ผู้เขียน หัวข้อ: Altis มือ 2 ขายไม่ออก  (อ่าน 51220 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
Re: Altis มือ 2 ขายไม่ออก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 00:50:08 »
1. อะไรๆเต๊นท์ก็กดหมดแหละครับ สักแต่กดราคา
2. ผมขายฮุนไดเอ๊กซ์จีไปในเวลาไม่นาน รถแปลกใครว่าขายยาก แย่งกันจะตาย
3. รถตลาดตัวเลือกเยอะ สภาพไม่ดีจริงโพสต์ขายกันนานครับ
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 01:42:42 »
พี่สาวผมเอา altis 1.8E ปี '05 ไปให้เต้นท์กะชัวร์ตีได้ 3 แสนถ้วน โหดจริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 03:11:43 »
มันหลายเหตุผลครับ

คนซื้อรถมือ2 อัลติสนี่แทบไม่เข้ามาในหัวเลยแหละ

ราคาลงก็น้อยเกิน ไปซื้อมือ1 ผ่อนแทบไม่ต่างเลย

แถมยังกลัวโดนย้อมแมวอีก คนส่วนใหญ่ก็ดูรถไม่เป็น

ไอส่วนภาพลักษณ์ ผมว่าเรื่องรองนะ

แล้วก็ภาษีก็มีส่วน

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 08:46:32 »
เอาตรงๆ นะครับ

ช่วงนี้เต้น งดรับซื้อรถเก๋งครับ

เพราะยอดจัดปีหน้า ลดฮวบฮาบ มากๆๆ

กลัวจะติดมือกันครับ

และพวกที่ผ่อนรถไม่ไหวอีกเป็นกระบุงครับ (รถคันแรก)

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:29:20 »
ภาพลักษณ์แท๊กซี่ในต่างประเทศ โดยเฉพาะประเทศที่ใช้รถหรูเป็นแท๊กซี่ ไม่เหมือนในไทย

ในไทยค่าโดยสารแท๊กซี่ไม่ได้แพงมาก คนเข้าถึงได้ทุกระดับ
ในขณะที่ในหลายๆ ประเทศ ค่าแท๊กซี่แพงมาก
ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ เขาจะไม่ขึ้นแท๊กซี่ แต่ใช้รถไฟใต้ดินแทน
คนจะขึ้นแท๊กซี่ ก็ต้องมีเงินพอสมควร

ออฟไลน์ xex

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 10:04:34 »
กลางปีหน้าคือเป้าหมายของเต๊นท์รถที่จะรอซื้อ  แบบกดราคาได้ดั่งใจ  อาจเห็นหลักหมื่นด้วยซ้ำ   เพราะจะเกิดปรากฎการณ์ คนเอารถไปตีเทิรน์นำไปวางเป็นเงินดาวน์เพื่อรับรถคันแรก  ช่วงกลางปีหน้าจะเริ่มส่งมอบกันอย่างกระจุกตัว  แล้วถ้าลูกค้าไม่ขาย  ก็ไม่มีเงินรวมก้อนไปดาวน์รถ ยิ่งถ้าไม่มีเงินเดือนเกิน สองหมื่น ก็เสี่ยงที่จะไม่ผ่านไฟแนนซ์  ปรากฎการณ์ทิ้งรถคันแรก ก็จะกลายเป็นเหมือนส้วมแตก  จีดีพี  ชะงัก  ภาษีทะยานขึ้นปลายปีทันที คนที่รอรับรถช่วงปลายปี หรือต้นปี 57 อาจได้เจอดอกเบี้ย 4-5%  ซึ่งหมายถึงต้องจ่ายเพิ่มอีก หมื่นสองหมื่น  แล้ว"เงินคืนแสน"  จะเหลือได้จริง ๆ สักที่บาทเชียว  คุ้มมั้ยวะเนี่ย คิดแล้วก้อยังคุ้มอยู่นะ  แต่แนะว่า  รีบกัดฟันผ่อนให้หมดโดยเร็วจะดีกว่า คนที่ต้องเลี้ยง จ่ายเงินให้ครอบครัว  เงินเดือนสองสามหมื่นก็ต้องวางแผนดี ๆ เลยละครับในช่วงปีหน้าถึงปี 57 
ดังนั้น วันนี้ควรนอนเอาเท้าคนรักก่ายหน้าผาก คุยกันให้เครียร์  วางแผนสอง  แผนสามไว้ด้วย  เมื่อต้องเผชิญหน้ากับการกดราคาของพ่อค้าเต๊นท์รถ  โดยรวมน่าจะมีสามทางเลือกคือ 1. ชิงจังหวะขายเสียวันนี้เลย กำเงินไว้ก่อน  นั่งรถเมล์ไปทำงานเอา,    2.ถ้าขายปีหน้าโดนกดราคาต้องตัดใจให้ได้   3.เก็บไว้เป็นรถสำรอง  ยอมผ่อนจ่ายเดือนละเกือบสองหมื่นสัก 7 ปี   
.....ทางไหน......?

