ผู้เขียน หัวข้อ: Altis มือ 2 ขายไม่ออก  (อ่าน 51165 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
Altis มือ 2 ขายไม่ออก
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 19:55:36 »
วันนี้เอารถ Altis ตัวปัจจุบันปี 2008 ไปขายตามเต๊น
ไม่น่าเชื่อเลยครับ ขายไม่ออก เต๊นบอกว่าตอนนี้ Altis ปล่อยยากมาก ไม่ค่อยมีใครซื้อ :-\
เค้าบอกอีกว่าถ้าเป็น Civic มันขายง่ายกว่า คนต้องการเยอะกว่า
ไปถามที่ชัว ก็โดนกดราคาสุดๆ แล้วก็ให้เหตุผลเดียวกับที่เต๊นเลย
แล้วก็บอกว่าที่เต๊นส่วนใหญ่ตอนนี้เค้าไม่รับซื้้อ Altis เพราะมันปล่อยยาก :-\

ผมว่ามันน่าสนใจมากเลยนะว่าทำไม Altis มือ 2 ถึงขายไม่ออก เพื่อนๆคิดว่าไงครับ

เห็นคนตีราคาบอกว่าส่วนนึงเพราะราคามือ 2 มันไปชนกับ B-Seg ที่ได้คืนภาษีด้วย คนเลยไม่ค่อยซื้อกัน
ส่วนรถกระบะไม่ได้รับผลกระทบเท่าไหร่ เพราะคนยังต้องการกระบะมือ 2 เยอะอยู่

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
Re: Altis มือ 2 ขายไม่ออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:06:54 »
คนกลัวว่าเป็น Taxi แล้วย้อมมาครับ เลยไม่ค่อยซื้อมือ 2

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:10:44 »
ต่างจังหวัดแถวบ้านผมก็เป็นนะ จะขายได้ก็เป็นกระบะซะส่วนใหญ่ และถ้าเก๋งก็พวก วีออส แจ๊ส ยาริส ซิตี้ อะไรพวกนี้อะคับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:13:50 »
ตอบ : เพราะนโยบายรถคันแรกครับ  :)

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:38:10 »
ถ้าเป็นเพราะนโยบายรถคันแรกแล้วทำไมซีวิคขายง่ายกว่าอ่ะ   

ผมว่าเหตุผลเพราะเป็นรถแท็กซี่ นั่นแหละทำให้กลัวว่าจะเป็นรถย้อมส่วนหนึ่งกับเป็นรถที่องค์กรต่างๆ ออกมาให้พนักงานใช้สำหรับติดต่องานขององค์กรก็เยอะ  ทำให้ความรู้สึก หรือภาพลักษณ์ของตัวรถดูดร็อปลงไปเมื่อเทียบกับซีวิค   

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:51:19 »
มือ 1 ราคาลงจาก e85
รถติดแก็สมา บ้าง
แล้วก็ ราคาไม่ลง คนไปเล่นตัวอื่นดีกว่า
โตโยต้า มันดูเก่าเร็ว เวลารุ่นใหม่มา สังเกตุ civic เก่ายังไงพอจับใส่แม็คก็สวยเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:52:38 »
ผมรู้จักกับคนเล่นรถมือสองก็หลายคนครับ

เหตุผลเดียวคือ "ภาพลักษณ์ ความเป็น TAXI"

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:59:09 »
จริงครับ ขายยากมากๆ  :D

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 21:01:00 »
ใช่ครับ ต่างจังหวัด Altis ขายยากจริงๆ

สุราษบ้านผม วันนึงเห็น Civic FD 10คัน อัลติสเห็น 2-3คันเอง
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 21:12:02 »

ส่วนตัวว่าเป็นจังหวะช่วงๆมากกว่าบางช่วงก็เร็วมาแปปหนึ่งก็ออกไปล่ะ บางครั้งก็นานอยู่  สอบถามมาล่ะเป็นความจริงว่าช่วงนี้ขายยากมากaltis  ว่าแล้วขอรายละเอียดรถหลังไมค์หน่อยครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2012, 21:42:49 โดย Moza »

