัก

สมาชิกที่นี่ แต่ละคน ผมก็ทราบว่าแต่ละบ้าน แต่ละครอบครัว เป็นอย่างไรกันอยู่แล้ว
ถ้าผมพบว่า ใครมาเลี้ยงแกะ เดี๋ยวก็จัดการเอง อย่างเคสของ เจ้า BMW X6 นั่นแหละ

นี่ไม่ใช่การให้ท้ายเด็ก แต่จะเป็นการตำหนิผู้ใหญ่ ที่ตอบกระทู้แบบไม่ได้ผ่านการกลั่นกรองให้มันดีเสียก่อน

---------------------------------------

LanceLot ครับ

น้องพูดความจริง ไม่มีปัญหา
แต่ปัญหามันอยู่ที่ ความจริงที่น้องพูด หรือเขียน บางครั้ง มันก่อความหมั่นไส้กับผู้อื่นบ้างเหมือนกันครับ

อยากให้ค่อยๆคิด ค่อยๆกรองคำพูด ก่อนตอบทุกกระทู้ ครับ

เพื่อตัวของน้องเองในวันข้างหน้าครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 17:10:54 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ MystogaN

ขอโทษด้วยครับพี่จิมมี่ ไงผมจะระวังให้มากกว่านี้

ในกระทู้นี้ผมพยายามจะสื่อว่าอยู่แบบพอเพียงและมีความสุขหนะครับ

• Newbie
  • *

อะไรกันนักกันหนาครับ?
ถ้าจะตอบกระทู้ในลักษณะนี้ กรุณาไปตอบเว็บอื่น ที่ไม่ใช่เว็บของผม เถอะครับ!
อย่ามาก่อดราม่า อย่าสร้างปัญหาอะไรมากนัก

สมาชิกที่นี่ แต่ละคน ผมก็ทราบว่าแต่ละบ้าน แต่ละครอบครัว เป็นอย่างไรกันอยู่แล้ว
ถ้าผมพบว่า ใครมาเลี้ยงแกะ เดี๋ยวก็จัดการเอง อย่างเคสของ เจ้า BMW X6 นั่นแหละ

นี่ไม่ใช่การให้ท้ายเด็ก แต่จะเป็นการตำหนิผู้ใหญ่ ที่ตอบกระทู้แบบไม่ได้ผ่านการกลั่นกรองให้มันดีเสียก่อน

---------------------------------------

LanceLot ครับ

น้องพูดความจริง ไม่มีปัญหา
แต่ปัญหามันอยู่ที่ ความจริงที่น้องพูด หรือเขียน บางครั้ง มันก่อความหมั่นไส้กับผู้อื่นบ้างเหมือนกันครับ

อยากให้ค่อยๆคิด ค่อยๆกรองคำพูด ก่อนตอบทุกกระทู้ ครับ

เพื่อตัวของน้องเองในวันข้างหน้าครับ

ขอบคุณครับ

+1 ให้กับพี่จิมมี่ครับ ที่นี่ดีที่มีพี่จิมมี่คอยมาปราม ก่อนทุกอย่างจะแย่เกินไป ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
ขอโทษด้วยครับพี่จิมมี่ ไงผมจะระวังให้มากกว่านี้

ในกระทู้นี้ผมพยายามจะสื่อว่าอยู่แบบพอเพียงและมีความสุขหนะครับ

พี่ LanCeLot เลยเปลี่ยนรูป avatar เลย แย่จัง  ???