ออฟไลน์ nex7

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:04:59 »
ผมว่าเรื่องแท็กซี่มีผลบ้างแต่ไม่มาก เพราะถ้ามองเรื่องของราคาอะไหล่การซ่อมบำรุงถือว่าดูแลง่าย  หาอะไหล่แท้ เทียม ปลอม หาได้สะดวก และทนต่อการใช้แก๊ซถ้าจะเอาไปติด  ส่วนราคาขายต่อผมว่านโยบายรถคันแรกก็มีผลทำให้ราคารถมือสองตกลงไปเพราะคนขายรถเก่าไปรับสิทธิ์กันเยอะครับ   ผมเชื่อว่าใน 1 ครอบครัวหรือเพื่อนฝูงใกล้ตัว ต้องมีที่รับสิทธิ์นี้หรือถ้าไม่มีก็ยังให้ญาติให้พี่น้องรับสิทธิ์รถคันแรกแทน  อีกเรื่องก็เป็นดีมานต์ ซับฟลาย คนติดภาพลักษณ์ฮอนด้ามากกว่าเลยมีผลต่อราคาขายต่อและความนิยมไปด้วย  ไม่ได้หมายความว่ารถโตโยต้าไม่ดีนะครับแต่เป็นเรื่องค่านิยมครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:59:38 »
บางครั้งมันก็แค่วิธีพูดในการกดราคาของเต๊นท์นั่นแหล่ะครับ..

แต่ถ้าผมจะหารถมือสอง ผมก็คงไม่เลือกอัลติสเหมือนกันครับ..
ด้วยเหตุผลเรื่องภาพลักษณ์นั่นแหล่ะครับ.. เรื่องแท็กซี่นะ
เรื่องความทนทานของมันผมยอมรับข้อดีตรงนี้อยู่แล้ว.. แต่ผมให้น้ำหนักเรื่องภาพลักษณ์มากกว่า

ถ้าผมจะเล่นมือสอง ผมไปมอง FD มากกว่าครับ..

ปล. เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 18:20:04 »
หลายปัจจัยเลยทีเดียว

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 18:32:09 »
เรื่องราคาทับกับรถใหม่ น่าจะใช่เลย

ต่อมาก็น่าจะเป็นว่า แต่งแล้วของเล่นน้อยกว่าฮอนด้า (มั๊งนะ)

โดนใจวัยรุ่นน้อยกว่า อันนี้ค่อนข้างแน่

ภาพลักษณ์แท๊กซี่คงไม่น่าใช่

แต่กลัวเจอรถยำมา กะรถ fleet ปลดระวาง อันนี้ก็น่าคิดมากเหมือนกัน

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 19:06:20 »
ผมคิดว่า น่าจะเป็นเพราะ ราคามันชนกะรถใหม่ครับ โดยเฉพาะ พวก/ด้คืนแสนนึง
คิดดูสิครับ รถ 1.5 ตัวทอป จาก 7 แสน เหลือ 6 แสน เปนใครก้ต้องอยากได้ของใหม่

ออฟไลน์ user

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 19:39:04 »
ต้อง minor change dual vvti  ชิ ราคาน่าจะดีกว่ามาก

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 19:43:04 »
ถ้าผมจะซื้อรถมือ 2 ผมก็ไม่เลือกนะอัลติสเนี่ย อย่างที่บอก fd สวยกว่าเห็น อมตะกว่าด้วย
H.

