ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครที่มีกำลังซื้อรถราคา แพง แต่ใจพอเพียง ออก รถทั่วๆไปบ้างครับ  (อ่าน 12659 ครั้ง)

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
เศรษฐกิจพอเพียง

“เศรษฐกิจพอเพียง” เป็นปรัชญาที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระราชดำรัสชี้แนะแนวทางการดำเนินชีวิตแก่พสกนิกรชาวไทยมาโดยตลอดนานกว่า 25 ปี ตั้งแต่ก่อนวิกฤติการณ์ทางเศรษฐกิจ และเมื่อภายหลังได้ทรงเน้นย้ำแนวทางการแก้ไขเพื่อให้รอดพ้น และสามารถดำรงอยู่ได้อย่างมั่นคงและยั่งยืนภายใต้กระแสโลกาภิวัตน์และความเปลี่ยนแปลงต่าง ๆ

เศรษฐกิจพอเพียง

คำว่า “เศรษฐกิจพอเพียง” เป็นปรัชญาที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงชี้แนะแนวทางการดำเนินชีวิตและการปฏิบัติแก่ประชาชน  โดยยึดหลัก “ทางสายกลาง” ท่ามกลางมรสุมเศรษฐกิจที่ต้องเผชิญอยู่ในปัจจุบัน  เศรษฐกิจพอเพียงมีความหมายสรุปได้ 5 ประการ ดังนี้

1. ความพอเพียง  คือ รู้จักพอประมาณ พออยู่ พอมี พอกิน พอใช้ ประหยัด และไม่เบียดเบียนผู้อื่น
               2. ความมีเหตุผล  คือ ตัดสินใจกระทำสิ่งต่าง ๆ  เพื่อให้เกิดความพอเพียงต้องใช้เหตุผล และพิจารณาด้วยความรอบคอบ
               3. การมีภูมิคุ้มกันที่ดี  คือ เตรียมใจให้พร้อมรับผลกระทบและความเปลี่ยนแปลงที่จะเกิดขึ้นในอนาคต
               4. การมีความรู้  คือ นำความรู้มาใช้ในการวางแผนและดำเนินชีวิต
               5. การมีคุณธรรม  คือ มีความซื่อสัตย์สุจริต สามัคคี และช่วยเหลือซึ่งกันและกัน

cr.thaigoodview.com

อย่างที่พี่ๆบอกครับ ใช้ให้สมฐานะดีที่สุด  :D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไม่ได้อวดตัวเองแน่เพราะไม่ได้พูดถึงตัวเองนะครับ แต่ทางญาติครอบครัวก็มีใจพอเพียงจนเพียงพอครับ

ถึงแม้รถที่ใช้จะไม่ปลอดภัยนัก

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
 คุณคิดว่าคนที่ชื้อรถทุกวันนี้มีกี่คนคับที่ชื้อ รถตามการใช้งานหรือความจำเป็นจิงๆ ส่วนใหญ่ก็ชื้อเพื่อบ่งบอกฐานะทั้งนั้นแหละคับ คนที่รวยๆอยู่แล้วเค้าไม่ต้องการสิ่งที่จะมาช่วยด้านนี้คับเลยไม่ค่อยสนใจพวกนี้เท่าไหร ส่วนพวกเกือบรวยหรือต้องการการยอมรับนี้แหละทุ่มไม่อั้นคับ สรุปชื้อรถตามความภาพลักษณ์ที่ต้องการให้คนอื่นมอง เรื่องแปลก งานเลี้ยงรุ่น รร เก่าผม มีเพื่อนสนิทคนหนึ่งนามสกุลมันไปเหมือนกับตระกลูใหญ่เมืองไทย ถามมันก็บอกว่าไม่รู้ ไม่เกี่ยวข้องกัน มันขับรถเก่าๆ คนที่ไม่รู้จักมันดี บางคนชมบอกว่าสมถะดีเป็นคนมีเงินแต่ใช้รถเก่า บางคนบอกว่าจะขี้เหนียวไปถึงไหนมีเงินมากเอาออกมาใช้บ้าง ก็ว่ากันไปคับ ;D