ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ที่ได้รับคืนภาษี ถ้าไม่เกิน 5 ปีขายได้มั้ยครับ ?  (อ่าน 22763 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
รถยนต์ที่ได้รับคืนภาษี ถ้าไม่เกิน 5 ปีขายได้มั้ยครับ ?
เคยได้ยินมาว่าโอนชื่อไม่ได้ แต่ถ้าปล่อยไฟแนนซ์ยึดแล้วมีอีกคนมาขอซื้อต่อกับไฟแนนซ์ทันที จะเป็นไปได้มั้ย
H.

ออฟไลน์ reyeshenry

ห้ามเปลี่ยนมือ  นั่นหมายถึง  ว่า คุณจะต้องครอบครองรถคันนี้อย่างต่ำ 5 ปีครับ

อยากขาย อยากโอน อยากทำอะไร ทำได้  ถ้ามันเกิน

แต่ถ้าไม่เกิน  คุณต้องเป็นเจ้าของคนเดียว ห้ามซื้อ ห้ามโอน ห้ามขาย  ห้ามทุกอย่าง

ถ้าโดนจับได้   คืน เงิน แสนทันที

ออฟไลน์ H.

แล้วถ้าปล่อยยึดเนื่องจากกำลังไม่ไหวละครับ จะสามารถมีคนไปติดต่อกับไฟแนนซ์เพื่อขอซื้อกับไฟแนนซ์ได้ทันทีเลยมั้ย
H.

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
ถ้าทำได้คิดเหมือนผมเลย รอFinanceยึดแล้วไปเอาต่อมาเลย ฮาๆ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
น่าจะต้องคืนแสนนึง แล้วโดนไฟแนนท์บังคับเอาส่วนต่างครับ
แล้วค่อยนำไปขายทอดตลาดต่อ ถ้าอยากได้ผมว่าหาคนในไฟแนนท์ไว้ครับ
บอกเค้าว่าอยากได้รุ่นไหนอะไร ถ้าหลุดมาให้บอก

ออฟไลน์ DArkMaster

ตามความเข้าใจผมนะ
ถ้าคนที่ซื้อรถตามโครงการนี้แล้วได้รับคืนภาษี ห้ามโอน ขายในเวลา5ปี แต่ถ้าคุณผ่อนไม่ไหวแล้วปล่อยให้ไฟแนนท์ยึด คุณต้องคืนภาษีที่คุณได้รับมาให้รัฐคืนไปและคุณต้องจ่ายราคาส่วนต่างของรถที่ไฟแนนท์เอาไปขายมือสองแล้วยังได้เงินไม่ครบราคาของรถด้วยครับ การที่คุณต้องคืนภาษีกลับให้รัฐก็เท่ากับคุณออกจากโครงการรถคันแรกนี้แล้วเพราะฉะนั้นไฟแนนท์ก็สามารถเอารถไปขายต่อได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้ารถโดนไฟแนนซ์ยึด คุณจะโดนรัฐไล่บี้เอาเงินภาษีคืนครับ
กรณียกเว้นคือได้รับเงินคืนแล้วเจ้าของเสียชีวิต อันนี้โอนได้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ H.

คำถามเพิ่มครับ

1 ใครจะแบกภาระการจ่ายคืน 1 แสน เจ้าของเก่า ไฟแนนซ์ หรือ คนซื้อไหม่
2 ภาษี 1 แสนนั้น จะมีผลต่อราคารถในการขายมั้ย เอามาเล่นแง่ได้มั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 22:46:39 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
^
^
ตอบได้แต่ข้อ 1 อ่ะครับ
คนที่ต้องคืนคือคนที่รับผลประโยชน์ไปครับ ซึ่งน่าจะเป็นเจ้าของเก่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ H.

งั้นถ้าสมมติว่า
ตัวรถราคา 500,000 ผ่านไป 1 ปีราคาตก 60%
เหลือ 200,000 บาท
จะสามารถไปเล่นแง่ว่ามีส่วนลดภาษีไปแล้ว 100,000 นึง ลดราคารถเหลือ 100,000 บาทถ้วน ถ้ากรณีซื้อกับไฟแนนซ์

จะได้มั้ยครับ
อันนี้ลองสมมติดู
H.

