ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย Toyota เข้าสู่ยุคมืดแล้วละครับ  (อ่าน 20897 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
สงสัย Toyota เข้าสู่ยุคมืดแล้วละครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 15:50:23 »
หลังจากท่ี่ผมตั้งกระทู้ห่วง Toyota ไปปีที่แล้ว ตอนนั้นรู้สึกห่วงมาก
แต่เท่าที่ดูมาอีกปีนึงล้ว มันไม่ร้ายแรงกว่าที่คิดไว้ จนกระทั่งเห็นหลายๆเคส

- เรื่องออปชั่น ตอนยุคที่แล้วแทบไม่ได้ตัดออปชั่นอะไรเลย และอัดหนักกว่าคู่แข่ง
แต่ช่วงหลังๆมานี้ ตั้งแต่ปี 2008 ก็มีการแอบเอาออปชั่นออก แถมราคาก็ขึ้นเอาๆด้วย
(ดีที่ปรับแล้วเพิ่มราคาไม่มาก แต่ถ้าไม่ได้ภาษีช่วยคงจะแพงกว่านี้)

- เรื่องศูนย์บริการ ที่ผมมองว่ามันจะ Drop ลงไปบ้างและเรื่องคุณภาพด้วย
เช่น เคสจากเวปต้องห้าม พวกเกียร์และสนิม และความรับผิดชอบในศูนย์นั้นลดลง

- เรื่อง Vios 2013 นี้ผมก็ตกใจเหมือนกันที่ว่า Toyota นั้นจะเล่นแผลงๆแบบนี้
เรื่องแฟกซ์วีโก้ตอนนั้นก็เข้าใจ เพราะเป็นเรื่องความลับทางบริษัท แต่เคสนี้
ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นทำไมไปอยู่รถคันแรกได้ และข้าวของที่ให้มานั้น
รุ่น E ที่ขายดีนั้นเอาออกไปโดยไม่มีเหตุผล นอกจากราคาที่แพงกว่ารุ่นเดิม

- เรื่องไมเนอร์เชนจ์ แม้ราคาจะน่าพอใจแล้ว แต่ก็เจอแปลกๆ
เช่น ไฟแผงบังแดดนั้นไม่มีเปลือกล้อมรอบอยู่ แต่ก่อนหน้านั้นมี
นอกนั้นก็เป็นเคสเดิมทั้ง VSC ใน Vigo และไฟเปิดประตูใน Altis

- Toyot Eco Car ที่มาตอนตลาดเกือบจะวายแล้ว
ซึ่งค่ายอื่นนั้นจัดเต็มหมด ยกเว้นรุ่นนึง (ละในที่เข้าใจ)
แต่การขับขี่ ข้าวของนั้น อาจจะติดด้วยกว่าชาวบ้านอีกแหงๆ

ผมกลัวว่า เคสทั้งหมดนี้ทำให้โตโยต้าเป็นแบบสมัย 1998 - 2000 ที่เป็นปีชง
ของโตโยต้า และกลัวว่า 50 ปีที่อยู่มาจะมาพังเพราะเคสแบบนี้ครับ
(จากคนที่เป็นแฟนโตโยต้ามาตั้งแต่ปี 2001 ครับ)

ปล.ไม่รับมาม่า ไวไว นะับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 16:03:25 โดย Iwata Kana 2.5G »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: สงสัย Toyota เข้าสู่ยุคมืดแล้วละครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 15:54:16 »
กร่างนักก็ต้องเจอดีครับ ไม่ใช่ว่าดี ยิ่งใหญ่ที่สุด เป็นหมายเลขหนึ่งแล้วจะทำอะไรก็ได้

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
Re: สงสัย Toyota เข้าสู่ยุคมืดแล้วละครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 15:55:44 »
ทำตัวเองแท้ๆ ครับ  :(

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 15:56:18 »
TMT หลงตัวเองมากไป

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:04:00 »
กระแสบนเวปผมว่ายังชี้วัดไม่ได้หรอก มันมีแคว้นๆใครแค้วนๆมัน ไหนจะมีโปรโมชั่น ไหนขายให้เฉพาะกลุ่มอีก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:04:04 »
เออ ดี โดนซะบ้าง!!!!!!!!