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 19:51:57 »
ในความคิดผม เอารถไปขายเต๊นท์ มันจะหาเหตุผลต่างๆนาๆมากดราคา ไม่ว่ารถคันนั้นจะได้รับความนิยมเท่าไหร่
อย่างถ้าเอาวิออสซักปี09ตัวmcแล้วไปขาย เต๊นท์ก็จะบอกว่าตัวนี้ในตลาดมือสองเยอะมาก ราคามันเลยตก รับซื้อได้แค่นี้
แล้วถ้าเอาอาวิโอ้ปีเดียวกันไปขาย มันก็จะบอกว่า โห รุ่นนี้ไม่นิยมกันเลย อะไหล่แพง ฯลฯ ขายยากครับตัวนี้ คงรับซื้อได้เท่านี้ครับ
คือกดราคาเท่าที่จะกดได้เลย แล้วจะอ้างอีกว่ามือ1มีลด1แสน รับซื้อให้ราคาไม่สูงมาก ใครร้อนเงินมาก็ต้องยอม แต่โอเคเรื่องภาษี1แสนนี่ก็คงจะมีส่วน

แต่พอขายออกหน้าเต๊นท์ ตั้งราคาขายแทบจะเท่าป้ายแดง
วิออสคันนี้ใหม่สุดๆเลยนะ ปี09เอง วิ่งน้อยมาก รุ่นนี้ขายดีนิยมกันมาก มีติดต่อเข้ามาหลายคนแล้ว ราคาเท่านี้เลยครับ ลดไม่ได้แล้ว
อาวิโอ้คันนี้เหรอครับ ขับดีกว่าวิออสอีก ช่วงล่างแน่นสุดๆ เจ้าของรักษามาก พี่คิดถูกแล้วครับที่มองตัวนี้ อะไหล่ไม่ได้แพงอย่างนั้นหรอกครับ ผมเห็นมีวิ่งกันเยอะแยะ ราคานี้กับสภาพนี้คุ้มสุดๆนะครับ ถ้าวันนี้ไม่รีบตัดสินใจพี่มาอีกวันอาจจะขายไปแล้วก็ได้ (โห  ;D)

ผมเห็นหลายคันราคาเกือบเท่ารถใหม่ มันก็ยังขายกันอยู่นะครับ แต่ขายได้ไม่ได้อันนี้ไม่ทราบ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 20:53:38 »
ไม่ใช่กดราคาหนะสิครับ  ไม่รับซื้อเลย  ;D

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 23:53:33 »
มีหลายปัจจัยเเหละครับ ตอนนี้ทางเลือกเยอะขึ้นรถออกใหม่กันเป็นว่าเล่น เเต่คิดว่าภาษีรถคันเเรกมาเต็มๆ ละ Altis

นี่ผมเห็นตามเวบเต็นท์ราคามือสองต่างกะมือหนึ่งนิดเดียว คนขายก็มั่นใจรถตลาด ขายง่ายก็ตั้งราคาสูง เต้นกดอีกส่วน

ถ้ามุมมองผมเป็นคนซื้อคงไม่ซื้อหรอกคับมือสอง บวกลบนิดเดียว

ยิ่งมีตัว MC ที่เป็น E85 อีก ยังไงก็มือหนึ่งครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 12:41:28 »
คงต้องรอไปอีกสักพักแหละครับ ถึงจะขายได้
H.

