ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับรถมือสอง  (อ่าน 1555 ครั้ง)

ออฟไลน์ elementalmaster

• Newbie
  • *
แตกต่างจากมือ 1 มากมั้ยครับ แล้วอัตราดอกเบี้ยอยู่ที่เท่าไร ถ้าดาวน์เยอะจะได้ดอกเบี้ยลดลงมั้ยครับ ถ้าเทียบรุ่นที่ขายปัจจุบันกับมือสองของพวก Mazda Nissan (ไม่เล่นเจ้าตลาด)จะห่างกันเท่าไรครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับรถมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 07:51:09 »
แตกต่างจากมือ 1 มากมั้ยครับ  มากครับบางทีดอกท่วมจนแพงกว่ามือหนึ่งซะอีก
แล้วอัตราดอกเบี้ยอยู่ที่เท่าไร 4.0 - 6.6 ครับมี Vat อีก 7 % ด้วยนะครับ แต่ถ้าเป็นไฟแนนท์ห้องแถวอาจถึง 24 ถ้าดาวน์เยอะจะได้ดอกเบี้ยลดลงมั้ยครับ ไม่ค่อยเกี่ยวครับ ขึ้นอยู่กับเครดิตมากกว่า ยิ่งถ้าคุณติดแบล็กลิสต์ก็ยิ่งแพง
ถ้าเทียบรุ่นที่ขายปัจจุบันกับมือสองของพวก Mazda Nissan (ไม่เล่นเจ้าตลาด)จะห่างกันเท่าไรครับ ขึ้นอยู่กับรุ่นครับส่วนใหญ่พอสมควรแต่ส่วนหนึ่งเพราะซื้อมาถูกกว่า

ถ้าซื้อมือสองให้ได้ราคาดีมี 2 แบบนะครับคือ
1. เงินสด คนที่ขายหลายคนเค้าร้อนเงินถ้าเรามีเงินสดมาวางตรงหน้าหล่ะก็คุยเรื่องราคาง่ายมากโดยเฉพาะพวกซื้อรถใหม่แล้วรถมาแล้วต้องรีบขายเอาเงินดาวน์
2. ซื้อดาวน์ผ่อนต่อ เกือบทั้งหมดจะเป็นประเภทผ่อนต่อไม่ไหวกับเปลี่ยนรถ จังหวะดีๆได้รถถูกกว่าซื้อสดซะอีก ผมซื้อแบบนี้มา 2 คันแล้วราคาซื้อดาวน์+เงินค่างวดทุกงวดพอๆกับซื้อสดเท่ากับว่าดอก 0 %

ถ้าใจเย็นหาไปเรื่อยๆก็จะได้ของดีราคาถูกครับ ใช้ได้กับเกือบทุกสินค้า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น