ออฟไลน์ Mike

ที่บ้านผมจำหน่าย ฮอนด้า ในครอบครัวมีรถ 4 คัน (ขับกันอยู่ 3 คน ผม พ่อ และลูกน้องแม่ ) ตอนนี้ผมออกคันที่ 5 ฮอนด้า City เป็นของผมใช้เอง ผมทำงานเป็นวิศวกร อยู่ กทม เหตุผลเพราะมันเล็ก คล่องตัว (ไม่ได้ออกเพราะ อยากได้คืนภาษี)
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ whoami

บ้านผมไม่มีหนี้ รายได้ครอบครัว (ของพ่อกับแม่ ไม่รวมของผมนะ  ;D) ก็เป็นเลข 6 หลัก

มีเงินเก็บอยู่ก้อนนึงที่พอจะซื้อพวกรถยุโรป พวก E-Class หรือ Series-5 ได้ด้วยเงินสด

แต่ไม่ซื้อครับ เอาไปซื้อบ้านแทน แล้วใช้รถญี่ปุ่นต่อไป

เพราะ รถ มีแต่ ลด บ้านมีแต่ เพิ่ม

ออฟไลน์ IS2000

อันนี้ก็แล้วแต่บุคคลล่ะครับ
ผมเห็นแบบรวยมากๆแต่ไม่ชอบรถก็ขับรถธรรมดา แต่อาจจะสะสมของอย่างอื่นแทน
หรือในทางกลับกันเป็นคนชอบรถอาจจะซื้อรถที่ชอบมาหมดทุกรุ่นจนไม่มีเวลาขับ จอดเก็บไว้ดูที่บ้านก็มีครับ  
ส่วนตัวเลือกรถที่ใช่สำหรับเราแล้วไม่เกินกำลังก็มีความสุขแล้วเวลาได้ขับมัน :)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ 6162002

เจ้านายที่ทำงาน ระดับเศรษฐีจังหวัดเลยค่ะ
แกซื้อรถใช้รถตามความเหมาะสมของงาน ที่บ้านมีเบนส์ BMW ปาเจโร
แกมาทำงานขับ March มาทำงาน แกบอกมันประหยัดดี
คือเห็นแกใช้ชีวิตแล้วได้รู้อย่างหนึ่งว่าคนรวยเขาไม่ได้รวยเพราะโชค แต่เขารวยเพราะรู้จักใช้เงิน
ถ้าขับทางใกลก็จะใช้พวกเบนส์ BMW แกบอกระบบความปลอดภัยดี ถ้าไปหลายคนก็เอาปาเจโรไป
คือเขาไม่ได้ขับรถเพราะอยากอวด แต่ซื้อและเลือกใช้รถตามความเหมาะสมของงาน
+1 ครับ
เพราะเขาทำตัวแบบนั้นเขาถึงรวยครับ

คนที่รวยคือคนที่เห็นค่าของเงินครับ  (ที่รวยเพราะพ่อแม่สร้างมา ไม่นับนะครับ)  กับอีกพวกคือพรสวรรค์สุดติ่ง

ออฟไลน์ HYDE--

แล้วแต่คนชอบครับ
ถ้ามีตัง ทำอะไรก็ไม่น่าเกลียดหรอก ขอให้มันสมฐานะ แล้วก็ เหลือเงินไปซื้อทรัพสินอย่างอื่นบ้าง ประมานว่า ใช้รถให้มันถูกกว่าฐานะเรายิ่งเยอะยิ่งดี

เช่น มีเงินเหลือก้อนแรก เอาไปซื้อที่ดินก่อน แล้วค่อยซื้อรถยุโรปทีหลัง ก็ไม่สายครับ

ผมก็มีญาติที่ทำธุรกิจ รายได้เดือนละ 3-4 แสน เงินเก็บน่าจะเหยียบร้อยล้าน โสด ไม่มีครอบครัว ไม่มีหนี้แม้แต่บาทเดียว สุขภาพก็แข็งแรง
แต่ยังขับ Camry ปี 03 อยู่เลย เพราะเอาเงินที่เหลือส่วนใหญ่ไปซื้อที่ดินเป็นร้อยไร่ แล้วก็............ชอปปิ้ง
ก่อนหน้านี้ก็เคยบอกจะซื้อ BMW มือสอง คันละล้านกว่าสักคัน จากแรงเชียร์ของผมเอง แต่ตอนนี้ก็เห็นลืมๆไปซะแล้ว