ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครที่มีกำลังซื้อรถราคา แพง แต่ใจพอเพียง ออก รถทั่วๆไปบ้างครับ  (อ่าน 12658 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
แบบว่า เอาเงินไปทำอย่างอื่น

ประมาณว่าสามารถซื้อรถ ราคาแพงได้ด้วยกำลัง แต่ ตัดใจไม่ซื้อ  แล้วมาซื้อรถธรรมดาทั่วไปขับมั้ยครับ

อยากทราบแนวคิดเพื่อนๆ ;D ;D

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
ถมเถครับ แต่กลุ่มคนที่ชักหน้าไม่ถึงหลังเพราะรถโก้ๆก็เยอะเหมือนกันครับ ;D

ถมเถครับ แต่กลุ่มคนที่ชักหน้าไม่ถึงหลังเพราะรถโก้ๆก็เยอะเหมือนกันครับ ;D

อันนี้จริง

ออฟไลน์ Arado_kung

เจอได้อยู่เรื่อยๆครับ ไม่ได้เป็นเรื่องแปลกอะไร พวกนี้ซื้อรถแพงๆส่วนมากเงินสดหมด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลุงผมครับ ไม่มีหนี้ เงินเดือน 6หลัก

เชื่อไหมครับ ขับ อีซุซุ คามีโอ้ - *-

ออฟไลน์ Action

เจอได้อยู่เรื่อยๆครับ ไม่ได้เป็นเรื่องแปลกอะไร พวกนี้ซื้อรถแพงๆส่วนมากเงินสดหมด

ถูกต้องนะครับบบบบบบ ;D
-------------------

ผมเองที่บ้านก็สอนเสมอว่า จะซื้ออะไรต้องเงินสดเท่านั้น ถ้าเงินยังไม่พร้อมก็เก็บต่อไป เก็บไปเรื่อย ๆ พร้อมเมื่อไหร่ค่อยซื้อ... ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Headman

เจ้าของโรงแรมดังย่าน วงเวียนบางแสนไงครับ

ลูกเค้าเป็นเพื่อนผมเอง ที่บ้าน มีทั้งสระว่ายน้ำ......สวนอย่างใหญ่....

ตัวเองขับ Swift ตัวเก่าอยู่เลย
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ AMG GT

+1 ครับ ;D

ออฟไลน์ kris-lack

เจ้านายที่ทำงาน ระดับเศรษฐีจังหวัดเลยค่ะ
แกซื้อรถใช้รถตามความเหมาะสมของงาน ที่บ้านมีเบนส์ BMW ปาเจโร
แกมาทำงานขับ March มาทำงาน แกบอกมันประหยัดดี
คือเห็นแกใช้ชีวิตแล้วได้รู้อย่างหนึ่งว่าคนรวยเขาไม่ได้รวยเพราะโชค แต่เขารวยเพราะรู้จักใช้เงิน
ถ้าขับทางใกลก็จะใช้พวกเบนส์ BMW แกบอกระบบความปลอดภัยดี ถ้าไปหลายคนก็เอาปาเจโรไป
คือเขาไม่ได้ขับรถเพราะอยากอวด แต่ซื้อและเลือกใช้รถตามความเหมาะสมของงาน

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
เจ้านายที่ทำงาน ระดับเศรษฐีจังหวัดเลยค่ะ
แกซื้อรถใช้รถตามความเหมาะสมของงาน ที่บ้านมีเบนส์ BMW ปาเจโร
แกมาทำงานขับ March มาทำงาน แกบอกมันประหยัดดี
คือเห็นแกใช้ชีวิตแล้วได้รู้อย่างหนึ่งว่าคนรวยเขาไม่ได้รวยเพราะโชค แต่เขารวยเพราะรู้จักใช้เงิน
ถ้าขับทางใกลก็จะใช้พวกเบนส์ BMW แกบอกระบบความปลอดภัยดี ถ้าไปหลายคนก็เอาปาเจโรไป
คือเขาไม่ได้ขับรถเพราะอยากอวด แต่ซื้อและเลือกใช้รถตามความเหมาะสมของงาน

แล้วถ้าสามารถซื้อได้คันเดียวอ่ะ...