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 21:22:54 »
มันเหมือน taxi ขับแล้วไม่เท่ โดยเฉพาะ กทม

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 21:33:56 »
มันน่าจะมีหลายสาเหตุประกอบนะครับผมว่า แต่สาเหตุหลักๆ น่าจะเพราะมันเหมือน Taxi หนะซิครับ :P

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 21:35:48 »
ถ้าเหตุผลเพราะเหมือนแท็กซี่ถ้ายุโรปคงแย่แน่ S-Class E-Class series7 series5 ไม่ต้องขับกันเลยทีเดียว  ;D
มุมมองไม่เหมือนกันจริงๆแนวๆเดียวกันเคยถามอยู่ครับว่าทำไมไม่ใช้ Audi กันเห็นบอกว่าซ่อมนานกว่า MB BMW ครับ
ประมาณว่าเสียเวลาทำมาหากิน 555+

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 21:42:34 »
เพราะตอน Civic FB ออกมาคนมองว่า FD สวยกว่า
เลยหาซื้อกันเยอะครับ (อันนี้คาดไว้ตั้งแต่ FB ยังไม่มาไทยครับ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 21:51:23 »
ปรกติซีวิคขายออกง่ายกว่าอัลติสครับ
น่าจะเป็นเพราะภาพลักษณ์การเป็น TAXI แหล่ะครับ
และยิ่งตอนนี้รถมือสองส่วนใหญ่ขายยากขึ้นด้วย
ก็เลยยิ่งขายยากขึ้นไปอีกครับ
เห็นตอนนี้เต้นท์รถกุมขยัมเป็นแถวเชียวครับ

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 21:53:42 »
ผมใช้ Audi A4 อยู่คับ บางทีถ้าศูนย์ไม่มีอะไหล่ในStockก็ต้องสั่ง รอเอาครับ ถ้ามีในStockก็รอคิวซ่อมถ้าเร็วก็เข้าซ่อมเช้า เย็นเสร็จ ผมเคยเอาเข้าไปเปลี่ยนปั๊มติ๊ก ปีกนกที่ศูนย์เชียงใหม่ โดนไปเกือบ18,xxx ใช้เวลาทำประมาณ10วัน เสียเวลารออะไหล่ครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 21:54:12 »
ส่วนนึงคงเป็นเพราะเเท็กซี่ อีกส่วนน่าจะเป็นเพราะรถปี 2008 เป็นรุ่นก่อน  MC ที่แตกต่างจาก MC เยอะมั้งแปลงยากเลยไม่มีใครซื้อไปใช้เป็นมือสอง
ซีวิค มือสองขายดีอยู่แล้วครับ คนซื้อไปแต่งต่อก็หลาย ยิ่ง FD ไ่ม่ต้องพูดถึง ในคลับรถหลายๆคนซื้อมาต่อเยอะมาก

ออฟไลน์ pulsar

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 21:59:51 »
กำลังประกาศขายอยู่เหมือนกัน มิน่าเงียบกริบ 5555

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 22:06:55 »
ผมใช้ Audi A4 อยู่คับ บางทีถ้าศูนย์ไม่มีอะไหล่ในStockก็ต้องสั่ง รอเอาครับ ถ้ามีในStockก็รอคิวซ่อมถ้าเร็วก็เข้าซ่อมเช้า เย็นเสร็จ ผมเคยเอาเข้าไปเปลี่ยนปั๊มติ๊ก ปีกนกที่ศูนย์เชียงใหม่ โดนไปเกือบ18,xxx ใช้เวลาทำประมาณ10วัน เสียเวลารออะไหล่ครับ

ผมไม่ได้จะจับผิดอะไรนะ แต่กำลังงงว่าเกี่ยวกับอัลติสมือสองขายไม่ออกยังไงอะครับ
นึกไม่ออกจริงๆ รบกวนขอความรู้ช่วยอธิบายนิดหนึ่งนะครับ แหะๆ

โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 22:26:24 »

