ผู้เขียน หัวข้อ: ++ เอาแล้ว ! Nissan ยื่นหนังสือสรรพสามิต กังขา' Vios 2013'ใหม่  (อ่าน 26660 ครั้ง)

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
Re: ++ เอาแล้ว ! Nissan ยื่นหนังสือสรรพสามิต กังขา' Vios 2013'ใหม่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 18:45:51 »
ผมสงสารประเทศไทย
มีเรื่องผู้ใหญ่หน้าด้านได้ตลอด
แล้วอนาคตของชาติก็รับรู้เหตุการณ์ที่น่าขยะแขยงนี้
แล้วก็คิดว่า มันธรรมดา....

วิบากของสังคมไทย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: ++ เอาแล้ว ! Nissan ยื่นหนังสือสรรพสามิต กังขา' Vios 2013'ใหม่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 18:48:27 »
ผมว่าจะสนุกตอนที่คนซื้อ Vios แล้วไปยื่นรถคันแรกไม่ได้ เพราะยื่นเอกสารเพิ่มเติมไม่ทันเวลาที่กำหนด 90วัน หลังจากที่ยื่นเรื่องใบจองสิ้นปี

ถ้าเป็นอย่างนั้น สนุกกันล่ะทีนี้ เพราะ

1. คนซื้อจะฟ้องโตโยต้ามั้ย
2. จะเรียกค่าเสียหายเท่าไหร่
3. สคบ. จะได้ทำงานมั้ย

ไม่ใช่แบบนั้นครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้น

แต่จริงๆคือ คนที่จองหลังเดือนกรกฎา ปี 55 ต้องยื่นเอกสารเพิ่มเติม นับจากวันรับรถครับ
สมมุติ ผมจองวันนี้ 26 ธันวา 55 รถได้ธันวา 56 หลังจากธันวา 56 นับไปอีก 90 วัน ต้องยื่นเอกสารเพิ่มให้ครบ ภายใน 90 วัน หลังจากรับรถครับ ไม่ใช่ 90 วันหลังจากยื่นเอกสารครั้งแรก (อันนี้ สำหรับคนที่ยื่นไปจองหลังจากกรกฎา ปี 55)

ส่วนคนที่จองตั้งแต่กันยาปี 54 (ตั้งแต่เริ่มโครงการ) และก่อนเดือนกรกฎาปี 55 จองตอนไหนก็ได้ ภายในเวลาดังกล่าว ต้องยื่นเอกสารที่เหลือภายใน 31 ธันวาคม ปี 55

เค้าแยกออกเป็น 2 กรณีครับ

เพิ่มเติม : อันนี้รูปครับ น่าจะเข้าใจง่ายขึ้น เพราะแบบนี้ไง มันเกิดช่องว่าง ให้โตโยต้า ฉวยโอกาส แต่ค่ายอื่นจะเอาบ้างก็เปิดไลน์ผลิตไม่ทันแล้ว เหลืออีกกี่วันเอง วีออสใหม่ ก็เลยเป็นเจ้าเดียว ที่รถเปิดตัวปีหน้า และได้สิทธิ์  เพราะอ้างว่าผลิตมาจำนวนหนึ่งแล้ว เสียภาษีแล้ว (ตามที่โตโยต้าอ้าง ส่วนความจริง จะเป็นเช่นไร อันนั้นยังไม่ค่อยชัดเจน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2012, 19:29:49 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 19:23:48 »
ฮอนด้า กับนิสสัน ทีหลังไปเปิดโรงงานทำเส้นใหญ่ ในเครือได้แล้ว ::)

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 19:42:32 »
ยังไงก็น่าจะให้ประชาชนได้เห็นหน้าตามันก่อนก็ยังดี
(ถึงจะยังไม่พร้อมจะเปิดตัวก็เหอะ สงสารคนที่จองรถทั้งที่ยังไม่เห็นน่าตาจัง)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 19:45:30 »
จริงๆ ผมสงสัยมานานแล้วว่า