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:04:53 »
เหมือนโตโยต้ากำลังโดนต่อยเลย หมัดแรกเจ็บหนัก
บอกได้เลยว่าคันต่อไปไม่ใช่โตโยต้าแล้ว คัมรี่จะเป็นคันสุดท้ายของในบ้าน ถ้าโตโยต้ายังคงเป็นเช่นเดิมแบบนี้เรื่อยๆ
ตอนนี้ก็โดนเค้าเรื่องภาษีแล้ว
บริษัทผมว่ามันก็เงินพุ่งขึ้นเรื่อยๆ แต่รถแต่ละคันนี่ลดต้นทุนมาก แม่ผมยังพูดเลยว่าคัมรี่ใหม่ ถ้าพูดเรื่องความคุ้มค่าสู้รุ่นเดิมไม่ได้เลย แต่เรื่องการขับขี่ไม่เคยลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 16:08:59 โดย Kittitouch 55 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:08:22 »
พอยอดขายตกต่ำ ก็คงจะมาง้อลูกค้าเองแหละ ตอนนี้ยอดขายยังดีอยู่ (ช่วงกอบโกย)

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:12:37 »
ที่บอกว่าแย่ ก็แค่กระแสในอินเตอร์เน็ตครับ

คนไทยใช้อินเตอร์เน็ตแค่ไม่กี่สิบเปอร์เซ็นต์เอง

แต่ก็เห็นโตโยต้าก็ยังขายดีอยู่เหมือนเดิม กระบะมีรุ่นใหม่ออกตั้งเยอะแยะ ผมก็ยังเห็นวีโก้ป้ายแดงเต็มไปหมดเลย  ;D

อย่างว่าละครับ แบรนด์มันติดตลาดแล้ว อีกหน่อยซื้อรถ แถมให้แค่ 3 ล้อ (อีกล้อซื้อเอง) คนไทยก็ยังเอา

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:18:49 »
ผมว่าไม่ใช่แค่พี่โตหรอกมั้งคับ  เพราะ city mc 2012 ของผมก็ยังโดนตัดระบบ BA (Brake Assistant) ออกเลย
ตอนแรกเห็นเพิ่มราคาก็รับได้ เพราะใส่ถุงลมมาให้ทุกรุ่น เพิ่มขึ้นราวๆ 2 หมื่นกว่าบาท แต่ดันมาตัดระบบความปลอดภัยออกไป
ดูไม่ค่อยแฟร์เท่าไร รู้ตั้งแต่ก่อนซื้อแล้วแต่ทำไงได้ ก็ต้องยอม - - "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 16:21:43 โดย nachi »

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:25:34 »
ถ้าทุกบ้า่นมีคอมพิวเตอร์แล้วเล่นเน็ตเป็น toyota น่าจะตายไปละ นี้เมืองไทยคนชนบทเขาไม่มีข่าวสารพวกนี้เลยครับ

บางคนซื้อรถ เกียร์ เครื่อง option เขาแทบไม่รู้ด้วยซ้ำว่าแต่ขับได้ + หน้าตาพอใช้ พอแล้ว จริงๆ  ;D

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:30:42 »
ยังไงก็ขายได้ครับ

ผมคนนึงละที่ไม่ค่อยชอบ โตโยต้า  มีน้อยรุ่นมากที่ดูน่าใช้

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:31:44 »
สำหรับคนหลายคน เวลาจะซื้อรถ คิดไม่มากครับ Toyota เท่านั้น