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 13:11:19 »
เต้นท์ถือเป็นธุรกิจอย่างหนึ่งขึ้นชื่อว่าธุรกิจแล้วก็หนีไม่พ้นเป้าหมายคือทำกำไรถ้าทำแล้วขาดทุนก็คงไม่มีใครทำส่วนวิธีการทำนั้นก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของว่ามีแนวทางดำเนินอย่างไร หลักๆสำหรับเต้นท์คือเป็นคนกลางการซื้อขายถ้าคุณมีรถแล้วอยากขายได้เงินเร็วๆเต้นท์มีเงินสดพร้อมซื้อหรือถ้าคุณอยากซื้อรถด่วนๆได้เร็วๆเต้นท์มีรถพร้อมขาย กำไรคือส่วนต่างระหว่างราคารับซื้อและราคาขายหักต้นทุนค่าดำเนินการ ค่าเช่าที่ ค่านายหน้าทั้งซื้อขาย ค่าดอกเบี้ยถ้ากู้มาทำ ค่าน้ำค่าไฟ ค่าคนงาน ค่าซ่อม (แทบไม่มีคันไหนไม่ซ่อม ปกติถ้าคิดว่าจะขายอะไรเล็กน้อยก็ไม่ซ่อมกันหรอกแต่คนมาซื้อต้องการใช้งานสมบูรณ์ทุกอย่าง) ค่าเปลี่ยนถ่ายของเหลว ค่าล้างรถ ค่าน้ำมัน(ต้องมีให้ลองรถ) ถ้าคุณคิดว่าเต้นท์รับซื้อ 3 แสนตั้งขาย 3.5 แสนแล้วคิดว่าเต้นท์กำไร 5 หมื่นหล่ะก็ผิดเลย

ถ้าคิดว่าเต้นท์กดราคานักก็อย่าขายเต้นท์ให้ลองขายเองบางคนก็ขายได้บางคนต้องวนกลับมาขายเต้นท์อยู่ดีบางคนซวยจัดเจอคนซื้อในคราบโจร ที่บ.มีคนมาขอคำแนะนำเรื่องขายรถผมก็บอกไปว่าเป็นอย่างไรคนแรกลองขายเองสุดท้ายไม่ไหวเพราะคนซื้อกวนเหลือเกินมาดูรถ 10 คนขอลองรถขับแบบไม่ทะนุถนอมสุดท้ายก็ไม่ซื้อเสียเวลาทำงานมากเสาร์อาทิตย์ไปไหนก็ไม่ได้รอแต่คนมาซื้อแล้วก็ได้ขายเต้นท์ อีกคนไม่สะดวกเพราะเป็นผู้หญิงอยู่กับแม่สองคนไปเต้นท์โดยไม่ลองขายเองเพราะเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยและไม่ค่อยว่างเพราะต้องเรียนโทด้วย

ถ้าเข้าใจธุรกิจก็จะพอเข้าใจเต้นท์อันนี้พูดเฉพาะเต้นท์ที่ไม่ย้อมแมวหรือมีนอกมีในนะครับแบบอื่นไม่เคยมีประสบการณ์ แล้วแต่ละคนเหตุผลในการขายส่วนมากเลยก็คือขายเพื่อซื้อคันใหม่ แหมจำเป็นมากเลยนะแล้วมาบ่นว่าเต้นท์กดราคา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ aimmy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 18:25:00 »
ไม่ทราบว่าของคุณ Nyquist ตัวไหนครับ 1.8G หรือเปล่า
แล้วเต้นท์ได้ตีราคาให้หรือเปล่าครั่บ หรือว่าไม่ตีให้เลย(ถามเก็บข้อมูลอะครับ ;D)

ผมแอบสนใจรุ่น 1.8G อยู่ เห็นราคาในเว๊ปประมาณ 560,000 - 620,000
แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้นะครับ รอตัวใหม่ออกก่อน ราคาจะได้ล่วงมากว่านี้
ผมชอบที่ได้ของครบ ทั้ง VSC,  TRC , Cruise control , เบาะคนขับปรับไฟฟ้า , แอร์ออโต้
ซึ้งตัว 1.8G รุ่นหลังๆ ไม่มีเลย ตั้งแต่ 2.0 ออกมา

