ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย Toyota เข้าสู่ยุคมืดแล้วละครับ  (อ่าน 20881 ครั้ง)

ออฟไลน์ bizinezz

• Jr. Member
  • **
Re: สงสัย Toyota เข้าสู่ยุคมืดแล้วละครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 17:38:33 »
แกเป็นยักษ์ใหญ่ที่ใครจะซื้อรถ ก็นึกถึงชื่อโตโยต้าเป็นชื่อต้นๆ
- กั๊กออพชั่น
- ตั้งราคาสูงกว่า คู่แข่งที่ออพชั่นดีกว่า
- ดึงรุ่นเก่าขายอีก2-3ปี
- ระบบความปลอดภัยต่ำกว่าคู่แข่ง

จนผมเคยคิดเล่นๆว่า " ถ้าโตโยต้า ไม่ใส่เบรคมาให้ ก็ยังขายได้เลย!! "
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ noomanimemaster

• Newbie
  • *
Re: สงสัย Toyota เข้าสู่ยุคมืดแล้วละครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 20:03:50 »
โตโยต้าคันเดียวที่เคยประจำการที่บ้านผมคือ Landcruiser Vx80 ครับ  ;D

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 07:22:40 »
ถัดจากยุคมืด ก็จะเป็นยุคฟื้นฟู ....

ตลาดเสรี ลูกค้าคือผู้ตัดสินครับ ตราบเท่าที่ลูกค้าชั่งน้ำหนักแล้ว เห็นว่าเหมาะกับตัวเอง

ผมไม่มีโตโยตาสักคัน แต่น้องผมกี่คันๆก็โตโยตาครับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 08:10:24 »
ที่บอกว่าแย่ ก็แค่กระแสในอินเตอร์เน็ตครับ

คนไทยใช้อินเตอร์เน็ตแค่ไม่กี่สิบเปอร์เซ็นต์เอง

แต่ก็เห็นโตโยต้าก็ยังขายดีอยู่เหมือนเดิม กระบะมีรุ่นใหม่ออกตั้งเยอะแยะ ผมก็ยังเห็นวีโก้ป้ายแดงเต็มไปหมดเลย  ;D

อย่างว่าละครับ แบรนด์มันติดตลาดแล้ว อีกหน่อยซื้อรถ แถมให้แค่ 3 ล้อ (อีกล้อซื้อเอง) คนไทยก็ยังเอา

ถูกต้องนะครับบบบบบบบ

เห็นด้วยทุกประการ

ออฟไลน์ piromrak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 10:55:07 »
All New Vios 2013 ก็อยู่ในลิสต์รายชื่อรถที่ผมกำลังมองๆอยู่ แต่เจอเคสนี้เข้าไปรับไม่ได้ครับกับการทำธุรกิจที่เอาเปรียบกันมากเกินไป ทั้งๆที่ภาพรวมของรถ รวมถึงอ็อบชั่น ก็ไม่ได้ดีเด่ไปกว่าชาวบ้านเขาซักเท่าไหร่

ตอนนี้ลิสต์รายชื่อรถก็เหลือ

1. Mazda CX-5
2. Ford eco Boost 1.0 Turbo
3. Nissan Pulsa

ถึงแม้พี่เส้นใหญ่อย่างพี่โต จะเป็นแบรนด์ที่ขายดีที่สุดในอีก 10 ปีนับจากนี้ แต่หนึ่งในนั้น จะไม่มีผมอย่างแน่นอนครับ!!!

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 12:04:10 »
ไม่รู้จะเทียบกันได้ไหม

.......
....
...
.

ในสมัยที่ Nokia เป็นที่ 1 และมั่นใจว่า ลูกค้าในแบรนด์เยอะ

ตอนนี้ ...........

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 17:50:14 »
      ผมมักเจอเซลล์ฮอนด้าที่เป็น "ผู้ขัดขวางงานขาย" มากกว่า "ผู้บริหารงานขาย" ถ้าจะไปซื้อรถคงต้องแต่งตัวใส่สูท ผูกไทด์
อย่าเด็ดขาด เสื้อยืด กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ ท่านจะไม่มีตัวตน แม้ว่าท่านจะเข้าไปอยู่ใน show room เกินครึ่งชั่วโมงแล้ว
การแต่งตัวแบบนี้ห้ามไปดู accord กับ crv นะครับ เค้าสงวนไว้ให้กับคนที่ดูรวยมากกว่านี้ อาจโดนสายตาเหยียดหยาม
ประมาณว่า ดิฉันกำลังดูแลลูกค้าอาเฮีย พร้อมครอบครัวอยู่ คุณเซาะกราวนั่น(ผม) ช่วยหลีกทางให้หน่อยค่ะ เพราะแต่งตัว หน้าตา
แบบนี้คงไม่มีปัญญาซื้ออยู่แล้ว

และห้ามซื้อรถราคาต่ำกว่า 1 ล้านด้วย เพราะเดี๋ยวจะโดนดูถูกอีก เอิ่มรายได้ผมน้อยจริงครับ เดือนละ 1 แสน
ตูจะซื้อรถอย่าง city หรือ jazz ไม่ได้หรอ?