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
แหะพ่อผมเลย รายได้ดีมาก จนซื้อพวก 520d ได้เลย แต่ไม่เอาดันจะไปเอา E280 W124 ครับ ผมให้เหตุผลว่าไม่มีคันไหนช่วงล่างสู้ w124 ได้เลย แต่ผมบอกว่าเดี๋ยวนี้รถใหม่ก็ดีมากๆแล้วนะบางคันดีกว่าด้วยซ้ำ แต่ตอนนี้เค้าก็เลือกอยู่ว่าคันไหนดี เพราะเค้าก็มี 525iAคู่ใจที่ใช้มา20ปีแล้ว
แม่ผมนี่ต้องภาพลักษณ์นิดนึง แต่ต้องใช้งานง่าย ไม่จุกจิกเท่าไหร่ เลยไปเอา Camry 2.0G มา แม่บอกว่าที่ออกคันนี้เพราะอีกไม่นานแม่จะออกเบนซ์แล้วยกคันนี้ให้ผมครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 23:51:07 โดย Kittitouch 55 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ kris-lack

แล้วถ้าสามารถซื้อได้คันเดียวอ่ะ...
คือที่ยกตัวอย่างเรื่องนี้คืออยากจะสนับสนุนเรื่องที่ว่าบางคนซื้อรถหรูเพื่อให้ดูดีจนตัวเองเป็นหนี้สินล้นตัวซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ
แต่ในตัวอย่างคือ เขาซื้อรถเพื่อใช้งานให้เหมาะสม (เขารวยอยู่แล้วอะคะ) ไม่ได้อวดรวย ดิฉันคิดว่าท่านเข้าใจในสิ่งที่ดิฉันพยายามอธิบายค่ะ

ออฟไลน์ Tan Int

บ้านผมก็ด้วยครับ
ความจริง  งบมีมากสุดล้านห้า  จะซื้อ Prius หรือ Camry 2.4(ปีที่แล้วรุ่น ACV40 อยู่) หรือจะพวก Pajero รุ่นท็อป ,
 Fortuner รุ่นท็อป ได้นะครับ ถ้าจะซื้อจริง แต่ดูเกินตัวไปหน่อย ออก Altis ก็พอ(ตอนแรกเกือบออก Vios/Almera/Mazda2 ด้วยซ้ำ)

หารู้ไม่ว่าผมแอบหวัง Camry,Teana,Accord,Cruze Diesel อะไรประมาณนี้  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ MystogaN

ไม่เป็นหนี้ ไม่เบียดเบียน แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ H.

ตอนพ่อผมตกงานปั่นจักรยานครับ  ;)
H.

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เยอะแยะเลยครับ ลุงๆป้าๆผมทั้งนั้น

อย่างลุงใหญ่ผมครับ (พ่อผมมีพี่ 11คน พ่อผมคนเล็กสุด) ขับ D-max 4ประตู เกียร์มืออยู่เลย อายุจะ80อยู่แล้ว แต่มีเงินระดับพันบาท  ;D ;D ;D

แต่แกชอบขับรถไปเฉี่ยวนั้นนี้ สายตาไม่ค่อยดี ตอนนี้ลูกหลานทนไม่ไหวเลยออก S-class พร้อมคนขับให้ละ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ H.