คำถามเพิ่มครับ

1 ใครจะแบกภาระการจ่ายคืน 1 แสน เจ้าของเก่า ไฟแนนซ์ หรือ คนซื้อไหม่
2 ภาษี 1 แสนนั้น จะมีผลต่อราคารถในการขายมั้ย เอามาเล่นแง่ได้มั้ย

1. ผู้มือชื่อเป็นเจ้าของอะครับ เพราะไฟแนนท์ไม่ใช่ผู้ใช้สิทธิคืนภาษี
2. ผมว่าไม่มีผลนะ เพราะเรื่องระหว่างคุณกับไฟแนนท์ และระหว่างคุณกับรัฐเป็นคนละคู่สัญญากัน // รัฐ-คุณ เป็นเรื่องการคืนภาษี 1แสน , แต่คุณ-ไฟแนนท์ เป็นเรื่องการชำระราคารถ

เอาอย่างนี้แล้วกัน..ผมอธิบายง่ายๆ ไฟแนนท์ซื้อรถจากบริษัทในราคา7แสน คุณก็ผ่อนรถราคา7แสน+ดอก แต่คุณได้คืนภาษีก็แค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 23:14:10 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ H.

คือถ้าแน่ใจว่ารถคันเนี่ยได้คืนมาแน่ๆละครับ อย่างเช่นเป็นรถคนข้างบ้านถัดๆไป ที่ดูท่าทางแล้วผ่อนไหวแบบ 50/50 ใน 1 ปีแรกที่ได้คืน 1 แสน
ผมกะจะซื้อช้อน จะไปตั้งแง่ลดนู้นนี้นั้นได้มั้ย อิอิ
H.

ออฟไลน์ Action

ตอบ เจ้าของเก่า เพราะท่านได้รับเิงินก้อนนั้นไปเต็ม ๆ แถมชื่อท่านยังโชว์หลาในสารระบบ หนีพ้นหรอ หรือจะรอให้ฟ้องศาลเป็นคดี ?

ตอบ อนาคตคงมีแน่นอน อย่างเช่น ซื้อ น้องมีนา 5 แสน คืนไป 1 แสน หักค่าเสื่อมอะไรแล้ว ราคาขายจริงคงไม่เกิน 300k
        แต่ต้องดูกลไกลการตลาดของรถมือสองด้วยครับ ว่าชมรมเขาจะว่ากันยังไง ยิ่งช่วงนี้หาเรื่องอัพราคารถมือสองกันอยู่ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ H.

แสดงว่าก็น่าสนใจอยู่ที่จะจ้องรอมือ 2  :D
H.

คือถ้าแน่ใจว่ารถคันเนี่ยได้คืนมาแน่ๆละครับ อย่างเช่นเป็นรถคนข้างบ้านถัดๆไป ที่ดูท่าทางแล้วผ่อนไหวแบบ 50/50 ใน 1 ปีแรกที่ได้คืน 1 แสน
ผมกะจะซื้อช้อน จะไปตั้งแง่ลดนู้นนี้นั้นได้มั้ย อิอิ

ก็เหมือนกับซื้อรถมือสองจากคนทั่วไปแหละครับ ราคาก็ตามปกติเว้นแต่ว่าอีก5ปีมีนโยบายรถคันที่2ลดภาษีอีก1แสน นั้นแหละราคารถถึงจะตกฮวบ 555

ออฟไลน์ H.

ไม่หวาย ขี้เกียจรอ  ตั้ง 5 ปี ถึงตอนนั้นคงเห็น Ecoboost วิ่งในไทยแล้วละ :D
H.

