ผู้เขียน หัวข้อ: ไปซื้อรถคันแรกมา  (อ่าน 4134 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
ไปซื้อรถคันแรกมา
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 18:03:51 »
         ใกล้หมดเวลาซื้อรถคันแรก  เมื่อศุกร์ที่แล้วเลยเข้า Web กรมสรรพสามิต เกิดกิเลสอยากได้รถราคาถูก
อีกอย่าง ลูกสาวใช้รถ Vios ชื่อพ่อมา 5 ปี แล้ว น่าจะเปลี่ยนได้แล้ว  ผมเลยโหลดคำแนะนำ แบบฟอร์ม พร้อมใบมอบอำนาจจาก Web จากนั้นให้ภรรยา ก่อนกลับบ้านให้แวะไปจอง City เอาใบจองให้ด้วย โทรถามลูกสาวด้วยว่าอยากได้สีอะไร
         ตกลงเป็น สปาร์กกิ้ง บราวน์ สีอื่น ๆ ค่าจอง 5 พัน แต่สีนี้ขอค่าจอง 2 หมื่น รับรถกลางปีหน้า ผมเองก็ยังไม่อยากได้รถเร็ว ๆ ไ้ด้ใบจองกลับมาเรียบร้อย

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาจัดการกรอกฟอร์มทุกอย่าง เมื่อเช้า 8.20 น.  ไปถึง กรมสรรพสามิต ราชวัตร ได้ คิวที่ 403 ตกใจอยู่บ้าง พวกที่ยังไม่กรอกฟอร์มต้องนั่งกรอกที่เต๊นหน้ากรม รอเรียกคิว
         8.25 น. เขาเริ่มเรียกลำดับที่ 400 เข้าไปภายในตึก รับคิวตรวจหลักฐานใหม่ คราวนี้ได้ลำดับที่ 365 พอโต๊ว่าง มีเจ้าหน้าที่ เรียกตรวจหลักฐาน Check List ตามที่คู่มือแนะนำ

8.35 น. ตรวจหลักฐานเรียบร้อย ให้ไปด่านต่อไป ชั้นบน รับบัตรคิวอีก คราวนี้ได้ลำดับที่ 300 มีเจ้าหน้าที่นั่งคีย์ข้อมูลราว 30 เครื่อง 8.40 น. ผมก็ได้ไปนั่งส่งหลักฐานให้เจ้าหน้าที่คีย์ข้อมูล ประมาณ 5 นาที ก็ได้ใบรับการส่งเอกสารกลับมา พร้อมแนะนำให้กลับมาใหม่หลังได้ทะเบียนรถเรียบร้อย ให้นำหลักฐานที่เหลือมายื่น และจะไ้ด้เงินคืนไม่เกิน 1 ปี จากวันที่ยื่นครั้งหลัง

ตกลงผมจองซื้อรถคันแรกไปเรียบร้อย เป็น City รุ่น Top สุด  เป็นการตัดสินใจซื้อรถที่ใช้เวลาสั้นที่สุด และก็ไม่รู้ว่าลูกจะชอบหรือไม่  แต่กระบวนการมันไม่ยากอย่างที่คิดเลย
                                     (ขออภัยครับ ทีแรกเขียนเป็น 2 พัน ที่ถูก สีอื่น ๆ คิด 5 พัน แต่สีคนจองน้อยคิด 20000)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2012, 22:30:51 โดย pong_ru »

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
Re: ไปซื้อรถคันแรกมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 18:09:13 »
 ตกลงเป็น สปาร์กกิ้ง บราวน์ สีอื่น ๆ ค่าจอง 2 พัน แต่สีนี้ขอค่าจอง 2 หมื่น
สีนี้ค่าจอง 20,000 เลยหลอครับ ผมมองไม่ผิดนะ  :o :o

