ผู้เขียน หัวข้อ: ๙๙๙๙กลับมาจากงานเปิดตัวTiida Minorchange ลงหน้าแรกให้แล้วนะครับ๙๙๙๙  (อ่าน 8436 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
วันนี้เป็นวันที่หูตูบที่สุดวันนึงในชีวิต

นั่งลงที่ออฟฟิศ ร่างแผนทดสอบระบบแต่เช้า กินข้าวแบบไม่เคี้ยว มีเวลาทิ้งระเบิดในห้องน้ำแป๊บเดียว
ตอนบ่ายก็โดดขึ้นแท็กซี่ที่รักมายืนปักหลักอยู่ที่ Aetas Bangkok

มางานเปิดตัว Tiida Minorchange ครับ ได้รูป ได้เรื่องมาสั้นๆ สำหรับท่านที่รออยู่ ลองเอาไปอ่านกันก่อนครับผม

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=782:nissan-tiida-minorchage-unexpectedly-spacious&catid=85:new-cars-in-thailand&Itemid=55

เท่าที่เห็นมานั้น ทำให้รู้สึกได้ว่า....ทำไมมันไม่มาเร็วกว่านี้ฟระ? แล้วข้าเจ้าออกรุ่น E20 ไปก่อนหน้านี้จะทำไงอ่ะ
แอร์ออโต้ก็ไม่ได้ มัลติฟังก์ชั่นก็ไม่ได้ เสียดายดีแท้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อะไหล่แท้ ยังมีรอให้ท่านเบิกในราคามิตรภาพ (ก็ยังไม่ละเว้น)

คิกๆๆ

อ่านจบแล้วนะแพน

นี่แหละ อย่างที่อยากได้เลย สำหรับ บทความข่าวรถใหม่ ขอบคุณคร้าบ

อ้อ First Impression ของ TIIDA Minorchange หนะ ฝากให้แพน จัดการเลยแล้วกันเน่อ
ในฐานะที่แพน ใช้รถรุ่นนี้ อยู่แล้ว ดังนั้น ย่อมรู้ดีว่า ร่นเก่า กับรุ่นใหม่ ต่างกันเยอะแค่ไหน

แพนจะเป็นผู้เขียนรีวิว First Impression ของรถรุ่นนี้ ให้คุณผู้อ่าน ได้อ่านกัน แทนผมนะครับ
และ ขอการันตีความมันส์! อิอิ เผลอๆ จะขบกัด เจ็บแสบกว่าผมอีกหรือเปล่าก็ไม่รู้นะเออ ฮ๋าๆๆ

ส่วน Full Review เดี๋ยวผมจะยืมรถมา โซโลเอง ต่ออีกทีหรือไม่ ขอดูแนวโน้มอีกทีครับ

First Impression...เห้อ จะเมื่อไหร่กันน้อ จิม รอคิวไปก่อนละกัน

ส่วน Full review น่ะ เรามาทำยำรวมมิตรกันเถอะ สนุกแน่

ที่แน่ๆน่ะ ยางยังใช้ B250 อยู่นะจิม..ทำไมไม่อัพขึ้นสักหน่อยก็ไม่รู้ อยากให้ใช้ AR10 หรืออย่างอื่นมากกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
แหม มาพอดีเลย กำลังจะนอน รอชมทั้งวัน  ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
มึงจ๋า

ถ้าเปลี่ยนยางดีกว่านี้ เพิ่มต้นทุนอีกพอสมควร ขายเพิ่มราคาอีกคันละ 5,000 บาท  ลูกค้าเมืองไทยจะเอาหรือเปล่า หว่าว หว่าว

ทำใจๆๆ เรื่องนี้แหละ คือเรื่องที่จะเจอพวกเราสับ แน่ๆ อิอิ

ออฟไลน์ gatasila

รุ่น5ประตูน่าจะแม็กซักขอบ16-17จะสวยกว่านี้นะครับ ตัวถังใหญ่แต่ล้อขอบ15มันดูโล่งๆ

ออฟไลน์ BnN

ยางหนังกะติ๊ก B250

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
ตามความเห็นส่วนตัว TIIDA เ็ป็นรถที่น่าใช้รุ่นหนึ่งเลยหละ
แต่ถ้าได้ตามที่หวังจะเป็น

ขอชุดแต่งรอบคันเหมือน civic (ออกแนว Mugen)
ประหยัดน้ำมันโอเคแล้ว ชอบสุดๆ
คอนโซนหน้า ขอวัยรุ่นกว่านี้นิดนึง (อยากได้พวงมาลัยแบบอื่นที่ไม่ใช่ทรง GT-R เลยอ่าา)
เรื่อนไมล์ลายเ้ทียน่า (ปรับเปลี่ยนนิดหน่อยให้เค้ากับภายในรถ)

แต่ยอมรับว่า เปลี่ยนแผงสวิชแอร์ใหม่ สวยกว่าตัวเก่า แยะเลย ^^

ถึงยังไงก็ยังรอมือสองอยู่ คริคริ
 ;D ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ i-din

ชักอยากได้เหมือนกันแฮะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เธอ เท่านั้น เธอคือคนพิเศษ เสกให้ใจของฉัน โบกปีกบินสู่ฟ้า.............