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 19:14:55 »
ผมว่าคน เค้าคงจะ ขายเยอะอ่ะ ครับ ก็เลยขาย ออกไม่ทัน ที่นี้  เค้าก็เลยไม่รับซื้อมั้ง ครับ  แต่ถ้าซื้อก็คงจะ  ได้ราคาน้อย อ่ะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 19:31:52 »
เต้นท์ถือเป็นธุรกิจอย่างหนึ่งขึ้นชื่อว่าธุรกิจแล้วก็หนีไม่พ้นเป้าหมายคือทำกำไรถ้าทำแล้วขาดทุนก็คงไม่มีใครทำส่วนวิธีการทำนั้นก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของว่ามีแนวทางดำเนินอย่างไร หลักๆสำหรับเต้นท์คือเป็นคนกลางการซื้อขายถ้าคุณมีรถแล้วอยากขายได้เงินเร็วๆเต้นท์มีเงินสดพร้อมซื้อหรือถ้าคุณอยากซื้อรถด่วนๆได้เร็วๆเต้นท์มีรถพร้อมขาย กำไรคือส่วนต่างระหว่างราคารับซื้อและราคาขายหักต้นทุนค่าดำเนินการ ค่าเช่าที่ ค่านายหน้าทั้งซื้อขาย ค่าดอกเบี้ยถ้ากู้มาทำ ค่าน้ำค่าไฟ ค่าคนงาน ค่าซ่อม (แทบไม่มีคันไหนไม่ซ่อม ปกติถ้าคิดว่าจะขายอะไรเล็กน้อยก็ไม่ซ่อมกันหรอกแต่คนมาซื้อต้องการใช้งานสมบูรณ์ทุกอย่าง) ค่าเปลี่ยนถ่ายของเหลว ค่าล้างรถ ค่าน้ำมัน(ต้องมีให้ลองรถ) ถ้าคุณคิดว่าเต้นท์รับซื้อ 3 แสนตั้งขาย 3.5 แสนแล้วคิดว่าเต้นท์กำไร 5 หมื่นหล่ะก็ผิดเลย

ถ้าคิดว่าเต้นท์กดราคานักก็อย่าขายเต้นท์ให้ลองขายเองบางคนก็ขายได้บางคนต้องวนกลับมาขายเต้นท์อยู่ดีบางคนซวยจัดเจอคนซื้อในคราบโจร ที่บ.มีคนมาขอคำแนะนำเรื่องขายรถผมก็บอกไปว่าเป็นอย่างไรคนแรกลองขายเองสุดท้ายไม่ไหวเพราะคนซื้อกวนเหลือเกินมาดูรถ 10 คนขอลองรถขับแบบไม่ทะนุถนอมสุดท้ายก็ไม่ซื้อเสียเวลาทำงานมากเสาร์อาทิตย์ไปไหนก็ไม่ได้รอแต่คนมาซื้อแล้วก็ได้ขายเต้นท์ อีกคนไม่สะดวกเพราะเป็นผู้หญิงอยู่กับแม่สองคนไปเต้นท์โดยไม่ลองขายเองเพราะเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยและไม่ค่อยว่างเพราะต้องเรียนโทด้วย

ถ้าเข้าใจธุรกิจก็จะพอเข้าใจเต้นท์อันนี้พูดเฉพาะเต้นท์ที่ไม่ย้อมแมวหรือมีนอกมีในนะครับแบบอื่นไม่เคยมีประสบการณ์ แล้วแต่ละคนเหตุผลในการขายส่วนมากเลยก็คือขายเพื่อซื้อคันใหม่ แหมจำเป็นมากเลยนะแล้วมาบ่นว่าเต้นท์กดราคา

เห็นด้วยครับ ขายเต้นท์จบกว่าครับ

ได้ตังแน่นอน(เอาเงินสดทันที) ราคามันก็ต้องมีกำไรบ้าง

ขายเอง เจอพวกงี่เง่าเยอะครับ(ลองรถแบบเลวๆ แล้วไม่ซื้อหรือจะเอาราคาเท่าเต้นท์) ผมโดนมาแล้ว

ให้พวกนี้มันไปเอามาจากเต้นต์ดีกว่า(แพงกว่าเดิม) สะใจดี

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 21:07:00 »

like ให้ความเห็นนี้เลย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 21:41:45 »
เป็นผมก็คงไม่ซื้อเหมือนกันครับ อัลติส
ไปซื้อ FD หรือ มาสด้า 3  ดีกว่า 
ถูกกว่า ดีกว่า ติดแก๊สวิ่งโลด

หรือถ้าจะซื้ออัลติส ก็มีให้เลือกไม่หวาดไม่ไหว  อาจจะไม่เจอ รถของจขกท. มั้งครับ