ผู้เขียน หัวข้อ: ขับแค่ 86km/hr ได้จดหมายส่งมาบ้านซะงั้น!!  (อ่าน 9660 ครั้ง)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นที่ประเทศสิงคโปร์นะครับ อย่าเพิ่งตกใจ  ::) ::) ::)

เหตุการณ์เกิดขึ้นในอุโมงค์ระหว่างทางกลับบ้าน ขับแช่มา พยายามไม่ให้เกิน 90
เพราะเข้าใจตามนี้ แต่หลังจากทางโค้งมาเจอป้าย 70KM พร้อมกับแสง flash สว่างว๊าบท้ังอุโมงค์
ตกใจนึกว่าเเป็นคนดังมี ปาปารัชชี่แอบถ่ายรูป

19 วันผ่านไป ได้รับจดหมายฉบับนี้ส่งมาที่บ้าน และวันนั้นก็เป็นวันแรกที่ขับรถที่สิงคโปร์
ตอนนี้ก็หวั่นๆ ว่าจะมีอีกหลายๆ ใบตามมารึปล่าว เพราะรหลังจากวันนั้นในอุโมงค์ ก็รู้สึกว่า
ขับไปไหนก็มีแต่แสง flash

เพราะเป็นการทำผิดครั้งแรก ค่าปรับจำนวน 3 พันกว่าบาท เลยไม่ต้องเสีย แต่ถ้ามีครั้งหน้า ไม่รอดแน่นอน!!

ฝากเตือนพี่ๆ น้องๆ ขับขี่ปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 15:09:14 โดย อีกนิดก็แรง »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ขับแค่ 86km/hr ได้จดหมายส่งมาบ้านซะงั้น!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 15:19:05 »
กฎหมายเมืองนอกเค้าแข้มจริง ว่าแต่รถแพงๆที่วิ่งเร็วๆจะเอาไปวิ่งกันที่ไหนละเนี้ย? ;D

ออฟไลน์ chaiz

Re: ขับแค่ 86km/hr ได้จดหมายส่งมาบ้านซะงั้น!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 15:22:24 »
อยากให้ไทยมีบ้างจัง

แต่กลัวว่า ไปสว่างว๊าบใส่มือใหม่หัดขับ จะกลายเป็นตกใจหักรถชนคันอื่น หรือชนผนังอ่ะสิ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 15:26:08 »
กฎหมายเมืองนอกเค้าแข้มจริง ว่าแต่รถแพงๆที่วิ่งเร็วๆจะเอาไปวิ่งกันที่ไหนละเนี้ย? ;D

ไว้ขับออกจากไฟแดงเพื่อไปติดอีกไฟแดงเป็นคันแรก พร้อมกับเสียงท่อเพราะๆ ครับ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 15:55:02 »
เป๊ะจริงๆครับ เมืองไทยโดนล่ะก็โวยวายจะตายกันทีเดียว
ลงสนามสิครับ มีเงิน มีความรับผิดชอบ ก็ทำได้ ไม่ใช่มาวิ่งท้าตายเหมือนบางประเทศ

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:05:26 »
ผมเคยเมามาก ระหว่างเดินกลับโรงแรม อั้นฉี่ไม่ไหวปล่อยข้างทาง สักพักโดนซิว โดนไปหลายพัน :'(ฉี่ที่เดียวนะนี่

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:26:07 »
ชอบครับ  เมือไทยน่าจะมีกฏระเบียบแบบบ้านเค้าบ้าง ขอแค่ครึ่งนึงของประเทศเค้าก็พอ

ออฟไลน์ jani

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 18:18:05 »
กฏหมายเขาแน่จริง ถ้าเมืองไทยทำบ้างคงไม่มีทางด่วนเพราะป้ายมีแต่บนทางด่วน

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 18:19:32 »
มาเมืองไทยก็โดนด่าอยู่ดีหล่ะครับ "ยุคนี้ยุคไหนแล้ว ยังจะคร่ำครึกำหนดความเร็วที่ 90 อีก"  ;)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 20:54:45 »
วันนี้ก็พึ่งได้มา เส้นประจำครับ โดนไป 121 km/hr ครับ

บอกให้เสียค่าปรับ 1,000 บาท และยังบอกว่าให้ขับไม่เกิน 90 km/hr จริงๆ

ซึ่งปกติเส้นนนี้ผมขับไม่เกิน 120 แต่มีช่วงทางลง ที่อาจเกินหน่อย และก็โดนจนได้

อีกอย่างคือ พวกใส่ป้ายแดง หรือไม่มีป้ายนี้ พี่แก่ขับ 120up ทุกขันเลย ;)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 23:41:17 »
มาเมืองไทยก็โดนด่าอยู่ดีหล่ะครับ "ยุคนี้ยุคไหนแล้ว ยังจะคร่ำครึกำหนดความเร็วที่ 90 อีก"  ;)
+1 ครับ