ออฟไลน์ kbank

รู้แต่ว่า รถมือสอง ต้องเยอะแน่ๆ ปีหน้าก็เริ่มเห็นผล

จะขาย จะโอนไม่ได้ แต่มันต้องเปลี่ยนมือได้สิน่า

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

รถคันแรก ไม่เหมาะกับคนซื้อรถหัวหาดหวังราคาขายครับ

เหมาะกับคนซื้อใช้ยาวๆ ไปเลย มีก็แต่พอจะขายทางเว็บ มีเต็นท์มาดู

กางสมุดขนส่งเจอรถจดปี 55-56 โดนเพ่งเล่งก่อนแน่นอนว่า เป็นรถในข่ายคันแรกใช่ไหม

ว่าแล้วก็ทำการ กด กด แล้วก็กดราคาาาา

ออฟไลน์ WTF

ไฟแนนซ์ ไม่เกี่ยวเลย เขาก็ยึดไปตามปกติ เอาไปขายทอดตลาดตามปกติ แต่คงต้องแจ้งกรมสรรพสามิตว่าคันนี้ผิดเงื่อนไขรถคันแรก(5ปี) ตามกฏ สรรพสามิตต้องไปทวงเงินแสนคืนจากผู้ซื้อรถ แต่ตรงนี้แหละประเด็น ใครจะทวง จะทวงได้มีประสิทธิภาพแค่ไหน แล้วถ้าไม่มีจ่ายจะฟ้องหรือยังไง เพราะรัฐบาล ระบบพวกนี้มันห่วย อย่างเงินกู้ยืมเพื่อการศึกษา คนกู้ไปไม่จ่ายเงิน ก็ไม่ทวงไม่ฟ้องปล่อยๆไป ซึ่งภาษีรถ1แสนก็คงอีหรอบเดียวกัน แต่ถ้าเกิดบ้าจี้ไล่ฟ้องเอาจริง พวกไม่มีเงินแต่ดิ้นรนซื้อก็ต้องหามาคืนกันจนระบบการเงินรวนแน่นอน มารอดูผลของประชานิยมกันไปละกันนะ  ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อีก 5 ปีราคามือสองตกอีกแน่นอนครับเพราะจะมีมวลรถก้อนใหญ่เข้าสู่ตลาดให้เลอกสรรมากมาย ถ้ารอไม่ไหวปีหน้าราคามือสองก็ยังตกอยู่เพราะคนที่ซื้อรถเพื่อคืนภาษีจะได้รับรถส่วนใหญ่ปีหน้ากันก็ต้องขายคันเก่าที่มีอยู่ออกไปแต่คนรับซื้อน้อยลงเพราะต่างก็ไปเอาป้ายแดงกันทั้งนั้นทำให้ราคามือสองปีหน้าก็ยังตกลง แต่หลังจากนั้นจะมีแต่รถที่ติดล็อก 5 ปีขายไม่ได้ทำให้ราคาขยับตัวขึ้น

สรุป หาซื้อมือสองปีหน้าที่ไม่ติดล็อคดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tawatcup2

• Newbie
  • *
กินเงินรัฐไม่ง่าย มีกรมบังคับคดีไงครับ ตามถึงตัวมีบ้านยึดบ้านมีรถยึดรถ

ออฟไลน์ chaiz

ผมว่า โครงการนี้ มีให้คนที่คิดจะซื้อรถคันแรกใช้ยาวๆ เกิน 5 ปี ให้ได้รับผลประโยชน์ คืนภาษี
คนได้คืนภาษี ครอบครองรถครบตามเงื่อนไข ก็รับไป คนครอบครองไม่ครบเงื่อนไข ก็ต้องคืนเงินไป

เงินคืนภาษี ไม่น่าจะนำมานับรวมกับราคาขายต่อ ถ้ายังไม่เกิน 5 ปี เพราะคนที่รับผลประโยชน์ก็ต้องคืนเงินภาษีกลับให้รัฐ
ส่วนคนที่ครอบครองเกิน 5 ปี ตอนตั้งราคาขายต่อ ก็แล้วแต่ว่า เจ้าของเค้าจะลดราคาให้ตามที่ได้คืนภาษีมามั้ย ซึ่งถ้าเค้าจะขายตามราคาตลาด ก็มีสิทธิ์ขายได้ครับ ผมว่าไม่ผิดอะไร

แต่ที่อยากรู้คือ อีก 5 ปี จะมีการกดราคารถขนาดเล็กมือสองที่ซื้อในช่วงปี 54-56 มั้ย โดยใช้ข้ออ้างจากโครงการนี้ ซึ่งถ้ามีการกดราคา คนที่ไม่ได้ซื้อโดยใช้สิทธิ์คืนภาษีก็คงเซ็งไป

เป็นอุทาหรณ์ให้คนใช้สิทธิ์คืนภาษีว่า ถ้าไม่แน่ใจว่าจะผ่อนได้ตลอด ก็ควรจะเก็บเงินภาษีส่วนที่ได้คืนไว้ก่อน เผื่อต้องจ่ายคืน จะยิ่งหนัก
แต่คนที่ซื้อสดก็สบายไป ได้คืนเหนาะๆ

ออฟไลน์ H.

รถคันแรก ไม่เหมาะกับคนซื้อรถหัวหาดหวังราคาขายครับ

เหมาะกับคนซื้อใช้ยาวๆ ไปเลย มีก็แต่พอจะขายทางเว็บ มีเต็นท์มาดู

กางสมุดขนส่งเจอรถจดปี 55-56 โดนเพ่งเล่งก่อนแน่นอนว่า เป็นรถในข่ายคันแรกใช่ไหม

ว่าแล้วก็ทำการ กด กด แล้วก็กดราคาาาา
ฟังดูโหดร้ายจัง แต่ก็น่าทำ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ที่จริงผมก็พอเข้าใจนะว่าโครงการนี้ต้องการให้ถือยาวๆ 5 ปี แต่ดูแล้วคนแถวบ้านผมจะมีแบบผ่อนไม่ไหวอยู่ ผมก็จิตใจดีครับ อยากช่วยเหลือ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 09:44:15 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ dht_tubes