ชอบ TILDA LATIO มาก เป็นรถที่ดู Family&Friendly ที่สุด ภายในสวยกว่า VIOS มาก
ประหยัดน้ำมัน แต่ทำไมขายไม่ดีก็ไม่รู้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เชียร์ให้รถเค้าขายดีๆๆๆๆๆๆ
ชอบนิสสันสุดๆ สีเื่่ทาสวยดีน้ะเนี่ย

ส่วนทีด้านี้
รอมือสองดีกว่า
ซื้อมือ1ไม่ลงจริงๆ 5555
ราคาหล่นวูบจนน่ากลัว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เชียร์ให้รถเค้าขายดีๆๆๆๆๆๆ
ชอบนิสสันสุดๆ สีเื่่ทาสวยดีน้ะเนี่ย

ส่วนทีด้านี้
รอมือสองดีกว่า
ซื้อมือ1ไม่ลงจริงๆ 5555
ราคาหล่นวูบจนน่ากลัว

เห็นด้วย รอซื้อ ลาติโอ้มือ 2 คุ้มกว่า

อะไหล่มือ 2 ของ nissan น่าจะเข้ามามากกว่า โตโยต้าในอนาคตเพราะ tilda ที่ญี่ปุ่นติด 30 อันดับด้วย
เครื่องมือ 2 ก็มีของรุ่นอื่นๆของ nissan ที่เทียบได้ ไม่เหมือนโตโยต้าที่ดันใช้ตัวถังกับเครื่องคนละตัวกับบ้านเรา เซ็งจิตเลย

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
ขอบคุณครับ

น่าสนใจจริงๆครับ  กับพวงมาลัยมีมัลติมาให้ครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ

น่าเสียดายที่เอาไฟซีน่อนออก เหมือนที่ยาริสทำ
เข้าใจว่าเล็งลูกค้าอายุไม่มาก แต่ทำอย่างนี้จะเสียลูกค้าที่มีอายุไปไม่น้อยนะ

ตอนแรกผมก็ว่าน่าเสียดายนะ แต่ให้เลือกระหว่างไฟซีนอน
กับแอร์ออโต้และพวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่น

ซีนอนเดี๋ยวนี้คุณภาพโอเคมีให้เลือกพอสมควร ราคาตั้งแต่ 3-6พันก็อยู่แล้ว
(และจริงๆแล้วหลอดฮาโลเจนของทีด้าก็ไม่ได้กระจอกยามค่ำคืนนัก การกระจายแสงด้านหน้าดี
แต่ออกด้านข้างน้อยไปหน่อย เวลาเลี้ยวต้องคอยระวัง)

แอร์ออโต้ เอาไปติดเพิ่มเอง ไม่ใช่ 4-5 พันแน่ ถ้าเบิกอะไหล่มาให้ช่างทำ น่าจะมีไม่ต่ำกว่า 6 พัน
รวมถึงต้องเบิกคอนโซลตรงกลางนั้นทั้งชิ้นใหม่เพื่อให้ใส่แอร์ออโต้ได้พอดี
ส่วนมัลติฟังก์ชั่น ราคา 2,200 บาท ไม่รวมค่าใส่ ดังนั้นถ้ารวมสิ่งที่ได้มา เทียบกับสิ่งที่เสียไป
แล้วดูที่ว่าราคารถมันเท่าเดิม ผมว่ามันก็ไม่เลวนักครับ

Tiida นี่ผมไม่ชอบอยู่บางอย่างก็มี อย่างหนึ่งก็คือผมอยากให้มี Cruise Control
พวก Jazz, Civic คันไหนที่ไม่มี เขาติดเพิ่มกันใช้งานได้ Tiida 1.6 ดันติดไม่ได้ซะงั้น เข้าใจว่าไม่ค่อยได้ใช้หรอกไอ้เจ้าเนี่ย แต่บางทีขับไกลๆ 6-7 ชั่วโมง มีไว้บ้างก็เปิดโอกาสให้ข้อเท้าขวาของผมซึ่งเคยตกท่อจนหัก
ได้มีโอกาสขยับบ้างในระหว่างวิ่งโดยไม่ต้องผ่อนคันเร่งจนคนนั่งในรถสงสัยว่าเกิดอะไรขึ้น

ทุกวันนี้ ..เมื่อยเท้าขวาก็เอาเท้าซ้ายมาช่วยไปบ้าง ก็เท่านั้น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอบคุณพี่แพนครับ ชอบกระจังหน้า Murano จัง
มันทำให้ไฟหน้าทรงเดิมๆ ที่ไม่ลงตัวกับหน้ารถอยู่แล้ว กลายเป็นดูดีขึ้นมาได้อย่างน่าแปลกใจ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
ถูกครับพี่แพน

อยากให้มี Cruise Control มาให้จัง

ผมคนหนึ่งหละที่ขับวัน 2-4 ชม. ทางไกลเกือบทุกอาทิตย์

ตอนนี้เลยเกร็งเอ็นขาไปก่อน อิิอิ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

แอร์ออโต้ ถ้าเบิกศูนย์มาติดเองได้ ผมว่าเกิน6พันแน่นอนนะ

ขนาดพวกมาสด้ารุ่นเก่าๆเอาแอร์ออโต้เชียงกงมาใส่ยังเป็นหมื่นเลย

เพราะมันไม่ได้เปลี่ยนแค่แผงควบคุม แต่มันต้องเปลี่ยนทั้งตู้แอร์ด้านในและพวกคอยล์ร้อน-เย็นด้วย
เพราะจำเป็นต้องมีเซนเซอร์วัดอุณหภูมิด้วย

ดังนั้นผมว่าเอาซีนอนออกแล้วเพิ่ม2อย่างนี้เข้าไปคุ้มมากๆ

เหตุผลที่บริษัทเก่าผมเอาซีนอนออกก้อแบบนี้เหมือนกัน เพราะต้นทุนของผู้ผลิตรถกับความคุ้มค่าของผู้บริโภคมันต่างกัน
สาเหตุก้อมาจากซีนอนไต้หวันตามท้องตลาดนี่แหละ