แนะนำฮอนด้าเวลาเลือกเซลล์อย่าเลือกที่หน้าตาอย่างเดียว เพราะพวกสวยแต่รูปจูบไม่ค่อยหอมเป็นพริตตี้ยังยาก แต่นี่ดันให้มาขายรถ
 แล้วก็อย่าเห็นแก่ได้ ขายชุดแต่งของเทียบ(เทียม) แต่ราคาของแท้หน่อยเลย แถมหลอกว่าเป็นของแท้

ผมว่าแค่ฮอนด้าแก้เรื่องงานขาย แค่นี้ ผมว่าก็ขายรถยนต์นั่งสูสี หรือว่า ดีกว่า โตโยต้า แล้ว
ใจจริงผมแอบเชียร์แบรนด์รอง ชอบดีไซน์ภายนอกและเครื่องยนต์ของฮอนด้า ภายในนั่งสบายแบบนิสสัน การขับขี่แบบมาสด้า ออฟชั่นแบบมิตซูฯ

หวังว่ารถในครอบครัวผมคันต่อไปจะกลับมาเป็นฮอนด้าบ้าง หลังจากใช้ อินโนว่ามือ2 7 ที่นั่งราคาคุ้มค่า ติดแก๊สประหยัดเงิน รถอัปลักษณ์ที่สุดตั้งแต่เคยซื้อมา
กับ อัลติส เพราะ defect น้อย และเป็น 1.8 ที่แรงที่สุดของรถตลาด ขับทางไกลบ่อย ทำเวลา ไม่ชอบกินข้าวลิง แต่ต้องแปลงกายเป็นอุรังอุตัง เวลาขับก็ตาม

'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ LAGUNA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 19:32:40 »
อีกไม่กี่เดือนเด๋วฮอนก็ปล่อยหมัดเด็ดแล้วครับ ใจเย็นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 20:35:28 โดย LAGUNA »

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:06:24 »
โตโยต้าเล่นแผนการตลาดมากไปหรือเปล่า ? คิดว่าลูกค้าไม่บ่นหรือไง ? หรือว่ายังไงก็ต้องซื้อเพราะแบรนด์โตโยต้า
แล้วถ้าเพื่อว่ายี่ห้ออื่นๆที่เขากล้า ALL NEW อย่าง อีซูสุ ฟอร์ด มาสด้า แรงขึ้นมาจะทำอย่างไร ? เสียส่วนแบ่งการตลาดแน่
โตโยต้าคิดอะไรอยู่ ถ้าสามยี่ห้อนั้นไม่ ALL NEW โตโยต้าก็ไม่หวั่นแต่ตอนนี้ไม่ใช่แล้ว อย่ากั๊กออฟชั่นจนเกินไป

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:24:37 »
มันจะคล้ายกับนิสสันช่วงปลายของการบริหารโดยตระกูลดังหรือเปล่า ช่วงนั้นนิสสันก็เป๋ไปพักใหญ่
แต่โตโยต้ากับคนไทยยังไงก็ขายได้แน่นอนครับ ในเงื่อนไขว่าบรรดาคู่แข่งทั้งหลายยังไม่พัฒนา
ตัวสินค้าและศูนย์บริการให้มีความน่าเชื่อถือเท่าโตโยต้า ผมเน้นที่ความน่าเชื่อถือนะครับ ความน่า
เชื่อถืออาจไม่จำเป็นต้องทำให้สินค้าตัวเองดีเลิศ แต่ขายได้ดีเลิศนั่นเอง อันนี้โตโยต้าทำได้ และสั่งสม
มานานจนมันฝังหัวคนไทยแล้ว มันไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยากสำหรับยี่ห้ออื่นหรอกครับ   

เห็นด้วยเลย ยี่ห้ออื่น ๆ ทำตามได้ รับรองคนคงเลิกซื้อโตโยต้าไปเยอะ
Merc Addicted