ขอแชร์ประสบการณ์ครับ เจอกับคนใกล้ตัว อาจไม่ตรงกับคำถามเป๊ะ แต่เชื่อว่าจะมีเคสแบบนี้อีกไม่น้อย

นาย ก. ใช้สิทธิ์รถคันแรก หลังจากซื้อและรับรถมาแล้วได้ 3 เดือน ตกงาน ไม่ส่งจนไฟแนนซ์จะมายึดรถ
ไฟแนนซ์ก็ติดต่อ นาย ข. ผู้ค้ำ ซึ่งเป็นญาติของพ่อนาย ก. นาย ข. มีฐานะดี มีรถใช้อยู่แล้ว
พ่อ แม่ นาย ก. ไม่มีปัญญาช่วยเหลือใดๆ ลูกตนได้ ก็ขอร้องนาย ข. ผู้ค้ำว่า ช่วยซื้อรถขึ้นไว้ใช้เหอะ (คือผ่อนต่อแล้วเอารถไปใช้) เงินที่ดาวน์และผ่อนไปแล้ว ตัวนาย ก. และพ่อแม่ ก็ยอมสูญไป

นาย ข. บอกว่า ซื้อก็ได้ แต่ตนไม่ได้อยากได้รถเลย แต่เห็นว่า นาย ก. หมดปัญญาผ่อน และก็ไม่มีปัญญาหาเงินมาซื้อรถคืนหลังจาำกผ่อน ก็โอเคว่า ผ่อนต่อให้ก็ได้

แต่ระบุว่า เมื่อ นาย ก. ได้เงินคืนจากการใช้สิทธิ์รถคันแรกมาแล้ว ต้องนำเงินนั้นมาให้ตน

นาย ก. ไม่ยอม บอก มันคือสิทธิ์ของผม ไม่ใช่ของคนอื่น............... ให้ไม่ได้

นาย ข. คนค้ำก็ซวย ทำไม่สนก็ไม่ได้ ตัวเองเซ็นค้ำให้เค้าไปแล้ว ไม่อยากเป็นคดีความก็ต้องผ่อนต่อให้อยู่ เพียงแต่ว่าก็คือต้องซื้อรถคันนึง ที่ไม่ต้องการ และไม่จำเป็นต้องซื้อ

คนที่จะซื้อมือสอง ผมเชื่อว่าทุกคนก็คิดถึงเจ้าเงินแสนนึงนี่อยู่แล้วหล่ะ เพียงแต่ใครจะำต่อรองได้เก่งกว่ากัน

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
...อันนี้ ก็ งงเหมือนกัน คือ ผมเห็น brio จอดขาย อยู่เต๊น รถมือ2 เมื่อเดือนที่แล้ว..มันมาได้ไงอ่า..ทั้งๆที่รถ ออกมาไม่ถึง5ปีเลย...

ออฟไลน์ S6

ดอกเบี้ยผ่อน พอๆกับ ภาษีคืน
ถ้าได้ดอกเบี้ย 0% ด้วยก็คงดี

ออฟไลน์ AMG GT

ผมเชื่อว่า มีหลาย คนที่  ยังไม่รู้ด้วยซ้ำไป ว่า ถ้าไฟแนนท์ ยึด แล้วผลอะไร จะตาม มาบ้าง ต้อง เอาเงิน 1 แสนคืน รัฐอีก    :)
ปล.ผมว่าโครงการนี้ คนที่ซื้อเงินสด น่าจะคุ้มที่สุดนะครับ เพราะ ได้ส่วนลดตั้ง 1 แสนบาท

ออฟไลน์ ChoCcoYen

ขอแชร์ประสบการณ์ครับ เจอกับคนใกล้ตัว อาจไม่ตรงกับคำถามเป๊ะ แต่เชื่อว่าจะมีเคสแบบนี้อีกไม่น้อย

นาย ก. ใช้สิทธิ์รถคันแรก หลังจากซื้อและรับรถมาแล้วได้ 3 เดือน ตกงาน ไม่ส่งจนไฟแนนซ์จะมายึดรถ
ไฟแนนซ์ก็ติดต่อ นาย ข. ผู้ค้ำ ซึ่งเป็นญาติของพ่อนาย ก. นาย ข. มีฐานะดี มีรถใช้อยู่แล้ว
พ่อ แม่ นาย ก. ไม่มีปัญญาช่วยเหลือใดๆ ลูกตนได้ ก็ขอร้องนาย ข. ผู้ค้ำว่า ช่วยซื้อรถขึ้นไว้ใช้เหอะ (คือผ่อนต่อแล้วเอารถไปใช้) เงินที่ดาวน์และผ่อนไปแล้ว ตัวนาย ก. และพ่อแม่ ก็ยอมสูญไป

