ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเที่ยวเชียงใหม่งานงอกจาก Civic FB ไปเป็น CRV 2013 ซะงั้น!  (อ่าน 23614 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
ใครบอก G3 2.0 ok อย่าไปเชื่อ เขาไม่ได้ออกเงินนี่หนู
ลุงเองขับ 2.4 ของลูกเสร็จ ลงมาขับ 2.0 ของหลานต่อ โอ้ย มันขึ้นอืดดดดดดมากกกกกกเหมือนลอยน้ำไป 3 วัน
ปล. เอา 2.4 มาแล้ว หนูก็ใส่เจ้าตัวปรับคันเร่งไฟฟ้าด้วยล่ะ เร่งดีขึ้นทันเท้า แต่รถจะพุ่งๆหน่อย เบรคยากขึ้นหน่อย แต่เมื่อยเท้าขวาน้อยลง
2.4 กดเป็นมาเลยนะหนู แต่ ตัวถังมันหนักหน่อย ก็รอนิดนึง อิอิ

ออฟไลน์ PREM

ฟันธง ไปเรียบร้อยแล้วครับ พอดี เซลล์บอกว่ายังไงพี่ต้องฟัน ต้องฟันนะคะ เราก้อเลยฟันก้อฟัน  ;D ;D ;D

สรุปเป็น 2.4 EL 2WD เลยแล้วกันไหนๆ มันก้อบานมาขนาดนี้แล้ว เค้าบอกถ้าพี่ไม่ฟันธง และถ้าไปเปลี่ยนรุ่นอีกทีก้อต้องต่อคิวใหม่ Oh! พระเจ้า โชคชะตาช่างบีบคั้นอะไรเช่นนี้ ของแถมก้อต่อรองไม่ได้ เซลล์บอกถอดให้ทั้งตัวมีแค่ 15,000 บาท จะเอาไหมพี่ แต่ดีหน่อยที่เค้าบอกน่าจะได้รถเดือนกุมภา รู้สึกจะเร็วกว่าที่อื่นแล้วนะเนี่ย

ขอบคุณทุกท่าน ที่ช่วยมาแชร์ประสบการณ์ ความคิดเห็นนะครับ

Thank You So Much Very Much Krub

Happy New Year ล่วงหน้าด้วยนะครับ!

ขอให้ทุกท่านมีความสุขตลอดปี 2556 เดินทางปลอดภัย ทำมาค้าขึ้น ร่ำรวยๆ สุขภาพแข็งแรง อายุยิ่งยืนนานนะคร้าบ

:) :) :)

ยินดีด้วยครับ มาเป็นเพื่อนรุ่นเดียวกัน :D
ใช้ 2.4 แล้วจะมีความสุขกับทุกๆ อย่าง ยกเว้นเสียงรบกวนจากยาง

วันรับรถอย่าลืมเช็คการประกอบคอนโซลกลางใต้คันเกียร์นะครับ ล็อตแรกๆ ประกอบมาไม่สนิท
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

promt

• บุคคลทั่วไป
ยินดีด้วยครับ

2.4 EL

ความปลอดภัยที่มีให้ (VSC TRC) เต็มๆ

ออฟไลน์ MezzoForte

• Jr. Member
  • **
ฟันธง ไปเรียบร้อยแล้วครับ พอดี เซลล์บอกว่ายังไงพี่ต้องฟัน ต้องฟันนะคะ เราก้อเลยฟันก้อฟัน  ;D ;D ;D

สรุปเป็น 2.4 EL 2WD เลยแล้วกันไหนๆ มันก้อบานมาขนาดนี้แล้ว เค้าบอกถ้าพี่ไม่ฟันธง และถ้าไปเปลี่ยนรุ่นอีกทีก้อต้องต่อคิวใหม่ Oh! พระเจ้า โชคชะตาช่างบีบคั้นอะไรเช่นนี้ ของแถมก้อต่อรองไม่ได้ เซลล์บอกถอดให้ทั้งตัวมีแค่ 15,000 บาท จะเอาไหมพี่ แต่ดีหน่อยที่เค้าบอกน่าจะได้รถเดือนกุมภา รู้สึกจะเร็วกว่าที่อื่นแล้วนะเนี่ย

ขอบคุณทุกท่าน ที่ช่วยมาแชร์ประสบการณ์ ความคิดเห็นนะครับ

Thank You So Much Very Much Krub

Happy New Year ล่วงหน้าด้วยนะครับ!

ขอให้ทุกท่านมีความสุขตลอดปี 2556 เดินทางปลอดภัย ทำมาค้าขึ้น ร่ำรวยๆ สุขภาพแข็งแรง อายุยิ่งยืนนานนะคร้าบ

ยินดีด้วยครับ มาเป็นเพื่อนรุ่นเดียวกัน :D
ใช้ 2.4 แล้วจะมีความสุขกับทุกๆ อย่าง ยกเว้นเสียงรบกวนจากยาง

วันรับรถอย่าลืมเช็คการประกอบคอนโซลกลางใต้คันเกียร์นะครับ ล็อตแรกๆ ประกอบมาไม่สนิท

รบกวนถามหน่อยครับ

ไม่ทราบว่าเติม Gasohol 95, E20, E85 อัตราเร่ง และการกินน้ำมันต่างกันไหมครับ คือจริงๆ ที่เอา 2.4EL ก้อเพราะเผื่อเวลาเติม E20 กับ E85 จะได้ไม่อืดไงครับ ไม่รู้คิดอย่างนี้ถูกหรือเปล่าครับ และทางไกลถ้าขับสัก 120-130 Km/Hr พอจะเห็นเลข 12.5+ Km/L บ้างไหมครับ ถ้าขับเนียนๆ