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 18:18:01 »
เป็นอย่างนี้จริงๆครับ แต่ในกรุงเทพหรือเมืองใหญ่ๆ ก็จะต้องรอสักหน่อย แต่ที่ชะอำ ไปยื่นแทนน้อง น้องมันซื้ออัลเมร่า วันเอกสารครบ น้องต้องไปต่างประเทศ ผมเลยเอาเอกสารไปส่งให้แทน มีโต๊ะรับเรื่องอยู่ 4 โต๊ะ เจ้าหน้าที่ประจำแต่ช่อง ส่วนเจ้าหน้าที่ที่เหลืออีกสามคน คอยให้คำแนะนำ กับคนที่กำลังกรอกเอกสาร ช่วยๆกันไป 11:30 น. ถึงตอนเที่ยงก็ทำใจไว้แล้วว่า คงต้องรอช่วงบ่าย แต่เจ้าหน้าที่ให้เวลาพิเศษ อีกครึ่งชั่วโมง เป็น 12:30 แล้วจะขอเวลากินข้าว 30 นาทีแล้วลุยต่อ ผมได้คิวที่ 19 เค้าประกาศว่า ขอพักเมื่อถึงคิวที่ 20 (มันจะไปพักเวลา 12:30 น. พอดี)

ผมประทับใจเจ้าหน้าที่นะ ตอนแรกคิดว่าคงยุ่งยาก นาน แต่จริงๆ ก็ปรกติ รอประมาณ 45 นาทีเอง คิดว่าต่างจังหวัดที่คงเป็นอย่างนี้มั้ง

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 18:28:02 »
ของผมมีเพื่อนไปทำหลายคนมาก มีคนนึงเพิ่งจองไปวันนี้ยังไม่ทราบชะตากรรมเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 19:39:28 »
เพื่อนผม ไปยื่นต้นธันวา

โดนไล่กลับบ้านพร้อมคิว ให้มาอีกที 26 ธันวา

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 21:12:56 »
ในกรุงเทพ ราชวัตร น่าจะดีที่สุดแล้วครับ :D
Test ..

ออฟไลน์ iiuuiisj

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 21:32:13 »
ตกลงเป็น สปาร์กกิ้ง บราวน์ สีอื่น ๆ ค่าจอง 2 พัน แต่สีนี้ขอค่าจอง 2 หมื่น
สีนี้ค่าจอง 20,000 เลยหลอครับ ผมมองไม่ผิดนะ  :o :o

ผมว่าเป้นสีที่คนจองน้อย เค้าจึงมัดจำเยอะหน่อย   สีนี้ปล่อยยากครับ

ออฟไลน์ iiuuiisj

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 21:33:37 »
วันนี้ ผม ไป ยื่น 14.00  จ.สระแก้ว
พอดีผมเขียน ทุกอย่างเสร็จเเล้ว เอกสารพร้อมไป ยื่น นั่ง 5 นาที รับ กระดาษ กลับบ้าน

ปกติ อยู่ ก.ท.ม. แต่ ช่วงนี้หยุด ก็ เลย มายื่น ตจว  สบายหน่อยคนน้อย

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 22:41:24 »
ผมไปยื่นที่ เล้า เปง ง้วน วิภาวดี ไปช่วงหกโมงเย็นหลังเลิกงาน  พฤหัสที่ผ่านมา.  ฟอร์มก้อไม่ได้กรอก.  ไปถึง เงียบ คนน้อยจนแอร์หนาวเลย 10 นาทีเสร็จ ;D

อย่าไปเช้าครับ. ผมว่าที่คนชอบไปเช้าๆกัน ประมาณว่าหนีรถติดหละมั้ง
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ GusZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 12:31:52 »
ผมไปยื่นที่ เล้า เปง ง้วน วิภาวดี ไปช่วงหกโมงเย็นหลังเลิกงาน  พฤหัสที่ผ่านมา.  ฟอร์มก้อไม่ได้กรอก.  ไปถึง เงียบ คนน้อยจนแอร์หนาวเลย 10 นาทีเสร็จ ;D

อย่าไปเช้าครับ. ผมว่าที่คนชอบไปเช้าๆกัน ประมาณว่าหนีรถติดหละมั้ง

อ้าวกรรม ถ้ารู้แบบนี้ตอนนั้นผมไปยื่นที่เล้าเปงง้วนดีกว่า ตอนแรกน้องสาวผมไป ตั้งแต่ตี5โน่น แต่คิวเต็มแระ สุดท้ายเลยต้องถ่อไปทำที่ราชวัตร.. รู้สึกเสียรู้มากมาย555