นาย ข. บอกว่า ซื้อก็ได้ แต่ตนไม่ได้อยากได้รถเลย แต่เห็นว่า นาย ก. หมดปัญญาผ่อน และก็ไม่มีปัญญาหาเงินมาซื้อรถคืนหลังจาำกผ่อน ก็โอเคว่า ผ่อนต่อให้ก็ได้

แต่ระบุว่า เมื่อ นาย ก. ได้เงินคืนจากการใช้สิทธิ์รถคันแรกมาแล้ว ต้องนำเงินนั้นมาให้ตน

นาย ก. ไม่ยอม บอก มันคือสิทธิ์ของผม ไม่ใช่ของคนอื่น............... ให้ไม่ได้

นาย ข. คนค้ำก็ซวย ทำไม่สนก็ไม่ได้ ตัวเองเซ็นค้ำให้เค้าไปแล้ว ไม่อยากเป็นคดีความก็ต้องผ่อนต่อให้อยู่ เพียงแต่ว่าก็คือต้องซื้อรถคันนึง ที่ไม่ต้องการ และไม่จำเป็นต้องซื้อ

คนที่จะซื้อมือสอง ผมเชื่อว่าทุกคนก็คิดถึงเจ้าเงินแสนนึงนี่อยู่แล้วหล่ะ เพียงแต่ใครจะำต่อรองได้เก่งกว่ากัน

อันนี้ นาย ก.ออกแนวใจดำไปหน่อยมั้ยเนี่ยเค้าอุตสาห์ยอมค้ำให้  แล้วไม่รู้ว่าซื้อแบบมีคนค้ำรายนี้เนี่ยดาวน์น้อยรึเปล่า เผลอๆ ดาวน์น้อย + ผ่อน ชิวๆ 3 เดือนรวมกันไม่ถึงแสนรับเงินคืนมาแสนนึง(ถ้าได้เต็มจำนวน) กำไรเห็นๆ งานนี้พ่อกะญาติมีอาการมองหน้าไม่ติดกันบ้างแหละ  :-\

หรือว่าผมคิดมากไปเองเพราะรู้สึกเหมือนเราไปสร้างภาระให้เค้าถึงมันจะเป็นสิทธิ์ตามกฏหมายของเราแต่ด้านจิตใจอ่ะนะ   :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 12:05:55 โดย ChoCcoYen »

ออฟไลน์ chaiz

เอ่อ นาย ก นี่ก็ไม่ได้สำนึกเลยนะครับ( ขออภัยที่พูดแรง)
จะให้เค้าผ่อนต่อให้ (เงินเค้าทั้งนั้น) แต่จะเอาเงินคืนภาษี (ก็คือเงินนาย ข)
แบบนี้เป็นผมปล่อยให้ไฟแนนซ์ยึดรถครับ ถ้ามีส่วนต่างต้องจ่าย ก็ต้องมาไล่บี้กันไป

มาค้ำให้ ไม่ใช่มาเลี้ยงดูนะครับ หรือไม่ก็ ซื้อมา แล้วก็โอนชื่อด้วย สิทธิ์หลุด แล้วค่อยขายต่อ จบๆกันไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่า นาย ก. เห็นแก่ตัวเลยหล่ะครับ ถ้าผมเป็นคนค้ำจะไม่ยอมผ่อนต่อให้หรอกให้ไฟแนนท์ยึดไปไม่งั้นเผลอๆจ่ายค่างวดให้เค้าเรื่องคืนเงินแสนเค้าก็ได้ไปแล้วยังจะเอารถไปอีกดีไม่ดีเอารถมาให้เราจริงแต่พอเวลาครบ 5 ปีเอาไปขายเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเองถ้าเราไม่ให้ก็แจ้งความฐานยักยอกทรัพย์ซะอีกคิดเหรอว่าเค้าจะไม่ทำ พอคุณไม่ช่วยก็หาว่าใจดำไม่ช่วยญาติพี่น้องกัน ตอนนี้พูดอะไรก็พูดได้ เจ็บตอนนี้ก็เจ็บซะจำไว้เป็นบทเรียนว่าอย่าค้ำให้ใครอีก ผมว่ากรณีแบบนี้น่าจะมีอีกเยอะนะครับเนี่ย เรื่องเอาไปจำนำที่บ่อนก็มี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น