และถ้าขับในเมืองติดมากๆ เช่น แถบสุขุมวิทนี่จะได้ถึง 8-9 Km/L หรือเปล่าครับ คันก่อน Ford Fiesta 1.6 เล่นไปซะ 6-7 Km/L กินเอาเรื่องเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ superden

ประเด็นคือถ้าคุณใช้ชีวิตใน กทม. ไม่ได้ไป แม่ฮ่องสอน ปาย ทุกวัน คิดถึงค่าน้ำมันที่มันกินมากกว่า FB ด้วย ถ้าวิ่งทางไกลยังได้ 10.2 กม/ลิตร ในเมืองจะเหลือเท่าไหร่
เห็นด้วย
แต่ไม่รู้ จขกท จะวางแผนใช้รถอีกคันในเมืองรึเปล่า  อีกอย่างถ้าไปภาคเหนือ แต่ไม่ไปทางกันดาร ลูกรัง รถ ซีวิค ก็ไปได้สบายๆด้วย แต่ฟิว คงไม่เหมือน ซีอาวี อยู่ละ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
2200 KB คนนั่งเต็มรถ ก็ไปได้ครับ รถโดยสาร มันอยู่ที่คนขับครับ

ออฟไลน์ PREM

รบกวนถามหน่อยครับ

ไม่ทราบว่าเติม Gasohol 95, E20, E85 อัตราเร่ง และการกินน้ำมันต่างกันไหมครับ คือจริงๆ ที่เอา 2.4EL ก้อเพราะเผื่อเวลาเติม E20 กับ E85 จะได้ไม่อืดไงครับ ไม่รู้คิดอย่างนี้ถูกหรือเปล่าครับ และทางไกลถ้าขับสัก 120-130 Km/Hr พอจะเห็นเลข 12.5+ Km/L บ้างไหมครับ ถ้าขับเนียนๆ

และถ้าขับในเมืองติดมากๆ เช่น แถบสุขุมวิทนี่จะได้ถึง 8-9 Km/L หรือเปล่าครับ คันก่อน Ford Fiesta 1.6 เล่นไปซะ 6-7 Km/L กินเอาเรื่องเลยครับ

ขอบคุณครับ

ยิ่งเติม E มากก็ยิ่งกินมากตามครับ ปกติใช้โซฮอล 91 จะได้แถวๆ 10.2-10.5 km/l เคยลองเปลี่ยนเป็น E20 เหลือ 9.7
ส่วน E85 ไม่เคยเติมเลยครับ แถวบ้านไม่มีปั๊ม เรื่องความแรงความอืดระหว่าง E10 กับ E20 ไม่แตกต่างชัดเจนเท่าไหร่ครับ

ทางไกล 120 ถ้าใช้ Cruise control 12.5 km/l เป็นไปได้ครับ เพราะรอบเครื่องต่ำมาก

ในเ้มืองรถติดมากๆ แบบสุขุมวิท Rush hour วันธรรมดา ยังไม่เคยขับ CR-V ไปเจอสถานการณ์นั้นเลยครับ แหะๆๆ
ขับคันนี้เข้าแถวสุขุมวิทผมเคยเข้าแต่วันเสาร์-อาทิตย์ จับอัตราสิ้นเปลืองได้แถว 8.5-9 km/l นี่คือวันสุดสัปดาห์รถไม่ค่อยติดแล้วนะครับ
ถ้าเป็นวันธรรมดาคงต้องลบไปอีกครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ MezzoForte

• **
จริงๆ คันนี้เป็นรถแฟนผมครับ หลักๆ คงเอาไปใช้เสาร์-อาทิตย์ หรือ เดินทางไปต่างจังหวัดบ้างนิดหน่อย เลยคิดว่าถ้าได้รถมีกำลังหน่อยน่าจะดีกว่า เพราะปกติไปต่างจังหวัดก้อขับเร็วอยู่ครับ

คือเรื่องของเรื่องทีแรก เสียดาย Camry Hybrid ที่เพิ่งเอามา ขับไปใช้งานทุกวันกลัวมันพังเร็ว เลยจะไปออก Civic FB ไว้ใช้แทน เวลาวิ่งในเมือง

แต่พอเปลี่ยนแผนเป็น CRV สงสัยต้องเอา Camry Hybrid ไว้ใช้ในเมืองเพราะมันประหยัดดี แล้วเอา CRV ไปต่างจังหวัดแทน เพราะเจอทางไม่เรียบ ขุขระ รู้สึก CRV จะไปได้สบายใจกว่า กินน้ำมันขับต่างจังหวัดไม่ต่างกันเลย ได้ไม่เกิน 13 Km/L ขับ 130-150 Km/Hr ทั้งคู่ แต่ CRV เติม E85 ได้ ประหยัดไปอีกหน่อยนึง

ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่าครับ เนี่ย แต่ที่แน่ๆ โดนเพิ่มไปเกือบครึ่งล้าน เอี๊อก เพราะ เชียงใหม่ เจ้า แท้ๆเลย ไม่งั้นนับวันรอ Civic FB ไปแล้ว

:D :D :D

ออฟไลน์ xex

• **
เพื่อนผมใช้ 2.4  ยังไม่เคยออกต่างจังหวัด  วิ่งในกทม.ติดบ้างชานเมืองบ้าง  มันบอกว่า เฉลี่ย 4-7 กม./ลิตร   จริงดี๊.......!