ทำไมไม่สื่อ ไปขอดูรถ 70 คันที่ว่านั่นเลยอะครับ -.-

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 20:11:57 »
จริงๆ ผมสงสัยมานานแล้วว่า

ทำไมไม่สื่อ ไปขอดูรถ 70 คันที่ว่านั่นเลยอะครับ -.-

อย่างที่บอกแหละครับ (สมมุติ ถ้ามันผลิตขึ้นมาแล้วจริงนะ) แต่บริษัทแม่ที่ญี่ปุ่น ยังไม่อนุญาตให้เผยแพร่  ว่ารูปทรงเป็นอย่างไร เพราะมันกำหนดเปิดตัวปีหน้า โตโยต้าไทยก็ทำไม่ได้ แต่โตโยต้าไทยก็อยากรับจองไปด้วย มันก็คลุมเคลือไงครับ เหมือนทำอะไรแล้วไม่ชัดเจน

มันก็เลยเป็นแบบที่เห็น ไอ้ความไม่ชัดเจนตรงนี้ ค่ายอื่นก็เอามาร้องเรียนได้ ทั้งฮอนด้าทั้งนิสสัน (เพราะเมื่อยังไม่เห็นรถ มันก็ยังเป็นไปได้ 2 ทางคือ 1. ผลิตขึ้นมาแล้วจริง 2. ยังไม่ได้ผลิต)

แต่ที่แน่ๆ สรรพสามิตเอาขึ้นเว็บแล้วว่า วีออสใหม่ มันได้คืนภาษี ดังนั้นสรรพสามิต ก็รับตรงนี้ไปเต็มๆ

ออฟไลน์ alankarm

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 21:00:15 »
มันเป็นไปตามวิถีไทย ก๋วยเตี๋ยวมันต้องใส่เส้นสิ

รวยทั้งคู่เลย  8) 8)

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 23:45:24 »
เบื่อกับความ กาก ของ T ในเรื่องนี้มากๆ ออกความเห็นไปหลายรอบละ ยืนยัน คำเดิม ว่า เห็นแก่ตัว เอาเปรียบคู่แข่ง และ คนซื้อ  ถ้าบริษัทแม่ไม่ให้เปิดตัวแล้วจะมาลักไก่ ทำทำไม ในเมื่อยังไงก็ขายได้ ขายดีอยู่แล้ว vios เนี่ย วิ่งกันเกลื่อนกลาด

Honda, nissan มาละ mitsu ฟอร์ด เชฟ มาต่อเลย  ประนามซะเอาให้อายไปเลย ชื่อเีสียง 50 ปี เสียชื่อจริงๆีตอนปีที่ 51 เพราะโลภแท้ๆ

ออฟไลน์ piromrak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:03:12 »
ในอนาคต
เวลาพูดถึงวีออสรุ่นนี้
เราจะเรียกชื่อเล่นมันว่า "วีออสรุ่นลักไก่"

ชื่อนี้แจ่มเลย ขอเติมอีกนิดนะครับ

"วีออสรุ่นลักไก่ ใครจะทำไม"

หรือ

"วีออสรุ่นลักไก่ เส้นใหญ่โว๊ยยย"

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:18:39 »
รถใกล้เปิดตัว มี.ค.56
แต่แทบไม่เห็นspy shot (ในไทย แม้แต่น้อย)
เห็นแค่ภาพของจีน มั้ง ชุดเดียวที่ออกมา
ผิดวิสัย รถเตรียมเปิดตัวอ่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:23:59 »
เอาละ

ขอจัดสักทีนะครับ

ผมมีคำถาม....