แต่รุ่นไหนค่อยว่ากันทีหลัง ขอเป็น Toyota ก็สบายใจแล้ว

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:43:43 »
เครื่องโบราณ เกียร์โบราณ กินน้ำมัน ปล่อยมลพิษเยอะ
ยังขายได้ ตลอดๆ เพราะ ???
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 16:53:52 »
แต่ผมว่าก็ยังขายได้ต่อไป :-\

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 17:03:16 »
ปล่อยเขาไปก่อนเขาคิดว่าทำอย่างนี้แล้วจะอยู่ได้ยั่งยืนก็ปล่อยเขาไป....ไม่เห็นโรงศพไม่หลั่งน้ำตาหรอก

HIGHSEA

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 17:04:25 »
ยังไงก็ยังขายได้ครับ จะมีสักกี่คนที่จะรู้ว่าราคาเท่านี้ควรจะได้เทคโนโลยีอะไรบ้าง อุปกรณ์อะไรบ้าง เรื่องวีออสใหม่ก็เหมือนกันครับ บอกว่าเปิดตัวไม่ได้เนื่องจากจะมีผลต่อตลาดต่างประเทศ. แล้วทำไมต่างประเทศเปิดตัวรถรุ่นใหม่ได้โดยไม่มีผลกระทบกับประเทศไทย. แต่ก่อนก็ใช้ โตอยู่หลายคันแล้วขายไป สุดท้ายก็ต้องกลับมาใช้อีกอยู่ดี แต่คันเดียวพอแระ พี่โตมีจุดแข็งหลายอย่างครับ ที่สำคัญพี่โตแกเป็นเจ้าแรกๆที่ไมเนอร์บ่อยมากเนื่องจากเข้าใจนิสัยผู้บริโภคเป็นอย่างดี อีกอย่างพี่โตตั้งราคาได้เข้าถึงกับทุกคน และทุกคนสามารถเข้าถึงได้ ถึงแม้จะโดนตัดออฟชั่นก็ตาม

keanetona

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 17:12:33 »
พี่ๆน้องๆครับ รบกวนงดก่อดราม่านะครับ ขอปรามก่อนจะเกิดเหตุการณ์

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 17:13:32 »
ผมว่าจะเริ่มส่งผลกับคนสมัยใหม่นี่แหละ ที่มีความรู้หน่อย เริ่มดูSpec Function เลือกรถเหมือนเลือกมือถือ

ส่วนพวกเดิมๆก็ก้มหน้าก้มตาซื้อต่อไป ยังไงพี่โตก็ขายได้ กินชื่อแบรนด์และชื่อเสียงเก่าไปเถอะ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 17:17:56 »
พี่ๆน้องๆครับ รบกวนงดก่อดราม่านะครับ ขอปรามก่อนจะเกิดเหตุการณ์
+1 ผมบอกเจ้าของกระทู้แล้วถ้าเกิดว่าเห็นท่าไม่ดีลบทันที ;D
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 17:21:22 »
เปนเรื่องปกติครับ คลื่นลูกใหม่ไล่คลื่นลูกเก่า ไม่มีใครอยู่คับฟ้าตลอดครับผม

โตโยต้าที่เหนว่าดูโอเคๆ มีแค่ GT86 รุ่นเดียว(อย่าไปดูเรื่องราคาครับ) เท่านั้นครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ wut get real

