ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถที่เป็นป้ายแดงโดยเข้า finance เสีย vat เพิ่มไหมครับ  (อ่าน 18699 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ตามหัวข้อเลย บางมีคันที่ไปเล็งๆ ไว้เป็นพวกลากจด เลยอยากทราบเพราะถ้าไม่มีvatก็ประหยัดไปอีกประมาณนึง  ;D
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
โดยปกติ ราคารถใหม่ป้ายแดง ที่แจ้งในเอกสารเสนอราคานั้น จะเป็นราคาที่รวม VAT แล้วนะครับ (เกรย์มาร์เก็ต ไม่แน่ใจนะครับ)
ดังนั้น เวลาจัด Finance นั้น จะไม่มี VAT เพิ่มอีก

และเมื่อดูตามเอกสารสัญญาเช่าซื้อ จะเห็นได้ว่าโดยทั่วไป Finance จะถอด VAT แล้วคิดเป็นค่างวดก่อน แล้วจึง + VAT ไปในค่างวดทีหลัง

ยกตัวอย่าง รถแฟนนะครับ
เราคิด         --> ยอดจัด 408,725.00 ดอกเบี้ย 2.75% ผ่อน 60 งวด เท่ากับ 7,748.74 / งวด
Finance คิด --> ยอดจัด 381,985.98 ดอกเบี้ย 2.75% ผ่อน 60 งวด เท่ากับ 7,242.06 + VAT 7% = 7,749 / งวด

ตามนี้เลยครับ.. หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

ออฟไลน์ 6162002

ตามที่เข้าใจ
เวลาจะซื้อของอะไรก็ตาม ก็ต้องเสีย VAT อยู่แล้วครับ เรียกว่าเป็นภาษีซื้อคงได้
แต่ราคาที่เขาประกาศนั้นรวม VAT อยู่แล้ว  เพราะงั้นจึงไม่มีเสีย VAT เพิ่มแล้วครับ ไม่ว่าจะสดหรือจัดไฟแนนซ์

แต่รถมือสองมักจะเป็นราคายังไม่รวม VAT ทำให้ต้องมาคิด VAT อีกทีตอนจะซื้อครับ โดย VAT นี้จ่ายให้เจ้าของเต๊น(เพื่อให้เจ้าของเต๊นไปจ่ายสรรพากรต่อครับ) ไม่ได้จ่ายให้ไฟแนนซ์อีก เช่นกันครับ

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
ตามที่เข้าใจนะครับผิดถูกขอโทษด้วยนะครับ

ถ้าป้ายแดงที่ยังไม่ได้จด แต่เจ้าของจ่ายสดหรือปิดยอดกับไฟแนนท์เรียบร้อยแล้ว
ถ้่าเราจะจัดไฟแนนท์ ต้องเสียvat ครับ

แต่ถ้าในกรณีที่ยังไม่ปิดไฟแนนท์ เราก็ทำเรื่องเปลี่ยนสัญญากับไฟแนนท์ก็ผ่อนต่อได้เลยไม่ต้องเสียครับ

ผิดถูกยังไงรบกวนความเห็นข้างล่างแก้ให้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ jani

• Full Member
คำว่ารถลากจด/ไม่เคยจด คือรถมือสองไหม? (เคยมีการซื้อขายจริงรถคันนี้แล้ว 1 ครั้ง)
ถ้ามือสองก็ต้องจ่าย VAT นอกจากซื้อสดจ่ายค่ารถแล้วโอนก็จบ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ขอบคุณทุกท่านครับ
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ตามที่เข้าใจนะครับผิดถูกขอโทษด้วยนะครับ

ถ้าป้ายแดงที่ยังไม่ได้จด แต่เจ้าของจ่ายสดหรือปิดยอดกับไฟแนนท์เรียบร้อยแล้ว
ถ้่าเราจะจัดไฟแนนท์ ต้องเสียvat ครับ

แต่ถ้าในกรณีที่ยังไม่ปิดไฟแนนท์ เราก็ทำเรื่องเปลี่ยนสัญญากับไฟแนนท์ก็ผ่อนต่อได้เลยไม่ต้องเสียครับ

ผิดถูกยังไงรบกวนความเห็นข้างล่างแก้ให้ด้วยนะครับ

ตามนี้เลยครับ

ป้ายแดง แต่ถ้าเป็นมือ2 ก็เสีย Vat ใหม่ครับ