1. ตอนแรก หลังจากใส่ชื่อเข้ามาในตาราง อธิบดี ก็สั่งถอด เพราะมองว่า ไม่เป็นธรรม ไม่มีธรรมาภิบาล
แต่สุดท้าย พอพ้น Expo กลับใส่เข้ามาได้! ด้วยความพยายามเล่นกลของคนบางคน ซึ่งอธิบดี กับท่านรองฯ (ที่เพิ่งมาใหม่)
ก็คงอึดอัด จนตอนนี้ ทั้งคู่ ก็ดูจะตอบคำถามกับนกข่าว และสังคมแบบอึกอัก ไปหมด ไม่ชัดถ้อยชัดคำเหมือนแต่แรก

ผมเชื่อว่า อธิบดี และเจ้าหน้าที่รอบตัว คงจะไม่แปลกใจกับท่าทีของบริษัทรถยนต์ แทบทุกค่ายในตอนนี้แน่ๆ
เพียงแต่ว่า เจ้าตัว อึดอัดที่จะพูดหรือเปล่า?

-------------------------

2. สังเกตไหมว่า Toyota กับ สรรพสามิต พยายามบอกมาตลอดว่า "ได้มีการผลิตไปแล้ว 70 คัน"

แต่ใหนๆ ก็ไหนๆ  เอารูปในหนังสือข้างล่างนี้ ไปดูกันหน่อยดีไหมครับ?

ดูในประโยคที่ผม ขีดเส้นใต้สีแดงเอาไว้ด้วยนะครับ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2012, 03:21:35 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:28:13 »
รถที่ยังไม่มีหน้าตามาแสดง มันเรียกว่า "จำหน่ายโดยทั่วไปในท้องตลาด" ได้ไหมครับ

ผมสงสัยแค่นี้แหละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:35:14 »
3. จากข้อ 2

ถ้าในเมื่อ รถยัง "ไม่พร้อมจำหน่าย"
อย่างนี้ ควรจะถือว่า เข้าข่ายได้ใช้สิทธิ์นี้หรือเปล่าครับ?

4. รถทั้ง 70 คันนั้น
ที่บอกว่า ผลิตออกมาแล้ว แน่นอนว่า มันคงจอดอยู่ใน โรงงานเกตเวย์

ว่าแต่ ทั้งหมดนั้น ผลิตเพื่ออะไร?

เพื่อการจำหน่าย?
หรือเพื่อ ส่งเสริมการขาย ในฐานะ รถของฝ่ายการตลาด ฝ่าย PR หรือรถของหน่วยงานอื่นๆ? หรือเปล่า?

5. ได้ยินมาลอยๆ ว่า หลังจากที่เรื่องนี้แดงขึ้น ประชาชนจำนวนไม่น้อย ไปถอนจอง Vios 2012
เพื่อรอ Vios 2013 จนตอนนี้ ได้ยินมาว่า Toyota เอง ก็ถึงขั้น ต้องปิดรับจอง Vios 2013 ชั่วคราว
และถ้ามีลูกค้าอยากจอง ก็จะให้จองแต่ รุ่นปัจจุบันเท่านั้น ข้อนี้ จริงหรือเปล่า? อันนี้ ไม่ทราบจริงๆครับ?

และข้อสุดท้าย...

ผมเชื่อ เป็นอย่างยิ่งยวดว่า ประธานใหญ่ Akio Toyoda คงไม่ทราบว่าเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น
เพราะถ้าทราบ....ผมเชื่อว่า เจ้าตัวคงไม่สบายใจแน่ๆ เพราะจากที่เห็นมา ทั้งแบบผ่านๆ
ตามข่าวสารต่างๆ และแม้แต่ เจอตัวเป็นๆ ในระยะใกล้ กับห่าง ทั้งในไทย และในญี่ปุ่น
(ตอนเดินอยู่ใน Tokyo Motor Show 2 ปีก่อน)

ผมเชื่อแน่ว่า Akio Toyoda ไม่ได้เป็นคนที่มีความคิดให้ทำเรื่องในลักษณะนี้แน่ๆ
ผมเชื่อว่า เขาเป็นคนดีพอสมควรเลยละ!