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 17:37:45 »
ผมว่ายังไม่เข้าสู่ยุคตกต่ำของพี่โตหรอกครับ เพราะคงจะมีหมัดเด็ดออกมา ตอนนี้คงจะปล่อยให้ค่ายอื่นเย็บหมัดทำคะแนนนำไปก่อน แต่จากใจคนที่ใช้โตโยต้าอย่างผม ลึกๆมันลดต้นทุนเกินเหตุนะครับ อย่าง Prius ผมเพิ่งจะโดนหนูเล่นงานไปกัดสายไฟมอเตอร์น้ำฉีดกระจกใต้แผงจิ้งหรีด คนใช้ prius ลองดุนะครับตรงนั้นไม่มีอะไรกั้นเลยปล่อยเป็นช่องลอดไปได้ เฮ้อ เพลีย ซื่งรุ่นอื่นๆอย่าง FD ผมอีกคันก็ทำช่องปิดมิดชิด และ Space wagon นี่ยิ่งแน่นหนาเข้าไปใหญ่ เหอะๆ
ปล.ซื้อคราวหน้าคงไม่มียี่ห้อนี้อีกแล้วนะครับ หลายๆอย่างมันไม่ไหวจะเคลียจริงๆ...
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 17:41:51 »
ตอนนี้ยังไม่มีใครทำอะไรค่ายนี้ได้หรอกครับ

ระบบ กลไก การตลาด เค้าหยั่งรากลงลึก เกินกว่าความเห็น คนกลุ่มน้อยๆ ในสังคม social ทำอะไรไป ก็ได้แค่กระทบเพียงผิวๆครับ

ถ้าบ้านเรา ประชาชนมีความรู้รอบตัวดีขึ้นกว่าที่โดนปิดหูปิดตาอยู่ตอนนี้

คนอีกไม่น้อย คิดเองได้ว่า โดนเอาเปรียบ หลอกกิน ตีกิน
ธรรมชาติไม่มีใครยอมหรอก แต่ที่เป็นอยู่อย่างนี้ เพราะไม่ได้คิด ไม่รับรู้ ก็เท่านั้น

เพราะมันไม่ใกล้ตัว ลองดูถ้าเป็นแบบตอนบ้านเราเกิดหวัดนก คนหยุดกิน เป็ด ไก่ อยู่พักนึง
เล่นเอาธุรกิจพวกนี้ สะดุ้งโหยง

แต่พอวิกฤติคลาย เค้าออกแคมเปญมาเอาใจ ก็กลับมาเหมือนเดิม

ระบบทุน ทุนต้องใหญ่สุดอยู่แล้วครับ เราปลาเล็ก หาช่องเอาตัวเองให้รอดกัน ก็ยากขึ้นทุกวันแล้ว

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 18:06:06 »
มันจะคล้ายกับนิสสันช่วงปลายของการบริหารโดยตระกูลดังหรือเปล่า ช่วงนั้นนิสสันก็เป๋ไปพักใหญ่
แต่โตโยต้ากับคนไทยยังไงก็ขายได้แน่นอนครับ ในเงื่อนไขว่าบรรดาคู่แข่งทั้งหลายยังไม่พัฒนา
ตัวสินค้าและศูนย์บริการให้มีความน่าเชื่อถือเท่าโตโยต้า ผมเน้นที่ความน่าเชื่อถือนะครับ ความน่า
เชื่อถืออาจไม่จำเป็นต้องทำให้สินค้าตัวเองดีเลิศ แต่ขายได้ดีเลิศนั่นเอง อันนี้โตโยต้าทำได้ และสั่งสม
มานานจนมันฝังหัวคนไทยแล้ว มันไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยากสำหรับยี่ห้ออื่นหรอกครับ   
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 18:07:09 »
Camry 2.5G ตัดoption จนเหลือความน่าสนใจเเค่เกียร์กับเครื่อง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 18:26:40 »
Camry 2.5G ตัดoption จนเหลือความน่าสนใจเเค่เกียร์กับเครื่อง
+1ถ้าใส่ออปชั่นจัดเต็มเท่าเครื่องไฮบริดนะผมว่าคนซื้ออีกบานเลย