ผมไม่ได้จะจับผิดอะไรนะ แต่กำลังงงว่าเกี่ยวกับอัลติสมือสองขายไม่ออกยังไงอะครับ
นึกไม่ออกจริงๆ รบกวนขอความรู้ช่วยอธิบายนิดหนึ่งนะครับ แหะๆ

เค้าคงตอบคอมเม้นต์นี้ครับ

ถ้าเหตุผลเพราะเหมือนแท็กซี่ถ้ายุโรปคงแย่แน่ S-Class E-Class series7 series5 ไม่ต้องขับกันเลยทีเดียว  ;D
มุมมองไม่เหมือนกันจริงๆแนวๆเดียวกันเคยถามอยู่ครับว่าทำไมไม่ใช้ Audi กันเห็นบอกว่าซ่อมนานกว่า MB BMW ครับ
ประมาณว่าเสียเวลาทำมาหากิน 555+

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 22:28:23 »
น่าจะอย่างนี้นะครับ

1. เกียร์เก่า 4 สปีด
2. รุ่นนี้ซดน้ำมันเยอะกว่า MC แรงก็น้อยกว่า
3. ภาพลักษณ์แท๊กซี่
4. ตัวใหม่สวยกว่า
5. FB สวยน้อยกว่า FD มือสองเลยโดนเปรียบเทียบ
6. โครงการรถคันแรก

อย่าว่าแต่อัลติสเลยครับ ผมดูรถมือสองในตลาดรถตลอด แม้แต่ซีวิคหรือแจ๊สก็ราคาร่วงทั้งนั้นอิงจากราคาตั้งขายนะครับ ต้นปีซีวิคปี 06 (สนใจปีนี้เพราะไม่ต๊อก) ราคาอยู่ 550,000 ตอนนี้ไม่ถึง 500,000 ขายจริงคงประมาณ 450,000 เต้นท์รับคงราวๆ 400,000 กระมัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 22:34:03 »
ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากบรรดารถFleet ด้วยหรือเปล่าครับ  สำหรับสายงานเซลล์อย่างผม ซึ่งการใช้รถตัวเองวิ่งงาน การบำรุงรักษษไม่ค่อยคุ้มนะ ส่วนบริษัทจะซื้อรถให้พนักงานใช้การบำรุงรักษา ความคล่องตัวน้อยลง ใช้รถเช่าคุ้มกว่า  ขอยกตัวอย่างแล้วกันนะครับ
ระดับเซลล์ทัวไปใช้ VIOS  ทำงานเป็นพื้นที่จะวิ่งเยอะ แต่ก็ไม่เยอะเท่าระดับผู้จัดการ (อันนี้เป็นอัลติส)อันนั้นวิ่งรอกเลยการใช้งานก็ตามแบบที่รู้ๆกัน
GM วิ่งใม่เยอะ อยู่ออฟฟิศซะเป็นส่วนใหญ่ ก็จะใช้เป็น CAMRY
สงสัยน่าจะมาจากสาเหตุนี้ด้วยล่ะมังครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 22:39:26 »
วันนี้เอารถ Altis ตัวปัจจุบันปี 2008 ไปขายตามเต๊น
ไม่น่าเชื่อเลยครับ ขายไม่ออก เต๊นบอกว่าตอนนี้ Altis ปล่อยยากมาก ไม่ค่อยมีใครซื้อ :-\
เค้าบอกอีกว่าถ้าเป็น Civic มันขายง่ายกว่า คนต้องการเยอะกว่า
ไปถามที่ชัว ก็โดนกดราคาสุดๆ แล้วก็ให้เหตุผลเดียวกับที่เต๊นเลย
แล้วก็บอกว่าที่เต๊นส่วนใหญ่ตอนนี้เค้าไม่รับซื้้อ Altis เพราะมันปล่อยยาก :-\