จริงๆ อยากให้เรื่องนี้ ถึงเขาเหมือนกันนะ อยากรู้ว่าจะเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ tum07

• Newbie
  • *
  • วิศวไฟฟ้า ที่เพิ่งพบว่าเครื่องยนต์มันช่างน่าหลงไหล
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:42:28 »
to be continued...
รอ follow อยู่นะครับ
ขอบคุณครับคุณ J!MMY
Sonic SoMe

ออฟไลน์ Kittisak

• **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 02:09:30 »
คุณจิมมี่คุณสุดยอดจริงๆ ชัวะเฉือนด้วยเอกสารและข้อเท็จจริงตรงประเด็น ไม่ใช้อารมณ์ ขึ้นศาลไหนก็มีน้ำหนัก เจ้าทุกข์และโจทก์ทั้งหลายมารับเป็นแนวทางโดยด่วน

ขอแสดงความนับถือจากใจจริงครับ  8)
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 02:19:48 »
พูดตามตรงก็คือ ได้กลิ่นตุๆ ของระบบราชการไทย และจริยธรรมของเอกชน
เข้าใจว่าเรื่องแบบนี้มีให้เห็นบ่อยๆ แต่ก็ไม่ควรเกิดขึ้นครับ

ปล.คุณจิมมี่ ต้องเขียนแบบนี้ครับ  คำว่า "อธิบดี "
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 06:33:00 »
แก้เรียบร้อยแล้วครับ ขออภัย เบลอไปหน่อย

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 08:03:09 »
ผมเคยเป็นเซลโตโยต้านะครับ ผมบอกตรงๆว่า มันไม่เข้าข่าย แต่เงินเท่านั้นแหละครับทำให้มันเข้าข่ายได้ เงินใต้เก้าอี้ เงินใต้โซฟา ว่ากันไป

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 08:38:37 »
ในฐานะที่อยู่ในวงการนี้มานาน ผมว่า 70 คันนี่ไม่มีจริงๆ หรอกครับ ถ้าบอกว่า 5-6 คันผลิตเพื่อทดลองวิ่งก็อาจจะเชื่อ การขึ้น line การผลิตรถรุ่นหนึ่งไม่ใช่เรื่องเล็กๆ นะครับ นอกจากจะ disrupt line อื่นแล้ว ยังต้องใช้การวางแผนที่ดีอีกด้วย ยิ่งเป็นปีที่รถรุ่นต่างๆ ขายดีมากๆ จนรอกัน 5-6 เดือนอย่างนี้ ยิ่งเป็นไปได้ยาก

ถ้า T/T ยอมเสียเงินหลายล้านไปฟรี และยอม disrupt line การผลิตรถรุ่นอื่นเพื่อผลิตรถ Vios 2013 ออกมา lot หนึ่ง เพื่อให้เข้าข่ายได้รับเงินคืนรถคันแรก รถทั้งหมดที่ผลิตมาเพื่อการนี้ ก็ไม่มีทางที่จะมี parts ครบถ้วนสมบูรณ์เหมือนรถที่จะขายในปีหน้าแน่นอนครับ จะต้องมี parts ชดเชย ทดแทน หรือหายไป จากการที่ suppliers ส่ง parts ให้ไม่ได้ตามกำหนด

แต่เรื่องฉาวโฉ่เกี่ยวกับ Vios 2013 ในครั้งนี้ ก็น่าจะพอตอบคำถามคาใจของหลายๆ คนได้ว่า ทำไม T/T ถึงไม่สนใจเข้าร่วมโครงการ eco car ในตอนแรก??????

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 08:58:47 »
นโยบายนี้ยังไงมันก็เน่าตั้งแต่เริ่มคิดเริ่มทำอยู่แล้ว

เงิน 7 หมื่นกว่าล้าน เอาไปสนับสนุนการศึกษาเด็กยากจน ซื้อรถเข็นผู้พิการ เตียงผู้ป่วย ปรับปรุงระบบขนส่งมวลชน...ฯลฯ