gunz13096

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 18:43:05 »
ตอนแรก Vios g limited ราคามันสูงโต่งเลย ถ้าเทียบกับซิตี้ตัวท็อปซึ่งถูกกว่าแต่ดีกว่า แต่ที่ผมใช้Vios เพราะ รถได้เร็ว(เป็นเคสผมเคสเดียว3เดือนได้รถ) แต่เรื่องศูนย์บริการก็เริ่มไปทางฟอร์ดมากขึ้นทุกที ถามว่าเกลียดไหม? ก็ไม่นะเพราะมันแค่รถ ใช้ไปแปปเดียวเดี๋ยวเราก็เปลี่ยนใหม่(ส่วนตัวไม่ได้บ้าแบรนรถยนต์อะไรนักหนา มีเงินชอบตัวไหนก็ซื้อเถอะ พวกนี้แค่อำนวยความสะดวกของนอกกาย).    แต่ตอนนี้ขอติ!คงไม่ใช่ติสิ ขอด่าหน่อยนะ! ทำไมคุณผู้บริหารถึงเห็นแก่เงินครับ? คุณเล่นเอาชื่อรถไปใส่ในกรมสรรพสามิต แต่ประชาชนทั้งประเทศยังไม่เห็นตัวตนรถยนต์คันนั้นเลย แม้แต่เอาตูดไปลองนั่งก็ยังไม่เห็น สิ่งที่ทำมันยุติธรรมหรอ? คิดจะเอาเงินโดยไม่ได้ใส่ใจการตลาดเนี่ยนะ จับปลา2มือรึเปล่า?  ก็สมควรที่โดนฮอนด้าเล่นงานไป เจ็บนี้ไม่จำก็ไม่รู้ว่าไงแล้ว อีกเรื่องหนึ่งคือ ผมคาดเดานะร้อยละ20คนจะด่าโตโยต้าเยอะมาก แต่สุดท้ายยังไงล่ะ ก็ยังซื้อ แบบนี้ก็เข้าข่าย ปากแข็งแต่ใจอ่อน  ทางโตโยต้ามีโปรดีๆจัดหน่อยก็ใจอ่อนซื้อกัน แล้วที่ด่าๆโตโยต้าล่ะลืมแล้วหรอว่าด่าอะไรไป?  สุดท้ายก็อุดหนุดกันต่อ..... สุดท้ายแล้วการซื้อรถโดยรวมคิดแค่ว่าโปรดี รถเด่น แต่ไม่ได้คิดพิจารณาความจำเป็นของตัวเองและก็เป็นหนี้ ???   

*ผมเองที่โพสนี้เป็นกลางนะครับ ไม่ได้ลำเอียงฝ่ายใด ยังไงก็ดูท่าทีต่อไปว่าเป็นไง.   โพสไม่เข้าท่า ถ้อยคำรุนแรงเชิญติผมกลับเลยครับ ยอมรับในสิ่งที่ทำ)

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 18:47:19 »
ไม่เข้าสู้ยุดมืดง่ายๆหรอกครับ
คนส่วนมากสนแค่ เซลพูดอะไรมา รถขับได้ ศูนย์เยอะ ขายต่อราคาดี อะไหล่เยอะ ใครๆก็ใช้กัน
คิดอะไรไม่ออก ไม่อะไรมากกับรถยนต์ ก็ลงที่โตแหละครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 19:37:38 »
+1ถ้าใส่ออปชั่นจัดเต็มเท่าเครื่องไฮบริดนะผมว่าคนซื้ออีกบานเลย

ผมชอบเกียร์กับเครื่องของ camry 2.5gนะ ขับมันส์กว่า Teana2.5 แต่ต้องตัดใจเพราะออฟชั่นมันน้อยกว่า WT3.2เสียอีก สุดทายผมก็ซื้อWT3.2 ไปเสี่ยงโชคกับFord 555

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 19:44:13 »
ถ้าวันไหนที่ฟอร์ด เชฟโรเลต มาสด้า  มีมาตรการยกระดับการบริการหลังการขายให้เท่าเทียม หรือเหนือกว่า พี่โตกับน้องฮอนเมื่อไหร่ เตรียมลำบากได้เลย ;)
Test ..