ไม่แปลกใจที่ประเทศเจริญแล้ว เกิดอุบัติเหตุน้อยกว่าที่ไทย เพราะเขาบังคับเรื่องนี้ได้นี่แหละ
ส่วนคนไทยก็ยังคงคิดต่อไปว่า ขับช้าบนทางด่วนแล้วรถติด  ส่วนใครที่บินตกทางด่วน หรือเสยรถคันอื่นปลิว ก็ขับเร็วเกินไปเอง  สรุปว่าความเร็วพอดี อยู่ที่เท่าไรก็ไม่รู้ >_<

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 01:32:31 »
ในพื้นที่ๆควรขับช้าๆควรมีแบบนี้ดีเหมือนกัน ลงอุโมงค์120 คงไม่ใช่  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 03:01:29 »
รถสปอร์ตแรงๆ แพงๆ ในสิงค์โปร์ จะหาเรื่องมาวิ่งบนทางด่วนในมาเลย์กันครับ

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 10:06:03 »
121km/hr ในไทย ผมก็มีเก็บไว้ใบนึง ยังไม่ได้ไปจ่ายเลยครับ
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:20:56 »
กฎหมายแบบนี้เอาไปใช้ที่อื่นดีแล้วครับ
ส่วนผมขออยู่แบบสบายๆไม่มีกรอบจำกัดมากมายนักแบบนี้ดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:47:34 »
เอามาให้ดูเหรอ มันไม่ใช่ของไทยนี่ หรือเอามาเทียบว่า ไทยทำแบบทุกวันนี่ก็ใจดีจะแย่แล้ว
คนสิงคโปร์ อยู่กันอย่างเครียดจริงๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 12:12:51 »
เอามาให้ดูเหรอ มันไม่ใช่ของไทยนี่ หรือเอามาเทียบว่า ไทยทำแบบทุกวันนี่ก็ใจดีจะแย่แล้ว
คนสิงคโปร์ อยู่กันอย่างเครียดจริงๆ

ผมขับเองโดนเองครับไม่ใช้สแตนอิน
ส่วนเรื่องความเร็วนี่ยังไงก็ไม่เหมาะกับบ้านเราครับ เพราะประเทศนี้เขาเล็กครับ
ในเมืองขับแปปๆ เจอไฟเขียวไฟแดง เจอทางม้าลาย แล้วถ้าไม่จอดตรงทางม้าลายขณะมีคนกำลังจะข้ามถนน
โดนปรับอีก ส่วนทางด่วนที่นี่ก็หยวนๆ ที่ 110 ครับ (พี่แทกซี่บอกมา) แต่ป้ายบอกว่า 80 กับ 90 ผมเลย
คลานๆ ที่ 100 ครับ หรือตามรถคันหน้า
ส่วนบ้านเรานั้นมีการวิ่งข้ามจังหวัดเยอะ ความเร็วที่เหมาะสมผมว่าน่าจะ 120

สรุปว่าขับรถที่สิงคโปร์ยากมากๆๆ ระเบียบเยอะปรับแพงปรับจริง แล้วยิ่งไม่รู้ทางมัวแต่มอง gps อาจฝ่าไฟแดงได้

ความเห็นส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 13:40:06 »
อย่าเอามาตรฐานไทยไปเทียบแบบนั้นเลยครับ เขามีความสุขกว่าคนไทยอีกนะครับ (คอรัปชั่นก็ไม่มี แถมเป็นประเทศที่มีอำนาจการต่อรองสูงอีก)
ขนาดเกาหลีเหนือ ที่เรามองๆกันว่า ประชาชนโดนบังคับกดขี่  เขาก็มีความสุขกันดี มีแต่คนไทยชอบไปมองว่าเขาเครียดกัน

อย่าเอาความคิดเราไปใช้กับเขาเลยครับ เขาขับอยู่ประจำ มันก็ชินไปเองแหละครับ >_<

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 13:50:14 »
อย่าเอามาตรฐานไทยไปเทียบแบบนั้นเลยครับ เขามีความสุขกว่าคนไทยอีกนะครับ (คอรัปชั่นก็ไม่มี แถมเป็นประเทศที่มีอำนาจการต่อรองสูงอีก)
ขนาดเกาหลีเหนือ ที่เรามองๆกันว่า ประชาชนโดนบังคับกดขี่  เขาก็มีความสุขกันดี มีแต่คนไทยชอบไปมองว่าเขาเครียดกัน