ทำอะไรก็ได้เยอะแยะที่ควรจะทำ...แต่เจือกเลือกจะเอามาทำ "ลาย" ชาติซะ...เศร้า  :'(
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 09:14:39 »
โตโยต้ากำลังจะทำแผน vanishing trooper รถรุ่นต้นแบบที่ผลิตออกมาอย่างลับๆโดยไม่มีใครเห็นแล้วก็หายไปเลย มัน vanish = สูญหาย จริงๆ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 09:22:13 »
เมื่อวันก่อนดูข่าวทางทีวีทราบว่า Honda ก็มีหนังสือเป็นทางการถามถึงเรื่องนี้เหมือนกัน (จริงๆ ในหนังสือน่าจะถามว่า ค่าปัดฝุ่นใต้โต๊ะ เท่าไรจ๊ะ)  ;D

ออฟไลน์ pp8885

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 09:26:04 »
ไม่ยุติธรรมครับ >:(

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 10:08:47 »
ขุดแล้วระวังเจอตอขาใหญ่นะครับ
H.

ออฟไลน์ Kittisak

• **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 11:09:02 »
'ผลิตและมีจำหน่ายทั่วไปในท้องตลาด' แค่ข้อกำหนดนี้ก็ชัดเจนแล้วครับ ว่าไม่ผ่านเกณฑ์ !!! อย่าได้ใช้สำนวนโวหารหลีกเลี่ยง'ข้อเท็จจริง'
ผู้มีตำแหน่งหน้าที่สูงเป็นใหญ่เป็นโต 'ความรับผิดชอบ'ยิ่งต้องสูงกว่าลูกจ้างชั่วคราวหรือข้าราชการชั้นผู้น้อย
"ข้าราชการ ข้าของแผ่นดิน ต้องเป็น คนดี คนเก่ง" ยังอยู่ในจิตสำนึกหรือไม่ครับ ยืนถวายสัตย์ปฏิญาณ ละอายใจไหมครับ ???
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 11:29:08 »
ไม่อยากให้อธิบดีที่ทำถูกต้องโดนตั้งกรรมการสอบเหมือนอธิบดีกรมอุทยาน

เพราะไปทับเส้นใหญ่

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:29:09 »
ถ้าคุณ Akio Toyoda รู้เรื่องนี้ขึ้นมาล่ะครับ....
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:34:36 »
เสริมอีกนิดนึงนะครับ

ผมว่ารัฐบาลกล้าทำแบบนี้ เพราะเขารู้ว่าค่ายอื่นๆ ไม่กล้าหือครับ (โดยเฉพาะค่ายจาก J/P)
เพราะไม่มีใครกล้ามีเรื่องมีราวกับรัฐบาลแบบจริงๆ จังๆ เพราะต้องทำธุรกิจในเมืองไทยอีกนาน เดี๋ยวจะโดน "จับตาเป็นพิเศษ"

แต่ที่ออกมาโวย ก็แค่ทำตามหน้าที่ ไม่อย่างนั้นจะโดนบริษัทแม่ตำหนิเอาได้

ดังนั้นอยู่เมืองไทยต้องทำใจครับ ใครจะทำอะไรตามใจ ขัดหูขัดตาเราบ้าง ก็ต้องอดทนเอา

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 13:23:01 »
'ผลิตและมีจำหน่ายทั่วไปในท้องตลาด' แค่ข้อกำหนดนี้ก็ชัดเจนแล้วครับ ว่าไม่ผ่านเกณฑ์ !!! อย่าได้ใช้สำนวนโวหารหลีกเลี่ยง'ข้อเท็จจริง'
ผู้มีตำแหน่งหน้าที่สูงเป็นใหญ่เป็นโต 'ความรับผิดชอบ'ยิ่งต้องสูงกว่าลูกจ้างชั่วคราวหรือข้าราชการชั้นผู้น้อย
"ข้าราชการ ข้าของแผ่นดิน ต้องเป็น คนดี คนเก่ง" ยังอยู่ในจิตสำนึกหรือไม่ครับ ยืนถวายสัตย์ปฏิญาณ ละอายใจไหมครับ ???

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ข้าราชการครับ อยู่อีกฝ่ายหนึ่งครับ ฝ่ายที่มาจากการเลือกตั้ง อุ๊บ  ;)

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 13:59:33 »
อย่าดราม่าเรื่องการเมืองนะครับ บอกไว้ก่อนนะ..!