ผมว่ามันน่าสนใจมากเลยนะว่าทำไม Altis มือ 2 ถึงขายไม่ออก เพื่อนๆคิดว่าไงครับ

เห็นคนตีราคาบอกว่าส่วนนึงเพราะราคามือ 2 มันไปชนกับ B-Seg ที่ได้คืนภาษีด้วย คนเลยไม่ค่อยซื้อกัน
ส่วนรถกระบะไม่ได้รับผลกระทบเท่าไหร่ เพราะคนยังต้องการกระบะมือ 2 เยอะอยู่
ใช่ครับ กระบะราคามือสองดีกว่าเก๋งมือสอง ครับ และช่วงนี้รถมือสองราคาลงมากๆไม่ว่ารุ่นไหน เพราะความสนใจคนอยากมีรถไปตกที่รถใหม่มากกว่า

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 22:41:31 »
ผมพูดตามความรู้สึกผมนะผมว่า Altis โฉมปัจจุบันตัวก่อน MC มันเป็นรุ่นที่ เอิ่มมมมม ไม่สวยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ บางคนอาจจะบอกใช่สิผมไม่ได้ใช่อันนี้ก็แล้วแต่ครับแต่ผมพูดตามความเห็นของผมที่คิดว่ามันเลยทำให้ดูขายยากแล้วอีกอย่างคงเป็นเพราะรถคันแรกด้วย

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 22:46:54 »

เค้าคงตอบคอมเม้นต์นี้ครับ

ถ้าเหตุผลเพราะเหมือนแท็กซี่ถ้ายุโรปคงแย่แน่ S-Class E-Class series7 series5 ไม่ต้องขับกันเลยทีเดียว  ;D

อ๋๋อออ ขอบคุณครับ
ขอโทษด้วยครับ อ่านไม่ครบเอง
แหะๆ :-[ :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2012, 22:48:49 โดย Maman_Haheinz »
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Art130

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 22:54:45 »
เข้ามายืนยันครับ ขนาดตัว 1.8mc ของผม โคตรเทพ cvt 7 speed "เร้าใจ ต้องลอง ขับสนุกเหมือนกันนะ"  ไปลองขายตามเต๊นท์ ตีราคาได้เจ็บมาก แถมพี่แกบอกว่าถ้าเป็น civic รุ่น e มันถึงให้ราคางามๆได้ โพสขายในเว็บเองไป3อาทิตย์ มีโทรมาแค่คนเดียว แล้วก็ไม่โทรมาอีกเลย งงแท้ มันเกิดอะไรกับโตโยต้า ที่บ้านผมท่องเป็นบทสวดว่า ซื้อง่าย ขายคล่อง ราคาไม่ตก

ออฟไลน์ ait

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 23:01:25 »
แต่ผมมองว่าช่วงที่altis ก่อน MC เท่าที่สังเกตุช่วงเวลามันขายอยู่ตอนนั้นรถบ้านก็พบเห็นได้ไม่หนาตาเท่าไร  หนักไปทางแท๊กซี่เยอะมากตัวเลขยอดขายมันเลยเยอะ  มีหลังจากMC แล้วนี่สิ จำนวนรถบ้านถึงดีขึ้นมา

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 23:06:21 »
นั่นสิ ที่ผมคิดมาตลอดว่า โตโยต้าซ์้อง่าย ขายคล่อง

ซื้อง่ายหนะจริงครับ บริการเค้าดีจริงๆ
แต่ขายคล่องนี่ชักไม่ใช่ละ ฮาา อาจเพราะปัจจัยหลายๆอย่าง
ความคิดของคนซื้อเลยเปลี่ยนไป

ทำไงหละทีนี้  :-\

ออฟไลน์ Neo_ze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 00:42:20 »
ถ้าเป็นผมจะซื้อ Altis มือ 2 ผมจะหารถบ้านเจ้าของขายเอง หรือ จากคนรู้จักแนะนำมา จะไม่เอารถเต้นครับ เพราะกลัวโดนย้อมมาจากแท็กซี่

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 00:44:55 »
mc แล้วอะไรๆก็ดีขึ้นเยอะครับ ดูจากรีวิวพี่จิมเอาหนะครับ  สำหรับผมขายยาก ก็ไม่น่าขายครับบางทีถ้าเอาไปติดแก๊สแล้วจะติดใจฮะ เครื่องบล๊อคนั้นทนแก๊สพอตัว