อย่าเอาความคิดเราไปใช้กับเขาเลยครับ เขาขับอยู่ประจำ มันก็ชินไปเองแหละครับ >_<

คนที่นี่ขับรถกันชิวจริงๆ ครับ แบบรีบไปก็เท่านั้นเพราะไฟเขียวไฟแดงเยอะ กล้องเยอะ ก็เลยไปกันแบบชิวๆ
เวลาเจอคนข้ามถนนก็จอด รอคนข้ามอย่างช้าๆ คือคนที่นี่เดินข้ามถนนกันช้ามากๆ รถก็ต้องรอครับไม่มีใครบีบแตรเร่ง
หรือแสดงอารมเร่งรีบออกมาระหว่างรอคนข้ามถนน

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 14:08:22 »
ที่ Singapore มีสภาพเป็นเขตเมืองครับ การกำหนดความเร็วใว้ขนาดนั้นถือว่าก็สมควรแล้วล่ะครับ แต่ก็มีหลายๆคันที่ใช้ความเร็วเกินนะครับแต่ไม่รู้ว่าจะโดนจับทั้งหมดรึเปล่า แต่บ้านเรามีบริเวณที่กว้างกว่ามาก ดังนั้นบ้านเราควรกำหนดความเร็วให้เหมาะสม ตามลักษณะเส้นทางน่าจะดีกว่า ถ้าจะบังคับให้ขับ 90 จากตลอดระยะทางเป็น พันโลคงไม่ใหวมั้งครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 14:22:24 »

เคยอยู่ สิงคโปร์กับเกาหลีเหนือ มาใช่ม้า

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 18:40:50 »
มันเป็นเรื่องของความเคยชิน...
H.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 23:23:00 »

ในเมืองขับแปปๆ เจอไฟเขียวไฟแดง เจอทางม้าลาย แล้วถ้าไม่จอดตรงทางม้าลายขณะมีคนกำลังจะข้ามถนน
โดนปรับอีก

บ้านเราก็ 500 บาทนะครับ

....เสือกระดาษ
แต่ผมก็หยุดตลอด นอกจากมันจะเป็นควายสวมชุดคนยืนโง่อยู่อย่างนั้น ก็มีกดคันเร่งด่าบ้าง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 18:55:00 »
สิงคโปร์ เป็นประเทศที่บังคับให้คนไม่มีรถครับ เพราะประเทศเล็ก ค่าภาษี ประกันเลยโหด ค่าปรับต่างๆเหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 19:58:12 »

เคยอยู่ สิงคโปร์กับเกาหลีเหนือ มาใช่ม้า

คนตอบมานี่ Very Thai เลยครับ

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 19:20:45 »
ให้ไปอยู่เอาหรือครับ สิงคโปร์เนี่ย
ผมไม่เอาด้วยคนนึงล่ะ
ประเทศอะไรก็ไม่รู้
ระเบียบจัด
ที่เที่ยวก็ไม่ค่อยมี
ผู้หญิงก็ไม่สวย ติดคุกชัดๆ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 19:34:07 »

ระเบียบจัด

ประเทศคุณภาพไงครับ ดีกว่าประเทศที่เละเทะทางทิศเหนือขึ้นมาหน่อย และสถานที่เที่ยวก็ยังไม่ ไม่งั้นคนไทยไม่แห่กันบินไปบ่อยๆหรอกครับ (และถ้าไม่มีที่เที่ยวเขาคงอยู่ไม่ได้แล้ว)

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 18:52:07 »
ผมเคยไปอยู่มา 4 ปีครับ
ขอบอกได้เลยว่า เป็นประเทศที่ทำให้ผมรักเมืองไทยมากเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 19:29:32 »
ผมว่าของแบบนี้มันวิจารณ์ไม่ได้หรอกครับ มันเป็นความเหมาะสมของแต่ละที่มากกว่า

จริงๆ ผมว่ากฎหมายบ้านเรามันก็ OK พอสมควรนะครับ แต่ปัญหาผู้ที่ผู้บังคับใช้กันมากกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 19:43:22 »
ให้ไปอยู่เอาหรือครับ สิงคโปร์เนี่ย
ผมไม่เอาด้วยคนนึงล่ะ
ระเบียบจัด
ผู้หญิงก็ไม่สวย ติดคุกชัดๆ
อย่าคิดมากเลยครับ
ให้คนสิงคโปร์มาไทย เขาก็คงไม่เอาด้วยเหมือนกันแหละ

ระเบียบไม่มี รถรา ถนน บ้านช่อง มั่วไปหมดยังกะประเทศยังไม่พัฒนา
ที่เที่ยวก็มีแต่ขยะ
ใช้เส้น แซงคิว คอรัปชัน เอาเปรียบกันหน้าด้านๆ
ขับรถไม่มีมารยาท ขับช้าแช่ขวา   ฯลฯ

ป.ล. ว่าแต่สิงคโปร์ผู้หญิงไม่สวยขนาดนั้นเลยหรอครับ ไม่เคยเห็น แหะๆ