เยอะแยะเลยครับ ลุงๆป้าๆผมทั้งนั้น

อย่างลุงใหญ่ผมครับ (พ่อผมมีพี่ 11คน พ่อผมคนเล็กสุด) ขับ D-max 4ประตู เกียร์มืออยู่เลย อายุจะ80อยู่แล้ว แต่มีเงินระดับพันบาท  ;D ;D ;D

แต่แกชอบขับรถไปเฉี่ยวนั้นนี้ สายตาไม่ค่อยดี ตอนนี้ลูกหลานทนไม่ไหวเลยออก S-class พร้อมคนขับให้ละ
พันบาท.......
H.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รอบตัวผมมีเยอะแยะครับ :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

อย่างลุงใหญ่ผมครับ (พ่อผมมีพี่ 11คน พ่อผมคนเล็กสุด) ขับ D-max 4ประตู เกียร์มืออยู่เลย อายุจะ80อยู่แล้ว แต่มีเงินระดับพันบาท  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ beerrl

เยอะครับ
การใช้จ่ายคนเราต่างกันครับ ให้ความสำคัญกับสิ่งต่างๆไม่เท่ากัน บางคนให้รถเป็นที่หนึ่ง บางคนให้บ้านเป็นอันดับแรกในการใช้เงิน บางคนชิบนาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใดใช้เงินกับนาฬิกามากที่สุด อันนี้แล้วแต่ครับ

ความสุขของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ แต่สิ่งที่ควรทำให้ดหมือนกันคือ อย่าเบียดเบียนใครก็พอ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Cpete

ถ้าเป็นผม ผมก็ซื้อรถB-SEGMENT FIESTAขับคับ ถ้าไปทำงานคนเดียวถึงแม้จะมีกำลังไปถึงLuxury SUVก็เอาไว้ไปขับวันไปทั่งครอบครัวแล้วออกไปทางไกลนะคับ
ตอนนี้ก็กำลังจะเอา50proยกสูงATมาขับในเมืองคับ เป็นรถส่วนตัวเลยลุยดี เบื่อถนนเมืองไทยกลับมาแล้วเอารถพ่อและแม่มาแล้วรุ้สึกว่าสงสารรถคับ แล้วคันหน้าที่ผมรอก็Compact SUV Diesel เล็กลงSave fuel consumption ไม่งั้นอาจจะไปถึงCDI ซักตัว ก็จะมีทั่งลุยกับออกงานxD

ออฟไลน์ BIGP

ผมไม่มีรายได้พอจะซื้อรถราคาแพง เงินเดือนไม่ถึง 3 หมื่น เป็นเซลล์ แต่ทะลึ่งออก teana ครับ 5555+
แล้วแพงที่ว่ามันระดับไหนล่ะครับ น่าจะซัก 4 ล้าน+ ถึงจะว่าแพงนะครับ ระดับแต่ละคนน่าจะไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย

ละไว้ในฐานที่เข้าใจ   ;D ;D ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Terng

ที่บ้านผมก็เป็นครับ คุณพ่อที่จริงจะซื้อก็ซื้อได้ทุกยี่ห้อเลย แต่ไม่เอา โดยเฉพาะรถยุโรปพ่อจะไม่เอาเลย เหตุเพราะจุกจิก ซ่อมทีแพงไร้สาระ แล้วไม่ได้สนเรื่องภาพลักษณ์อะไรมากด้วย รถญี่ปุ่นทุกวันนี้ก็ไม่ได้ปลอดภัยน้อยกว่ารถยุโรปแบบห่างชั้นเหมือนแต่ก่อนแล้ว แถมเผลอๆบางรุ่นจะปลอดภัยกว่ารถยุโรปเสียอีก สุดท้ายที่บ้านก็มีแต่รถญี่ปุ่นบ้านๆราคาอย่างมากก็ 1.4 ล้าน ยกเว้นแค่โฟล์คตู้คาราเวลที่อายุอานามก็สิบปีเศษแล้ว เอาไว้วิ่งเที่ยวต่างจังหวัดพาครอบครัวไปกันหลายๆคน ส่วนเงินพ่อนำไปลงทุนซื้อที่ดินเก็บไว้ เพราะเป็นสิ่งเดียวที่เมื่อเวลาผ่านไปมูลค่ามันเพิ่มขึ้นค่อนข้างแน่นอนครับ และเอาไว้ใช้ท่องเที่ยว เผื่อไว้รักษาโรค และใช้จ่ายทั่วไปอื่นๆครับ

พ่อบอกอย่างนึงว่าเงินมีเท่าไหร่ก็ไม่พอ ถ้าไม่รู้จักคำว่าพอในสิ่งที่มี

ปจบ. คุณพ่อใช้ Prius TRD 2011 เป็นหลัก และใช้ Jazz i-DSI 88 แรงม้าซื้อมือสองมาหลายปีแล้วเป็นรถวิ่งไปตลาดใกล้ๆหรือเอาไว้ให้น้องใช้เวลาต้องการใช้รถขับไปธุระ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ JIRATH

มีกำลัง แล้วก็ซื้อรถแพงมาแล้วครับ แต่เอามาขับแบบแค่ไปนู่นไปนี่รู้สึกมันเสียดายยังไงไม่รู้

ทุกวันนี้เลยจอดซะส่วนใหญ่ ขับ Accord ปี 2001 แทน

เออมันสบายกว่ากันเยอะเลยแหะ ขับคล่องมาก ติดใจ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

อย่างลุงใหญ่ผมครับ (พ่อผมมีพี่ 11คน พ่อผมคนเล็กสุด) ขับ D-max 4ประตู เกียร์มืออยู่เลย อายุจะ80อยู่แล้ว แต่มีเงินระดับพันบาท  ;D ;D ;D

พี่รีบมาแก้เถอะครับ

สมาชิกเราเล่นพี่ชุดใหญ่แล้ว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jAk`CS

แบบว่า เอาเงินไปทำอย่างอื่น

ประมาณว่าสามารถซื้อรถ ราคาแพงได้ด้วยกำลัง แต่ ตัดใจไม่ซื้อ  แล้วมาซื้อรถธรรมดาทั่วไปขับมั้ยครับ

อยากทราบแนวคิดเพื่อนๆ ;D ;D

ผมคิดง่ายๆ

รถ = ดอกเบี้ยที่ได้จากลูกค้า จะไม่ใช้เงินต้นทุนซื้อเด็ดขาด กินดอกเบี้ยไปเรื่อยๆ สบายจะตายไป  ;)
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Emission-Tester

ถ้ากำลังซื้อด้วยเงินสด --> ไม่มีอ่ะครับ
แต่ ถ้าจัดไฟแนนซ์ --> ก็พอสู้ได้

สรุป ซื้อรถญี่ปุ่นมือสอง
แบบซื้อต่อกับญาติหรือคนรู้จัก
คิดว่า ซ่อมง่ายดูแลง่าย (ไม่เสียเวลาทำงาน)

ซื้อสด 550,000
เงินเหลือ เอาไปแต่งรถบ้าง นิดๆ หน่อยๆ เบื่อก็ถอดขาย

ผมยังรู้สึกเครียดน้อยกว่า การผ่อนอะไรนานๆ ทุกเดือนๆ 5-7 ปี........
ซึ่ง ผมว่าเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 08:40:47 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ WTF

น่าจะเยอะอยู่นะ อยู่ที่คนเราบ้าอะไรมากกว่า อย่างพี่ผมอายุ39 เงินเดือนรวม สามี ภรรยา (เพียวๆ ไม่รวมโบนัสนะ) 7แสน up ขับแค่ CRV2.0 แต่ชอบไปกินเที่ยวหรูๆมากกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก็แล้วแต่ความชอบด้วยหล่ะมั้งครับ บางคนแต่งตัวธรรมดาขับรถธรรมดาแต่ชอบสะสมนาฬิกาแพงๆ รองเท้า กระเป๋า ฯลฯ ส่วนผมชอบอ่านการ์ตูนแต่ที่สะสมมาหายหมดแล้วหง่ะเรียนจบแล้วย้ายไปย้ายมาหายเรียบเดี๋ยวมีโอกาสจะสะสมใหม่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น